Chi hội KIA Pride CD5&Beta - Tập 85 - Mãi là Niềm tự hào

dongbaclangtu

Xe điện
Đúng vậy bác ah, thế mới là ng đam mê xe chứ bác, mua xe mới về bị gì rồi ra gara phó mặc cho thợ thì cũng ko thíc lắm hì (em kinh tế ko đủ mua xe mới nên nói thế :D)
Bác có tấm ảnh nào em tự thay joăng phát xem sao.

Xôi sáng

Xe buýt
Cụ chủ chớ buồn vội, cho em hỏi tí đã sau có buồn cũng không muộn. Chế hòa khí của cụ vừa rồi có đụng chạm gì đến nó không? nếu có tháo rời ra khỏi xe bảo dưỡng và lắp lại thì nguyên nhân nước vào chỗ cụ than phiền là: ở chỗ 4 con ốc bắt vào chỗ cổ hút chưa chăt đều hoặc bị rách đệm vì chỗ đó cũng nhạy cảm lắm. Bởi vì chỗ chân chế hòa khí và đường nước gần nhau lắm sơ xẩy một tí là có chuyện ngay. Còn nếu không phải chỗ đó thì cụ kéo hay đẩy em cũng chia buồn với cụ.
Cảm ơn bác, xe em bị bục gioăng mặt máy giờ đã thay lại ổn định rồi bác ah,

tienthanhtq

Xe buýt
CÔNG CUỘC TÁI THIẾT
Cụ nhà ta đã dạy "Không có việc gì khó, chỉ sợ lòng không bền"
và cũng đã có cụ trong hội nói với em rằng " chơi xe cỏ là phải biết cách chơi, không phải cứ thấy hỏng hóc là mua mới và thay thế trừ những bộ phận bắt buộc"
ngẫm đi ngẫm lại em chí lý, và em bắt đầu vào cuộc tái thiết những bản nội thất của em nó, biến cái chuồng gà của em thành em thiếu nữ trăng tròn đích thực.
và đúng là không có gì là không thể, mọi việc có khó khăn đến mấy thì nếu mình yêu và đam mê em nó thì cũng sẻ trở lên rễ ràng.

Xốp để lót trong tấm tapi, vừa làm đẹp vừa chống nóng

Da mua ngoài chợ

Cắt CNC Khung tapi

cắt Alumi và tạo hình để tạo xương những chỗ yếu và vỡ

phủ keo để bọc da

với phương châm dán nhầm còn hơn bỏ sót,

và cuối cùng thì em cũng hài lòng về tác phẩm của mình.
em đang nghiên kứu bọc nốt quả vô lăng nữa các cụ ợ.
vui khi thấy vợ cũ đc xã mới chăm sóc ntn
đẹp quá a ơi

Xôi sáng

Xe buýt
Bác có tấm ảnh nào em tự thay joăng phát xem sao.
Nói thật bác là hôm qua em làm cùng với thợ nên tay chân dầu mỡ đen sì có điện thoại đến cũng ko dám nghe nữa hic nên ko hề chụp đc cái hình nào bác ah, theo em cảm nhận thì ko khó ạ miễn là cẩn thận, nhớ trình tự tháo để lắp vào, phải có đầy đủ dụng cụ đặc biệt khi tháo mặt máy trên (sau khi tháo nắp máy có lỗ đổ dầu) có 8 con ốc liên kết 2 mặt máy dưới phải dùng chòng chụp nhiều cạnh để vặn, cạo vệ sinh sạch sẽ các mặt máy, bôi dầu vào 2 mặt gioăng trước khi lắp, xả hết dầu, nước mát trước khi thay để thay xong đổ mới luôn, đại loại e nhớ mang máng như thế ko biết có gì sai ko :D:D chứ giờ thực tế mà có xe cd5 như em bị là em tự tin làm đc hi :D

Rkr

Xe đạp

LT Vietnam

Xe tải
vui khi thấy vợ cũ đc xã mới chăm sóc ntn
đẹp quá a ơi
Hêhê, cụ Thành mà được ngắm tận mắt bản nội thất hand make chắc không bán xe nữa đâu. Cám ơn cụ đã chăm sóc vợ cũ chu đáo. Đầy đủ tiện nghi cần thiết. Sang tay anh chỉ việc đổ xăng và lăn bánh. Mời cụ vài ly ợ.

