Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

vanthaido73

Xe điện
Bác để em một quả nhé, em cũng vừa thay lốp hai tháng. nhưng có lẽ lốp bị nứt hết, hôm nay bác nói em sờ đến lốp sơ cua thì thấy hết hơi rồi, không biết tại van hay lốp
hôm thay xong em không mang lốp cũ về (ngố nhỉ)
Cụ ra nhà Thành Lốp xin lấy 1 quả

chodoithemvui

Xe tải
Cái vụ điện đóm bác xem lại từ trang khoảng 110 CT đã hưỡng dẫn cách đo và kiểm tra máy phát rồi
còn cái ắc quy của em cũng thế, nó chỉ xanh vài lần đầu lúc mới thôi, một hai tháng sau bác có sạc cả 24h nó cũng không xanh đâu
em bảo nếu bác vẫn bị hết điện thì em cho bác mượn cái bình của em nếu của em cũng bị thì ...X_XX_X
Em chưa thấy cái này bao giờ đâu (phần chữ to ấy). Khi em bật chìa khóa sang vị trí ON thì thấy cái đèn ắc qui nó mầu vàng, vặn đề nổ thì nó tắt đi. Các bác nói đèn xanh, đèn trắng từ hôm qua đến hôm nay mà em vẫn chưa hiểu rõ ràng đâu ạ 3:-O

vuahung105

Xe container
Em chưa thấy cái này bao giờ đâu (phần chữ to ấy). Khi em bật chìa khóa sang vị trí ON thì thấy cái đèn ắc qui nó mầu vàng, vặn đề nổ thì nó tắt đi. Các bác nói đèn xanh, đèn trắng từ hôm qua đến hôm nay mà em vẫn chưa hiểu rõ ràng đâu ạ 3:-O
câu này em có thể giải quyết được :P
bọn em đang nói đến đèn báo của ắc quy. trên mặt ắc quy có một mắt báo tròn tròn bằng đồng xu 200đ, nếu đấy điện thì nhìn vào sẽ thấy màu xanh lá cây, nếu hết điện ( cần phải nạp ) thì đèn màu trắng toát , còn nếu nhìn đèn ra màu đỏ thì cụ về xin tiền Gấu đi mua bình khác là vừa :P

chodoithemvui

Xe tải
bọn em đang nói đến đèn báo của ắc quy. trên mặt ắc quy có một mắt báo tròn tròn bằng đồng xu 200đ, nếu đấy điện thì nhìn vào sẽ thấy màu xanh lá cây, nếu hết điện ( cần phải nạp ) thì đèn màu trắng toát , còn nếu nhìn đèn ra màu đỏ thì cụ về xin tiền Gấu đi mua bình khác là vừa :P
Hơ hơ, sao cái ắc quy của nhà em không có nhỉ : Atlas mua hồi tháng 5/2011. Ắc quy của bác nhãn hiệu gì?

vuahung105

Xe container

vuahung105

Xe container

vuahung105

Xe container
Thảo nào, em thấy các cụ trao đổi qua lại, hóng hớt mà chẳng hiểu gì. Xe mới lấy được hơn 2 tháng nên em vưỡn còn là GÀ ạ :o)
cụ cứ bình tĩnh, lúc mới đc 2 tháng, em cũng tưởng xe mình ngon lắm cơ.
bây h hình như mình giỏi lên còn V2 ngày càng kém đi thì phải :P

bluestar2006

Xe container
Em dùng accu loại kín (MF-không cần bảo dưỡng) mà mọi ngừoi hay gọi là khô đến khi hỏng mà mắt nó vẫn xanh :D
Còn nguyên nhân mắt nó trắng, theo hướng dẫn là do accu nó ... cạn nước và đến lúc phải thay, còn không biết nguyên nhân là gì. Vậy là nên mang đi đổi cái khác, vì còn trong thời hạn bảo hành. Ra đó bác cứ lý do này mà nói thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

bluestar2006

Xe container
Cái vụ điện đóm bác xem lại từ trang khoảng 110 CT đã hưỡng dẫn cách đo và kiểm tra máy phát rồi
còn cái ắc quy của em cũng thế, nó chỉ xanh vài lần đầu lúc mới thôi, một hai tháng sau bác có sạc cả 24h nó cũng không xanh đâu
em bảo nếu bác vẫn bị hết điện thì em cho bác mượn cái bình của em nếu của em cũng bị thì ...X_XX_X
Bác mua accu trước khi lắp phải cái máy phát khỏe quá đúng không nhỉ???
Có khi nó là nguyên nhân làm mắt em accu của bác trắng ra đới :D

