Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

Hôm qua đi sửa về xe toàn dầu mỡ, em chưa rửa hơi bẩn. Hôm nay mưa cả ngày chẳng đi đâu cả. Còn màu sơn em tìm quanh 1 số mẫu xe trên google sau đó mang ra tiệm họ đi pha màu tự động và sơn thui vì xe em đang ký màu xanh mà. Em đã sơn gần 1 năm rùi. trong em giá khá rẻ. Em chỉ sơn ngoài thui. hết 2 củ chám vá chỗ mọt cả đấy ạ. Cả xe 5 - 7 củ
xe em cũng đăng ký màu xanh hôm trước em hỏi một gara có báo giá cho em là 8 củ bao gồm cả gò chỗ móp méo, vá chỗ mọt và sơn lại cả xe bác ạ

bluestar2006

Xe container
lâu khô hơn 502 ạ?cái này nhiêu xiền ạ.cái này có chắc ko bác.dùng bao nhiêu thì lấy bấy nhiêu rồi trộn vs nhau ạ.vT em nhiều cái bị gẫy mà cứ dính =502 thì đc 1 time thôi ạ.xong lại gãy.hic
Cái này giá chừng 25K gì đó, pha tỷ lệ 50-50, đóng cứng trong vòng 5 phút như trên bao bì có ghi ạ. Độ chắc của keo này khá tốt, chịu được nhiệt, không so với 502 vì 2 loại này tính chất khác nhau ạ.

Ngố BK

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi thay xinhaaan có phức tạp lắm ko ạ, hôm rơi lỡ gạt phải cành cây vỡ mất bên phụ, mà giá cả thế nào,, có dễ kiếm ko, nhà em xa gara lắm với lại em mới lấy v2 nên mít đặc ạ

bluestar2006

Xe container
Các cụ cho em hỏi thay xinhaaan có phức tạp lắm ko ạ, hôm rơi lỡ gạt phải cành cây vỡ mất bên phụ, mà giá cả thế nào,, có dễ kiếm ko, nhà em xa gara lắm với lại em mới lấy v2 nên mít đặc ạ
Nói chung thay signal Pride khá dễ. Chắc bác bị vỡ đèn góc, giá đèn for Pride trên dưới 150K/cái và dễ kiếm. Đồ KIA hịn tìm cũng có thể còn nhưng đắt cỡ 250K/cái
Đa phần bây giờ mọi người đều thay đồ loại for Pride thôi bác ạ.

Cách thay đèn góc: Mở nắp capo, sau đó bác nhìn phía trên đèn có 1 cái thanh sắt đen chạy chếch lên khung xe, ở đó có 1 con vít. Mở con vít này và lựa kéo đèn ra thôi.

bluestar2006

Xe container
Chào cả nhà. Các bác tư vấn cho: V2 em tự nhiên mất đèn lăng téc ở đằng trước 2 bên, 2 đèn sau vẫn còn?
Cái bệnh này khả năng do tuột 1 cái dây điện thôi ạ, vì nếu do cầu chì thì đèn phía sau cũng sẽ không sáng bác ah

bluestar2006

Xe container
Hôm qua đi sửa về xe toàn dầu mỡ, em chưa rửa hơi bẩn. Hôm nay mưa cả ngày chẳng đi đâu cả. Còn màu sơn em tìm quanh 1 số mẫu xe trên google sau đó mang ra tiệm họ đi pha màu tự động và sơn thui vì xe em đang ký màu xanh mà. Em đã sơn gần 1 năm rùi. trong em giá khá rẻ. Em chỉ sơn ngoài thui. hết 2 củ chám vá chỗ mọt cả đấy ạ. Cả xe 5 - 7 củ.
Chuẩn đấy bác. Nếu thợ làm đẹp trong em hết 8 - 10 củ. bác không chê vào đâu được. Sơn chuẩn, bóng, chám vá cực đẹp. nhìn nét hơn xe mới ạ.
CT à hôm qua cho thợ nó kiểm tra cục bù điều hòa. em định thay cái của toyota. nhưng khi tháo ra kiểm tra thì lại vẫn thấy hút tốt. em lại bảo nó lắp lại nhưng vì muộn nên chưa làm tiếp được.
Từ hôm thay máy phát rất ổn định. nhưng hình như chân hơi có vẫn đề đã tăng hết dây curoa rùi mà thi thoảng buổi sáng nổ máy vẫn kêu, khi chạy thì không sao. Thợ bảo để hàn thêm thanh sắt tăng dây curoa thêm ít nữa. hay là mua dây curoa ngắn hơn (vì dây cũ đang đúng thông số lâu nay các bác nhà mình vẫn dùng và đang còn tốt)
Đôi signal sườn lắp vào cũng hay đấy bác nhỉ. Nhưng hình như chiều của nó có thể lắp ngược lại (phần thon thon vuốt ra phía sau)
Nếu dù bù ga còn hút tức là chưa hỏng, bác cần kiểm tra ống cao su có bị nứt hở không, và xem lại phần điện của con soleniod

