Kia K7 đối thủ trực tiếp của Camry

Phamquynhhy

Xe hơi
Dạ các bác toàn chụp flash trên trang web của Kia nên nhìn long lanh thế,đây là bản 3.5 ợ,bản này không có cái giá 60k đâu ợ. Mà sao em thấy cứ có cái xe nào mới là lại đem Toyota ra so kè nhỉ,nhàm lắm rồi,thíc thì mua thôi,lăn tăn nhiều cuối cùng vẫn lóc cóc 2 bánh,sao phải khổ thế

lee_shin_hp

Xe đạp
Cam làm sao mà so vo*í' K7 được hả bác ....khập khiễng wa ...!hix

Winstorm07

Xe container
Dạ các bác toàn chụp flash trên trang web của Kia nên nhìn long lanh thế,đây là bản 3.5 ợ,bản này không có cái giá 60k đâu ợ. Mà sao em thấy cứ có cái xe nào mới là lại đem Toyota ra so kè nhỉ,nhàm lắm rồi,thíc thì mua thôi,lăn tăn nhiều cuối cùng vẫn lóc cóc 2 bánh,sao phải khổ thế
Nếu nói trang web khác với thực thế thì cái đó đúng vì có rất nhiều phiên bản khác nhau.
Nhưng em thấy những xe về VN chỉ khác dung tích máy chứ trang bị nội thất cũng kô khác nhau nhiều đâu bác ạ.

Cũng khổ, tại em để cái tai tồ như thế làm các bác cứ cãi nhau loạn cả lên, ác cái là kô sửa lại được, đành xin lỗi các bác lần nữa vậy ^:)^

haiphus

Xe buýt
So với Toy cũng là dễ hiểu thôi ạ. Vì Toy đang sẵn có ở đó và khi có một sản phẩm khác cùng tầm tiền đến sau thì người ta sẽ phải so sánh với những gì đang có.
Khi em mua xe cũng rất nhiều người khuyên mua Cam cho nó lành :( Em đã không chọn Cam do em nó đứng sau Sonata ở mấy tiêu chí sau (em xin phép dùng nguyên bản tiếng Anh cho nó sát nghĩa :D): class leading value, excellent fuel economy, and nice design

Mazspeed

Xe container
bác mazspeed, em nghĩ mình là người lớn với nhau bác cũng không nên gay gắt kiểu trẻ con như thế , hờn dỗi như không được cho kẹo , còn chuyện hơn thua về xe này xe nọ cũng ko lớn lao gì, cứ để cho thị trường phán xét, em tin rằng ngoài bắc chuộng kia hơn trong nam mà trong nam số lượng kia tăng đáng kể, bác cứ vui với camry đi , xe bền lắm đó , xài kỹ kỹ nha mai mốt bán không mất giá đâu, đi camry là oách nhất rồi , vửa sành điệu vừa SANG TRỌNG nữa chứ , đời phải có camry một lần mới là người đàn ông thành đạt.
He he he em thì quan trọng đek gì cái xe nào đâu, lại càng không liên quan gì đến thành đạt. Mặc dù đang đi Cam nhưng em cũng đã lái qua nào là Mazda, Mitsu, C-class rồi cả KM rồi, xe nào em thấy cũng đi được cả, tất nhiên là chất lượng thì khác nhau. Mà em thấy còn lâu mình mới thành đạt, trong khi xếp em đi Jolie còn thành đạt bằng mấy em. Cái em muốn vặn bác là cách nhận xét thiếu căn cứ, lăng nhăng vớ vẩn của bác. Nào là "bên em Cam toàn dành cho hội đưa pizza", nào là "có nói thế chứ nói nữa vẫn chết vì mua xe theo phong trào" hô hô hô. 1 ví dụ đơn giản nhé: Bác có thấy trong hơn 3 ngàn cái post của em trên 4R nói rằng Camry là oách nhất, vừa sành điệu vừa sang trọng như bác vừa nói ở trên không? Tuyệt nhiên không có nhé, chỉ là bác tự phách ra thôi. Nói chung với em không những bác hay phát biểu thiếu cơ sở mà lại còn không chịu đọc post của người khác một cách chi tiết, hiểu biết rất hời hợt.

