Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

LuGao

Xe tải
Cái bướm bị cột cho mở hết 100% thực chất không phải bướm ga mà là cái tiếng Anh gọi là "Choke" - le gió như cách gọi đối với 2B. Còn cơ cấu chỉnh góc đánh lửa này nó hoạt động phụ thuộc áp suất ở cổ hút, phía sau bướm ga (có trục gắn với đĩa xoay) cơ bác ạ
Thanks CT nhiu ah.! :)

LuGao

Xe tải
Chào bác,
Tùy mức độ bộ hơi của bác, nhẹ thì thay séc măng, nặng thì lên cốt hoặc đóng nòng, thay piston, nặng nữa thì lên cả cốt trục cơ. Tuy nhiên với CD5 trường hợp xấu nhất, chi phí cũng tầm 10 triệu là đủ. Nếu chỉ séc măng thì hơn 2 triệu.
.
Dear CT, CT cho e hỏi là trong trường hợp khi làm lại máy mà phải lên cốt hoặc đóng nòng thì có phải thay luôn cả pitton và sec măng không ah? có trường hợp nào thợ lên cốt hoặc đóng nòng mà vẫn sử dụng lại pitton và sec măng cũ không ah? Thanks CT!

bluestar2006

Xe container
Dear CT, CT cho e hỏi là trong trường hợp khi làm lại máy mà phải lên cốt hoặc đóng nòng thì có phải thay luôn cả pitton và sec măng không ah? có trường hợp nào thợ lên cốt hoặc đóng nòng mà vẫn sử dụng lại pitton và sec măng cũ không ah? Thanks CT!
Thế này bác ạ:
- Khi lên cốt máy VD từ 0 lên 1 sẽ bắt buộc phải thay bộ piston, secmang cốt 1 rồi. Nếu piston cốt 0 còn tốt cũng không lắp lại được vì lọt thỏm.
- Còn khi đóng nòng, căn cứ chất lượng quả piston thợ sẽ quyết định có phải thay không, nhưng secmang thì chắc chắn sẽ thay mới rồi bác ạ.

kia cd512

Xe máy
Em chào CT và các cụ cho em hỏi chút ạ. Mấy cái chụp ở đầu La răng (Nhôm) chủa V2 nhà em mất hết rồi, em có đi hỏi mấy chỗ nhưng họ bảo cái đó không có, em cũng thử lấy lon bia chế vào nhưng không được để thế nhìn xấu hẳn vợ e đi các cụ ạ. Cụ nào có cao kiến gì chỉ giáo cho em với,

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Em chào CT và các cụ cho em hỏi chút ạ. Mấy cái chụp ở đầu La răng (Nhôm) chủa V2 nhà em mất hết rồi, em có đi hỏi mấy chỗ nhưng họ bảo cái đó không có, em cũng thử lấy lon bia chế vào nhưng không được để thế nhìn xấu hẳn vợ e đi các cụ ạ. Cụ nào có cao kiến gì chỉ giáo cho em với,
Bác dán decan toàn bộ lazang đi, carbon chẳng hạn, che cái hốc đó luôn.

vuahung105

Xe container
hay là để e gạ lão Tháo có bộ mới đét chẳng dám dùng xem co nhượng lại k?
còn một phương án nữa là mua chụp của xe zace cũng vừa đấy ợ.

LuGao

Xe tải
Đầu tiên là bác súc rửa chóa đèn để tạo độ phản xạ tốt - việc này rất quan trọng đấy bác nhé. Nếu mặt nhựa bị ố thì ra thợ đánh bóng lại cho sáng trong nữa.
.
CT cho em hỏi công đoạn "súc rửa choá đèn" là mình làm thế nào ah? Hình như mình có thể tháo mặt nhựa rờ ra khỏi choá đèn phải không ah? vì em nhìn cái đèn thì thấy có vài cái nẹp nẹp giữa phần mặt nhựa và phần sau đèn.

bluestar2006

Xe container
Cái đó giờ mà có thì cũng là chôm của xe này mang sang bán cho xe khác thôi bác ạ. Còn phương án lấy của xe Zace bác cũng cân nhắc vì nó vừa luôn với vành CD5, ngoại trừ cái logo Toy thôi (cái này có thể khắc phục bằng dán decal che đi :D)
Em đang nghĩ một giải pháp thay thế nào đó, nhưng để khi nào xong mới công bố ạ.

kia cd512

Xe máy
Chắc cái đó cùng hay rơi mà giờ còn bộ mới chắc là của độc rồi đó em có em cũng tháo ra cất đi thi thoảng lôi ra ngắm thôi, hôm nao nhờ bác dẫn em đến nhà bác Tháo cho em ngắm chút bác nhé. Cái của xe Zace vừa à bác để hôm nào em thử xem sao. Em nhìn thấy cái của Spark cũng gần giống để hôm nào hỏi thử luôn. Mà CT ơi sắp đến sinh nhật của Ò nhà mình rồi các cụ ở trên đó có trương trình gì không ah? cho em giao lưu với.

bluestar2006

Xe container
CT cho em hỏi công đoạn "súc rửa choá đèn" là mình làm thế nào ah? Hình như mình có thể tháo mặt nhựa rờ ra khỏi choá đèn phải không ah? vì em nhìn cái đèn thì thấy có vài cái nẹp nẹp giữa phần mặt nhựa và phần sau đèn.
Cái vụ súc thì có thể Tulamlay được bác ạ, không cần gỡ mặt đèn ra đâu. Nguyên tắc là đổ nước rửa kính và thả một cơ số giấy vệ sinh vào bên trong, lắc một lúc để hỗn hợp nước + giấy vụn chà sát bề mặt chóa mà không làm xước. Sau đó lấy nước sạch xả kỹ và để khô bác ạ.

