Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

dns281

Xe hơi
Chào CT và các bác

CT và các bác cho em hỏi, mắt kính báo xăng của CHK của em, nếu đi đều đều thì em nhìn nó báo 1/2 ô kính, còn nếu để 1 hoặc 2 hôm không đi, là không có tý xăng nào và rất là khó nổ, em mồi cả chân ga rồi mà nó không lên xăng
CT và các bác bắt bệnh giúp em
Các bác giúp em với

YORK

Xe tăng
Bác CT và các bác ơi bác nào có kinh nghiệm chỉ giùm tôi cách kiểm tra ga của điều hòa con V2 thế nào là thiếu ga, thế nào là đủ ga . Áp suất của 2 đường ga (nóng và lạnh) là bao nhiêu thì hợp lý khi kiểm tra bằng đồng hồ hả các bác?
Khó bác ạ. Phải có đủ đồ và làm chuẩn tay không có mất ga đấy.
Nếu xe bác không lạnh, máy nén vẫn chạy mà đường hồi về máy nén (Ống to) đổ mồ hôi nhiều thì dàn lạnh bị bẩn. Có thể do bụi bẩn hay lá cây nhỏ làm bí gió. Nếu đường hồi không có mồ hôi là xe đã bị xì mất ga.
Áp lực điều hòa xe hơi biến thiên rất nhiều do tốc độ thay đổi liên tục. Áp hút 200 - 350 Kpa, Áp đẩy 1000 - 1400 Kpa.

bluestar2006

Xe container
Các bác giúp em với
Thông thường bác đề một tẹo là xăng sẽ được bơm lên lại thôi. Nếu sau thao tác đề mà bác thấy xăng trong ô kính vẫn thấp, thì có thể là bơm xăng yếu đó ạ.
Còn nếu xăng đầy lên mà vẫn khó nổ, bác dập chân ga 2-3 cái rồi đề xem có dễ hơn không nhé

67campha

Xe tăng
nguyên lý hoạt động của em nó dư lào mà e chỉ thấy có 1 chân nhỉ?

dongbaclangtu

Xe điện
Nhiệt độ trên 91 độ thì mạch thông để dòng điện âm chạy về quạt bác ạ! Em chém thế!

vuahung105

Xe container
Nhiệt độ trên 91 độ thì mạch thông để dòng điện âm chạy về quạt bác ạ! Em chém thế!
hơi nhầm lẫn một tý, 91 độ OFF . tức là nếu nhiệt độ nước dứoi 91 độ thì nó thông mạch đến rơ le quạt gió,
khi đạt 91độ thì nó ngắt mạch đến rơ le quạt gió - làm đóng rơ le - quạt chạy.
chính vì vậy mà cái rơ le quạt gió ấy nó khó tìm hơn bình thường.

cafe sáng

Xe buýt
Báo cáo các bác, sáng nay cái điều hòa xe em nó lại tự trở lại bình thường. Đúng là gái già, sáng nắng chiều mưa :-L
Nhân tiện việc chết con cảm biết nhiệt độ nước, em thấy rất nhiều xe kim nhiệt không bao giờ quá 1/3. Xe em toàn ở 11h, liệu như vậy có ảnh hưởng gì không ạ. Hay là em cứ cho quạt chạy Full cho mát máy?

vuahung105

Xe container
Báo cáo các bác, sáng nay cái điều hòa xe em nó lại tự trở lại bình thường. Đúng là gái già, sáng nắng chiều mưa :-L
Nhân tiện việc chết con cảm biết nhiệt độ nước, em thấy rất nhiều xe kim nhiệt không bao giờ quá 1/3. Xe em toàn ở 11h, liệu như vậy có ảnh hưởng gì không ạ. Hay là em cứ cho quạt chạy Full cho mát máy?
tại lão dongbac lắp cái van hằng nhiệt vào đấy.

dongbaclangtu

Xe điện
Vậy là mừng rồi, dần dần sẽ biết vì sao. :D
Em lắp van hằng nhiệt để giữ nhiệt độ động cơ đạt tiêu chuẩn sẽ đốt nhiên liệu tốt hơn và mùa đông thì dàn sưởi có tác dụng (về zin đấy ạ). Trước em đi mãi chẳng có tý hơi nóng nào.

Chỉnh sửa cuối:

67campha

Xe tăng
Vậy là mừng rồi, dần dần sẽ biết vì sao. :D
Em lắp van hằng nhiệt để giữ nhiệt độ động cơ đạt tiêu chuẩn sẽ đốt nhiên liệu tốt hơn và mùa đông thì dàn sưởi có tác dụng (về zin đấy ạ). Trước em đi mãi chẳng có tý hơi nóng nào.
không có van hằng nhiệt thì nhiệt độ vẫn đạt chuẩn chứ bác. mỗi tội buổi sáng phải nổ lâu 1 tí thì mới đủ nhiệt thôi. có van hằng nhiệt thì mùa đông ấm nhưng bù lại mùa hè thì điều hòa không lạnh bằng xe ko lắp van hằng nhiệt.

vuahung105

Xe container
không có van hằng nhiệt thì nhiệt độ vẫn đạt chuẩn chứ bác. mỗi tội buổi sáng phải nổ lâu 1 tí thì mới đủ nhiệt thôi. có van hằng nhiệt thì mùa đông ấm nhưng bù lại mùa hè thì điều hòa không lạnh bằng xe ko lắp van hằng nhiệt.
vụ điều hòa thì e k chắc lắm, vì gió thổi qua giàn nóng điều hòa rồi mới đến két nước mát mà. nên két nước nóng hay nguội cũng k ảnh hưởng gì đâu nhi?

bluestar2006

Xe container
Còn một mối nghi ngờ nữa tại cái khóa điện bác nhé. Ví dụ xe em vặn chìa khóa từ On về Off thì nửa chừng máy vẫn nổ nhưng điều hòa tắt, quạt gió vẫn chaỵ. Bác thử xem

hat65

Xe điện
- ý 1bác nói chuẩn
- ý 2 em đính chính chút là xe có van hằng nhiệt đang hoạt động tốt thì xe sẽ nhanh có nước nóng hơn xe hỏng van để bậtchế độ sưởi thôi, còn lại quá trình khi máy đã nóng thì như nhau thôi

tthai

Xe đạp
Xe mình khi bật đèn pha galanti hạ xuống còn một nửa chừng 400 vòng, nên máy rung. Như vậy có bình thường không, hay bị chập mạch đèn, hoặc công suất đèn quá lớn. Có cách nào bù ga khi bật đèn như bù ga điều hòa không các bạn.

hat65

Xe điện
Còn một mối nghi ngờ nữa tại cái khóa điện bác nhé. Ví dụ xe em vặn chìa khóa từ On về Off thì nửa chừng máy vẫn nổ nhưng điều hòa tắt, quạt gió vẫn chaỵ. Bác thử xem
Hé hé, cái bệnh ổ khóa bị chập chờn cực cực kỳ nguy hiểm đấy các bác nhé, vào một ngày mưa gió, chẳng may ko thấy gạt mưa hoạt động hay một vài thiết bị điện thấy chập chờn thì các bác phải kiểm tra nước mát ngay khi có thể nhé. Nó cạn nhanh lắm mặc dù ko thấy kim nhiệt lên

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Xe mình khi bật đèn pha galanti hạ xuống còn một nửa chừng 400 vòng, nên máy rung. Như vậy có bình thường không, hay bị chập mạch đèn, hoặc công suất đèn quá lớn. Có cách nào bù ga khi bật đèn như bù ga điều hòa không các bạn.
Bác kiểm tra công suất bóng đèn hiện giờ là bao nhiêu nhé. Nếu loại 90/100W thì nên thay về đúng công suất 55/60W. Như vậy vấn đề vòng tua có lẽ sẽ được cải thiện.