@Mazspeed: Toy bán được nhiều đơn giản là vì chất lượng của họ đã được khẳng định trong suốt 20 năm qua. Hyundai/Kia đi sau Toy nhưng họ đã nỗ lực rất nhiều trong những năm qua. Cách đây chỉ khoảng 5 năm thôi hầu hết người Mỹ còn không biết đánh vần từ Hyundai nhưng hôm nay thì đã khác. Hầu hết những dòng xe mới của Hyundai đều mang lại thành công ngoài mong đợi của hãng.

Trong chiến lược phát triển, Hyundai cũng khác các hãng khác một chút. Hầu hết các hãng đều phân ra hai dòng thương hiệu cho xe hạng sang và hạng thường. Với Hyundai thì tất cả đều dưới cái tên Hyundai, làm như vậy tuy có làm giảm độ sang trọng của những xe hạng sang nhưng lại nâng cao giá trị cho những xe hạng thường.

Nhiều người nói Hyundai cho thêm một số options so với những xe cùng hạng để câu khách. Trên thực tế điều này đúng nhưng lại không hẳn là như vậy. Máy GDI và hộp số tự động 6 cấp trang bị cho family sedan Sonata YF2011 là một ví dụ. Đó là sự đi trước về mặt công nghệ. Em chắc rằng, chỉ cần thế hệ tới thôi các hãng khác cũng sẽ phải làm theo nếu không muốn dừng lại dòng sản phẩm đó của mình.

Người Việt nam nói chung luôn chậm sau so với thế giới do điều kiện tiếp cận thông tin hạn chế và tâm lý đám đông; lựa chọn xe hơi cũng không phải là ngoại lệ. Hãy tưởng tượng, nếu thế giới này toàn những người như bác thì Toy cũng phá sản lâu rồi chứ nói gì đến Hyundai?
Em đâu có phủ nhận các cố gắng và ưu điểm của xe Huyndai! Em chỉ phản bác lại các nhận xét vô lý kiểu như "người tiêu dùng thông minh" thì mua xe Hàn xẻng, Forte hay i30 chạy sướng hơn Camry. Thật là quá hoang đường, hoặc theo kiểu y khoa là hoang tưởng cấp! Mua xe Nhật là bọn ngu à, trong khi đại đa số các ông đi xe Hàn xẻng đều mong ước khi đổi xe lên đời thì chuyển sang xe Nhật như là 1 cái thread ngay trong chính box Huyndai - Kia này chỉ ra (các bác chịu khó search 1 tý nhá).

Ngoài ra, bác có thể cho em biết cái máy GDI và hộp số tự động 6 cấp của Sonata nó đi trước về mặt công nghệ là so với cái gì? So với hãng nào? Lợi ích cụ thể ra sao? Vì theo em biết thì nói đến công nghệ động cơ, về mặt sức mạnh, công nghệ thì người ta hay đề cập đến hàng Đức, về hiệu quả và bảo vệ môi trường thì hay nói tới hàng Nhật, chứ Hàn xẻng thì chưa thấy được nhắc đến mấy, ngoại trừ ở VN bị đánh giá độ bền hơi kém. Còn nói đến hộp số, lừng danh thì có hàng ZDF của Đức, nổi trội thì có hộp số 8 cấp đầu tiên trên thế giới của Lexus trang bị từ 2007. Vậy không rõ Sonata hơn đứt các hãng khác ở chỗ nào?

