Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Kia cd5 2003

Xe tăng
Phiền các cụ tí, cái bộ chia điện mình tháo ra vệ sinh, nhìn thấy 4 cái tiép điểm như bị hàn thiếc cho dày lên hay sao đó. Vạy thì có phải thay ngay không ạ. Thời gian gân đây mình thấy máy nổ khong đều, khi 900, khi 800 v/phút. Có phải do cái bộ này không? Cảm ơn các cụ.
cái này trong thời gian sử dụnh sẽ bị mòn bớt ạ...còn nếu thay thì khoảng 100k ạ....kòn máy nổ ko đều có nhiều nguyên nhân lắm ạ.có thể do điện ạ...(em có nói các bác đừng mắng em,hì)

bluestar2006

Xe container
Phiền các cụ tí, cái bộ chia điện mình tháo ra vệ sinh, nhìn thấy 4 cái tiép điểm như bị hàn thiếc cho dày lên hay sao đó. Vạy thì có phải thay ngay không ạ. Thời gian gân đây mình thấy máy nổ khong đều, khi 900, khi 800 v/phút. Có phải do cái bộ này không? Cảm ơn các cụ.
Cái nắp này các mấu nhôm bình thường có thể bị ô xy hóa, chứ nhôm thì không hàn thiếc được bác ạ. Bình thường nó cũng không mòn vì lý do cơ khí - nó không có tiếp xúc hòa toàn với tiếp điểm ở đầu con quay đâu. Bác lấy đầu tô vít cạo hết lớp ô xi hóa bọc bên ngoài đi.
Còn vòng tua không ổn định không phải do cái nắp này mà là do xăng.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Cảm ơn các bác. Vậy có nhẽ nào chế hòa khí tắc...cái gì đó chăng. Em kiểm tra thì thấy...xăng nó sạch lắm(Em mở cái nắp bơm xăng ra xem ạ) còn thì em đã cạo sạch cái lớp oxy hóa ấy, phun RP7, lau sạch rồi. Vậy liệu cái cơ cấu bơm ấy nó có mòn cái gì để dẫn đến bơm xăng lên không đều không ạ? Các bác cho em hướng giải quyết tulamlay nhé.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Cảm ơn các bác. Vậy có nhẽ nào chế hòa khí tắc...cái gì đó chăng. Em kiểm tra thì thấy...xăng nó sạch lắm(Em mở cái nắp bơm xăng ra xem ạ) còn thì em đã cạo sạch cái lớp ấy, phun RP7, lau sạch rồi. Liệu cái cơ cấu bơm ấy nó có mòn cái gì để dẫn đến bơm xăng không đều không ạ? Các bác cho em hướng giải quyết tulamlay nhé.
Bác nới cái vít xăng trong ống chéo chéo ra 1 phần 4 đến 1 phần 2 vòng, có thể sẽ có tác dụng ạ.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Báo cáo các cụ là xe em chạy nước ngập, đã chết giữa đường. Đầu tiên máy có vẻ đánh điện không đều. ...rồi chết. Em phải bắt đầu từ đâu nhẻ. Bão số 3 vào Thái Nguỷen làm mưa quá. Help me.

bluestar2006

Xe container
Báo cáo các cụ là xe em chạy nước ngập, đã chết giữa đường. Đầu tiên máy có vẻ đánh điện không đều. ...rồi chết. Em phải bắt đầu từ đâu nhẻ. Bão số 3 vào Thái Nguỷen làm mưa quá. Help me.
Thứ nhất là bác phải loại trừ nguyên nhân thủy kích đấy nhé.

Bây giờ bác tháo cả 4 bugi ra, rồi cứ để vậy đề máy vài giây. Tiếp theo:
- Tháo nắp bộ chia điện, lau thật khô, hoặc xì khô (nếu có máy).
- Lau bugi, xì khô đầu chụp bugi, dây cao áp, bobin.
- Kiểm tra hộp lọc gió, nếu ướt thì lau thật khô.
- Lắp lại các thứ đã tháo.

Nổ máy. Thế thôi ạ

Bùi Hải Anh

Xe hơi

Nổ máy. Thế thôi ạ
Vâng, cảm ơn bác nhiều. Em đang chờ lũ rút và sẽ bắt tay vào chiến. Chưa kịp chỉnh lai chế thì lại mắc cái vụ này.

dugon_ng

Xe tải

Nổ máy. Thế thôi ạ
Bác CT ơi, thế có phải kiểm tra nhớt (dầu nhờn) máy không ạ! Có khi nào nước bị hút hòa lẫn với nhớt (màu như sữa) không ạ!?

bluestar2006

Xe container
Bác CT ơi, thế có phải kiểm tra nhớt (dầu nhờn) máy không ạ! Có khi nào nước bị hút hòa lẫn với nhớt (màu như sữa) không ạ!?
Dạ để cho chắc ăn, thao tác này cũng nên thực hiện ạ.
Em cảm ơn bác đã bổ sung thêm :)

vuahung105

Xe container
Ngày trước ( lúc tán ái) e cũng cho cả người lẫn 2 bánh xuống hồ. Tháo dầu ra thì đúng là toàn sữa đới.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Báo cáo các cụ chủ, phó chủ và các cụ đang lang thang, xe em đã ổn sau khi thực hiện lau chia điện, bô bin. Dầu thì chưa kt dc ạ.

