Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 85 - Mãi là Niềm tự hào

vuahung105

Xe container
Thưa cụ CT, PCT và các cụ trong nhà. Dù hơi muộn màng nhưng em xin gửi lời chào đến các cụ, hôm qua em máu quá post tùm lum mà chưa kịp chào hỏi, các cụ thứ lỗi. Em là lính mới không biết gì về xe, mong các cụ chỉ dạy thêm. :">
Vâng. Bác nhận ra là quý rồi. Chào mừng bác tham gia cùng PC. Hy vọng bác sẽ tìm đc nhiều niềm vui - đam mê cùng chăm sóc V2.
PC dù qua mạng, nhưng vẫn gặp nhau ngoài đời, nên nó k phải là ảo. Có già có trẻ - nhưng vẫn là ... một nhà.

cucar

Xe tải
Lão hỏi cái vít trong nội dung bài hay cái khoen chốt cửa.
Cụ Cé "trình" cao quá...:D e thì e hỏi ké chính xác là cái khoen chốt cửa ạ... lấy V2 về cả 4 cánh của e không có cái nào ạ, hnào e lên thủ đô nếu cụ còn cho e đặt gạch với ợ...

Thế Ngọc bg

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi là trợ lực của cháu nó hơi kêu éo éo lúc đứng yên và số 1 với số 2 vậy bệnh này sửa có tốn ko ạ?

E có can 3 l ngâm táo cũng khá lâu rồi bác ạh, hôm nào nhà mình tụ tập cho e góp vui vơí ạh
Úi giời ! Cụ mà mang 3 lít ra là nhà cháu thành dân trông ô tô miễn phí cho các cụ đó mấy ngày đấy :)) Chỉ cần chừng 1 lít là ối cụ ra đường lái xe theo luật Anh quốc ngay....nói chung anh em PC không uống rượu cụ ạ vì còn phải ôm vô lăng....có nhõn nhà cháu cậy gần nhà nên cũng đi được đôi ba chén..........vại =)) Nói vậy thôi cự cứ qua chơi với anh em cho vui, nhà cháu dự là thứ 7 tuần này vẫn ọp vì có một số ca cần giải quyết

Tuân120208

Xe máy
Úi giời ! Cụ mà mang 3 lít ra là nhà cháu thành dân trông ô tô miễn phí cho các cụ đó mấy ngày đấy :)) Chỉ cần chừng 1 lít là ối cụ ra đường lái xe theo luật Anh quốc ngay....nói chung anh em PC không uống rượu cụ ạ vì còn phải ôm vô lăng....có nhõn nhà cháu cậy gần nhà nên cũng đi được đôi ba chén..........vại =)) Nói vậy thôi cự cứ qua chơi với anh em cho vui, nhà cháu dự là thứ 7 tuần này vẫn ọp vì có một số ca cần giải quyết
Ô tê bác, bác cho e xin sdt của bác với ạh,

Cụ Cé "trình" cao quá...:D e thì e hỏi ké chính xác là cái khoen chốt cửa ạ... lấy V2 về cả 4 cánh của e không có cái nào ạ, hnào e lên thủ đô nếu cụ còn cho e đặt gạch với ợ...
Gạch ngói gì ? Cụ cứ lên chợ giời 7k/c ( không phải hàng hịn nhé ) dùng tạm

Ô tê bác, bác cho e xin sdt của bác với ạh,
Ôi xời ! Đt làm chi cho tốn, để dành xiền đổ xăng cụ ạ:)) Sáng thứ 7 cứ tầm 8h30 không thì 9h00 cho nó chắc, cụ cứ tới địa điểm này (chỗ ghim màu đỏ trong bản đồ bên dưới ) cửa trường mầm non Yên Hoà, đầu dòng kênh thối.... nếu có tay nào râu như mớ Hẹ nát ra thu tiền phí đỗ xe 100k/h là đích thị nhà cháu rồi =))

Ảnh minh hoạ vị trí

Xôi sáng

Xe buýt
Ối không có giá 30-40k đâu ạ. Hàng mới, Kia hịn giá 150k, hàng for Pride 100k nhưng xác suất hỏng là 1/5 ạ.
Khi tối e kiểm tra thấy con cảm biến quạt két nước vẫn còn ạ, xin bác chỉ giúp em cách nhận biết nó đã chết hay chưa và dây nào đấu vào nó ạ bác?

