Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

dugon_ng

Xe tải
lại trường hợp giống em.
biện pháp sử lý là : thay trụ lái ( tức là cái may ơ ) thiệt hại hết 750k ( bao gồm 650k may ơ và 100k công lắp ). đảm bảo khỏi bệnh, chứ ăn uống vòng bi thế thì chịu sao nổi :P
Bác có hình ảnh của trụ lái (moay ơ) cho em xin để lùng chợ trời mua đồ cũ về thay. Cám ơn bác!

vuahung105

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Bác có hình ảnh của trụ lái (moay ơ) cho em xin để lùng chợ trời mua đồ cũ về thay. Cám ơn bác!
Bác ơi cái này cũng nên mua mới ạ, tìm đồ cũ khó mà chả biết thế nào

vuahung105

Xe container
Dear Giàng và các cụ.
cái volang của em nhìn mất mỹ quan quá ( chỗ thì mòn, chỗ thì gián gặm ). các cụ có cao kiến gì khắc phục cải thiện tình hình giúp em không ah!
hôm trước có vụ xe chỉ - luồn kim, nhưng chỉ được mỗi cái vành ngoài nên em không đú :D

dugon_ng

Xe tải

bluestar2006

Xe container
Dear Giàng và các cụ.
cái volang của em nhìn mất mỹ quan quá ( chỗ thì mòn, chỗ thì gián gặm ). các cụ có cao kiến gì khắc phục cải thiện tình hình giúp em không ah!
hôm trước có vụ xe chỉ - luồn kim, nhưng chỉ được mỗi cái vành ngoài nên em không đú :D
Bác đầu tư kỹ hơn, bọc hết kể cả núm còi đi. Có 1 địa chỉ 25 Hàn thuyên, bác ý tên là Dũng, cũng nhiều bác đến đó làm rồi.
Mà nhân tiện thì quả đấm số bác tính sao?

vuahung105

Xe container
Bác đầu tư kỹ hơn, bọc hết kể cả núm còi đi. Có 1 địa chỉ 25 Hàn thuyên, bác ý tên là Dũng, cũng nhiều bác đến đó làm rồi.
Mà nhân tiện thì quả đấm số bác tính sao?
hay là chuyển sang cái này CT nhỉ :D

nhim07

Xe tăng
Dear Giàng và các cụ.
Theo ngu ý của em lão sơn carbon đi cho máu.

LuGao

Xe tải
khóa điện kia e mua rồi. e mua ở cửa hàng LÊ LỘC đt:0904498588 (đường ĐỖ NGỌC DU HN) bác alo đặt hàng báo địa chỉ họ gửi cho luôn 630k giá 6 tháng trước
Dear CT và cả nhà. Lâu nay bận quá em không vào được. Hôm qua nay "đình công" nên tranh thủ vào và đã đọc hết được các pót. Hiện tại có cái bộ khoá này (cả bộ gồ khoá điện + 2 khoá cửa và 1 khoá cốp) em rất quan tâm vì em hỏi và tim trong SG hoài mà không tìm được.

CT cho em hỏi bộ khoá này lắp cho Beta vẫn được phải không ạh?

Nếu có thể gắn cho Beta thì em nhờ CT xem có thể lúc nào tiện thì mua và ship giúp em nhé.

Cảm ơn CT và cả nhà!

autokia43

Xe hơi
Em vừa thay bộ bạc đạn GMB (Hàn Quốc); nếu vẫn bị "nhai' em sẽ mua cái moay-ơ mới như lời khuyên của các bác. Thanks bác CT và bác King.
Theo em được biết cái ống thép bị tiện bớt đi là kết quả của sự tiết kiệm bi lần đầu.Khi bi bị mòn thì tiện bớt đi cho nó khỏi lỏng và ép sát vào hơn. Đến nay thí ăn bi như ăn gỏi.Cái này em cũng bị rồi cách khắc phục rẻ tiền mà "hậu quả" tốt là bác kiếm và cắt hai cái đệm bằng lon bia, cẩn thận đặt nó vào nối tiếp với cái ống thép đó sau đó lắp bi vào. Cái này đòi hỏi phải tỉ mỉ và kiên trì,láp bi vào rồi và láp vào xe "Không lắp má phanh"và không có lốp, nếu quay thử nó quay được 2-3 là tốt. Nếu chặt thì lại phải tháo ra làm lại. Chạy thử vài cây số sờ lazang nếu ấm ấm là tốt. Xe của em là căn vào hai đệm đó chạy hơn năm rồi chưa được thay lại. Chúc bác thành công.