Cuối cùng, bác lại nhắc đến tâm lý đám đông và thông tin hạn chế. Xin lỗi bác chứ nhận xét thế thì sai bét. Bọn tây đi mua xe ấy mà, chúng nó cũng có ti tỉ loại. Có bọn ra gara thích cái nào mua cái đó, sale nó hót cho loại nào xào cái đó, có bọn thấy chạy ngoài đường nhiều xe gì thì chọn cái đó, lại cũng có đưa so kè từng tí 1 cái xe đó sau này bán đi sẽ lỗ lãi ra sao, có lợi thì mới mua, cũng có đứa vào 4R hỏi đi hỏi lại, hỏi lên hỏi xuống rồi như đẽo cày giữa đường, chả biết túm lại là thế nào. Ở ta cũng thế thôi, muốn tìm tòi thì đầy thông tin, quan trọng là có chịu khó nghiên cứu không thôi. Ai bảo bác ở mình ít thông tin về xe cộ? Còn về tâm lý đám đông, em khẳng định luôn với bác là đã là người thì ở đâu cũng thế hết, làm gì có chuyện tây không tâm lý đám đông!!! Em sinh hoạt hội chứng khoán, quá nhiều thông tin về tâm lý bầy đàn, tâm lý đám đông của thị trường Mỹ ấy chứ, chả khác gì người Việt mình hết nhé. Bác đừng tự ti thế thiệt thòi cho dân mình ra.

Chỉnh sửa cuối:

quangnd

Xe buýt
Quá đẹp, nếu là em em vứt 250XV đi lấy em này. KIA còn có VG đỉnh cao.

AnhNo1

Xe đạp
Nếu nói trang web khác với thực thế thì cái đó đúng vì có rất nhiều phiên bản khác nhau.
Nhưng em thấy những xe về VN chỉ khác dung tích máy chứ trang bị nội thất cũng kô khác nhau nhiều đâu bác ạ.

Cũng khổ, tại em để cái tai tồ như thế làm các bác cứ cãi nhau loạn cả lên, ác cái là kô sửa lại được, đành xin lỗi các bác lần nữa vậy ^:)^
ấy ấy...e thấy bác để cái tít như thế là chuẩn đấy chứ, K7 ra lò xứng đáng là đối thủ cạnh tranh của Camry trong cùng phân khúc hạng xe, còn vấn đề thành công đc đến đâu là phụ thuộc vào Kia và cái quan trọng nhất cuối cùng - do ng` tiêu dùng cảm nhận & bình chọn :D

canadabuon

Xe hơi
em nói thật bác mazspeed ko tin àh ?? em chạy cam LE 2007 đi giao bánh pizza, xe của cửa hàng bánh nó mua đễ cho nhân viên đi giao hàng, chứng tỏ chất lượng của camry là tốt lắm bác ạh .

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]

haiphus

Xe buýt
Em đâu có phủ nhận các cố gắng và ưu điểm của xe Huyndai! Em chỉ phản bác lại các nhận xét vô lý kiểu như "người tiêu dùng thông minh" thì mua xe Hàn xẻng, Forte hay i30 chạy sướng hơn Camry. Thật là quá hoang đường, hoặc theo kiểu y khoa là hoang tưởng cấp! Mua xe Nhật là bọn ngu à, trong khi đại đa số các ông đi xe Hàn xẻng đều mong ước khi đổi xe lên đời thì chuyển sang xe Nhật như là 1 cái thread ngay trong chính box Huyndai - Kia này chỉ ra (các bác chịu khó search 1 tý nhá).

