Thảo luận KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
@bác chimse: gara nhà bác rộng có 1.6m thì chỉ có nước gọt xe đi thôi
kích thước CD5 là :
dài=36?5mm (tự nhiên lại quên mới cú :P)
rộng=1605mm
cao=14??mm (sao ko nhớ ra nhể :-?)
Như vậy với chiều rộng như thế thì ko thể vào cái nhà rộng 1.6m của bác rồi, kích thước này chưa kể gương, mà gương CD5 và pride ko gập được (trừ phi bác độ lại gương)
Gara nhà bác có lẽ hợp với 3 loại xe là smart, matiz và tico. Dưng mà phải ra khỏi xe trước rồi mới đẩy vào sau (kiểu mr.Bean :)) )

tonnuchimse

Xe tăng
Cám ơn bác stinger đã trả lời em.
Mấy cái thông số thì em có rồi, cơ bản em muốn tìm hiểu sâu hơn thôi.
Như vậy là chiều rộng 1605 mm là chưa kể gương hả bác, vậy là buồn rồi. Cái gara (thực ra là gầm cầu thang) có 1 cái cửa thông cho nên không cần phải ra khỏi xe rồi mới đẩy vào, mỗi tội phải căn làm sao để đỗ xe đúng chỗ cửa đó để mở được cửa chui ra (*)
Thế nên em mới quan tâm đến kích thước từ mũi xe tới cửa trước, cửa sau và chiều cao mũi xe (chứ ko phải chiều cao của xe :().
Chắc có lẽ phải đi đo thực tế mới được. À mà có bác nào độ gương thì cũng đo giúp em với nhé.
Em lại cám ơn ạ :)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Tưởng gì! bác cứ phọt cái mặt bằng nhà bác lên đây, PC toàn dân chuyên đi phá nhà cửa, sẽ giúp bác được thôi!

khuepm

Xe hơi
Ô sao bác lại thích mổ xẻ thế, chắc iêu quá nên muốn ngắm ruột gan cái xe của mình rồi phải không?

Bác xem 1 số yếu tố sau đây rồi mới quyết vụ séc măng nhé:
- Xe ăn dầu, hoặc ống xả có dầu đọng, xe có khói.
- Dầu máy chóng đen.
- Áp suất buồng đốt tụt (8 cân hơi trở xuống chẳng hạn)

Hiện tượng đầu có thể không nhận ra nhưng nếu có 2 hiện tượng sau thì cũng nên thay.

Nếu chỉ thay séc măng, không động đến qủa và xi lanh, chi phí nếu làm ở TG thì không đến mức như thợ của bác nói đâu. Bao gồm bộ sec măng, bộ gioăng, keo, mỡ, thay dầu máy, công thợ.

Còn về kỹ thuật, sẽ không cần cẩu cả máy ra, nhưng phải tháo mặt máy, đáy các te bác ạ. Nhưng có thể mỗi nơi thợ có cách làm khác nhau chút ít, việc hạ máy xuống sẽ mất thêm ít công của thợ thôi.
Hôm nọ bác raotro phán làm em cũng buồn hết gần nửa tiếng, nhưng bác ý nói rất chuẩn. Thực ra xe của em có hiện tượng khói xanh khi thốc ga lên rồi, tuy nhiên đi vẫn bình thường, còn hôm đó em sợ nhất là hao dầu, sau em ra đổ dầu thêm vào đi từ hôm đó ko thấy hao mấy. Em dự là hôm đó mức dầu ở vạch LOW vì lâu lắm rồi em ko châm dầu, từ lần thay dầu trước em đổ giữa 2 vạch L và H, đến giờ là tròn 4000 km em chưa thay nên nó xuống thế cũng phải, những lần trước thì giữa 2 lần thay dầu em có châm thêm khoảng 200ml và xem dầu vẫn đẹp, chưa đen lắm.
Mấy hôm nay có phải nghi ngờ nhiều ko em lấy thăm dầu xem thấy cũng suy nghĩ ko biết dầu máy có đen hơn những lần trước ko, nhưng đi 4000km rồi mà đen thì chắc rồi em ko bàn cãi, nhưng mức nào thì em nghĩ cũng chưa tệ lắm.
Dẫu sao em cứ làm phát séc-măng cho lành, đi cho sướng... giờ đang nghiên cứu lựa chọn chỗ nào để gửi gắm.

