[Funland] Kiềm thảo dược (pH 13) uống có tốt không?

MuathuHN252

Xe cút kít
Em xin phép quất lại còm của các cụ cho nhớ ạ.
Cảm ơn các cụ!
Quất còm để cho nhớ để làm gì cụ? Cụ đã ko tin rồi, cụ note lại rồi ít tháng sau lên bảo cụ uống tác dụng thần kì ntn ah? Nếu vậy bọn em càng ko tin cụ đâu. Em xl vì sự thật mất lòng, ngay từ đầu cụ cũng ko nói rõ tình trạng bệnh tình của cụ ntn cả. Mà nếu có bệnh thì điều đầu tiên cũng uống thuốc, chứ ko fai ko uống thuốc mà tin hoàn toàn vào cái thứ dở hơi này.
Dù sao cũng chúc cụ luôn khỏe mạnh, càng ngày càng khỏe ạ. Ít tháng sau ko cần chứng minh gì cho tụi em đâu, cụ khỏe là e mừng cho cụ rồi

lta500

Xe buýt
Lãi 30 000% (Ba mươi nghìn phần trăm) có nghĩa là lãi đến 300 lần ư. :P
Cụ phải tình trừ cả tiền nước pha chứ. Nếu mua nước RO tinh khiết thì cũng hết hơn 100k đây. :P

Trục

Xe ba gác
Cụ phải tình trừ cả tiền nước pha chứ. Nếu mua nước RO tinh khiết thì cũng hết hơn 100k đây. :P
Đang chém gió với các cụ trên này, thì tối qua gặp thẳng bạn cấp 2, nó giới thiệu cải tạo máy RO thành ion kiềm, mà rõ nó là lang y. Đúng là nhiều người vì tiền mà bất chấp thủ đoạn, đến nản.
Chính cái bọn có học về chuyên môn mà nó giới thiệu, thì mới khốn nạn. Khốn nạn vạn lần những kẻ thiếu hiểu biết.

lta500

Xe buýt
Đang chém gió với các cụ trên này, thì tối qua gặp thẳng bạn cấp 2, nó giới thiệu cải tạo máy RO thành ion kiềm, mà rõ nó là lang y. Đúng là nhiều người vì tiền mà bất chấp thủ đoạn, đến nản.
Chính cái bọn có học về chuyên môn mà nó giới thiệu, thì mới khốn nạn. Khốn nạn vạn lần những kẻ thiếu hiểu biết.
Pha hóa chất nó ra kiềm thì đơn giản. Em thấy họ điện phân nước tinh khiết cũng ra nước kiềm được. Chỉ là vấn đề nó có tốt không, có tác dụng như thế nào thì mình chịu rồi.
Thế nên em ko khẳng định nó tốt, cũng chả phủ định nó không tốt. Cứ để ai tin nó tốt thì là nó tốt ( Ít nhất là tâm lý thấy tốt thì cũng cải thiện được phần nào cho sức khỏe). Còn ai không tin thì không dùng. :D

Ducanh28

Xe tăng
Ion kiềm bên Nhật bản Nghiên cứu luôn là độ ổn định chỉ tầm 24h.
Nhưng nó vẫn làm bán đi mấy nước khác hạn dùng siêu lâu.
Thời nay có sự kết hợp giữa các GS TS nghiên cứu để làm bài cho bọn bán nó PR.
Mà các GS TS này họ rất biết cách điều chỉnh số liệu đẹp để ra nghiên cứu tốt, đánh lừa mấy ông chỉ biết đọc mà ko biết nghĩ.

Trục

Xe ba gác
Em cũng uống nước ion kiềm thay bia, nhưng là nước soda, nước này thì bền, vì là nước muối vô cơ.
Mấy thứ nước điện phân thì em không uống, vì một sản phẩm điện phân không rõ nước đầu vào như nào uống thì hỏng người mất.
Mà các GS TS này họ rất biết cách điều chỉnh số liệu đẹp để ra nghiên cứu tốt, đánh lừa mấy ông chỉ biết đọc mà ko biết nghĩ.

