Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Website
tuantattoostudio.com
Bác Mầm nhờ thợ kiểm tra các nguyên nhân:
- Ống xả (bầu trung hòa khí thải) có bị rung và đập vào gầm xe không.
- Kiểm tra cây láp có bị cong, hay đầu láp trong có tèo không.
Còn rung tay lái có thể do: lốp non, cân bằng động bánh xe kém, hoặc rotuyn lái bị rơ, hay con ốc nào vặn chưa chặt nhé
Dạ vâng lát e ra kiểm tra luôn híc

dhhongdam

Xe máy
CT cho em hỏi em tự mua cái relay 5 chân và con water Thermo swith 1 chân rồi tách ra làm hệ thống quạt giải nhiệt tự động riêng cho con CD5 nhà em được không ạ...?!
Cám ơn CT !
Vâng đúng rồi ạ. Bây giờ bác tìm cái relay 5 chân ở sau đèn pha bên lái, nguyên bản nó còn được gắn vào thành xe (ở đó có 2 cái: 1 là relay đèn pha, 1 là relay quạt gió). Còn cái đó thì sẽ cho được mạch điện về gin dễ dàng.

Sơ đồ điện thì đây bác nhé.

bluestar2006

Xe container
CT cho em hỏi em tự mua cái relay 5 chân và con water Thermo swith 1 chân rồi tách ra làm hệ thống quạt giải nhiệt tự động riêng cho con CD5 nhà em được không ạ...?!
Cám ơn CT !
Em trả lời bác qua ĐT rồi, nhưng chốt lại là bác phải tìm cái dây (-) nguyên bản của quạt gió màu Vàng sọc Đỏ để đấu lại quạt, và mua con Thermoswitch mắc lại. Chắc nó sẽ chạy bác ạ

thaoqn

Xe đạp
CT ơi, cứu mình với. Xe mình là Kia pride B, hôm rồi thấy hộp số nặng định xả bớt nhớt thay mới, ai dè xả lộn con ốc nhỏ gần bên bánh tài. Thấy có cái lò xo chừng vài phân. Giờ thấy số 5 vào khó và không giữ số (đi một chút là nhả ra). Không biết mình có làm mất viên bi hay gì chỗ đó không. Chỉ thấy mỗi cái ốc trong có cái lo xo thôi

thaoqn

Xe đạp
Dầu hộp số xe mình có màu như cafe sữa ấy. vậy có phải bị lọt nước vào không, chỉ mình cách xử lý với

bluestar2006

Xe container
CT ơi, cứu mình với. Xe mình là Kia pride B, hôm rồi thấy hộp số nặng định xả bớt nhớt thay mới, ai dè xả lộn con ốc nhỏ gần bên bánh tài. Thấy có cái lò xo chừng vài phân. Giờ thấy số 5 vào khó và không giữ số (đi một chút là nhả ra). Không biết mình có làm mất viên bi hay gì chỗ đó không. Chỉ thấy mỗi cái ốc trong có cái lo xo thôi
Dầu hộp số xe mình có màu như cafe sữa ấy. vậy có phải bị lọt nước vào không, chỉ mình cách xử lý với
Có một viên bi trong đó bác nhé, mục đích lò xo và bi để giữ thanh đi số. Bác kiểm tra kỹ bên trong, nếu không còn bi thì kiếm 1 viên vừa lỗ đó (nhỏ hơn tẹo) nhét vào và lắp lại lò xo, vặn lại con ốc.

Dầu số nếu để lắng rồi mà trắng sữa thì bị nước vào, Bác thay dầu, làm kín chỗ lắp dây công tơ mét (cũng là nơi đổ dầu) để nước không chui vào nữa, chắc vậy là OK

thaoqn

Xe đạp
Cảm ơn CT nhiều. CT có nhớ cỡ cờ lê vặn ốc xả nhớt hộp số là bao nhiêu không?

cafe sáng

Xe buýt
Điều hòa xe em có phải hết ga không ạ, xì ở van ga xịt khẽ lắm, không lạnh.

dhhongdam

Xe máy
Em trả lời bác qua ĐT rồi, nhưng chốt lại là bác phải tìm cái dây (-) nguyên bản của quạt gió màu Vàng sọc Đỏ để đấu lại quạt, và mua con Thermoswitch mắc lại. Chắc nó sẽ chạy bác ạ
Vâng ạ, em cám ơn CT, thứ 7 này không đi làm em sẽ mò lại dây điện. Em ở SG chắc công tắt nhiệt sẽ dễ kiếm..., Nếu có bác nào biết chỗ nào bán ở SG cho em cái địa chỉ mua cho nhanh. Cám ơn các bác...! : )

bluestar2006

Xe container
Vâng ạ, em cám ơn CT, thứ 7 này không đi làm em sẽ mò lại dây điện. Em ở SG chắc công tắt nhiệt sẽ dễ kiếm..., Nếu có bác nào biết chỗ nào bán ở SG cho em cái địa chỉ mua cho nhanh. Cám ơn các bác...! : )
Ở trong đó bác thử qua địa chỉ này xem có đồ Pride không nhé:

