Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
/
oái!!!! giờ em mí rõ, khả năng lớn là nguyên nhân này vì chỉ từ khi va chạm mới sinh bệnh này mà.
Thôi thợ siêu âm mãi ko đc, giờ thì mổ bụng ra rồi. Vậy để thợ làm xong e sẽ giám sát phần này khi lắp ạ.
bỏ van hằng nhiệt như e thì quạt chỉ phải quay khi bật AC thôi.
còn k thì chả bao giờ phải chạy cả.

Chỉnh sửa cuối:

chick_be07

Xe buýt
Em bỏ van hằng nhiệt nhưng đấu luôn vào nguồn. Bật điện cái là quạt mát quay vù vù luôn. Thế cho nó lành. Các bác cũng bảo đấu dây riêng vào cabin rồi lắp công tắc, thấy kim nhiệt lên thì ấn công tắc. Em thấy lằng nhằng quá với lại tính hay quên. Thành thử ra giờ kim nhiệt của em ko lên nổi luôn :))

huytruongtran

Xe hơi
Xin chào các bác lâu lắm rồi mới có cơ hội lên đây , e có một vấn đề xin dược các bác chỉ giáo . Lốc điền hoà e kêu như xe tăng rồi hôm e ra xưởng bác giang kiểm tra xác định đã bị tèo lốc rồi , chi phí thay lốc mới là 3t7,chế lốc nhật bãi e xin các bác tư vấn dùm ạh Có thể sửa chữa được ko ạh

Chỉnh sửa cuối:

thinhquocltd

Xe tăng
bỏ van hằng nhiệt như e thì quạt chỉ phải quay khi bật AC thôi.
còn k thì chả bao giờ phải chạy cả.
Bỏ van hằng nhiệt rùi, quạt cũng đấu chạy full thời gian rùi bác King ợ
Xin chào các bác lâu lắm rồi mới có cơ hội lên đây , e có một vấn đề xin dược các bác chỉ giáo . Lốc điền hoà e kêu như xe tăng rồi hôm e ra xưởng bác giang kiểm tra xác định đã bị tèo lốc rồi , chi phí thay lốc mới là 3t7,chế lốc nhật bãi e xin các bác tư vấn dùm ạh Có thể sửa chữa được ko ạh
.
Cái gì mà chả sửa đc, cơ mà giá sửa là bao nhiêu và có bảo hành hết mùa hè ko???
Theo em bác cứ làm quả lốc mới tinh sanden của anh Tập +kiểm tra, vệ sinh + nạp ga, bác cứ khoán trắng cho thợ 3 củ là ok.

dns281

Xe hơi
Lốc hỏng, e nghĩ bác không nên sửa, vì đi khoảng 2- 3 tuần thì hết ga mất rồi, tốt nhất bác nên mua quả lốc mới cho an tâm, nhưng bác phải kiểm tra xem dàn nóng lạnh có hở không nhé, chứ 2 cái đấy thủng thì thay lốc mới không tác dụng gì đâu

truong78

Xe máy
Chủ tịch và các bác có sơ đồ hệ thống cung cấp nhiên liệu CD5 cho em xin. Em cám ơn ạ!

huytruongtran

Xe hơi
Bỏ van hằng nhiệt rùi, quạt cũng đấu chạy full thời gian rùi bác King ợ
.
Cái gì mà chả sửa đc, cơ mà giá sửa là bao nhiêu và có bảo hành hết mùa hè ko???
Theo em bác cứ làm quả lốc mới tinh sanden của anh Tập +kiểm tra, vệ sinh + nạp ga, bác cứ khoán trắng cho thợ 3 củ là ok.
Thak bác nghe bác vậy bác cho e sdt và địa chỉ của a tập để e qua e làm việc vậy

