Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vuahung105

Xe container
Hình như là bác nhớ xe em, phải bác nói cái này không :

4 cái lẫy này em mua cách đây 1 năm, đúng 100K / 4 cái, thực ra nó là hàng nhựa hết, chỉ có cái tay lẫy là xi trắng thôi .
chính xác là xe cụ đấy.
may quá em được bác Hât65 để lại cho bộ hịn rùi.
em hỏi thêm một chút. hình như mấy tấm lót cửa của cụ cũng là hàng mới dựng thêm đấy chứ ( nguyên bản hình như khác ) . trông cũng đồng bộ với xe - rổ rá thế nào đấy cụ ơi.

vuahung105

Xe container
dear các cụ.
em lính mới nên hay tò mò. các cụ hay nói là phụ tùng MOBIS - có phải đấy là phụ tùng chính hãng của Kia không ah?
hôm trước em thấy mấy tên thợ có nói đến hãng valuee ( ký hiệu trên phụ tùng )
vì em mới phải thay lá côn và bàn ép. nhưng thực sự cũng không hiểu thế nào là hàng hịn.???

connhaphuho

Xe hơi
chính xác là xe cụ đấy.
em hỏi thêm một chút. hình như mấy tấm lót cửa của cụ cũng là hàng mới dựng thêm đấy chứ ( nguyên bản hình như khác ) . trông cũng đồng bộ với xe - rổ rá thế nào đấy cụ ơi.
Tấm lót cửa và bộ nỉ ghế xe em là nguyên bản xuất xưởng nó thế bác ạ...nội thất xe em nó giống hệt xe bác Vudinhquang í !!

bluestar2006

Xe container
chính xác là xe cụ đấy.
Xe Beta GTX có bộ tapi cửa bọc nỉ, đồng bộ với ghế nỉ bác ạ, hàng hịn đấy.
Mobis là hãng sản xuất cung cấp phụ tùng cho Hyundai và Kia. Còn Valeo chuyên về côn các loại xe, chất lượng cũng ổn nhưng không phải đồ chính hãng bác ạ

Porsche_CD5

Xe điện
Mấy cái tay lẫy mở cửa này em bị gãy nhiều lắm, từ khi đi xe gần 1 năm mà gãy tới 5 cái rồi, nó toàn gãy cái lẫy bên trong chứ ko phải cái phần tay kéo đâu.
mấy hôm rồi em đi chơi Tết, đổ 1 bình xăng mà chạy 480km, đi ra đến cây xăng đổ 600k đã lại đầy ặc rồi. Quái lạ ....600k cứ cho là 30 lít đi thì chạy 480km là 6.25 lit trên 100km .....Đúng là ăn xăng như ngửi.
xe cụ thế vưỡn tốn hay của cụ 1.3, em đi đường thành phố đổ 400k chạy 300km tính ra cũng chỉ 6,25l/100kkm. nếu chạy một mạch hà nội thì em nghĩ chỉ 5,5l (không chạy AC nhé). đấy là xe em te tua nhứt trong nhà PC rồi đấy

Chỉnh sửa cuối:

9609

Xe hơi
xe cụ thế vưỡn tốn hay của cụ 1.3, em đi đường thành phố đổ 400k chạy 300km tính ra cũng chỉ 6,25l/100kkm. nếu chạy một mạch hà nội thì em nghĩ chỉ 5,5l (không chạy AC nhé). đấy là xe em te tua nhứt trong nhà PC rồi đấy
Xe em 1.3 bác ạ, mà em đi ko tiết kiệm đâu, ngồi trên xe em đi thì ai cũng bất ngờ vì nhìn cái xe ko nghĩ nó lại đi được như thế ....hí hí .... Tính em đi xe đạp lút ga mà ko ngọt là ko chịu được, nên thà em đi hơi thừa xăng chứ nhất định ko để thiếu xăng. Hôm rồi đi đám cưới lúc đi thì 9 ông đi 2 xe, lúc về thì ông kia lại về trước, thế là 7 ông với em là 8 ngồi cả lên xe em, 2 ông ghế trước với 4 ông ghế sau, ông nhẹ nhất là cao 1m68 và nặng 62kg ...hi hi .... thế mà cứ gọi là tít lừ.