Nhưng nếu mặt đèn bị ố cần đánh bóng thì phải ra thợ, họ cạo lớp mặt ngoài bị ố sau đó đánh bóng lại mặt đèn. Lúc nào công đoạn súc chóa thường được kèm theo luôn (bớt đi cũng không giảm được chi phí) :D

vuahung105

Xe container
Cái đó giờ mà có thì cũng là chôm của xe này mang sang bán cho xe khác thôi bác ạ. Còn phương án lấy của xe Zace bác cũng cân nhắc vì nó vừa luôn với vành CD5, ngoại trừ cái logo Toy thôi (cái này có thể khắc phục bằng dán decal che đi :D)
Em đang nghĩ một giải pháp thay thế nào đó, nhưng để khi nào xong mới công bố ạ.
he he. CT có nhiều dự định thế. e lại ủn phụ một tay kiếm chác tý. e định đi sơn vân gỗ cái volawng cho giống tay đấm số Giàng thấy có khả thi k?

vuahung105

Xe container
Chắc cái đó cùng hay rơi mà giờ còn bộ mới chắc là của độc rồi đó em có em cũng tháo ra cất đi thi thoảng lôi ra ngắm thôi, hôm nao nhờ bác dẫn em đến nhà bác Tháo cho em ngắm chút bác nhé. Cái của xe Zace vừa à bác để hôm nào em thử xem sao. Em nhìn thấy cái của Spark cũng gần giống để hôm nào hỏi thử luôn. Mà CT ơi sắp đến sinh nhật của Ò nhà mình rồi các cụ ở trên đó có trương trình gì không ah? cho em giao lưu với.
đúng là hàng độc. hôm nọ nhận hàng bọn e ngắm nghía suốt mà thèm. đem ra dùng sợ hơi phí hì hì

bluestar2006

Xe container
he he. CT có nhiều dự định thế. e lại ủn phụ một tay kiếm chác tý. e định đi sơn vân gỗ cái volawng cho giống tay đấm số Giàng thấy có khả thi k?
Theo em cái volang đó sơn vân gỗ không đẹp, mặt khác chất liệu volang dạng nhựa cao su, chắc cũng không sơn được. Phương án bọc da đồng màu là hợp lý, còn không thì bác đầu tư 1 cái volang kiểu thể thao cũng được.

hat65

Xe điện
Bác hỏi Hieunam ( chủ tịch wagon) xem vô lăng 4 chấu của suzuki có lắp đc cho CD5 nhà mình ko vì em thấy bác ấy bán

bluestar2006

Xe container
Bác hỏi Hieunam ( chủ tịch wagon) xem vô lăng 4 chấu của suzuki có lắp đc cho CD5 nhà mình ko vì em thấy bác ấy bán
Vừa thì em chắc lắp được bác ạ (có vẻ các hãng cũng tiêu chuẩn hóa cái lỗ của volang). Nhưng hình dáng cái volang Suzuki 4 chấu đó có vẻ không hợp với Pride mấy, đó làm em nghĩ vậy :)

vuahung105

Xe container
hè hè, cám ơn các cụ đã tư vấn. :D
em thấy cái volawng của mềnh không đẹp lắm, có khi em ngó nghiêng xem loại sport xem sao nhỉ ?
tính em táy máy, nên cứ có ý tưởng liên tục =))

LuGao

Xe tải
Dear CT và cả nhà,

Cả nhà cho em hỏi xe em là Beta thì mình đặt 2 cái loa này mình cũng đặt ở cốp sau hay ở đâu khác cho phù hợp ah? Nếu có bác nào lắp cho Beta rồi thì cho em vài tấm hình minh hoạ để em bắt chước với nhé! Em xin cảm ơn!

CHúc CT và cả nhà cuối tuần vui vẻ!

vuahung105

Xe container
Dear CT và cả nhà,

Cả nhà cho em hỏi xe em là Beta thì mình đặt 2 cái loa này mình cũng đặt ở cốp sau hay ở đâu khác cho phù hợp ah? Nếu có bác nào lắp cho Beta rồi thì cho em vài tấm hình minh hoạ để em bắt chước với nhé! Em xin cảm ơn!

CHúc CT và cả nhà cuối tuần vui vẻ!
theo e thấy thì các xe sedan cũng toàn để loa sub ở cốp xe. nên cụ cứ nhét gọn vào 2 thành cốp.nhưng phải cố định vào kẻo xóc lại có thêm tiếng chiêng. e thấy đôi loa này nghe hay hơn hẳn loa sub đấy ợ.

kia cd512

Xe máy
Xe ở trong hình là của bác nào trong hội nhà mình thế, bác ấy chơi hẳn cặp loa Sony không biết bác ấy dùng Amly gì để kéo cặp loa đó nhỉ nếu có chế Amly đủ công suất mà nghe cặp đó trong xe thì phê vãi luôn các cụ nhỉ. Xe của bác là Beta nếu bác đặt loa vào cốp thì xe nghe không được hay đâu theo em tốt nhất bác chịu khó kiếm loa 4 ôm ở các bộ giàn cũ chế vào và bác độ thêm một quả loa Sup (gầm ghế) nữa là được. Nếu có thời gian bác tìm cho em một ổ CD nữa nhưng cái này bác phải tìm được hàng hịn đó thì sẽ vì chất lựong âm thanh và công suất tốt hơn. bác làm được như thế em đảm bào với bác là ngồi lên xe bật nhạc lại có cảm giác như ngồi trong rạp hát đó các cụ nhỉ?