VIKO L

Xe điện
Em cũng uống nước ion kiềm thay bia, nhưng là nước soda, nước này thì bền, vì là nước muối vô cơ.
Mấy thứ nước điện phân thì em không uống, vì một sản phẩm điện phân không rõ nước đầu vào như nào uống thì hỏng người mất.
Cái gì mình ko làm ra đều ko rõ hết, tin hay không tùy vào uy tín của thằng SX thôi

Trục

Xe ba gác
Điện phân nước ra kiềm thì đơn giản
HOH = H+ + OH-
Cực âm: H2O + 2e = H2 + 2OH- (nước kiểm)
Cực dương: là quá trình hoà tan điện cực, ví dụ điện cực đồng: Cu - 2e = Cu2+
Nếu điện cực trơ: thì H2O - 2e = 2H+ 1/2O2
Nếu không có p/a thu nước riêng từ điện cực thì sp kém bền và ngay lập tức thành nước bằng phản ứng: H+ + OH- = H2O
Sản phẩm nước kiềm chỉ bền khi có cực dương đóng vai trò làm cực dương tan.
Như vậy, muốn có nước kiềm thì nếu là điện cực trơ thì chỉ được thu nước từ cực âm.
Pha hóa chất nó ra kiềm thì đơn giản. Em thấy họ điện phân nước tinh khiết cũng ra nước kiềm được. Chỉ là vấn đề nó có tốt không, có tác dụng như thế nào thì mình chịu rồi.
Thế nên em ko khẳng định nó tốt, cũng chả phủ định nó không tốt. Cứ để ai tin nó tốt thì là nó tốt ( Ít nhất là tâm lý thấy tốt thì cũng cải thiện được phần nào cho sức khỏe). Còn ai không tin thì không dùng. :D

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Cái gì mình ko làm ra đều ko rõ hết, tin hay không tùy vào uy tín của thằng SX thôi
Soda là sp dễ làm và là loại muối được sử dụng cả nghìn năm thì không có giả. Ít ra mình uống là muối Natri và cabonat, muối các bô nát gặp acid dạ dày tạo thành khí CO2, ợ phát là ra, giống mình uống nước có gas CO2 thôi hà, nhưng ít gas hơn. :P

Trục

Xe ba gác
Cụ xem giúp em #209 và #210 ạ.

Trục

Xe ba gác
Điện phân nước ra kiềm thì đơn giản
HOH = H+ + OH-
Cực âm: H2O + 2e = H2 + 2OH- (nước kiểm)
Cực dương: là quá trình hoà tan điện cực, ví dụ điện cực đồng: Cu - 2e = Cu2+
Nếu điện cực trơ: thì H2O - 2e = 2H+ 1/2O2
Nếu không có p/a thu nước riêng từ điện cực thì sp kém bền và ngay lập tức thành nước bằng phản ứng: H+ + OH- = H2O
Sản phẩm nước kiềm chỉ bền khi có cực dương đóng vai trò làm cực dương tan.
Như vậy, muốn có nước kiềm thì nếu là điện cực trơ thì chỉ được thu nước từ cực âm.
Bọn em dùng phản ứng điện phân (hai điện cực trơ Platin) để thu khí hidro và oxy, chứ chả có nước kiềm nào hết vì khối dung dịch vẫn là 1. Sau khi ngắt điện là lại chỉ còn nước.

dzoro

Xe điện
Bọn em dùng phản ứng điện phân (hai điện cực trơ Platin) để thu khí hidro và oxy, chứ chả có nước kiềm nào hết vì khối dung dịch vẫn là 1. Sau khi ngắt điện là lại chỉ còn nước.
Chỗ này em chưa hiểu, về nguyên tắc thì nước sẽ trung hòa điện. Trong lúc điện phân thì có thể có quá trình phân cực nhưng tắt điện thì dung dịch sẽ trở lại trung hòa. Em rất khó tưởng tượng có một nồi nước mà OH- lại nhiều hơn H+ trừ phi H+ bị hấp thụ vào chất nào khác hoặc thay H+ bằng một ion+ nào đó.

abc_253_39

Xe hơi
Nói chung cụ nào cứ thích nước kiềm thì nhảy vào hố vôi người ta tôi sẵn, tha hồ kiềm Ca(OH)2, tắm trong kiềm luôn, thích thì thi thoảng làm ngụm :))
Đấy, kiềm ngon bổ rẻ tự làm vô tư, cần gì phải mua mấy con máy chết tiền kia mà không biết rõ nó là cái gì :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Có nồi nước OH- lớn hơn H+ nhưng đó ko fai nước tinh khiết mà là nc kiềm rồi, PH nó hơn 7 rồi ạ

Trục

Xe ba gác
Chỗ này em chưa hiểu, về nguyên tắc thì nước sẽ trung hòa điện. Trong lúc điện phân thì có thể có quá trình phân cực nhưng tắt điện thì dung dịch sẽ trở lại trung hòa. Em rất khó tưởng tượng có một nồi nước mà OH- lại nhiều hơn H+ trừ phi H+ bị hấp thụ vào chất nào khác hoặc thay H+ bằng một ion+ nào đó.
Thì khi ngắt điện, để đạt được trạng thái cân bằng điện thì H+ (cực dương ) + OH- (cực âm)= H2O
OH- luôn bằng H+ mà cụ.

