Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Vâng cái cục to bên phải. Bác tháo ra rồi thì đừng nổ máy đến lúc lắp lại nhé.
vâng, mai em sẽ thực hành công nghệ Phá, tiến triển thế nào sẽ báo cáo các bác sau.
cám ơn bác trước nhé .

vuahung105

Xe container
Để chắc chắn thì bác đợi đến sáng mai máy nguội, nổ máy để galenti, ban đầu quạt không chạy, một lúc sau máy nóng quạt chạy thì cái thermoswitch (công tắc nhiệt) nó còn ngon, và thao tác xịt rửa của bác hôm nay là chữa đúng bệnh.
Còn nếu sáng ra bật khóa điện lên quạt đã chạy thì chính là cái thermoswitch đó của xe bác nó tèo rồi, không lúc nào nó nối mass được (bình thường máy nguội nó phải nối). Bác thay cái đó là xong.
Một điểm cần lưu ý nữa là cả mấy con relay ở sau đèn pha và relay quạt gió phải được đảm bảo là tốt (chập nhả ngon lành, tiếp điểm không bị cháy). Bác kiểm tra bằng cách chí cái dây vào mass rồi nhả ra nhiều lần, quạt phải ngắt - chạy tương ứng.
Còn trong khi chưa thay được cái thermoswitch, tạm thời bác cứ rút cái giắc cắm ra cho quạt chạy liên tục nhé.
hôm nay em mới chính thức biết được cái thermoswitch là cái nào. đúng là đi một ngày học một ít khôn bác nhảy:P

Porsche_CD5

Xe điện
he he, mừng quá có hướng phấn đấu rùi.
có phải cái cục nhỏ nhỏ ở máy để cắm dây quạt vào không bác nhẩy?

cái cục to hơn ấy. cái này dùng cle vặn ra lấy mẫu đi mua cho chắc ăn bác nhỉ? để mai em làm luôn cho nóng sốt
Bác xuống nhà Phú thái ngang dốc vân cơ hỏi xem nhé, chủ nhật này bác đừng đi đâu xa nhé :D

kid1412arc

Xe tăng
em có thông tin chia sẻ với các cụ đây ạ. Thời gian này, VMC 53 Triều Khúc có tổ chức kiểm tra xe miễn phí cho Kia Cd5 đấy ạ. Các cụ tranh thủ thời gian ghé qua nhé

kia_pride_b

Xe đạp
em có thông tin chia sẻ với các cụ đây ạ. Thời gian này, VMC 53 Triều Khúc có tổ chức kiểm tra xe miễn phí cho Kia Cd5 đấy ạ. Các cụ tranh thủ thời gian ghé qua nhé

Xe kia pride beta có được ưu đãi như vậy ko bác gì ơi :P

chodoithemvui

Xe tải
Báo cáo Chủ tịch,
Em đã mua 1 cái bơm điện chỗ Quang Minh (trên web thì báo giá là 750k, khi em đến lại phải trả tận 800k với lý do là trang web chưa được cập nhật #:-s). Tiện thể em mua luôn 1 bình cứu hỏa 100k nữa. Vậy là chiều nay còn phải đi gom thêm mấy cái cờ lê, tròng, kìm nữa là ĐỦ ĐỒ để dùng trên xe theo danh sách bác cho :D

LuGao

Xe tải
CT ơi cho em hỏi, trong diagram Ignition, em thấy có cái tụ (condenser). Tụ này có thông số thế nào và công dụng của nó là làm gì thế ah? Tụ này có thường bị hỏng không ah? Cảm ơn CT.

bluestar2006

Xe container
CT ơi cho em hỏi, trong diagram Ignition, em thấy có cái tụ (condenser). Tụ này có thông số thế nào và công dụng của nó là làm gì thế ah? Tụ này có thường bị hỏng không ah? Cảm ơn CT.
Tụ này để dập tia lửa điện ở má vít và chống nhiễu cho các thiết bị điện tử xung quanh bác ạ. Em cũng chưa để ý xem có xe bác nào bị hỏng cái đó chưa, chắc xác suất hỏng nó nhỏ bác ạ. Trị số của nó thông thường từ 0,17 đến 0,3 uF, điện áp chịu 500V (theo Giáo trình em có)