@ bác 2003: Đôi signal sườn này của Hyundai - Kia, hàng mới, giá 130K một đôi bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Cái soleniod có hàng không CT nhỉ. Em đã tháo cả 2 dây ra bịt 1 đầu còn đầu còn lại dùng miệng thổi không thấy thoát hơi như vậy dây còn tốt. Em chỉ còn nghi soleniod thôi.
Thế còn vụ dây curoa theo CT thì nên mua loại ngắn hơn hay để hàn dài thêm cái chân tăng dây ruroa ạ?
Cuaroa bác nên tìm mua loại ngắn hơn nửa inch lắp vào, em nghĩ chắc sẽ ổn thôi.
Con solenoid bác thử bằng cách gí điện vào 2 cực của nó, nếu nó kêu lạch tạch thì chưa đứt dây (nhưng cái con theo xe dù chưa đứt dây nhưng hay yếu lắm)
Bác có thể qua hàng phá xe tìm đồ bãi của Nhật (Denso chẳng hạn, chất lượng rất tốt). HN đợt này cũng hơi khó tìm con này, chứ mọi khi em mua nhiều cho các bác nhà mình thay rồi (~70K)

Ngố BK

Xe hơi
Nói chung thay signal Pride khá dễ. Chắc bác bị vỡ đèn góc, giá đèn for Pride trên dưới 150K/cái và dễ kiếm. Đồ KIA hịn tìm cũng có thể còn nhưng đắt cỡ 250K/cái

Cách thay đèn góc: Mở nắp capo, sau đó bác nhìn phía trên đèn có 1 cái thanh sắt đen chạy chếch lên khung xe, ở đó có 1 con vít. Mở con vít này và lựa kéo đèn ra thôi.
Cảm ơn cụ, cho em hỏi thêm hôm vừa rồi vào hiệu rửa xe nó bảo muốn vệ sinh khoang máy nó làm cho nhưng xịt nước vào em ngại qúa nên chưa dám , cụ nào làm rồi có kinh nghiệm phang em phát

Ngố BK

Xe hơi

Cảm ơn cụ, cho em hỏi thêm hôm vừa rồi vào hiệu rửa xe nó bảo muốn vệ sinh khoang máy nó làm cho nhưng xịt nước vào em ngại qúa nên chưa dám , cụ nào làm rồi có kinh nghiệm phang em phát

Ngố BK

Xe hơi

Cảm ơn cụ cho em hỏi thêm hôm vừa rồi vào hiệu rửa xe nóbảo muốn vệ sinh khoang máy nó làm cho nhưng xịt nước vào em ngại qúa nên chưa dám , có cụ nào làm rồi phang em phát

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
Cảm ơn cụ cho em hỏi thêm hôm vừa rồi vào hiệu rửa xe nóbảo muốn vệ sinh khoang máy nó làm cho nhưng xịt nước vào em ngại qúa nên chưa dám , có cụ nào làm rồi phang em phát
Theo em nếu xe còn tốt rửa cũng được. Nhưng dòng xe này cũng già rùi. ác rửa em nghi sẽ ra lắm bệnh.
1. Dây điện và các điểm nối có thể lâu ngày bị ôxi hóa sẽ tiếp giáp không tôt sinh ra mất điện.
2. Hệ thống máy, máy phát điện và các hệ thống khác cũng dễ bị hỏng hoặc chập luôn.
Nhà bác lại ở xa gara nữa nên em khuyên bác là thôi. Còn bác muốn sạch có thể chịu khó tulamlay như 1 số bài trên 4rom đã hướng dẫn, cố gắng lấu 1 chút nhưng cẩn thận vẫn hơn bác ạ.

kid1412arc

Xe tăng
Em toàn tự rửa lấy. Cụ tháo cực âm ắc quy, lấy túi che 4 lỗ bugi và bộ chia điện lại rồi xịt nước rửa vô tư. Sau khi rửa xong cụ nhớ xì khô bộ chia điện, nếu có đk thì tháo hẳn ra lau cho nó khô.
Giàng cũng hay rửa máy ngoài hàng đấy ạ.