Ngoài ra, bác có thể cho em biết cái máy GDI và hộp số tự động 6 cấp của Sonata nó đi trước về mặt công nghệ là so với cái gì? So với hãng nào? Lợi ích cụ thể ra sao? Vì theo em biết thì nói đến công nghệ động cơ, về mặt sức mạnh, công nghệ thì người ta hay đề cập đến hàng Đức, về hiệu quả và bảo vệ môi trường thì hay nói tới hàng Nhật, chứ Hàn xẻng thì chưa thấy được nhắc đến mấy, ngoại trừ ở VN bị đánh giá độ bền hơi kém. Còn nói đến hộp số, lừng danh thì có hàng ZDF của Đức, nổi trội thì có hộp số 8 cấp đầu tiên trên thế giới của Lexus trang bị từ 2007. Vậy không rõ Sonata hơn đứt các hãng khác ở chỗ nào?
Em đã nói rồi bác không đọc kỹ đấy thôi. So là so với các xe khác cùng phân khúc của sonata: Cam, cord, Mazda6, Ford fusion etc
Còn về lợi ích, có thể bác giả vờ không biết, vài ví dụ thôi nhé: 2.4 mà 198hps và đạt tới công suất/khối lượng xe là lớn nhất (cái này có tác dụng như thế nào chắc bác rõ?) và rồi có suất tiêu hao nhiên liệu ở mức thấp nhất 35mpg đường trường (khoảng 6,5l/100km em sát nút của Hybrid đấy ạ).

Các hãng khác không phải là không làm được điều này nhưng họ dành những ưu việt ấy cho những dòng xe hạng sang của họ. Giờ này thì em chắc rằng Toy cũng không thể làm ngơ mà từng chi tiết của Sonata cũng đang được mổ xẻ ra mà phân tích ở phòng thiết kế của mình; chỉ cần thế hệ kế tiếp của Cam thôi những tính năng này sẽ được trang bị. Nếu không có Hyundai chạm vào sườn ư, chắc 20 năm nữa các thế hệ nhà Cam cũng sẽ chỉ là face lift vì dại gì mà phải thêm tiền trong khi hàng vẫn bán được?

Hyundai đã thỏa mãn với những gì em đã nói chưa? Xin thưa là chưa đâu ạ, Sonata Turbo charge và cả hybrid nữa cũng đã được loan báo là sẽ ra lò trong năm nay.

dongnat

Xe điện
Các cụ cãi hăng vãi lúa, hơ hơ, nhưng tóm lại bao tiền thế ạ
Nếu 60k nhé, xin lỗi các cụ, trông cũng đẹp đấy nhưng nếu giá >60k$ thì :
trong 1s em muk E280 cũ
trong 2s em muk C230 mới
trong 4s em muk Accord
trong x s..........
đấy, nói thì thế, nhận xét thì thế, nhưng tiền trong túi mình, 9h sáng cầm đi để chọn xe thì mọi thứ mới rõ ràng và quyết đoán được, chứ toàn nói ngon quá, tốt quá, nếu có tiền thì....thì khó chính xác lắm

traubovt85

Xe tăng
chính xác là giờ 60k$ = mấy VND nhỉ ? tỷ giá $ giờ nhiu hả bà con ?

xe này nhìn bề ngoài bề trong đều đẹp hơn camry nhiều nhưng nếu thực sự cách âm với chạy êm hơn thì giá 60k$ là quá hợp lý :D

Mazspeed

Xe container
@Vechai: Xê ra để em chiến, kụ về ủ mưu đê, Mẹc miếc cái qué gì!

em nói thật bác mazspeed ko tin àh ?? em chạy cam LE 2007 đi giao bánh pizza, xe của cửa hàng bánh nó mua đễ cho nhân viên đi giao hàng, chứng tỏ chất lượng của camry là tốt lắm bác ạh .
Không phải là em không tin, bác đã đọc chán các post của em về chuyện này rồi còn gì. Cái em đả kích là bác nói có vẻ hơi miệt thị các bác đưa bánh pizza, không rõ bác thì có cao quý gì hơn không? Còn về chuyện tiệm bánh nó mua Camry về để đưa hàng, cũng giống bên Đức nó chọn E280 làm taxi ý mà. Lạ cái là tiệm bánh vốn phải tính toán hiệu quả chi li lại bỏ ra nhiều tiền hơn để mua Cam, trong khi đó nó hoàn toàn có thể tiết kiệm được khá nhiều nếu chọn Sonata. Sao lại kỳ lạ thế?

