Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

quocdiep83

Xe tải
Vâng, và mở nắp lọc gió nhìn vào CHK có khi cũng thấy xăng nữa bác ạ :)
Bác ct cho e hỏi là cái vít chỉnh lưu lượng xăng gió vấy mấy vòng thì chuẩn ạ.e biết là mỗi xe ăn xăng 1 kiểu.hiện tại xe e đang ăn khoảng 8lit/100km ạ.e muốn cho ăn ít đi chút ạ

bluestar2006

Xe container
Xe này của bác nào trong hội nhà mình thế ah xe đẹp quá
Xe này hôm trước em thấy bị nằm trong bãi giữ xe của CSGT 85 Láng Hạ, nhưng không phải của bác nào nhà mình đâu ạ.

dongbaclangtu

Xe điện
Em vừa mở bugi xem thì nó đen và cạnh góc vuông của chấu lại trắng. Lấy bút thử điện dí vào vỏ dây cao áp thì báo sáng.
Kiểm tra thế nói đc điều gì về dây cao áp và xăng gió ko bác Bluestar?

zen2014

Xe tải
E thấy xe còn cứng lắm hốc bánh còn nguyên xichuwa hiên tương j. Dán cug đơn giản mà khá đẹp

bluestar2006

Xe container
Em vừa mở bugi xem thì nó đen và cạnh góc vuông của chấu lại trắng. Lấy bút thử điện dí vào vỏ dây cao áp thì báo sáng.
Nhưng bác nhớ kiểm tra màu bu gi lúc vừa chạy 1 chặng vài Km với đủ tốc độ 30 km/h trở lên nhé. Dừng lại tắt máy ngay, tháo bugi ngay thì màu mới chính xác.
Em đang nghi xe bác đang thừa xăng ở vòng tua thấp

Vinh Nguyễn

Xe điện
Nhưng bác nhớ kiểm tra màu bu gi lúc vừa chạy 1 chặng vài Km với đủ tốc độ 30 km/h trở lên nhé. Dừng lại tắt máy ngay, tháo bugi ngay thì màu mới chính xác.
Em cám ơn bác rất nhiều đã hỗ trợ tư vấn cho em Linda bao tử (Cd5) của em được ngọt ngào và êm ái
Chiều nay bác bận làm em ái ngại vô cùng. Thanks bác

bluestar2006

Xe container
Em cám ơn bác rất nhiều đã hỗ trợ tư vấn cho em Linda bao tử (Cd5) của em được ngọt ngào và êm ái
Chiều nay bác bận làm em ái ngại vô cùng. Thanks bác
Bác thấy em nó êm ái và ngoan ngoãn hơn là em an tâm rồi mà bác, lo gì đâu. Mong khi nào bác có dịp gặp gỡ và (b) với PC nhà ta ạ :)

zen2014

Xe tải
Cháu đã xin đc cái lazang sắt của cụ @dongbaclangtu rồi bây còn thiều 2 cái ôp nhựa ở cốp và cái ốp gương phụ bên trong xe nữa thôi ợ cụ nào có quăng nốt cháu với ơ

quocdiep83

Xe tải
Bác ct và bác dongbaclangtu ơi?hiện tại xe e đang bị trường hợp này.e xin nhờ bác bảo giúp e cách chỉnh với ạ.e đã tháo ra và kiểm tra đúng tình trạng như vậy ạ.e các bac giúp e ạ

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Em mời các bác nhà mình sang bên chiên khoai để chém tiếp nào. Bên đó đang hót hòn họt đấy ạ :D

kiacd5bd

Xe tải
Em mời các bác nhà mình sang bên chiên khoai để chém tiếp nào. Bên đó đang hót hòn họt đấy ạ :D
Em nghe các bác nhà mình hay nói box chiên khoai, nhưng thực sự em không biết box đó ở đâu ạ. Bác Chủ Tịch có thể cho em xin cái link.
Em cảm ơn bác.

