Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 85 - Mãi là Niềm tự hào

Tuân120208

Xe máy
Ôi xời ! Đt làm chi cho tốn, để dành xiền đổ xăng cụ ạ:)) Sáng thứ 7 cứ tầm 8h30 không thì 9h00 cho nó chắc, cụ cứ tới địa điểm này (chỗ ghim màu đỏ trong bản đồ bên dưới ) cửa trường mầm non Yên Hoà, đầu dòng kênh thối.... nếu có tay nào râu như mớ Hẹ nát ra thu tiền phí đỗ xe 100k/h là đích thị nhà cháu rồi =))

Ảnh minh hoạ vị trí

:((
Không uống vẫn mang đi chứ các cụ, rượu ngon không uống lúc này ta uống lúc khác =))[/QUOT
Chuẩn bác ạh, k uống lúc này ta uống lúc khác
cụ mà đem rượu đi thì lấy ai nghía xe cho cụ ạ....em đùa tí chứ off thứ 7 các cụ nhà mình hay cafe thui, còn sau thời gian đấy thì câu chuyện tiếp theo dư nào phải đợi hồi sau mới rõ đc ạ
thỉnh thoảng đổi gió tý ạh,

huytruongtran

Xe hơi
Bên mình chưa bác nào lắp camera hành trình sao ? E đang muốn 1 cái nhưng ko biết mua loại nào các bác àh

Cerato-6134

Xe container
Bên mình chưa bác nào lắp camera hành trình sao ? E đang muốn 1 cái nhưng ko biết mua loại nào các bác àh
Ngược lại bác ah, gần như xe nào nhà mình cũng lắp hết rồi, thậm trí có bác còn lắp 2 cam cho cả mít xe nữa kìa. Nhưng nhiều loại lắm, từ 400k đến vài triệu đều có hàng cả bác ạ, nên tùy nhu cầu đầu tư của bác thôi.
Như cái này quay cả trong và ngoài xe, giá tầm 1tr đến 2 triệu tùy nước sản xuất

Chỉnh sửa cuối:

ramada

Xe điện
Bác biết có chỗ nào để xả dầu trợ lực ko nhỉ? Em muốn thay dầu trợ lực cho xe.
Hihi, nói thật là em hay quan tâm về cách thức xử lý thôi, chứ lúc thực thi toàn tholamho, nên cũng ko biết nhiều về chi tiết, hic

Thế Ngọc bg

Xe tải
Dấu hiệu của bơm trợ lực sắp ... tèo. Nếu kèm theo hiện tượng tay lái nặng thì đã đến lúc cho đi viện

Có 2 cách xử lý tùy vào tình trạng lòng bơm của xe cụ: nếu lòng bơm còn tốt (ko bị xước) thì thay ruột bơm, giá chừng 350k; nếu lòng bơm kém thì thay cả bơm, em ko rõ lắm vì chưa mua bao giờ nhưng hình như bơm bãi cũng tầm gần củ gì đó

Và để kiểm tra và thay ruột thì cụ lại phải đánh xe về HN, tháo bơm ra mới kiểm tra và xử lý được, còn BG thì em ko rõ. Và giá trên kia là giá cho việc xử lý cái bơm, công tháo ra lắp vào, châm thêm dầu trợ lực (nếu cần) chưa tính
Cháu cảm ơn cụ. Hôm trước thấy thợ báo thay bơm trợ lực hết khoảng 700k nên cháu muốn hỏi lại cho chắc.
Tiện đây cụ cho cháu hơi về vấn đề cái gạt mưa.
Cái cao su để gạt mưa nhà cháu nó kém rồi, cháu muốn thay cái gạt khác , nếu mua cái mới thì phải thay đúng loại hay có thể thay bằng loại xe khác có được ko ạ?