kụ cho ông này nghỉ ít hôm nhé để còn về thớt toy giúp mấy e CAMRY đi kiện vụ bốc mùi trứng thối!
http://otofun.net/showthread.php?t=102986
Nghe có vẻ hơi tiểu nhân, thấy đối phương bị phốt thì thốt lên đầy khoái trá. Thế bác có muốn em đưa cho bác hàng đống link nói về các lỗi của xe Huyndai không? Ngay trong 4R này đầy, hay là bác tự tìm cho nó chủ động? 1 cái lỗi của 1 cái xe chả nói lên gì cả bác ạ.

Em đã nói rồi bác không đọc kỹ đấy thôi. So là so với các xe khác cùng phân khúc của sonata: Cam, cord, Mazda6, Ford fusion etc
Còn về lợi ích, có thể bác giả vờ không biết, vài ví dụ thôi nhé: 2.4 mà 198hps và đạt tới công suất/khối lượng xe là lớn nhất (cái này có tác dụng như thế nào chắc bác rõ?) và rồi có suất tiêu hao nhiên liệu ở mức thấp nhất 35mpg đường trường (khoảng 6,5l/100km em sát nút của Hybrid đấy ạ).

Các hãng khác không phải là không làm được điều này nhưng họ dành những ưu việt ấy cho những dòng xe hạng sang của họ. Giờ này thì em chắc rằng Toy cũng không thể làm ngơ mà từng chi tiết của Sonata cũng đang được mổ xẻ ra mà phân tích ở phòng thiết kế của mình; chỉ cần thế hệ kế tiếp của Cam thôi những tính năng này sẽ được trang bị. Nếu không có Hyundai chạm vào sườn ư, chắc 20 năm nữa các thế hệ nhà Cam cũng sẽ chỉ là face lift vì dại gì mà phải thêm tiền trong khi hàng vẫn bán được?

Hyundai đã thỏa mãn với những gì em đã nói chưa? Xin thưa là chưa đâu ạ, Sonata Turbo charge và cả hybrid nữa cũng đã được loan báo là sẽ ra lò trong năm nay.
Về động cơ, cả hai thằng Cam và Cọt đều là xe gia đình, không trú trọng sức mạnh nên chúng nó lắp động cơ vừa phải cũng là dễ hiểu. Không quá to vì tốn xăng và không quá yếu vì phải chở đông người cùng nhiều đồ đạc. Sonata cũng thế, nhưng cạnh tranh hơi khó nên mỗi năm lại phải cải tiến, lại phải gắn thêm mấy cái mới vào để cạnh tranh thì mới hy vọng bán được. Tuy nhiên bác đừng nói đến cái cụm từ "vượt trội về mặt công nghệ", làm quái gì mà vượt trội! Cái từ đó nên nhắc đến Toyota với hybrid hoặc gần đây Mercedes với BlueTech mới hợp.

Còn về hộp số, Cam LE đang trang bị hộp số 6 cấp tự động mà bác. Nói thật nhá, cũng chả ghê gớm gì lắm đâu, em so với Grandis 4 cấp cũng chả khác lắm. Vặt vãnh ấy mà, làm gì mà xúc động thế!

traubovt85

Xe tăng
em nghĩ so sánh xe thì nên đi vào đường xấu đường gồ ghề là chuẩn hơn :D

em thấy xe camry đi đường đẹp thì cũng êm ra phết nhưng vô đường xấu tí thôi đã nản lòng chiến sỹ vì nghe âm thanh thật là sống động =))

canadabuon

Xe hơi
bác chưa thấy camry đi giao bánh pizza àh ??? bình thường thôi , bên đức panamera còn làm taxi được cơ mà , bác cứ cay cú em , nhưng công nhận camry của bác là nhất quả đất , em có bảo bác là lái camry đi giao pizza đâu mà bác phải nhột , 1 đời ta bằng 3 đời nó , chơi camry cho nó sang bác nhỉ .