YORK

Xe tăng
Báo cáo các cụ chủ, phó chủ và các cụ đang lang thang, xe em đã ổn sau khi thực hiện lau chia điện, bô bin. Dầu thì chưa kt dc ạ.
Cụ thay dầu phát là yên tâm lun, đỡ phải mất công kt vì nếu có sữa thì cũng phải thay mờ

bluestar2006

Xe container
Vầng, em cũng tính thay luôn xem, nhưng đang tiếc vì mới thay 900 km ...hj
Khả năng dầu thành sữa cũng nhỏ thôi bác ạ, bác rút que thăm dầu và mở nắp dầu lên nhìn xem thế nào. Nếu nghi ngờ thì kiếm cái chậu hay can sạch xả dầu ra kiểm tra, trường hợp dầu vẫn tốt bác vẫn đổ lại được vào xe.
Còn nếu dầu hóa sữa thì bác mua chừng 2 lít ở cây xăng đổ vào xe, nổ máy một lúc rồi lại xả ra đổ đi, sau đó mới đổ dầu tốt vào.

Bùi Hải Anh

Xe hơi
Khả năng dầu thành sữa cũng nhỏ thôi bác ạ, bác rút que thăm dầu và mở nắp dầu lên nhìn xem thế nào. Nếu nghi ngờ thì kiếm cái chậu hay can sạch xả dầu ra kiểm tra, trường hợp dầu vẫn tốt bác vẫn đổ lại được vào xe.
Còn nếu dầu hóa sữa thì bác mua chừng 2 lít ở cây xăng đổ vào xe, nổ máy một lúc rồi lại xả ra đổ đi, sau đó mới đổ dầu tốt vào.
Vâng mai hết bão em lại kiểm cái xem sao. Vậy nếu nước vào được thì nó đi đằng cổ hút ạ? Xe em hôm nay chân trái của ngưòi lái và chân phải của ngưoi ngồi bên phụ phát hiện thêm vấn đề...có giọt ranh xuống đó. Em dự mãi không biết nó vào thế nào. Cụ có cao kiến gì không cho em hay để em giải quyết ạ

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Vâng mai hết bão em lại kiểm cái xem sao. Vậy nếu nước vào được thì nó đi đằng cổ hút ạ? Xe em hôm nay chân trái của ngưòi lái và chân phải của ngưoi ngồi bên phụ phát hiện thêm vấn đề...có giọt ranh xuống đó. Em dự mãi không biết nó vào thế nào. Cụ có cao kiến gì không cho em hay để em giải quyết ạ
1. Nước mà vào đến cổ hút rồi thì tình hình đã đến mức cực kỳ nghiêm trọng - tức là thủy kích. Thực ra em cũng không rõ xe bác lội nước đến mức nào, nếu lội nước hơi sâu và lâu, nước có thể qua các khe hở của gioăng - phớt, hoặc ống thăm dầu vào carte thôi. Kiểm tra đề phòng là tốt nhất, không nên chủ quan - vì lỡ dầu bị hỏng là hậu quả không nhỏ.

2. Nếu bác bật điều hòa lạnh quá, và nhất là đi một chặng dài, thì giọt gianh là bình thường.
Còn nếu không, mà đi trời mưa bị thế, thì nguyên nhân ở khe kính lái, hoặc phần tôn trong khoang phía dưới cần gạt nước có vấn đề.

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Hôm qua đi hà nội về em đổ 500k tiền xăng mà chạy được 340km. Như vậy đã được chưa ạ? Em vẫn tít 100 - 110 km/h chạy trên đường cao tốc. Từ hôm thay máy phát hết tiếng kêu vovo luôn chủ tịch ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Kia cd5 2003

Xe tăng
Hôm qua đi hà nội về em đổ 500k tiền xăng mà chạy được 340km. Như vậy đã được chưa ạ? Em vẫn tít 100 - 110 km/h chạy trên đường cao tốc. Từ hôm thay máy phát hết tiếng kêu vovo luôn chủ tịch ạ.
so vs v2 em,là v2 bác quá ngon rồi.V2 em uống 300k/185km,nhưng em cũng chở hàng và hay dừng ạ....h em đang trên đg chạy 60km/h mà cứ có tiếmg voooooooo...:D