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Báo cáo Chủ tịch,
Em đã mua 1 cái bơm điện chỗ Quang Minh (trên web thì báo giá là 750k, khi em đến lại phải trả tận 800k với lý do là trang web chưa được cập nhật #:-s). Tiện thể em mua luôn 1 bình cứu hỏa 100k nữa. Vậy là chiều nay còn phải đi gom thêm mấy cái cờ lê, tròng, kìm nữa là ĐỦ ĐỒ để dùng trên xe theo danh sách bác cho :D
Em nói nhỏ với bác (và các bác đọc được) là mấy cái đồ này vào chợ Giời rẻ hơn được 1 ít nhé (họ bán buôn mà)

vuahung105

Xe container
Bác xuống nhà Phú thái ngang dốc vân cơ hỏi xem nhé, chủ nhật này bác đừng đi đâu xa nhé :D
Báo cáo các bác công cuộc cải cách của em hôm nay như sau:
em đã kiểm tra lại cái role, đúng là bên trong bị rỉ set kinh qua, em lau chùi nhưng kết quả là nó hoạt động không ổn đinh, lúc được lúc không.
em quyết đinh ra cửa hàng ( phú thái ) mua cả cái thermoswitch và cái role , nhưng kết quả là chẳng có loại em cần.- thế mới đau chứ.
em định là sẽ cải thiện cái role cho nó ổn định đã ( chắc là sẽ được ), sau đó sẽ đến cái thermoswitch xem có còn hoạt động không? hôm nay em tháo nó ra đo điện 2 đầu thấy không có gì, đốt nóng lên, cũng không thấy thông. ( nhưng em cũng không dám chắc chắn lắm vì kỹ thuật đo của em cũng lởm khởm) .
các bác thấy ổn không? nếu mọi cố gắng đều không có kết quả thì em sẽ nhờ các cụ chỉ chỗ mua mấy cái đồ thay thế nhé.
thank so much

vuahung105

Xe container
gửi bác porcher .
em đi Tân sơn đến đầu chiều chủ nhật mứi về. có gì bác bố trí thời gian vào buổi chiều alo cho em nhé.

bluestar2006

Xe container
Báo cáo các bác công cuộc cải cách của em hôm nay như sau:
em đã kiểm tra lại cái role, đúng là bên trong bị rỉ set kinh qua, em lau chùi nhưng kết quả là nó hoạt động không ổn đinh, lúc được lúc không.
em quyết đinh ra cửa hàng ( phú thái ) mua cả cái thermoswitch và cái role , nhưng kết quả là chẳng có loại em cần.- thế mới đau chứ.
em định là sẽ cải thiện cái role cho nó ổn định đã ( chắc là sẽ được ), sau đó sẽ đến cái thermoswitch xem có còn hoạt động không? hôm nay em tháo nó ra đo điện 2 đầu thấy không có gì, đốt nóng lên, cũng không thấy thông. ( nhưng em cũng không dám chắc chắn lắm vì kỹ thuật đo của em cũng lởm khởm) .
các bác thấy ổn không? nếu mọi cố gắng đều không có kết quả thì em sẽ nhờ các cụ chỉ chỗ mua mấy cái đồ thay thế nhé.
thank so much
Bác cố vệ sinh cái relay quạt gió xem, cạo hết gỉ và đánh lại tiếp điểm, dùng tờ giấy nhám hạt mịn khẽ lách vào giữa 2 hạt tiếp điểm rồi kéo qua lại, lật mặt giấy và lặp lại thao tác đó. Làm thế rồi mà vẫn không ổn thì ... thay vỏ bỏ ruột bác ạ.
Cái thermoswitch tốt lúc nguội thông mạch, lúc nóng (trên 90 độ) thì hở mạch bác nhé. Cái hiện giờ lúc nguội cũng hở mạch là hỏng rồi.

hqt1973

Xe máy
Đã có ai chế bơm xăng điện tử vào CD5 chưa nhỉ? mình đang định chế vào xe mà k biết có được không, ai có kinh nghiệm chia sẻ nhé.