huytruongtran

Xe hơi
Lốc hỏng, e nghĩ bác không nên sửa, vì đi khoảng 2- 3 tuần thì hết ga mất rồi, tốt nhất bác nên mua quả lốc mới cho an tâm, nhưng bác phải kiểm tra xem dàn nóng lạnh có hở không nhé, chứ 2 cái đấy thủng thì thay lốc mới không tác dụng gì đâu
e chạy vẫn mát lạnh nhưng lốc kêu như công nông ý e nghĩ dàn nóng ko vấn đề ji chỉ vệ sing dàn lạnh thôi e sợ vụ tháo ra lắp vào là cứ hay sinh bệnh lạ lắm

dns281

Xe hơi
e chạy vẫn mát lạnh nhưng lốc kêu như công nông ý e nghĩ dàn nóng ko vấn đề ji chỉ vệ sing dàn lạnh thôi e sợ vụ tháo ra lắp vào là cứ hay sinh bệnh lạ lắm
Nếu thợ làm chuẩn thì không có vấn đề gì đâu bác, năm ngoái em thay lốc mới + dàn lạnh ( vì nó thủng hết rồi) giờ chạy tốt lắm. Thay đồ bãi, 5 ăn 5 thua lắm ạ

truong78

Xe máy
Em báo cáo CT và các bác. Tháng trước máy lạnh hết gas. Bổ sung thêm gas, nạp chưa đầy mà áp suất lên quá cao, em ngó đồng hồ lên gần 300. Em cố đi đến hôm qua thì hết gas, không lạnh. Kết luận hết gas, nguyên nhân là thủng dàn lạnh. Áp tăng cao là do tắc van tiết lưu.

Mùi xăng trong xe nhất là khi bật máy lạnh. Em đã đóng gió ngoài, kiểm tra các lỗ thủ cổ đổ xăng. Chỉ còn một chỗ em chưa kiểm tra là gầm ghế sau nơi có bình xăng (vì V2 em dán chống ồn nên bóc lên hơi ngại). Em xin CT và các bác tư vấn giúp ạ!

bluestar2006

Xe container
Em báo cáo CT và các bác. Tháng trước máy lạnh hết gas. Bổ sung thêm gas, nạp chưa đầy mà áp suất lên quá cao, em ngó đồng hồ lên gần 300. Em cố đi đến hôm qua thì hết gas, không lạnh. Kết luận hết gas, nguyên nhân là thủng dàn lạnh. Áp tăng cao là do tắc van tiết lưu.

Mùi xăng trong xe nhất là khi bật máy lạnh. Em đã đóng gió ngoài, kiểm tra các lỗ thủ cổ đổ xăng. Chỉ còn một chỗ em chưa kiểm tra là gầm ghế sau nơi có bình xăng (vì V2 em dán chống ồn nên bóc lên hơi ngại). Em xin CT và các bác tư vấn giúp ạ!
Tức là bác đã điều trị xong bệnh của hệ thống điều hòa phải không?
Còn mùi xăng thì đầu tiên bác xem khói xả ra có mùi xăng sống nhiều không. Nếu có thì chỉnh lại vít chéo sau CHK cho đỡ thừa xăng đã.

Nếu chỉ bị mùi xăng khi bật điều hòa hoặc quạt gió, thì tiếp theo, dù đã bịt cửa lấy gió ngoài của điều hòa (cái này bác chắc chắn là bịt kín nhé), bác có thể nhìn quanh khu vực vách cabin ở viền cửa trước phụ, sẽ thấy mấy ô trống ở khung xe. Bác bịt nốt mấy cái lỗ này lại xem có đỡ mùi không.

Chỉnh sửa cuối:

ramada

Xe điện
Tức là bác đã điều trị xong bệnh của hệ thống điều hòa phải không?
Còn mùi xăng thì đầu tiên bác xem khói xả ra có mùi xăng sống nhiều không. Nếu có thì chỉnh lại vít chéo sau CHK cho đỡ thừa xăng đã.