Còn việc kiểm tra áp suất buồng đốt thì thợ các gara đo được hả bác.

connhaphuho

Xe hơi
Hiện giờ logo PC em vẫn còn giữ nên 2 bác trong TP HCM cho em địa chỉ nhà hoặc cơ quan, em sẽ bỏ vào bao thư và gửi theo dường bưu điện nhé
Vậy bác gửi về số 55 Hồ Hảo Hớn , Q.1, phường Cô Giang, TP.HCM- (ghi người nhận là : Quốc Dũng phòng TSD nhé)
Xin cảm ơn bác nhiều.

tonnuchimse

Xe tăng
Tưởng gì! bác cứ phọt cái mặt bằng nhà bác lên đây, PC toàn dân chuyên đi phá nhà cửa, sẽ giúp bác được thôi!
Vâng, cám ơn bác, nhưng nhà em không phá được vì 1 bên là tường tiếp giáp với nhà khác, 1 bên là cột trụ của nhà (nhà ống mà).
Có lẽ em sẽ tự đi đo đạc thực tế rồi tính, nếu không được thì tính cái phương án con matiz vậy :)

bluestar2006

Xe container
Vậy bác gửi về số 55 Hồ Hảo Hớn , Q.1, phường Cô Giang, TP.HCM- (ghi người nhận là : Quốc Dũng phòng TSD nhé)
Xin cảm ơn bác nhiều.
Vâng, em sẽ gửi cho bác. Mà em cũng sẽ nhớ là ghi phòng TSD, chứ không phải STD, không thì nhiều người lại quan tâm mà bóc phong bì ra trước thì chết. :))

bluestar2006

Xe container
Chắc bác Chim Sâu muốn cất xe như thế này:

(Dân trí) - Sau khi xem đoạn video dưới đây, hẳn nhiều người sẽ có suy luận rằng cụ ông này mua chiếc Yugo vì nó là chiếc xe duy nhất chui lọt gara rộng chỉ 1,55m của nhà ông.
Dù có phải như vậy hay không, hãy cùng xem ông già 59 tuổi này làm thế nào để đưa chiếc xe an toàn vào gara chỉ rộng hơn chiều ngang xe 6cm mà vẫn mở cửa ra được.

[youtube]QksqWRqEfy0[/youtube]

tonnuchimse

Xe tăng
Vâng, cũng như bác già 59 tuổi này ở trên ạ :(
Em xem cái này mới nảy ra ý tưởng đó đấy các bác :)

Lâm Phong

Xe tăng
Có cái này mà không biết hỏi ở đâu, hy vọng các bác giúp em trả lời
Chẳng là em có ý định sắm 1 em CD5 nhưng cái gara (tạm gọi là thế) rất hẹp, chiều dài và chiều cao thì vô tư, chiều rộng chỉ khoảng 1m5 đến 1m6, xe có thể đi thẳng hoặc lùi thẳng vào. Do đó em thắc mắc nếu cụp gương vào thì chiều rộng thực tế của xe là bao nhiêu. Và chiều dài từ đầu xe tới khớp cửa trước cửa sau là bao nhiểu (Cái này liên quan tới việc mở cửa xe để chui ra). Ngoài ra độ cao của đầu xe là bao nhiêu nữa
Vậy bác nào có hảo tâm thì giúp em mấy cái thông số ở trên với. Em cám ơn nhiều
Bác chủ tịch và bác stinger đã có thông số cho bác rồi. Nhà em chỉ thấy 2 cái màu đỏ mâu thuẫn nhau, còn với cái màu xanh thì bác, mợ đừng nên mua CD5, kể cả Matiz vì cháu nghĩ tiền sửa nhà, tiền gò,sơn lại xe, tiền xăng, tiền sửa côn , số sẽ lớn. Quan trọng hơn đừng mua xe để nó hành mình- thêm bực - mất tình yêu. Em thề (cảnh sát thuê nhà).