Xôi sáng

Xe buýt
Chúc bác đã khắc phục được 1 vấn đề của xe và có thêm những kinh nghiệm. Còn mấy điều bác lo lắng, em trả lời thế này:

1&3. Em nghĩ có thể khi chỉnh lại CHK, thợ chỉnh đường xăng cầm chừng hơi nhỏ. Việc này là 1 trong những nguyên nhân gây ra hiện tượng galenti không đều. Bác nhìn phía sau CHK (phía vách máy) có 1 con ốc nằm trong ống chéo xuống, bác nới con ốc này ngược chiều kim đồng hồ từ từ (mỗi lần 1/4 vòng) rồi theo dõi galenti xem như thế nào nhé - Đây cũng là con ốc chỉnh xăng/gió của xe.
Khi galenti ổn rồi, bác chỉnh lại con ốc nhựa cho vòng tua không điều hòa về chừng 800-900 v/ph

2. Xe bác cần kiểm tra lại hệ thống giải nhiệt, có lẽ két nước bị đóng cặn nên cũng giải nhiệt kém (và là nguy cơ gây thổi gioăng quylat). Nhiều bác đã mang két nước ra thợ tháo ra để thông bằng phương pháp cơ học mới cải thiện được tình hình (bác xem các bài của PC cũng sẽ thấy). Nếu két nước đã thông mà máy vẫn nóng, thì có thể còn nhiều nguyên nhân phức tạp hơn - sẽ được phân tích sau ạ.
Dạ e cảm ơn bác Tú, khi tối e cũng đã chỉnh theo lời bác dặn và có ổn định hơn chút bác ah,còn cái két nước e nghĩ là nó đã thông chỉ có điều chắc lâu ngày chủ cũ ko súc rửa mà chỉ thêm nước khi thiếu thôi (vì cái lỗ có vặn vít nhựa phía dưới két nước họ đã tịt bằng xi măn hay chất gì đông cứng lại rồi) nên két đóng cặn nhiều giải nhiệt kém, hơn nữa e thấy quạt két nước nó cũng hơi rơ rơ rồi bác ạ, e quan sát thấy tấm giải nhiệt(có nhiều lá mỏng) bẩn và sơn bám vào xin bác ct chỉ giúp e cách vệ sinh tấm giải nhiệt này ạ, e cảm ơn bác ct!

bluestar2006

Xe container
Bác thử rút cái dây điện cắm vào con cảm biến đó, chí vào mass, nếu quạt tắt thì hệ thống điện còn gin, và chỉ cần thay con cảm biến thôi là xong.
Còn làm vậy mà quạt vẫn quay đều, thì chắc thợ đấu trực tiếp quạt kiểu khác rồi.
Nhưng cơ bản phả xử xong cái két nước để giải nhiệt tốt đã bác ạ.

Khi tối e kiểm tra thấy con cảm biến quạt két nước vẫn còn ạ, xin bác chỉ giúp em cách nhận biết nó đã chết hay chưa và dây nào đấu vào nó ạ bác?

dongbaclangtu

Xe điện

Con cảm biến đó chết chắc rồi! Bác thử cái rơ le quạt xem còn chạy ko bằng cách bật chìa khóa điện, gí đầu dây cảm biến vào thành máy nếu quạt ngừng quay thì hệ thống điện quạt làm mát còn nguyên bản, hoạt động tốt.
Để kiểm tra con cảm biến thì lúc lạnh nó thông mạch bác thả nó vào nước sôi mà nó ngắt mạch là ok (bác câu dây vào dùng đồng hồ VOM hoặc đấu nối tiếp bóng 12 vol để thử.
Chào các Bác, Em là lính mới của Pride đây, Em ở gần ngã tư An sương quận 12. Em mới lấy Pride Beta 2002. vừa lấy xong hôm thứ 6, em chạy 1 phát về Bến tre 130km luôn, Bác chủ xe cũng là thợ máy nên bác ấy bảo đảm em máy móc đi xa, sau khi đi về khoảng 300km. Nay em về lại Sài gòn, Định tìm gara nào vào xem lại hết. Vì em chẳng biết gì về xe hết các Bác ơi ,Nhưng không biết gara nào trên đây chuyên dòng Pride này nên nhờ các Bác chỉ giúp.