bluestar2006

Xe container
Theo em được biết cái ống thép bị tiện bớt đi là kết quả của sự tiết kiệm bi lần đầu.Khi bi bị mòn thì tiện bớt đi cho nó khỏi lỏng và ép sát vào hơn. Đến nay thí ăn bi như ăn gỏi.Cái này em cũng bị rồi cách khắc phục rẻ tiền mà "hậu quả" tốt là bác kiếm và cắt hai cái đệm bằng lon bia, cẩn thận đặt nó vào nối tiếp với cái ống thép đó sau đó lắp bi vào. Cái này đòi hỏi phải tỉ mỉ và kiên trì,láp bi vào rồi và láp vào xe "Không lắp má phanh"và không có lốp, nếu quay thử nó quay được 2-3 là tốt. Nếu chặt thì lại phải tháo ra làm lại. Chạy thử vài cây số sờ lazang nếu ấm ấm là tốt. Xe của em là căn vào hai đệm đó chạy hơn năm rồi chưa được thay lại. Chúc bác thành công.

Chết thật cứ gặp mấy bác thợ thông minh và tiết kiệm hộ gia chủ kiểu đó thì đúng là bó tay bác nhỉ.

bluestar2006

Xe container
Dear CT và cả nhà. Lâu nay bận quá em không vào được. Hôm qua nay "đình công" nên tranh thủ vào và đã đọc hết được các pót. Hiện tại có cái bộ khoá này (cả bộ gồ khoá điện + 2 khoá cửa và 1 khoá cốp) em rất quan tâm vì em hỏi và tim trong SG hoài mà không tìm được.

Nếu có thể gắn cho Beta thì em nhờ CT xem có thể lúc nào tiện thì mua và ship giúp em nhé.

Cảm ơn CT và cả nhà!
Để em kiểm tra lại xem cái khóa cốp, nhưng chắc là thay được bác ạ.

kia cd512

Xe máy
Em xin phép Ct cho em hỏi ngoài lề một chút ạ. Tình hình là sang tháng sau gd em có một việc ở Đà nẵng em đang định cùng V2 của em là CD5 2002 đi một chuyến em xuất phát từ Nam Định, Cung đường Nam Định - Đà Nẵng khoảng 800 Km CT và các cụ thấy em đi có được không ạ. Trong OF nhà mình hình như cũng có mấy cụ ở Đà Nẵng nhỉ có cụ nào đã chạy ra Hà Nội chưa cho em xin chút ý kiến. Em định vào Nghĩa trang GÒ Cà các cụ có biết chỗ đó không. Thanh các cụ trước.

chodoithemvui

Xe tải
Vậy càng chính xác là nó bác ạ. Nếu kêu ít và nhỏ thì cứ chạy thêm thời gian nữa bác ạ, hơi khó chịu một chút nhưng chưa sao đâu.
Lúc hết lái nó kêu đều đều tặc tặc tặc chứ gì ạ?
Sau khi kiểm tra cụ thể thì em thấy là khi đánh lái để quay đầu hay lùi chuồng thì có tiếng kêu lục cục bên bánh lái bên phải. Em đã mang xe đi nhờ thợ cứng xem hộ thì được phán là cái giảm sóc bên tay phải bị lắp sai. Sáng nay em đã mang xe ra xưởng "bắt đền". Rút cuộc là HẾT KÊU.
Bác CT có đi chợ thì để ý giúp em cái rơ le nhiệt điều hòa "xịn" với nhé! Điều hòa của em thay lốc hồi đầu năm, lúc đó thì thợ điều hòa chuẩn đoán là rơ le gin của xe hỏng và thay 1 cái khác có núm điều chỉnh nhiệt độ. Hiện nay thì cái rơ le có núm ấy cũng đã hỏng, em chẳng thấy nó ngắt gì cả. Mùa đông đến nơi rồi mà rơ le không tự ngắt hoặc điều chỉnh nhiệt độ được thì .. ho rụt cổ đấy ạ :-&