viper2007

Xe điện
Hôm nọ bác raotro phán làm em cũng buồn hết gần nửa tiếng, nhưng bác ý nói rất chuẩn. Thực ra xe của em có hiện tượng khói xanh khi thốc ga lên rồi, tuy nhiên đi vẫn bình thường, còn hôm đó em sợ nhất là hao dầu, sau em ra đổ dầu thêm vào đi từ hôm đó ko thấy hao mấy. Em dự là hôm đó mức dầu ở vạch LOW vì lâu lắm rồi em ko châm dầu, từ lần thay dầu trước em đổ giữa 2 vạch L và H, đến giờ là tròn 4000 km em chưa thay nên nó xuống thế cũng phải, những lần trước thì giữa 2 lần thay dầu em có châm thêm khoảng 200ml và xem dầu vẫn đẹp, chưa đen lắm.
Mấy hôm nay có phải nghi ngờ nhiều ko em lấy thăm dầu xem thấy cũng suy nghĩ ko biết dầu máy có đen hơn những lần trước ko, nhưng đi 4000km rồi mà đen thì chắc rồi em ko bàn cãi, nhưng mức nào thì em nghĩ cũng chưa tệ lắm.
Dẫu sao em cứ làm phát séc-măng cho lành, đi cho sướng... giờ đang nghiên cứu lựa chọn chỗ nào để gửi gắm.

Còn việc kiểm tra áp suất buồng đốt thì thợ các gara đo được hả bác.
Bác Sơn nói gì mà bác buồn thế, xe bác ko có gì đáng lo ngại đâu. Cụ thể thì bác chủ tịch nói hết rồi, bác chỉ cần bố trí thời gian và chọn dc gara thôi.

leica

Xe tải
Hiện giờ logo PC em vẫn còn giữ nên 2 bác trong TP HCM cho em địa chỉ nhà hoặc cơ quan, em sẽ bỏ vào bao thư và gửi theo dường bưu điện nhé
Bác Sao cô nhắc bác ấy ko thì bác ấy lại nhầm là logo otofun với logo PC đến lúc ko thấy thì lại buồn ba bốn ngày !

bluestar2006

Xe container
@bác khuê: toàn bộ cũng phải đến như thế đấy. Hôm trước em thay ở TG thì bác G báo cho em cái bill như sau
Bộ gioăng (chắc là giăng nắp máy) 400k
Bộ séc măng 450k
Dầu máy 250k
lọc dầu 50k
lọc xăng 50k
bugi 50x4=200k
công 700k
Tổng 2100k
thời gian : khoảng 2 ngày
Bugi phải thay nếu bị lên dầu, lọc dầu, lọc xăng nếu còn tốt thì ko cần (tiết kiệm 100k), nhưng thợ cứ thay luôn cho chắc (theo kiểu giết nhầm hơn bỏ sót, với lại chi phí cũng ko cao).
Công thì đắt vì phải tháo dã máy và rà từng cylinder một.
Nếu tự đi mua phụ tùng (như chủ tịch) thì có thể rẻ hơn được tý nhưng v/đ là chả biết mua những giề :D
À còn tiền xăng để chạy roda nữa nhưng thôi em ko tính :D

Bây giờ bác cứ ra gara để đo hơi và kiểm tra bugi xem thế nào.
Trường hợp nhẹ nhất là chỉ thay sec măng thì các thứ cần thay sẽ thế này:
Bộ séc măng: Có loại Mobis hoặc cũng Hàn nhưng kém hơn chút.
Bộ gioăng đại tu, nhưng các gioăng cần dùng là: gioăng mặt máy, gioăng chế hòa khí, gioăng cổ hút, gioăng cổ xả (giữ lại được gioăng gin sẽ đẹp hơn), gioăng nắp máy (gioăng cũ còn tốt cũng không cần thay), gioăng đáy các te, bộ phớt gít. Còn lại mấy cái phớt gioăng khác không dùng đến.
Tuýp keo làm kín gioăng.
Nước mát: Cái này theo dõi mấy hôm thấy OK mới thay, trong thời gian theo dõi đổ nước máy.
Dầu máy.
Lọc dầu lọc gió lọc xăng (nếu mới thay rồi thì dặn thợ thôi)

xecoitico

Xe buýt
Bác Sao chủ tuỵch, em gửi thư riêng trên OF chắc bác ko nhận dc thì phải, hay hộp thư bác đầy rồi giống em bữa trước??? em có gửi ảnh Hồ Gươm vào meo VNPT và cả meo khác nữa, bác check rồi duyệt xong mình bàn xem thế nào bác nhé. cái vụ mấy bữa tâm sự với bác về ý tưởng đấu giá ảnh đấy ạ. thanh ciu bác !
Haha bắt quả tang nhà Lai ka đi đêm với chủ tịc nhé. Hai bác tính chuyển mu rùa đi chỗ khác để lấy chỗ đấy làm trụ sở của pờ rai cờ nắp à? :P