Trường hợp tạo thành dd kiềm thì có thể thay cực dương bằng điện cực Ca chẳng hạn, Ca++ sẽ thay thế bởi lượng H+ tương ứng và tạo cân bằng Ca++ + 2OH- = Ca(OH)2 (nước vôi trong, nước có tính kiềm), như vậy thì việc điện phân chẳng có tác dụng gì nhiều, em thà uống nước Soda còn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Có nồi nước OH- lớn hơn H+ nhưng đó ko fai nước tinh khiết mà là nc kiềm rồi, PH nó hơn 7 rồi ạ
Chính xác, nước kiềm phải thoả mãn điều kiện có cation M(n+) và nhóm OH-
Dĩ nhiên, nếu cation là H+ thì nó lại là Nước thường.
Cân bằng điện tích là trạng thái bền, nên như cụ bên trên nói, cation nào đang đóng vai trò thay thế H+

Trục

Xe ba gác

Tuananhhau

Xe điện
Thì khi ngắt điện, để đạt được trạng thái cân bằng điện thì H+ (cực dương ) + OH- (cực âm)= H2O
OH- luôn bằng H+ mà cụ.

Trường hợp tạo thành dd kiềm thì có thể thay cực dương bằng điện cực Ca chẳng hạn, Ca++ sẽ thay thế bởi lượng H+ tương ứng và tạo cân bằng Ca++ + 2OH- = Ca(OH)2 (nước vôi trong, nước có tính kiềm), như vậy thì việc điện phân chẳng có tác dụng gì nhiều, em thà uống nước Soda còn hơn.
Ai học Hóa cũng hiểu ngay vấn đề. Chỉ đi bịp bợm mấy người ko biết bằng những câu chuyện lòng vòng và phức tạp hóa lên bằng cả đống những câu nói vô thưởng vô phạt. cuối cùng uống cái gì vào người cũng ko biết.

dzoro

Xe điện
OH- luôn bằng H+ mà cụ.

Chuẩn rồi cụ, để có nước kiềm bền không bị trung hòa OH- thì phải loại bỏ H+ và thay thế H+ bằng ion+ khác. Mà để không bị kết tủa thì chỉ có các base kiềm. Vậy, chốt lại nước kiềm sẽ hoặc là nước xút NaOH hoặc nước vôi trong Ca(OH)2 cụ nhỉ? Không biết còn có gốc ion+ nào mà có thể kết hợp với OH- mà vẫn tan không đây???

Trục

Xe ba gác
Chuẩn rồi cụ, để có nước kiềm bền không bị trung hòa OH- thì phải loại bỏ H+ và thay thế H+ bằng ion+ khác. Mà để không bị kết tủa thì chỉ có các base kiềm. Vậy, chốt lại nước kiềm sẽ hoặc là nước xút NaOH hoặc nước vôi trong Ca(OH)2 cụ nhỉ? Không biết còn có gốc ion+ nào mà có thể kết hợp với OH- mà vẫn tan không đây???
Các kim loại kiềm: Na, K - tan
Kiềm thổ: Ca, Mg - ít tan

Thường thì chỉ có mấy loại ion kim loại như vậy.

Trong tự nhiên, muối khoáng hình thành dựa trên hai phương thức:
1. Sự hòa tan của các hợp chất muối hòa tan -
2. Hòa tan các hợp chất vô cơ dưới tác dụng của nước có pH (acid hoặc kiềm) , nước mưa là một loại nước có tính acid - dễ hòa tan các hợp chất vô cơ không tan trong nước.
Nước suối tự nhiên thì hình thành tính acid do việc hòa tan CO2 vào nước, quá trình này dân dan hay gọi là "Nước chảy đá mòn".
Em đơn cử một công thức phản ứng:
H2O + CO2 = H2CO3
H2CO3 + MCO3 = M(HCO3)2 - nước cứng (M có thể là Ca, Mg, Ba.. )