vuahung105

Xe container
help me!.
Các cụ tư vấn giúp em với. hôm nay em phởn chí không đi làm bằng V2. nhưng chiều này về định làm vệ sinh mấy cái công tắc điện thì ôi thôi, chẳng còn tý điện ắc quy nào cả .
Loại trừ nguyên nhân ắc quy kém nhé ( vì em mới mua đc 3 tháng) mọi lần vẫn tít suốt.
có lẽ nào bị chập chiếc gì không các cụ nhỉ? làm thế nào để kiểm tra được ah.
em nhìn vào chỗ báo lượng tích điện trong ắc quy thì thấy trắng toát ( không xanh như mọi khi)
các cụ chuẩn bệnh giúp em với. không mai không dám đi làm sợ liên quan đến CỦI LỬA :-?
note: hôm qua em có nghịch nhưng không liên quan đến phần điện chút nào .

Porsche_CD5

Xe điện
Cả em nữa CT ơi, cái gạt nước của em giờ tắt cái là nó dừng lại ngay, em đang nghiên cứu cái hình vẽ hệ thống cam của mô tơ nhưng chẳng hiểu gì cả :D.
Cái bệnh này phải thay mô tơ phải không CT, có sửa được không ạ, em hỏi mô tơ thợ bẩu 600k, mang về bảo anh con nhà phú hộ hướng dẫn lắp đặt. TKS CT

Porsche_CD5

Xe điện
help me!.
Các cụ tư vấn giúp em với. hôm nay em phởn chí không đi làm bằng V2. nhưng chiều này về định làm vệ sinh mấy cái công tắc điện thì ôi thôi, chẳng còn tý điện ắc quy nào cả .
Loại trừ nguyên nhân ắc quy kém nhé ( vì em mới mua đc 3 tháng) mọi lần vẫn tít suốt.
em nhìn vào chỗ báo lượng tích điện trong ắc quy thì thấy trắng toát ( không xanh như mọi khi)
các cụ chuẩn bệnh giúp em với. không mai không dám đi làm sợ liên quan đến CỦI LỬA :-?
ÔI cái máy phát của cụ, em chỉ biết cầu nguyện giúp cụ thôi[-O<[-O<[-O<

bluestar2006

Xe container
help me!.
Khó nhỉ. Cách kiểm tra xem có dòng rò là bác để chìa khóa ở vị trí off, tắt hết công tắc đèn, tháo 1 cực accu rồi đấu cái bóng đèn 12V 5W vào cực accu và đầu dây vừa tháo. Đèn mà sáng đỏ tóc là có dòng điện rò.
Nhưng em vẫn nghi cái accu của bác nó bị lỗi nên mắt nó mới trắng ra thế. Bác thử mang ra nạp xem nó có xanh lại không.

vuahung105

Xe container
em bổ xung thêm một triệu chứng nữa là xi nhan 2 bên của em bật công tắc thì không hoạt động, nhưng em bật đèn xin đi thẳng ( xi nhan cả 2 bên ) thì vẫn sáng bình thường .
vậy là sao ah.

bluestar2006

Xe container
Cả em nữa CT ơi, cái gạt nước của em giờ tắt cái là nó dừng lại ngay, em đang nghiên cứu cái hình vẽ hệ thống cam của mô tơ nhưng chẳng hiểu gì cả :D.
Cái bệnh này phải thay mô tơ phải không CT, có sửa được không ạ, em hỏi mô tơ thợ bẩu 600k, mang về bảo anh con nhà phú hộ hướng dẫn lắp đặt. TKS CT
Bệnh này là do tiếp xúc thôi bác ạ. Nhưng một phần do cái nắp nhựa của bác hình như nó đã nứt rồi đúng không nhỉ? Có thể vì mỗi cái nắp nhựa mà phải thay cả cụm motor đấy.

bluestar2006

Xe container
em bổ xung thêm một triệu chứng nữa là xi nhan 2 bên của em bật công tắc thì không hoạt động, nhưng em bật đèn xin đi thẳng ( xi nhan cả 2 bên ) thì vẫn sáng bình thường .
vậy là sao ah.
Bác xem cầu chì có cái nào cháy không, nhất là cái có chữ METER nhé. Đèn signal và hazard dùng 2 cầu chì khác nhau ạ.