bluestar2006

Xe container
Xe nhà ta vẫn rửa được, nếu chú ý những chi tiết sau:
- Trước khi rửa phải bịt kín họng hút gió, và tốt nhất là lấy cái giẻ che cái miệng chế hòa khí bên trong hộp lọc gió
- Bọc nắp chia điện lại.
- Rửa máy, xả nước
- Xì khô các giắc cắm điện, bôbin, hốc cắm bugi, bên trong hộp lọc gió.
- Thử nổ máy. Nếu không nổ được, hoặc máy nổ không đều, tháo nắp bộ chia điện ra xì thật kỹ rồi lắp lại.

Nghe tả thì phức tạp thế, nhưng thực hiện cũng đơn giản, chỉ làm một lần rồi nhớ thôi bác ạ.

vuahung105

Xe container
bác xóa bớt bài bị lặp đi cho tiết kiệm tài nguyên.
cá nhân e thấy rửa máy cũng chả có tác dụng gì, mấy hôm sau lại như cũ, nên e chưa rửa bao h.
còn rửa băng nước đc, nhớ bịt bộ chia điện, mobin, tháo ăc quy thì cũng chả sao đâu. tùy bác

inquocsu

Xe điện
Website
inquocsu.tk
báo cáo em đã tháo soleniodra và thử dùng bình accu 12v để thử vẫn thấy đóng tạch tạch. Em cũng đã thay 2 chân tiếp giáp điện mới. (Điện đã cấp 12v). Dù bù ga cũng đã đóng ầm ầm.2 ống dẫn và hút vẫn kín. Thế tạo sao bù ga vẫn chưa hoạt động. Vậy còn nguyên nhân nào nữa không CT và AE?

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
báo cáo em đã tháo soleniodra và thử dùng bình accu 12v để thử vẫn thấy đóng tạch tạch. Em cũng đã thay 2 chân tiếp giáp điện mới. (Điện đã cấp 12v). Dù bù ga cũng đã đóng ầm ầm.2 ống dẫn và hút vẫn kín. Thế tạo sao bù ga vẫn chưa hoạt động. Vậy còn nguyên nhân nào nữa không CT và AE?
Thế bây giờ lúc bật AC bác có thấy cái lõi cục bù ga nó thụt vào không? Nếu thụt rồi thì bác chỉnh con ốc 4 cạnh cùng bên cục bù ga để tăng giảm galenti có AC nhé

Porsche_CD5

Xe điện
Ý CT nói là Bác vặn thêm con ốc (có lò so ấy) thêm khoảng 3 vòng :D

Kia cd5 2003

Xe tăng
Đôi signal sườn lắp vào cũng hay đấy bác nhỉ. Nhưng hình như chiều của nó có thể lắp ngược lại (phần thon thon vuốt ra phía sau)
Nếu dù bù ga còn hút tức là chưa hỏng, bác cần kiểm tra ống cao su có bị nứt hở không, và xem lại phần điện của con soleniod

@ bác 2003: Đôi signal sườn này của Hyundai - Kia, hàng mới, giá 130K một đôi bác ạ.
bác Giàng cho em hỏi tí: xi nhan của em nó nháy hơi chậm ạ.vs lại xi nhan báo nguy hiểm cũng chỉ nháy dc 1 lần 1,thỉnh thoảng mới được liên tục...ko biết nó bị cái gì.trước khi lắp còi nhạc thì nó nháy bình thường ạ....tks bác ạ.

bluestar2006

Xe container
bác Giàng cho em hỏi tí: xi nhan của em nó nháy hơi chậm ạ.vs lại xi nhan báo nguy hiểm cũng chỉ nháy dc 1 lần 1,thỉnh thoảng mới được liên tục...ko biết nó bị cái gì.trước khi lắp còi nhạc thì nó nháy bình thường ạ....tks bác ạ.
Các cục nháy Flasher của xe Pride nó nháy phụ thuộc tải lớn hay nhỏ. Bây giờ bác tháo cái còi nhạc ra xem còn hiện tượng kia không nhé

Chỉnh sửa cuối:

Kia cd5 2003

Xe tăng
xe em cũng đăng ký màu xanh hôm trước em hỏi một gara có báo giá cho em là 8 củ bao gồm cả gò chỗ móp méo, vá chỗ mọt và sơn lại cả xe bác ạ
8 củ nhưng ngta có phủ cho bác cái sơn đen đen ko(em quên tên rồi ạ) để chống mọt từ trong ra ngoài?