vuahung105

Xe container
Ngược lại bác ah, gần như xe nào nhà mình cũng lắp hết rồi, thậm trí có bác còn lắp 2 cam cho cả mít xe nữa kìa. Nhưng nhiều loại lắm, từ 400k đến vài triệu đều có hàng cả bác ạ, nên tùy nhu cầu đầu tư của bác thôi.
Như cái này quay cả trong và ngoài xe, giá tầm 1tr đến 2 triệu tùy nước sản xuất
Lão chọn ảnh khéo nhề. Bắn trúng mấy đích.
Mà xe cụ nào ... xinh thế k biết ??? :)

vuahung105

Xe container
Cháu cảm ơn cụ. Hôm trước thấy thợ báo thay bơm trợ lực hết khoảng 700k nên cháu muốn hỏi lại cho chắc.
Tiện đây cụ cho cháu hơi về vấn đề cái gạt mưa.
Cái cao su để gạt mưa nhà cháu nó kém rồi, cháu muốn thay cái gạt khác , nếu mua cái mới thì phải thay đúng loại hay có thể thay bằng loại xe khác có được ko ạ?
Mua đúng loại. Nhà MAsT 43 NCT bán có 120k/ bộ. Việc gì phải chế cháo bác ơi

Xôi sáng

Xe buýt
Bác ct và cả nhà cho e hỏi về cái van hằng nhiệt nó hoạt động thế nào ạ?làm sao để kt đc nó còn hoạt động hay ko?ảnh hưởng như thế nào đến chế độ làm mát? e cảm ơn ạ!

hat65

Xe điện
[QUOTE"dongbaclangtu, post: 26528600, member: 123053"]Bác biết có chỗ nào để xả dầu trợ lực ko nhỉ? Em muốn thay dầu trợ lực cho xe.[/QUOTE]

Cụ rút đầu ống vào bình dầu ra rồi cắm vào chai đựng nổ máy cho dầu cũ ra đồng thời đổ dầu mới vào theo kiểu tuần hoàn. Cần 2 người phối hợp cụ nhé.
Bác ct và cả nhà cho e hỏi về cái van hằng nhiệt nó hoạt động thế nào ạ?làm sao để kt đc nó còn hoạt động hay ko?ảnh hưởng như thế nào đến chế độ làm mát? e cảm ơn ạ!
Van hằng nhiệt nó đóng ngăn ko cho nước làm mát chạy qua két để cho nước nhanh nóng, khi đến một nhiệt độ nhất định van sẽ mở để nước qua két giải nhiệt. Mục đích giúp cho máy nhanh đạt đến nhiêt độ làm việc ổn định.
Khi nhiệt độ ngoài trời 20°C. Sáng ra cụ nổ máy khoảng 5p mà kim nhiệt lên chứng tỏ van còn hoạt động tốt
Đối với dòng xe nhà mình khi hệ thống laàm mát có vấn đề quá nhiệt là thợ hay tháo bỏ van luôn vì sợ van mở nhỏ lượng nước lưu thông sẽ bị nghẽn gây nóng máy

Xôi sáng

Xe buýt
[QUOTE"dongbaclangtu, post: 26528600, member: 123053"]Bác biết có chỗ nào để xả dầu trợ lực ko nhỉ? Em muốn thay dầu trợ lực cho xe.
Cụ rút đầu ống vào bình dầu ra rồi cắm vào chai đựng nổ máy cho dầu cũ ra đồng thời đổ dầu mới vào theo kiểu tuần hoàn. Cần 2 người phối hợp cụ nhé.

Van hằng nhiệt nó đóng ngăn ko cho nước làm mát chạy qua két để cho nước nhanh nóng, khi đến một nhiệt độ nhất định van sẽ mở để nước qua két giải nhiệt. Mục đích giúp cho máy nhanh đạt đến nhiêt độ làm việc ổn định.
Khi nhiệt độ ngoài trời 20°C. Sáng ra cụ nổ máy khoảng 5p mà kim nhiệt lên chứng tỏ van còn hoạt động tốt
Đối với dòng xe nhà mình khi hệ thống laàm mát có vấn đề quá nhiệt là thợ hay tháo bỏ van luôn vì sợ van mở nhỏ lượng nước lưu thông sẽ bị nghẽn gây nóng máy[/QUOTE]
Dạ em cảm ơn bác pct, bác ơi cái quạt gió làm mát xe e nó rơ rồi thì thay bi hay vòng bạc hay tn bac? giá cả tn ạ? với cách nhận biết két nước có bị tắc hay ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện
Dạ em cảm ơn bác pct, bác ơi cái quạt gió làm mát xe e nó rơ rồi thì thay bi hay vòng bạc hay tn bac? giá cả tn ạ? với cách nhận biết két nước có bị tắc hay ko ạ?[/QUOTE]

Nếu quạt có vòng bi thì cụ mua đúng loại về thay, còn nếu chạy bạc thì rất khó kiếm đc chất liệu kim loại để thay thế, bạc đồng hay sắt đều ko ổn.
Nước đủ, quạt tốt mà kim nhiêtj vẫn cao thì việc đầu tiên cần làm là thông keét cụ nhé

Xôi sáng

Xe buýt
Dạ bác pct, hôm trước e tháo két nước ra thay nước mới thì thấy két ko tắc bác ah, đổ nước trên miệng cái là nó chảy xộc xuống vòi xả hết ngay và nhanh nên e nghĩ vậy, chắc giờ e mua cái hóa chất gì đó về súc lại két nước xem sao, bác pct chỉ giùm e cách tháo cái quạt két nước để kiểm tra với?

cafe sáng

Xe buýt
Em thấy thợ chỉnh nhao lái thì vặn con ốc trên thước chỗ gần bánh xe nhưng vẫn hơi

nhao sang phụ, em muốn tự chỉnh có được không ạ, nếu chỉnh được thì vặn ốc bên phụ hay bên tài và vặn theo hướng nào. Em muốn tự chỉnh vì cảm giác mình lái mới chuẩn, chứ thợ phải chạy thử lằng nhằng quá.
Sáng nay rảnh rỗi em đấu thêm phần đọc nhạc từ USB vào đầu CD nghe cũng ok phết, khoe các bác tí.

Thế Ngọc bg

Xe tải
Em thấy thợ chỉnh nhao lái thì vặn con ốc trên thước chỗ gần bánh xe nhưng vẫn hơi

nhao sang phụ, em muốn tự chỉnh có được không ạ, nếu chỉnh được thì vặn ốc bên phụ hay bên tài và vặn theo hướng nào. Em muốn tự chỉnh vì cảm giác mình lái mới chuẩn, chứ thợ phải chạy thử lằng nhằng quá.
Sáng nay rảnh rỗi em đấu thêm phần đọc nhạc từ USB vào đầu CD nghe cũng ok phết, khoe các bác tí.
Xe cụ giống xe cháu. Thợ nào chỉnh cũng bảo chuẩn rồi nhưng vẫn cứ hơi nhao sang phụ một tí.

Cerato-6134

Xe container
Cụ hat65 cho nhà cháu hỏi tý, đèn trần chỉ 1 bóng 1 công tắc sao đầu điện vào lại là zắc 3 chân nhỉ?

Công tắc cũng 3 chân là thế nào ?

Đèn nó như thế này ạ
Nó có hai chế độ sáng, auto sáng khi mở cửa hoặc cưỡng bức sáng toàn thời gian ạ

bluestar2006

Xe container
Cụ hat65 cho nhà cháu hỏi tý, đèn trần chỉ 1 bóng 1 công tắc sao đầu điện vào lại là zắc 3 chân nhỉ?

Công tắc cũng 3 chân là thế nào ?

Đèn nó như thế này ạ
Nó có 3 chân vì 1 là +12V, 1 là GND, 1 còn lại đấu vào công tắc cửa ạ.
Công tắc 3 chân vì 1 đấu với 1 chân đèn, 1 đấu với mass, 1 đấu với công tắc cửa bác Xồm à