traubovt85

Xe tăng
với tầm tiền mua camry em sẽ mua xe khác :D:D:D

chuvoicon

Xe tăng
Em chốt cái:
Cái Thớt này của bác Winstorm07 sai ngay từ đầu vì chả ai lại so sánh 2 phân hạng xe khác nhau như K7 và Cam cả,
Anh em trên 4rum bình luận chơi chơi thì OK đợi bọn Tây nó test cẩn thận nó phang lên mặt báo rùi thì cãi nhau cũng chưa muộn,
Có xe quái nào mà không có ưu nhược điểm chứ kể cả dòng siêu sang, cho nên nếu có so sánh dù khập khiễng thì nên so sánh các yếu tố kĩ thuật như độ bền động cơ, sức mạnh động cơ, cảm giác lái, các thiết bị an toàn...cái đó là cái cần đưa ra để phân tích và so sánh thì chả thấy mấy bác nói cụ tỉ, tuyền là những câu: "xe này làm gì có cửa với xe kia..." and "xe này hơn xe kia..." em cho là chủ quan, không hiểu biết và thiếu chuyên nghiệp.
Thế giới thay đổi rất nhanh, nhất là trong thời đại này, cho nên 1 sản phẩm là đỉnh cao 1 thời cũng có khi là cổ lỗ khi so với 1 sản phẩm khác mới ra. Cá nhân em tại thời điểm hiện tại thì rất thích em Optima 2011 của KIA vì em có 1 anh bạn mua Kia Forte bảo rằng dòng xe KIA là chất lượng Châu Âu giá Châu Á, bác này thì xe nào cũng mua kể cả Nhật, Hàn, Đức, Anh,...bác ý mua tầm độ 6 tháng - 1 năm để đi rồi lại bán để đổi xe khác, kiểu như dân chơi xe vậy, cho nên em tin bác ý là có hiểu biết và kinh nghiệm về xe.

toiyeuI30cw

Xe tải
Em chốt cái:
Cái Thớt này của bác Winstorm07 sai ngay từ đầu vì chả ai lại so sánh 2 phân hạng xe khác nhau như K7 và Cam cả,
Anh em trên 4rum bình luận chơi chơi thì OK đợi bọn Tây nó test cẩn thận nó phang lên mặt báo rùi thì cãi nhau cũng chưa muộn,
Có xe quái nào mà không có ưu nhược điểm chứ kể cả dòng siêu sang, cho nên nếu có so sánh dù khập khiễng thì nên so sánh các yếu tố kĩ thuật như độ bền động cơ, sức mạnh động cơ, cảm giác lái, các thiết bị an toàn...cái đó là cái cần đưa ra để phân tích và so sánh thì chả thấy mấy bác nói cụ tỉ, tuyền là những câu: "xe này làm gì có cửa với xe kia..." and "xe này hơn xe kia..." em cho là chủ quan, không hiểu biết và thiếu chuyên nghiệp.
Thế giới thay đổi rất nhanh, nhất là trong thời đại này, cho nên 1 sản phẩm là đỉnh cao 1 thời cũng có khi là cổ lỗ khi so với 1 sản phẩm khác mới ra. Cá nhân em tại thời điểm hiện tại thì rất thích em Optima 2011 của KIA vì em có 1 anh bạn mua Kia Forte bảo rằng dòng xe KIA là chất lượng Châu Âu giá Châu Á, bác này thì xe nào cũng mua kể cả Nhật, Hàn, Đức, Anh,...bác ý mua tầm độ 6 tháng - 1 năm để đi rồi lại bán để đổi xe khác, kiểu như dân chơi xe vậy, cho nên em tin bác ý là có hiểu biết và kinh nghiệm về xe.
bác chốt chán bỏ kụ, khi nào tự mình làm được thì hãy nói 8-| đừng tin thằng khác nói kể cả bạn thân:))