bluestar2006

Xe container
Sáng nay em đã gửi thư cho bác connhaphuho qua đường bưu điện rồi, nội dung là 02 cái lô gô của Pride's Club nhé (không phải lô gô OF đâu - cái này giờ phải biểu quyết rồi mới cấp phát được)

tonnuchimse

Xe tăng
Bác chủ tịch và bác stinger đã có thông số cho bác rồi. Nhà em chỉ thấy 2 cái màu đỏ mâu thuẫn nhau, còn với cái màu xanh thì bác, mợ đừng nên mua CD5, kể cả Matiz vì cháu nghĩ tiền sửa nhà, tiền gò,sơn lại xe, tiền xăng, tiền sửa côn , số sẽ lớn. Quan trọng hơn đừng mua xe để nó hành mình- thêm bực - mất tình yêu. Em thề (cảnh sát thuê nhà).
Vâng, em cũng chưa nghĩ đến mấy cái tình huống này thấu đáo :)
Thôi cứ đi 2 bánh cho nó lành đã :D

Lâm Phong

Xe tăng
OF quá chuối em ngồi như thằng ăn mày từ chập tối, giờ mới vào được( trong khi trang chủ OF lại ok).
HU HU,KHẨN. Các bác giúp em với.
Em thấy góc bên phụ dưới kính lái bị thấm nước nên em tháo nẹp ngoài ra để vệ sinh và phủ thêm lớp silicon cách đây 3 ngày:

Nhiều khả năng do em cạy cái chốt nhựa bằng tovit nên sảy ra việc nhớn thế này: Hôm qua không thấy gì (nhà em luôn lau sạch kính lái rồi mới đi), gần trưa nay thấy có vết rạn, để tới chiều thấy dài hơn 2 cm( dưới nắng):

Có cách nào và ở đâu khắc phục được vết này không các bác ơi. Em ghét phải thay kính.
Hôm nay mới có dịp vít lên 80 thì từ 70km/h bắt đầu hú như máy bay ở bánh trước ( em mới thay vòng bi bánh sau), em nghĩ cũng do nước.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Thợ kính ô tô họ sẽ khoan 1 lỗ vào đầu mút của vết nứt, làm cho vết nứt không dài ra nữa. Rồi họ bơm một loại keo đặc biệt vào vết nứt để hàn.
Ngày mai bác đi làm kính xong thì thay vòng bi luôn vậy. Nó hú thế đi khó chịu lắm.

bluestar2006

Xe container
@Lâm Phong:
Ngoài địa chỉ Năm Long đường Giải phóng (gần Cây xăng nhà máy ô tô 3-2), em thấy có một địa chỉ ở Minh Khai, sớt trên mạng thì được thông tin như thế này bác ạ:

Chuyên hàn kính, Đánh bóng kính xe hƠi, kính bỊ nỨt ĐỪng thay hàn ngay ĐỪng ĐỂ kính nỨt rỘng ra thêm hàn kính nỬt sẼ tiẾt kiỆm ĐƯỢc rẤt nhiỀu tiỀn và mỜ vẾt nỨt ĐẾn 90% cỨng nhƯ mỚi .(bẢo hành 3 nĂm )
kính xe bỊ mỐc trẦy làm giẢm Đi tẦm nhìn và giá trỊ cỦa chiẾc xe
vinapa chuyên Đánh bóng kính ĐẸp nhƯ mỚi.
VỚi kinh nghiỆm lâu nĂm bẢo ĐẢm quý khách sẼ hài lòng.
ĐỊa chỈ: 699 dỐc minh khai .
ĐiỆn thoẠi: o9o4133993

Lâm Phong

Xe tăng
Thợ kính ô tô họ sẽ khoan 1 lỗ vào đầu mút của vết nứt, làm cho vết nứt không dài ra nữa. Rồi họ bơm một loại keo đặc biệt vào vết nứt để hàn.
Ngày mai bác đi làm kính xong thì thay vòng bi luôn vậy. Nó hú thế đi khó chịu lắm.
Bác cho em cái địa chỉ với, em hỏi nhà Gúc gồ toàn thấy chỉ đến Song Long nhưng ứ a nhô được.Em dán tạm logo PC lên cho đỡ bẩn vết nứt.
p/s : Em cảm ơn bác, mai em lượn qua 2 nhà này, mai bác mang luôn 2 cái tạch tạch cho em nhá, tiện em qua xin luôn (đỡ công chứng).

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng