KIA CD5 - niềm tự hào của KIA VN trong thập niên 90’

Trạng thái
Thớt đang đóng

bluestar2006

Xe container
Ngoài những nút như bác cuabien nêu là nút cao su trong hộc đựng lốp dự phòng và các nút thẳng các ghế trước, CD5 còn nhiều lỗ nhỏ nhỏ dưới các cánh cửa nữa (chỉ dán được băng dính thôi), và trong thanh ngang giữa xe còn 2 cái lỗ to lắm bác ạ.
Kỳ lụt 2008 xe em lội nước cũng bị nước vào, kiểm tra các nút cao su ko có cái nào bị bung, gioăng cửa không sao. Cuối cùng em lấy băng dính loại dày, chắc dán vào những cái lỗ còn lại để đề phòng.

Con CD 5 của mình chạy trời mưa, nước lọt vào bên trong quá trời (cả khoang trước và sau luôn), thành vũng có thể nuối cá!, tìm hoài không biết nước vào bằng cách nào. bác nào tư vấn dùm cái, để xử lý triệt để cái, nhức đầu quá rùi nè. Giờ ẩm mốc quá mỗi lần chạy xe lại ngại quá.:102::102::102:

hiepsiquen

Xe hơi
Cám ơn các bác nhiều, cn này rãnh mình tháo tấm bọc sàn kiểm tra thử xem sao, xe mình chắc nước vào từ dưới sàn quá. vì mình thấy trần xe, và xung quanh xe và kính xe khô ráo. đúng là phía cốp xe chỗ lõm xuống mất 1 nút cao su, nhưng chắc khó có thể tràn vào khoang lái được. để mình kiểm tra lại xem sao.

hiepsiquen

Xe hơi
a, mà cho mình hỏi 2 cái nút cao su nằm ở khoang lái chỗ nào mình tìm không thấy. với lại nếu mất nút cao su thì cách khắc phục sao. Các bác giúp dùm với xin cám ơn các bác trước.

bluestar2006

Xe container
Bác ngồi vào ghế trước, duỗi chân ra, mấy cái nút đấy nó sẽ nằm ở khoảng bàn chân bác, to bằng cái nút lọ peniciline ngày xưa. Nói vậy nếu mất thì bác cũng thử tìm lấy cái nút lọ xem có vừa không, rồi đổ thêm keo silicon, dán băng dính ... hoặc ra mấy hàng đồ cũ ở Đỗ Ngọc Du hỏi xem có không.

Cái nút ở khoang để lốp to xấp xỉ bằng cái nắp đậy ở hộp xích xe 2B hay sao ý nhỉ?

Mà nước đã vào rồi, bác phải tháo trải sàn ra giặt thôi, không thì xe mùi lắm.

a, mà cho mình hỏi 2 cái nút cao su nằm ở khoang lái chỗ nào mình tìm không thấy. với lại nếu mất nút cao su thì cách khắc phục sao. Các bác giúp dùm với xin cám ơn các bác trước.

Chỉnh sửa cuối:

wizat

Xe hơi
Kô biết có bác nào có ý ly dị em CD5 kô ạh, em đang muốn cưới..... mời bác(b)

xem ở địa bàn hà nội.
hình thức tương đối.
đi ít bị hỏng vặt.
chưa bị va chạm đâm nặng nề...:77:

chả là em cũng mới lái xe, cũng là vì chưa đủ xiền mua xế xịn.
nhg cũng kết em CD5 này lắm ợ,..

cảm ơn các cụ nhiệu ạ

Chỉnh sửa cuối:

viper2007

Xe điện
Kô biết có bác nào có ý ly dị em CD5 kô ạh, em đang muốn cưới..... mời bác(b)

xem ở địa bàn hà nội.
hình thức tương đối.
đi ít bị hỏng vặt.
chưa bị va chạm đâm nặng nề...:77:

chả là em cũng mới lái xe, cũng là vì chưa đủ xiền mua xế xịn.
nhg cũng kết em CD5 này lắm ợ,..

cảm ơn các cụ nhiệu ạ
Nhà bác có chỗ để ko, mọi ng đang trao đổi về vấn đề xe cũ hay bị vào nước đó.

wizat

Xe hơi
Dạ nhà em có chỗ để bác ạh, nhưng đường vào hơi bị hẹp, chắc em phải để nhờ thôi.