Nếu chỉ bị mùi xăng khi bật điều hòa hoặc quạt gió, thì tiếp theo, dù đã bịt cửa lấy gió ngoài của điều hòa (cái này bác chắc chắn là bịt kín nhé), bác có thể nhìn quanh khu vực vách cabin ở viền cửa trước phụ, sẽ thấy mấy ô trống ở khung xe. Bác bịt nốt mấy cái lỗ này lại xem có đỡ mùi không.
Em không hiểu bác [@truong78;150545] bịt các cửa lấy gió ngoài ở đâu; nhưng xe mình cơ cấu cánh cửa chọn gió ngoài/gió trong lại nằm gọn bên trong cabin, ngay chỗ hộp để gang tay bên phụ xuống, nghĩa là cho dù lấy gió trong nhưng gió ngoài vẫn theo đường ống dẫn gió vào đến cửa chọn hướng gió ở bên trong cabin này. Chỗ ống dẫn gió này nối với cơ cấu cửa chọn gió và có 1 lớp mút đệm ở giữa. Lâu ngày lớp mút này mủn đi thì gió ngoài vẫn vào cabin như thường

Còn phía cuối xe, có một ống thông hơi từ cổ bình xăng xuống, đi qua 1 van 1 chiều. Nếu mùi ở đây, có thể bị mọt cổ bình xăng hoặc xe của bác ấy bị mất cái van này, hoặc bị lắp ngược ???

truong78

Xe máy
Em không hiểu bác [@truong78;150545] bịt các cửa lấy gió ngoài ở đâu; nhưng xe mình cơ cấu cánh cửa chọn gió ngoài/gió trong lại nằm gọn bên trong cabin, ngay chỗ hộp để gang tay bên phụ xuống, nghĩa là cho dù lấy gió trong nhưng gió ngoài vẫn theo đường ống dẫn gió vào đến cửa chọn hướng gió ở bên trong cabin này. Chỗ ống dẫn gió này nối với cơ cấu cửa chọn gió và có 1 lớp mút đệm ở giữa. Lâu ngày lớp mút này mủn đi thì gió ngoài vẫn vào cabin như thường

Còn phía cuối xe, có một ống thông hơi từ cổ bình xăng xuống, đi qua 1 van 1 chiều. Nếu mùi ở đây, có thể bị mọt cổ bình xăng hoặc xe của bác ấy bị mất cái van này, hoặc bị lắp ngược ???
Cửa lấy gió ngoài thì em đã dùng một miếng carton chặn ngay ở cửa vào dưới cốp đựng đồ (ghế phụ), như thế là yên tâm. Em đã kiểm tra khí thải chỉ là mùi khét, không có mùi xăng. Em kiểm tra lại ống thông hơi từ bình cổ xăng xuống.

vuahung105

Xe container

đúng là e chưa nhìn thấy cái van một chiều này lần nào ? nó ở khúc nào ấy lão nhi?

thinhquocltd

Xe tăng

thinhquocltd

Xe tăng
Báo cáo chủ tịch và các cao thủ, cho đến hôm nay cả thợ và chủ đều đã oải, đến em là người ko liên quan cũng oải ạ.
Vẫn là cái bệnh nóng máy hôm trước em đã kể í. Sau hơn 1 tuần thử đi thử lại, giờ thì có mát hơn, nhưng vẫn sôi nước ạ, KL ko đi được. sau đây là những nỗ lực của thợ, chủ xe và e.
1.Thay lại zoăng hôm trước làm, đảm bảo ko bị ngược và có khoét rộng thêm các lỗ cho rộng.
2. Đảm bảo dây cam lắp đúng.
3. Tầm nổ và CHK tương đối chuẩn ạ. (nghiêng chià là nổ, đi trên đường rất mượt và vẫn bốc ạ)
3. Thay cả quạt và két nước khác rồi ạ, quạt quay full từ đầu (E mượncủa xe khác).
thế mà máy nóng rất nhanh đõ 1 chỗ thì chỉ 3 phút là kim nhiệt đến 1h, còn bật điều hòa và vận hành thì 10 phút là sôi nước ạ.
CT và các bác cho e hỏi có khi nào mà lại tắc ống xả ko nhỉ???? nếu ko thì mai cho thợ thay thớt giàn cò của xe khác vào thử....nản quá rùi ạ.
xe này là pride beta nhập ạ.