vuahung105

Xe container
Khó nhỉ. Cách kiểm tra xem có dòng rò là bác để chìa khóa ở vị trí off, tắt hết công tắc đèn, tháo 1 cực accu rồi đấu cái bóng đèn 12V 5W vào cực accu và đầu dây vừa tháo. Đèn mà sáng đỏ tóc là có dòng điện rò.
Nhưng em vẫn nghi cái accu của bác nó bị lỗi nên mắt nó mới trắng ra thế. Bác thử mang ra nạp xem nó có xanh lại không.
ơn chúa la không bị rò điện , em đã kiểm tra theo cách cua CT, không thấy có tín hiệu gì,
em đang tháo ăc quy ra sạc, được 1,5 h rùi mà chưa thấy đèn báo chuyển màu, vẫn trắng toát, thế có phải là lỗi ắc quy không CT nhi

Porsche_CD5

Xe điện
Bệnh này là do tiếp xúc thôi bác ạ. Nhưng một phần do cái nắp nhựa của bác hình như nó đã nứt rồi đúng không nhỉ? Có thể vì mỗi cái nắp nhựa mà phải thay cả cụm motor đấy.
Thế thì chít em òi (mà CT nhớ như ma thế nhỉ) cái nắp nhựa của em vỡ rồi để mai em gia công gắn lại mà không được thì phải thay thôi CT nhỉ. HIC [-O<
@@@ Bác Hưng em còn một bình dự phòng bác cần xuống em cho mượn nếu đi đâu còn phòng khi hết điện

Chỉnh sửa cuối:

vuahung105

Xe container

vuahung105

Xe container
không cầu trì nào bị đứt cả CT ah,
may quá, em xạc ắc quy khoảng 2 h, chưa thấy đèn báo xanh nhưng lắp vào xe, có thể nổ được, nhưng đểu chỗ là bật xi nhan lại bình thường , không lẽ do ắc quy em mượn về yếu quá nên nó không hoạt động???
để sáng mai xem có nổ được không? hy vọng là không vấn đề gì.
em đã vệ sinh cả 4 công tắc cửa rùi, nhưng chỉ có mỗi cái hoạt động thôi ( cửa lái ) còn 3 cái kia chẳng thấy tác dụng gì. :P

vuahung105

Xe container
Thế thì chít em òi (mà CT nhớ như ma thế nhỉ) cái nắp nhựa của em vỡ rồi để mai em gia công gắn lại mà không được thì phải thay thôi CT nhỉ. HIC [-O<
@@@ Bác Hưng em còn một bình dự phòng bác cần xuống em cho mượn nếu đi đâu còn phòng khi hết điện
cám ơn cụ porcher , nếu cần e sẽ xuống mượn bác, em đang mong cái ắc quy nó tèo luôn để còn bảo hành, không nó hết hạn mới tèo thì còn đau hơn #:-s
còn cái gạt nước bác cứ nghịch đi rùi truyền lại kinh nghiệm cho em. cái của em lúc nghỉ nó không nằm xuống mà cứ lom khom nửa nằm nửa ngồi , thế mới tệ chứ 3:-O

bluestar2006

Xe container
may quá, em xạc ắc quy khoảng 2 h, chưa thấy đèn báo xanh nhưng lắp vào xe, có thể nổ được, nhưng đểu chỗ là bật xi nhan lại bình thường , không lẽ do ắc quy em mượn về yếu quá nên nó không hoạt động???
để sáng mai xem có nổ được không? hy vọng là không vấn đề gì.
em đã vệ sinh cả 4 công tắc cửa rùi, nhưng chỉ có mỗi cái hoạt động thôi ( cửa lái ) còn 3 cái kia chẳng thấy tác dụng gì. :P
Bác chí cái dây điện đó vào mass mà đèn sáng thì còn cơ cứu. Nhiều khi cái công tắc đó dính sơn nên không tiếp mass được, lúc này phải cạo sạch sơn ở quanh lỗ bắt vít của công tắc ra, và cả cái vít nữa là lại hoạt động.

vuahung105

Xe container
dear các cụ .
cái HU của em khi tắt rùi, nó còn đèn sáng như vấy, không biết đây có phải là nguyên nhân tiêu thụ hết acu của em không ????