Vấn đề xe cũ bị vào nc liệu có phải là do các roang cửa hay ko ah, em cũng ko biết lắm, mong các cụ chỉ giáo ạ.

viper2007

Xe điện
Bác đã tìm thấy vị trí lọt nước chưa. Ngoài mấy chỗ các bác đã từng đề cập đến, xe em đã từng bị ở một điểm yếu nằm trong vị trí cực khuất. Đó là ở vị trí bên trong xe, phía trước của cửa trước (dưới gầm taplo) có 1 miếng nhựa to bằng bàn chân, bắt vào xe = 4 nở nhựa. Theo em ko loại trừ bị ở đây. Em search dc cái ảnh em sẽ gửi các bác tham khảo.

hiepsiquen

Xe hơi
Hôm nay mình tháo toàn bộ miếng lót sàn ra. Thấy mấy các miếng cao su vẫn còn đầy đủ ( chả thấy miếng nào to bằng bàn chân như bạn mô tả _ làm ơn cho mình tí tấm hình nha). chả phát hiện được gì, đành lấy mấy xô nước đổ vào, sau đó dòm phía dưới phát hiện 1 số chỗ bị rỉ nước do mục sàn. Mình mua keo về bít lại. Nhưng mình nghĩ mấy lỗ nhỏ đó làm sao mà lọt vào nhanh đến nỗi ngập sàn được, trong khi mình đi qua đoạn đường ngập nước có khoảng 50m thời gian khoảng 2 đến 3 phút. Giờ mình đang tháo sàn ra chạy để tiếp tục theo dõi. À sàn mình bằng nỉ theo xe, đã cũ rùi giặt lâu khô kinh khủng, có nên thay thế lót sàn bằng nhựa simili không.

bluestar2006

Xe container
Bác ý nói miếng nhựa to bằng bàn chân thôi, còn sau miếng nhựa có một cái lỗ có che miếng cao su, mở cửa nhìn từ ngoài vào cũng thấy lỗ đấy, đấy là mình hiểu vậy.
Bây giờ nhân tiện đã tháo hết trải sàn ra rồi, cách tốt nhất là bác kiếm chỗ nào nước sạch ngập khoảng 30 cm rồi lội qua xem nước lọt vào đâu.
Bác có thấy một dãy lỗ nhỏ nhỏ dưới 4 cửa, và có xem trong cái hộp thép chữ nhật ngang giữa xe, 2 đầu hộp này có 2 lỗ to không có nắp đậy không. Các lỗ này thông vào 2 hộp dưới cửa xe. Tôi nghi ngờ nước vào qua đấy mới nhanh được.
Trải sàn phải phơi nắng mấy ngày mới khô, nhưng nó cũng có tác dụng chống ồn một chút, theo tôi không nên thay bác ạ. Cái phần lót bông chỗ đằng trước chỗ mấy cái cần đạp và tương ứng ở bên phụ cũng lâu khô kinh khủng đấy.

Hôm nay mình tháo toàn bộ miếng lót sàn ra. Thấy mấy các miếng cao su vẫn còn đầy đủ ( chả thấy miếng nào to bằng bàn chân như bạn mô tả _ làm ơn cho mình tí tấm hình nha). chả phát hiện được gì, đành lấy mấy xô nước đổ vào, sau đó dòm phía dưới phát hiện 1 số chỗ bị rỉ nước do mục sàn. Mình mua keo về bít lại. Nhưng mình nghĩ mấy lỗ nhỏ đó làm sao mà lọt vào nhanh đến nỗi ngập sàn được, trong khi mình đi qua đoạn đường ngập nước có khoảng 50m thời gian khoảng 2 đến 3 phút. Giờ mình đang tháo sàn ra chạy để tiếp tục theo dõi. À sàn mình bằng nỉ theo xe, đã cũ rùi giặt lâu khô kinh khủng, có nên thay thế lót sàn bằng nhựa simili không.