dongbaclangtu

Xe điện
Hêhê, cụ Thành mà được ngắm tận mắt bản nội thất hand make chắc không bán xe nữa đâu. Cám ơn cụ đã chăm sóc vợ cũ chu đáo. Đầy đủ tiện nghi cần thiết. Sang tay anh chỉ việc đổ xăng và lăn bánh. Mời cụ vài ly ợ.
Em lắp 1 cái tapi bác cắt hộ vào thì các vị trí chốt ko vướng gì nhưng phần chân tapi bị hụt so với nguyên bản 1 chút, ko ảnh hưởng những em thắc mắc Xe bác có thế ko hay xe em nó bị dài giãn ra nhỉ?

Xôi sáng

Xe buýt
Cả nhà có ai biết vì sao cái quạt két nước xe e cứ bật chìa khóa lên là nó chạy ko nhỉ?

tienthanhtq

Xe buýt
Cả nhà có ai biết vì sao cái quạt két nước xe e cứ bật chìa khóa lên là nó chạy ko nhỉ?
vì nó đang đc đấu nối trực tiếp chứ ko qua cảm biến khi nóng quạt mới chạy. cụ ả chợ trờimua 30.40k j đó về nối là ok/
xe e đã từng bị và xly ok

tienthanhtq

Xe buýt
nhất định hôm nào tiện ghé qua cụ trà đá ngắm lại vợ cũ

bluestar2006

Xe container
vì nó đang đc đấu nối trực tiếp chứ ko qua cảm biến khi nóng quạt mới chạy. cụ ả chợ trờimua 30.40k j đó về nối là ok/
xe e đã từng bị và xly ok
Ối không có giá 30-40k đâu ạ. Hàng mới, Kia hịn giá 150k, hàng for Pride 100k nhưng xác suất hỏng là 1/5 ạ.

LT Vietnam

Xe tải
nhất định hôm nào tiện ghé qua cụ trà đá ngắm lại vợ cũ
Chú chờ anh đắp nốt quả trần và taplô cho nó full nội thất roài ngắm một thể cho nó đã con mắt nhé hihi

Xôi sáng

Xe buýt
Dạ cảm ơn bác ct và cả nhà, để e về xem lại cụ thể chỗ xe nhà e còn hay ko đã, bác ct cho e ý kiến mấy vấn đề e thắc mắc trên với ạ, e cảm ơn bác!

Rkr

Xe đạp
Thưa cụ CT, PCT và các cụ trong nhà. Dù hơi muộn màng nhưng em xin gửi lời chào đến các cụ, hôm qua em máu quá post tùm lum mà chưa kịp chào hỏi, các cụ thứ lỗi. Em là lính mới không biết gì về xe, mong các cụ chỉ dạy thêm. :">

LT Vietnam

Xe tải
Nha
Em lắp 1 cái tapi bác cắt hộ vào thì các vị trí chốt ko vướng gì nhưng phần chân tapi bị hụt so với nguyên bản 1 chút, ko ảnh hưởng những em thắc mắc Xe bác có thế ko hay xe em nó bị dài giãn ra nhỉ?
nhà cháu cố tình cắt hụt đi một tý cho nó đỡ vướng khi đóng cửa đấy. Vì khi bọc da vào nó sẽ dầy lên một chút. Khoảng cách an toàn tránh bị quệt vợi nhựa ốp sàn xe. Nói chung ko ảnh hưởng gì cụ ạ.

huytruongtran

Xe hơi
Ah các bác cho e hỏi e đang định lắp 1 cam hành trình không biết mua loại nào ạh các bác tư vấn giúp e với

Xôi sáng

Xe buýt
Cả nhà cho e hỏi cách làm cho 2 cái vòi đầu ra và đầu vào chỗ lọc xăng nhỏ lại tí để nó vừa với cổ nhựa lọc xăng e mới thay ko nhi? e thay cái lọc xăng mới mà 2 đầu nhựa cái mới này nó bé hơn cái cũ khá nhiều ạ?