Sẳn Đây em xin phép Bác Chủ tịch cho xem gia nhập hội luôn, em có đọc điều kiện và xem ảnh SN 6 năm thấy vui quá, nhưng mỗi tội các Bác tổ chức ở Hà nội thì em chịu rồi, phải Sài gòn em tham gia ngay.
Sài gòn thêm bác nữa là đủ thành lập chi hội rồi, chào mừng bác đến với hội Pride nhé!

Cerato-6134

Xe container
Em còn có mấy trăm cái nhưng đang để ngoài chợ giời bác ạ :)

ramada

Xe điện
Các cụ cho cháu hỏi là trợ lực của cháu nó hơi kêu éo éo lúc đứng yên và số 1 với số 2 vậy bệnh này sửa có tốn ko ạ?
Dấu hiệu của bơm trợ lực sắp ... tèo. Nếu kèm theo hiện tượng tay lái nặng thì đã đến lúc cho đi viện

Có 2 cách xử lý tùy vào tình trạng lòng bơm của xe cụ: nếu lòng bơm còn tốt (ko bị xước) thì thay ruột bơm, giá chừng 350k; nếu lòng bơm kém thì thay cả bơm, em ko rõ lắm vì chưa mua bao giờ nhưng hình như bơm bãi cũng tầm gần củ gì đó

Và để kiểm tra và thay ruột thì cụ lại phải đánh xe về HN, tháo bơm ra mới kiểm tra và xử lý được, còn BG thì em ko rõ. Và giá trên kia là giá cho việc xử lý cái bơm, công tháo ra lắp vào, châm thêm dầu trợ lực (nếu cần) chưa tính

ramada

Xe điện
Thưa các bác, e có 3l rượu ngâm táo e ngâm khá lâu rồi ạh, tuần này các bác có lịch j chưa ạh
Không uống vẫn mang đi chứ các cụ, rượu ngon không uống lúc này ta uống lúc khác =))

dongbaclangtu

Xe điện
Dấu hiệu của bơm trợ lực sắp ... tèo. Nếu kèm theo hiện tượng tay lái nặng thì đã đến lúc cho đi viện

Có 2 cách xử lý tùy vào tình trạng lòng bơm của xe cụ: nếu lòng bơm còn tốt (ko bị xước) thì thay ruột bơm, giá chừng 350k; nếu lòng bơm kém thì thay cả bơm, em ko rõ lắm vì chưa mua bao giờ nhưng hình như bơm bãi cũng tầm gần củ gì đó

Và để kiểm tra và thay ruột thì cụ lại phải đánh xe về HN, tháo bơm ra mới kiểm tra và xử lý được, còn BG thì em ko rõ. Và giá trên kia là giá cho việc xử lý cái bơm, công tháo ra lắp vào, châm thêm dầu trợ lực (nếu cần) chưa tính
Bác biết có chỗ nào để xả dầu trợ lực ko nhỉ? Em muốn thay dầu trợ lực cho xe.

xuanquanbmc99

Xe tăng
E có can 3 l ngâm táo cũng khá lâu rồi bác ạh, hôm nào nhà mình tụ tập cho e góp vui vơí ạh
cụ mà đem rượu đi thì lấy ai nghía xe cho cụ ạ....em đùa tí chứ off thứ 7 các cụ nhà mình hay cafe thui, còn sau thời gian đấy thì câu chuyện tiếp theo dư nào phải đợi hồi sau mới rõ đc ạ