Chỉnh sửa cuối:

viper2007

Xe điện
Miếng to bằng bàn chân mà em nói là miếng nhựa, cùng màu ghi như taplo. Vị trí ở dưới loa - bên thành xe. Nếu ngồi ghế lái, thì miếng này ở phía trái chân trái. Gỡ miếng này bằng cách tháo 4 vít nở nhựa ra, bỏ nó ra sẽ thấy khung xe có 2 cái ô trống to bằng bao diêm, 2 lỗ trống này dc che bằng tấm mica (như túi clear bag) liên kết bằng keo. Nếu miếng mica này ko còn dính kín vào vị trí của nó thì nước tràn vào xe cực nhanh. Miếng nhựa này thường thợ nội thất ko tháo ra mà chỉ kênh lên rồi luồn thảm sàn vào. Xe em đợt bị lỗi chỗ này do đi bọc sàn simili, thợ nó nhồi làm miếng mica này bung khỏi vị trí.
Ngoài ra còn mấy lỗ bằng đầu đũa để đính đai nhựa giữ dây điện chạy hai bên mép cửa, lỗ nào trống thì em bịt lại bằng băng dính. Băng dính thì nên chọn loại ngon, như băng keo 3M đó, băng đểu vỏ xe nóng là nhoét ra. Mai sáng trời em up ảnh

viper2007

Xe điện
Trải sàn phải phơi nắng mấy ngày mới khô, nhưng nó cũng có tác dụng chống ồn một chút, theo tôi không nên thay bác ạ. Cái phần lót bông chỗ đằng trước chỗ mấy cái cần đạp và tương ứng ở bên phụ cũng lâu khô kinh khủng đấy.
Cái lớp cách âm bằng bông ép ở dưới thảm sàn(có 4 miếng đúng 4 chỗ để chân), em gỡ hết vứt hết luôn. trừ miếng ở 2 bên gầm taplo ko tháo dc thì đành để vậy. Em thay thế lớp này bằng 1 loại vật liệu khác đơn giản và sạch hơn nhiều, cũng rẻ tiền và dễ làm. Nếu bác quan tâm thì em sẽ trình bày sau.

bluestar2006

Xe container
Bác thay bằng vật liệu gì vậy? Khi nào rỗi bác phổ biển lên đây để mọi người biết và làm lúc cần thiết. Xe em thì hiện giờ vẫn sạch sẽ khô ráo, nhưng đến lúc nào đó nó lại dở chứng ra thì sẽ học tập kinh nghiệm của bác. Cảm ơn bác trước ạ.

Cái lớp cách âm bằng bông ép ở dưới thảm sàn(có 4 miếng đúng 4 chỗ để chân), em gỡ hết vứt hết luôn. trừ miếng ở 2 bên gầm taplo ko tháo dc thì đành để vậy. Em thay thế lớp này bằng 1 loại vật liệu khác đơn giản và sạch hơn nhiều, cũng rẻ tiền và dễ làm. Nếu bác quan tâm thì em sẽ trình bày sau.

hat65

Xe điện
các bác chú ý thêm về các cánh cửa nhé, xe em gần đây đi mưa về hay thấy có vũng nước ở chỗ để chân ghế sau, 1-2 lần đầu cứ tưởng chai nước trong xe đổ , sau thấy cứ mưa mới bị làm em tưởng xe bị dột. em đành thử bằng cách ngồi trong xe rồi nhờ người đổ xô nước lên nóc xe, một lúc thấy nước rỉ vào xe theo gioăng cửa, kiểm tra gioăng vẫn mềm, không rách. mãi mới phát hiện ra cánh sau bị vênh nên gioăng không ôm khít được, em phải tỳ gối vào tappi rồi dùng 2 tay kéo nắn mấy lần mới hết( xe em trước bị một chú 2 bánh ngã xe và người tượt trên đường thẳng vào phần dưới cánh cửa nên làm cánh vênh phía trên, đi sơn thợ chị tút phần ưới không chú ý phía trên nên mới bị vậy . một kinh nghiệm bản thân xin chia xẻ cùng các bác

bluestar2006

Xe container
Sáng nay mà bác hiepsi ra đường thì tìm ra được hết nguồn nước đấy nhỉ.