TRUNG TÂM PHỤ TÙNG Ô TÔ NGỌC HÀ
396 NGUYỄN CÔNG TRỨ - Q.1
TEL: 08.38215675 - FAX: 08.62959085
phutungnhathan@gmail.com - otophutung.com

dhhongdam

Xe máy
Cám ơn CT nhiều ạ!
CT và các Bác cho em hỏi thêm khi em dí cọng dây màu xanh lá(dây đó hình như nối vào chân của công tắt nhiệt 91) vào Mass thì rơ le 5 chân trong cùng được bắt vào sườn phía sau đèn lái bên tài kêu tạch tạch..., như vậy có vẻ như rơle 5 chân này hỏng rồi phải không CT và các Bác ?!, đúng ra nó chỉ kêu tạch 1 lần thôi đúng không ạ...?!
Lần nữa cảm ơn CT và các Bác!
Ở trong đó bác thử qua địa chỉ này xem có đồ Pride không nhé:

TRUNG TÂM PHỤ TÙNG Ô TÔ NGỌC HÀ
396 NGUYỄN CÔNG TRỨ - Q.1
TEL: 08.38215675 - FAX: 08.62959085
phutungnhathan@gmail.com - otophutung.com

bluestar2006

Xe container
Cám ơn CT nhiều ạ!
CT và các Bác cho em hỏi thêm khi em dí cọng dây màu xanh lá(dây đó hình như nối vào chân của công tắt nhiệt 91) vào Mass thì rơ le 5 chân trong cùng được bắt vào sườn phía sau đèn lái bên tài kêu tạch tạch..., như vậy có vẻ như rơle 5 chân này hỏng rồi phải không CT và các Bác ?!, đúng ra nó chỉ kêu tạch 1 lần thôi đúng không ạ...?!
Lần nữa cảm ơn CT và các Bác!
Cái dây Xanh lá đó, nếu bác nối mass tốt thì relay chỉ "tạch" một lần thôi, nhưng nếu nó tạch tạch liên tục thì trước tiên bác rút relay ra vệ sinh sạch các chân cắm bằng RP7 xem sao, nếu vẫn bị thì mạch cấp điện cho cuộn dây điều khiển đang chập chờn: bác kiểm tra đường dây điện từ dây Xanh lá đến relay, dây cấp nguồn 12V cho relay nữa xem có bị đứt ngậm đâu đó không.
Vì Relay đã kêu tức là cuộn điều khiển không đứt, nhưng phần tiếp điểm của nó còn tốt hay không thì chưa khẳng định được.

vuahung105

Xe container
Cái dây Xanh lá đó, nếu bác nối mass tốt thì relay chỉ "tạch" một lần thôi, nhưng nếu nó tạch tạch liên tục thì trước tiên bác rút relay ra vệ sinh sạch các chân cắm bằng RP7 xem sao, nếu vẫn bị thì mạch cấp điện cho cuộn dây điều khiển đang chập chờn: bác kiểm tra đường dây điện từ dây Xanh lá đến relay, dây cấp nguồn 12V cho relay nữa xem có bị đứt ngậm đâu đó không.
Vì Relay đã kêu tức là cuộn điều khiển không đứt, nhưng phần tiếp điểm của nó còn tốt hay không thì chưa khẳng định được.
cứ mạnh dạn mà cậy cái rơ le ấy ra mà vệ sinh được mà các bác, e thử rồi :-?

bluestar2006

Xe container
cứ mạnh dạn mà cậy cái rơ le ấy ra mà vệ sinh được mà các bác, e thử rồi :-?
Hehe em chưa hướng dẫn đến đoạn đó, chứ relay theo xe thì em cậy suốt rồi. Còn lại Denso họ làm kín thì mới thôi :D

dhhongdam

Xe máy
Dạ em cám ơn CT và các Bác...!
Thứ 7 em phá đây...! Em bên hội Accord lúc còn chạy Accord em quậy banh em nó giờ cưới em CD5 này về phải quậy banh như vậy mới được...! :-bd

dhhongdam

Xe máy
Bác 9609 cho em hỏi cái rơ le này ở đâu ở SG vậy ạ...?!
Cám ơn Bác trước...!
Xe em nó ko còn giống cái gì nũa cả nên mỗi lần phải bóc gỡ ra nhìn ngại kinh khủng, nên em chọn giải pháp này thôi, cái cảm biến nhiệt ấy nó nối vào bằng 1 sợi rất nhỏ, nhỏ bằng cái tăm thôi nên có lẽ mai em sẽ luồn hẳn nó vào trong ống cao su nên nó cũng sẽ làm việc đúng như cái cảm biến xịn, và nhìn nó cũng ko nhếch nhác như này. Với cả em rất thích cái tính năng rút chìa khóa tắt máy rồi quạt vẫn quay thêm 1 lúc đến khi máy mát, yên tâm cái khoản xe đang chạy nóng dừng đột ngột rồi bỏ đấy.
Chung quy cũng là nghịch ... nhưng thấy ưng ý nên nó sướng ....hì hì

Ama-Kia

Xe buýt
Dạ em cám ơn CT và các Bác...!
Thứ 7 em phá đây...! Em bên hội Accord lúc còn chạy Accord em quậy banh em nó giờ cưới em CD5 này về phải quậy banh như vậy mới được...! :-bd
Kia Pride hay lắm á Đạm! Anh Bù lu sờ ta và Hùng King rành từng con ốc! Mấy A cựu kia thì mỗi A chuyên mỗi thứ! Ráng sửa cho ngon off chuyến SG HN mới xứng danh Pride CD5!
Các A Em thấy: Chỉ có thể là Kia Pride thôi à!
https://www.youtube.com/watch?v=Kg3TXCbO7Ow

Chỉnh sửa cuối:

panhdungkt

Xe buýt