bluestar2006

Xe container
Báo cáo bác ct, pct, cả nhà, hôm qua em đã gọi thợ mua cái gioăng mặt máy xuống tận quê kiểm tra xe thì đúng như e đoán là xe bị bục gioăng quylat ở 2 xi lanh giữa vì khi tháo bugi kiểm tra e đề nhẹ cái thấy nước làm mát màu xanh phun ra ở 2 bugi giữa ạ thợ tháo ra thay lắp đồng thời vệ sinh bộ chế, bộ chế em bị tịt lỗ phun cao áp với lỗ bơm xăng xuống hic, thay dầu, thay nước làm mát, căn chỉnh,...giá cả thợ quê e làm như sau ạ:
1- Gioăng mặt máy: 120k
2- Công xuống tận nhà thay (2 thợ 1 chính, 1 phụ cách nhà ở quê e khoảng 15km) + vệ sinh CHK: 730k
Tổng thiệt hại 850k
Dầu máy và nước làm mát thì e mua trước đó rồi
Sau gần 1 ngày vật lộn với V2 thì tối qua e đã về lại nhà cách 135km êm đẹp sáng nay lại dậy sớm nấu xôi bán đồ ăn sáng như bt hi, toàn bộ quy trình thay gioăng và vệ sinh bộ chế e đã nắm rõ em thề là nếu sau này xe e có bị lại thì e sẽ tự mua đồ về thay thế sửa chữa đc ạ, nhưng có vài điều em đang lo lắng nhờ bác tc, pct và anh em giúp đỡ:
1- Xe garanti vòng tua khoảng 900-1000v/p, nếu vặn nút nhựa cho vòng tua hạ xuống chút thì lại chết máy?
2- Khi e đi tốc độ đều đều 70-80km/h thì kim nhiệt ở 11-12h, e sợ nóng máy quá nó lại thổi gioăng lần nữa thì xe em đi mất hic?
3- Garanti xe e sao nó ko đều ấy, khi e dừng đèn đỏ thả hết côn, số, ga thì ban đầu vòng tua cao khoảng 2000v/p sau đó nó mới hạ xuống và hạ cũng ko đều e thấy vòng tua vưa hạ thì kim chỉ vòng tua nó cứ giật giật tiếng máy nổ cũng ko đều như kiểu xăng xuống ko đều ấy ạ, e nghi là dây ga bi nghẹt ko biết có đúng ko nữa?
Em xin cảm ơn bác ct, pct hôm qua, hôm trước đã nhiệt tình giúp đỡ qua điện thoại cho em, một lần nữa xin chân thành cảm ơn 2 bác!
Chúc bác đã khắc phục được 1 vấn đề của xe và có thêm những kinh nghiệm. Còn mấy điều bác lo lắng, em trả lời thế này:

1&3. Em nghĩ có thể khi chỉnh lại CHK, thợ chỉnh đường xăng cầm chừng hơi nhỏ. Việc này là 1 trong những nguyên nhân gây ra hiện tượng galenti không đều. Bác nhìn phía sau CHK (phía vách máy) có 1 con ốc nằm trong ống chéo xuống, bác nới con ốc này ngược chiều kim đồng hồ từ từ (mỗi lần 1/4 vòng) rồi theo dõi galenti xem như thế nào nhé - Đây cũng là con ốc chỉnh xăng/gió của xe.
Khi galenti ổn rồi, bác chỉnh lại con ốc nhựa cho vòng tua không điều hòa về chừng 800-900 v/ph

2. Xe bác cần kiểm tra lại hệ thống giải nhiệt, có lẽ két nước bị đóng cặn nên cũng giải nhiệt kém (và là nguy cơ gây thổi gioăng quylat). Nhiều bác đã mang két nước ra thợ tháo ra để thông bằng phương pháp cơ học mới cải thiện được tình hình (bác xem các bài của PC cũng sẽ thấy). Nếu két nước đã thông mà máy vẫn nóng, thì có thể còn nhiều nguyên nhân phức tạp hơn - sẽ được phân tích sau ạ.

bluestar2006

Xe container
Cả nhà cho e hỏi cách làm cho 2 cái vòi đầu ra và đầu vào chỗ lọc xăng nhỏ lại tí để nó vừa với cổ nhựa lọc xăng e mới thay ko nhi? e thay cái lọc xăng mới mà 2 đầu nhựa cái mới này nó bé hơn cái cũ khá nhiều ạ?
Nếu đầu ống bị loe quá, bác cắt đi 1 đoạn mỗi bên (ít thôi không lại bị thiếu ống bác nhé)