vuahung105

Xe container

vuahung105

Xe container
Bác vuahung ơi e đã kiểm tra cái jac relay ac rồi ạ.những giây như sau ạ.
1 dây vàng sọc đỏ
1 dây đen sọc vàng
2 dây đen
E đã thay relay ac rồi nhưng ko thấy quạt gió to bên làm mát máy ko chạy khi bật ac ạ.e đã kiểm tra mấy con relay rồi ạ.
Xe e hiện tại chỗ hốc lái có 1 con relay 5 chân bên điều hoà
1 con relay 5 chân quạt làm mát
3 con relay senson
1 con relay 6 chân bắt vào thành khung
Bác chỉ cho e cách đấu con relay quạt ac đc ko ạ.
Hiện tại e bật điều hoà lên thì chỉ có cái quạt nhỏ lồng sóc nó chạy thôi ạ.
E đang tính lấy mass của cái quạt lồng sóc đấy đấu vào cái đường mass của quạt ko biết có đc ko bác vuahung
bác tìm đc con rơ le ấy rồi thì kiểm tra như hôm trước em bảo chưa ah. từ đó mới có hướng để kiểm tra tiếp chứ ah.
còn phương án đấu tắt kia thì em nghĩ la không nên đâu ah. cố gắng cho nó về nguyên bản là an toàn nhất .

quocdiep83

Xe tải
bác tìm đc con rơ le ấy rồi thì kiểm tra như hôm trước em bảo chưa ah. từ đó mới có hướng để kiểm tra tiếp chứ ah.
còn phương án đấu tắt kia thì em nghĩ la không nên đâu ah. cố gắng cho nó về nguyên bản là an toàn nhất .
Báo cáo bac vuahung.cái nút ac của e nó hỏng rồi ạ.hiện tại ở nút đó có 3 dây.e thấy chủ trước đấu 3 dây với nhau ạ.e đã thử bật điều hoà rồi tháo nối dây ac ạ.nó có hiện tượng như sau ạ.thứ nhất e thấy 1 dây ko có phản ứng gì.còn 2 dây còn lại cứ đấu với nhau thì quạt lồng sóc lại chạy khi bật điều hoà ạ.vậy nếu nuốn thử con relay ac thì dí 3 cái dây chỗ nút ac vào nhau để kiểm tra động tĩnh của relay ac hả bác.bác cho e hỏi những dây nào của con relay nào dây + ạ

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container
Báo cáo bac vuahung.cái nút ac của e nó hỏng rồi ạ.hiện tại ở nút đó có 3 dây.e thấy chủ trước đấu 3 dây với nhau ạ.e đã thử bật điều hoà rồi tháo nối dây ac ạ.nó có hiện tượng như sau ạ.thứ nhất e thấy 1 dây ko có phản ứng gì.còn 2 dây còn lại cứ đấu với nhau thì quạt lồng sóc lại chạy khi bật điều hoà ạ.vậy nếu nuốn thử con relay ac thì dí 3 cái dây chỗ nút ac vào nhau để kiểm tra động tĩnh của relay ac hả bác.bác cho e hỏi những dây nào của con relay nào dây + ạ
có lẽ bác giải thích rõ hơn cho em đỡ nhầm lẫn ( nếu nói đến dây thì phải có màu gì, sọc màu gì thì em mới biết đc ah ) .
nút bật điều hoà ( công tắc AC ) nằm gần ngay công tắc điều chỉnh tốc độ quạt gió nhé.
relay điều khiển quạt gió chạy theo điều hoa nằm phía sau đèn pha ( gần ắc quy )
công tắc AC có 3 chân :
1. dây màu xanh da trời - là dây + đi vào công tắc ( dây này luôn có điện khi bật chìa nấc ON )
2. dây màu vàng - sọc xanh da trời - là dây + đi ra công tắc và sẽ nối với 2 cái relay điều khiển 2 cái quạt
3. dây màu xanh da trời - sọc trắng - là dây dương đi ra từ công tắc - chạy tới lốc điều hoà

còn relay điêu khiển quạt gió to gồm 4 dây
1. dây màu xanh da trời - luôn có điện + khi bật chìa khoá nấc ON ( đây là dây dương đi vào để điều khiển relay )
2. dây màu xanh lá cây cấp điện ( - ) để điều khiển relay đóng mạch
3. dây màu đen cấp điện ( - ) đi vào re lay
4. dây màu vàng, sọc đỏ là dây cấp điện (-) cho quạt gió to chạy khi điều hoà bật .
bác cứ theo nguyên lý các dây này mà kiểm tra xem nó bị ngắt chỗ nào nhé .