hqt1973

Xe máy
Xe tôi để mấy ngày là phải đề rất lâu mới lên xăng, không biết phải thay gì các bác nhỉ

chodoithemvui

Xe tải
Em nói nhỏ với bác (và các bác đọc được) là mấy cái đồ này vào chợ Giời rẻ hơn được 1 ít nhé (họ bán buôn mà)
Đồ mua ở chợ Trời toàn 5 ăn 5 thua thôi (trừ khi có cửa hàng quen thôi) bác ạ. Thôi đành phải bỏ thêm tí tiền mua sự yên tâm vậy. Bác CT ơi cho em hỏi là : Cái tuýp mở bugie xe CD5 mua ở đâu? Em có thể dùng cái tuýp mở bugie xe máy để mở được không? Nếu phải mua bugie dự phòng thì nên mua theo model nào và ở đâu ạ?

bluestar2006

Xe container
Đồ mua ở chợ Trời toàn 5 ăn 5 thua thôi (trừ khi có cửa hàng quen thôi) bác ạ. Thôi đành phải bỏ thêm tí tiền mua sự yên tâm vậy. Bác CT ơi cho em hỏi là : Cái tuýp mở bugie xe CD5 mua ở đâu? Em có thể dùng cái tuýp mở bugie xe máy để mở được không? Nếu phải mua bugie dự phòng thì nên mua theo model nào và ở đâu ạ?
Đồ ở các cửa hàng đồ chơi đa phần cũng lấy từ chợ Giời bác ạ. Có mấy hàng có cửa hiệu đàng hoàng như Hiệp Nga, Tiến Hằng bán các loại đồ chơi thông dụng.
Còn tuýp bugi bác mua cái như thế này là dùng được cùng với tay tròng, cỡ 21 là tiêu chuẩn của Pride, còn xe máy dùng cỡ 16

Bugi bác mua NGK loại BPR5GP (Platin) là dùng tốt, giá cỡ ~280K/bộ 4 chiếc. Bán ở cửa hàng Cường Chến Thắng giữa phố Lê Gia Định (phố quan tài - chợ Giời)

Chỉnh sửa cuối:

chodoithemvui

Xe tải
Đồ ở các cửa hàng đồ chơi đa phần cũng lấy từ chợ Giời bác ạ. Có mấy hàng có cửa hiệu đàng hoàng như Hiệp Nga, Tiến Hằng bán các loại đồ chơi thông dụng.
Còn tuýp bugi bác mua cái như thế này là dùng được cùng với tay tròng, cỡ 21 là tiêu chuẩn của Pride, còn xe máy dùng cỡ 16
Bugi bác mua NGK loại BPR5GP (Platin) là dùng tốt, giá cỡ ~280K/bộ 4 chiếc. Bán ở cửa hàng Cường Chến Thắng giữa phố Lê Gia Định (phố quan tài - chợ Giời)
Giàng ơi, bác CT nhà mình cái gì cũng biết! Kính bác Voka nhưng hệ thống nó không cho. Híc

PrideCD5

Xe buýt
Khối cái giàng không biết chẳng hạn làm thơ :D
Xe Bác dạo này chắc ngon rồi nhỉ
Cho Em hỏi Các Bác ti Hôm nay em đi xe thấy có tiếng kêu là lạ i như máy bay phản lực ợ (kêu uuuuu ở dưới gầm)
Bác cho Em hỏi xe Em bị thế nào vậy Em cảm ơn

vuahung105

Xe container
Xe Bác dạo này chắc ngon rồi nhỉ
Cho Em hỏi Các Bác ti Hôm nay em đi xe thấy có tiếng kêu là lạ i như máy bay phản lực ợ (kêu uuuuu ở dưới gầm)
Bác cho Em hỏi xe Em bị thế nào vậy Em cảm ơn
xin phép các bác cho em múa RÌU tý nha.
xe em dạo trước cũng bị tình trạng ấy, hóa ra là kêu ở vòng bi.
bác nge kỹ sẽ thấy kêu ở phía nào. mỗi bánh có 2 vòng ( đơn giá 140k/vòng ) ( loại thường )
em thay vào đi OK ( trộm vía mới được 1 tháng )
bác tham khảo nhé.