bluestar2006

Xe container
Em xin phép Ct cho em hỏi ngoài lề một chút ạ. Tình hình là sang tháng sau gd em có một việc ở Đà nẵng em đang định cùng V2 của em là CD5 2002 đi một chuyến em xuất phát từ Nam Định, Cung đường Nam Định - Đà Nẵng khoảng 800 Km CT và các cụ thấy em đi có được không ạ. Trong OF nhà mình hình như cũng có mấy cụ ở Đà Nẵng nhỉ có cụ nào đã chạy ra Hà Nội chưa cho em xin chút ý kiến. Em định vào Nghĩa trang GÒ Cà các cụ có biết chỗ đó không. Thanh các cụ trước.

Xe bác mới chạy 9 vạn Km thì về mặt lý thuyết có thể thực hiện hành trình 800 km x2 ngon lành bác ạ. Tất nhiên trước khi đi bác phải đảm bảo kiểm tra các điều kiện an toàn, dầu mỡ, nước mát, phanh, lốp ... Và mỗi ngày chạy chừng ~ 500 Km là hợp lý cho cả người và xe.
Trong Đà nẵng có bác autokia43 và bác lanbonbon, vào thêm chút nữa có bác Ama Kia. Bác autokia43 đã từng làm chuyến ra Hà nội cách đây hơn 1 năm rồi bác ạ.

bluestar2006

Xe container

Cảm ơn CT và cả nhà!
Hàng của bác đã ở trong tay em, bác PM em cái địa chỉ để ship nhé

LuGao

Xe tải
Hôm nay em phát hiện ra hiện tượng này, các bác xem nó có bình thường hay ko nhé
Em thấy là khi vòng tua galangty <800 thì máy phát ko nạp điện được cho accu thì phải, khi đó điện thế chỉ còn 11.8, thậm trí 10v, nhưng khi đè ga lên thì đủ 800rpm thì lại đủ 13.8v) điện thế đó là điện áp nạp của máy phát hay của accu các bác nhỉ?
Nhưng v/đ chính là ở đây:
Khi em ko bật AC, xe chạy bình thường thì điện thế là khoảng 13.8v nhưng khi có AC thì điện thế chỉ khoảng 11.5-11.8v, dù ga to lên cũng ko thể nào tăng được điện thế lên, dù ko tăng tải (thậm chí giảm tải đi cũng ko ăn thua), tắt AC thì điện áp lại là 13.8v. Vậy là sao hè ?
Vấn đề nó ở chỗ cuộn dây nam châm điện của côn lốc lạnh. Bật AC, dòng điện qua cuộn dây này để hút cái đĩa côn dính vào puli điều hòa. Dòng qua đây khá lớn, nên gây sụt áp là đương nhiên.
Accu có điện áp danh định 12V, lúc có tải mà điện áp 11.5 với 11.8V thì là bình thường thôi bác. Muốn điện áp đo được cao hơn thì bác tăng công suất cái máy phát lên nữa, nhưng theo em chẳng cần phải làm vậy.
CT cho em hỏi là bình thường khi có AC gây sụt áp thế này + thêm chạy đêm phải bật đèn thì chắc Accu sẽ không được nạp phải không ah, nhưng khi ấy tải vẫn ăn từ accu >>> accu sẽ dần hết mất điện? Lúc xưa có lần xe em đi đêm, mở AC + đèn, lúc đến nơi thì accu cũng hết điện không đề máy được. Thanks CT!

vuahung105

Xe container
CT cho em hỏi là bình thường khi có AC gây sụt áp thế này + thêm chạy đêm phải bật đèn thì chắc Accu sẽ không được nạp phải không ah, nhưng khi ấy tải vẫn ăn từ accu >>> accu sẽ dần hết mất điện? Lúc xưa có lần xe em đi đêm, mở AC + đèn, lúc đến nơi thì accu cũng hết điện không đề máy được. Thanks CT!
biết thế thì từ rày thỉnh thoảng phải tắt AC đi để xạc ắc quy tý chứ nhi? kinh nghiệm của bác hay đấy.