vuahung105

Xe container
Em dùng accu loại kín (MF-không cần bảo dưỡng) mà mọi ngừoi hay gọi là khô đến khi hỏng mà mắt nó vẫn xanh :D
Còn nguyên nhân mắt nó trắng, theo hướng dẫn là do accu nó ... cạn nước và đến lúc phải thay, còn không biết nguyên nhân là gì. Vậy là nên mang đi đổi cái khác, vì còn trong thời hạn bảo hành. Ra đó bác cứ lý do này mà nói thôi nhé.
em vừa kiểm tra - đo điện ắc quy theo hướng dẫn của CT.
chưa nổ máy em đo được là 9v.
khi máy nổ rồi- em đo được 10V.
chính xác đấy, ban đầu em tưởng mắt kém ( vì không thấy giống thông số các cụ đã đo) . kiểm tra đi, kiểm tra lại thấy vẫn thế.
CT dự cho em cái bệnh xem có phải do máy phát không?
để thứ 7 này em đi đổi ắc quy xem có đc không?

kid1412arc

Xe tăng
chính xác đấy, ban đầu em tưởng mắt kém ( vì không thấy giống thông số các cụ đã đo) . kiểm tra đi, kiểm tra lại thấy vẫn thế.
Cho em hóng hớt tí ạ. Chưa nổ mà có 9v thì accu của bác bị yếu, nổ mà 10v thì máy phát của bác cũng yếu. Thông số của em là 12v và 13v ạ

viper2007

Xe điện
thiết bị đo của bác có tin được ko, nếu tin được thì máy phát của bác cho hiệu điện thế thấp quá

vuahung105

Xe container
thiết bị đo của bác có tin được ko, nếu tin được thì máy phát của bác cho hiệu điện thế thấp quá
cụ nói em mới giật mình.
em vác ra đo thẳng vào cái bộ xạc điện ắc quy, thấy cũng chỉ lên được 8,5v - đúng là không tin được anh Hồ Cẩm Đào. mai em đem ra đổi cái khác vậy.
có anh bạn mách em một cách, các cụ xem có đúng không nhé.
Kiểm tra máy phát điện bằng cách.
đề cho nổ máy - tháo cực âm ra : nếu máy vẫn nổ bình thường và quét đầu dây vào cực ACU mà vẫn thấy tóe lửa thì tức là máy phát không vấn đề gì.
em làm thử - vẫn thấy máy nổ bình thường - thế có phải cục máy phát của em vưỡn ngon không các cụ nhỉ? #:-s
Sắp tết đến nơi rồi mà nàng ấy lại õng ẹo , mệt ghê.

Porsche_CD5

Xe điện
Bác mua accu trước khi lắp phải cái máy phát khỏe quá đúng không nhỉ???
Có khi nó là nguyên nhân làm mắt em accu của bác trắng ra đới :D
Em chẳng đùa dưng mờ Giàng nhớ như ma ấy, bây giờ thì ổn tất cả rồi ạ. để 3-4 ngày ắc Q vẫn 12,3V, nổ máy (bựt đèn) kẹp đồng hồ vào hai cực ắc Q của em vưỡn 13,5V
Kết luận ắc Q và máy phát của vợ 2 em OK (cộp). TKS Giàng quan tâm đến vợ 2 của em thía:D

Sào A Giang

Xe đạp
Bác dùng đồng hồ đo thử accu thì các thông số như vậy là đúng rồi, vì đồng hồ này đo điện áp khi có tải lớn (có 1 cái điện trở to tướng đấu song song với đồng hồ để làm việc này)
Lão Blu bảo em là lão ý chưa nghi ngờ cái máy phát của bác đâu ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

chodoithemvui

Xe tải
em thấy acu ATLAS thì nó ở chỗ này

hay cụ mua phải hàng nhái nhẩy :P
Cảm ơn bác, tối nay em về nhà quẹt diêm soi bình xăng rồi ạ. Ắc qui nhà em được mua ngày 16/5/2011, cụ chủ trước cẩn thận bảo thợ ghi bằng bút xóa trên mặt ắc quy, cái chỉ báo mầu xanh các bác ạ. Em để xe cả tuần lễ + hệ thống báo trộm rung (bây giờ tháo dây ra rồi) mà đề phát nổ ngay. Em sẽ bắt chước "Các Vua Hùng" đo đạc ắc quy cho nó PRO ;)), em có cái đồng hồ Nhựt bổn xịn chẳng nhẽ lại để góc tủ mãi.

chodoithemvui

Xe tải
bác ơi, bác Leica và bác Thienftu đăng ký hết mất rồi ạ. Sorry bác
Chắc cũng chẳng đến lượt em xin đâu bác nhỉ? Tiện đây em muốn hỏi các bác : loại lốp dùng cho CD5 còn được sử dụng cho những loại xe nào khác nữa ạ. Em hỏi thế để NHẮM ạ. Chẳng nhẽ lại phải đầu tư lốp mới :(. Dạo này các loại phí, các loại thuế tăng theo cấp số nhân, em cũng phải tằn tiện để còn có tiền mua xăng và rút ví trả phí ạ.