Philip

Xe máy
Hai điểm đáng tiếc nhất của CD5 là: Không có điều hòa nóng; và gương kính chỉnh bằng tay (bằng cơm).
Có bác nào biết chỗ khắc phục hai nhược điểm này không ạ? Nếu muốn lắp điều hòa nóng/lạnh thì đến đâu ạ?

bluestar2006

Xe container
Điều hòa nóng thì nâng cấp hơi phức tạp, mặc dù có thể được. Theo tôi cứ bổ sung - thay đồ của Kia Pride beta vào.
Còn kính điện thì dễ, có phụ tùng Kia Pride gin - mới tinh để nâng cấp. Gương điện có bác cũng đã độ được rồi ạ.

Hai điểm đáng tiếc nhất của CD5 là: Không có điều hòa nóng; và gương kính chỉnh bằng tay (bằng cơm).
Có bác nào biết chỗ khắc phục hai nhược điểm này không ạ? Nếu muốn lắp điều hòa nóng/lạnh thì đến đâu ạ?

viper2007

Xe điện
Sáng nay mà bác hiepsi ra đường thì tìm ra được hết nguồn nước đấy nhỉ.
Quên ko dặn bác hiepsi, bỏ thảm sàn chạy tạm vài hôm nhưng nhớ lắp nẹp chân cửa, thiếu cái này gioang cửa ko có chỗ tỳ, đi qua chỗ ngập thì nước vào ồ ạt :21:

hiepsiquen

Xe hơi
Cấp báo!, Báo cáo các bác là bữa em tháo lót sàn ra, lau sàn sạch sẽ, lại còn lấy sấy tóc sấy cho khô ráo, chạy mấy ngày theo dõi tưởng đâu ngon rùi. Chiều hôm qua đi làm, trời mưa nhỏ, lội qua vung nước cạn chỉ chưa đụng mâm bánh xe dài khoảng 30m. Sáng nay check lại thì thấy nước lại vào ngập sàn chiều cao bằng đốt tay. Nhưng lại ngập bên khoang lái cả ghế trước và sau, riêng khoang phụ ghế trước và sau vẫn khô ráo, tìm hoài mà chưa ra:102::102::102:. Các bác tiếp tục tư vấn cho em nha

bluestar2006

Xe container
Vậy thì có khi nước vào từ phía trên nữa rồi, xe bác có lắp kính điện, khóa cửa điều khiển từ xa không. Kiểm tra từ các đường dây điện chạy từ xe ra cánh cửa xem thợ họ chạy dây như thế nào, có đục khoét mấy cái nắp cao su nhiều không. Em thì ngay khi thợ làm xong lấy keo silicon trám ngay vào những chỗ còn hở ở mấy cái nắp đó

Cấp báo!, Báo cáo các bác là bữa em tháo lót sàn ra, lau sàn sạch sẽ, lại còn lấy sấy tóc sấy cho khô ráo, chạy mấy ngày theo dõi tưởng đâu ngon rùi. Chiều hôm qua đi làm, trời mưa nhỏ, lội qua vung nước cạn chỉ chưa đụng mâm bánh xe dài khoảng 30m. Sáng nay check lại thì thấy nước lại vào ngập sàn chiều cao bằng đốt tay. Nhưng lại ngập bên khoang lái cả ghế trước và sau, riêng khoang phụ ghế trước và sau vẫn khô ráo, tìm hoài mà chưa ra:102::102::102:. Các bác tiếp tục tư vấn cho em nha

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng