[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Anhwoman

Xe tải
Chơi nhiều, nhậu nhiều, có bồ trẻ, ko phải trách nhiệm cao với gia đình, làm việc ít thì sao gọi là khủng hoảng đc? Thế thì gọi là sung sướng tuổi trung niên mới hợp :D
Cái từ khủng hoảng bản thân đã chỉ sự bất ổn, có thể là do thay đổi trong tâm sinh lý hay khó khăn trong cuộc sống ở lứa tuổi trung niên gây nên.
Em giờ đang có một việc mà lăn tăn mãi:
1. Mua một cái nhà mà em khá thích để 5-6 năm nữa về ở, tuy nhiên hơi rủi ro vì sẽ phải bỏ tất tiền vào đó, trong khi con nhà em chuẩn bị vào đại học chưa biết học đâu, tốn ít hay nhiều tiền. Nếu cviec em ổn định thì ko phải vde, trong 1 năm có thể em sẽ kiếm đủ tiền cho con học.
2. Mua một cái nhà vừa thôi, ko thích lắm, chủ yếu đầu tư, còn tiền cho con đi học hoặc đầu tư thêm chỗ khác.
3. Ko biết có nên đầu tư lúc này hay ko? vì kinh tế thì chưa hẳn đã khởi sắc nhưng lãi suất thì quá thấp nên gửi TK cũng chán, lúc này mua thì vẫn có nguy cơ 1-2 năm tới giảm giá, ngc lại thì có tương đối hàng để lựa chọn.
Số 1: em đã làm và đang vật lộn với mệnh đề phía sau.
Nếu chọn lại em chọn số 3!!!!

sony_2010

Xe điện
Điều chúng ta ko chấp nhận nhất khi bước vào tuổi tứ tuần đó là tình dục, bất lực thật sự :))

phuongan

Xe điện

sony_2010

Xe điện
Cũng tùy!
Em cho rằng của bền tại người, các cụ/mợ dùng như phá ấy thì nó chả thế =))=))=))
Chả ai cưỡng đc với thời gian, tùy trường hợp ngoại lệ. E có ông anh họ thuốc thang, tập tành...các kiểu kể ko ăn thua :))

tung5917

Xe điện
Con em nó lại bỏ về với bố nó rồi :((
Vì em kịch liệt phản đối nó chơi điện tử, đi học thì thôi, về đến nhà là nó cầm cái đt trên tay 24/7. Chưa kể ko đoái hoài gì đến bài vở, giục đi học thì nó miễn cưỡng ngồi vào bàn 15ph đứng lên, chưa kể cái điện thoại lập lòe giấu diếm dưới gậm bàn... Em cũng đã chiều nó cho nó chơi ban ngày, bảo nó nôp máy đêm để tránh nó chơi đêm hôm sau đi học mệt thì nó nộp được 1 vài buổi sau cái đt nó sinh trưởng vô tính, có hôm em đi có việc về nó ngủ quanh nó 3 cái đt đang lập lòe...
Em thu luôn. Và nó phản ứng bằng cách hôm sau thu xếp hành lý về với nơi tình yêu bắt đầu.
Em vẫn ko trả máy. Em ko thỏa hiệp nó. Nó cũng ko chịu nhún em. Tình cảm mẹ con đứt đoạn,
Em chán quá.
Đất không chịu trời thì trời phải chịu đất nhé mợ. Cái điện thoại là vật quan trọng nhất đối với 1 đứa trẻ học cấp ba.
Em và gấu đã cãi nhau khi em cho con em dùng iphone 6 plus năm nó học lớp 9, đến lớp 11 lại đổi iphone mới cho nó chơi game cho mượt :)
Bọn nó vừa học online đợt dịch, vừa chơi game dưới gầm bàn là bình thường.
Rồi cũng lớn hết, đỗ hết đại học.

phuongan

Xe điện
Vì em kịch liệt phản đối nó chơi điện tử, đi học thì thôi, về đến nhà là nó cầm cái đt trên tay 24/7. Chưa kể ko đoái hoài gì đến bài vở, giục đi học thì nó miễn cưỡng ngồi vào bàn 15ph đứng lên, chưa kể cái điện thoại lập lòe giấu diếm dưới gậm bàn... Em cũng đã chiều nó cho nó chơi ban ngày, bảo nó nôp máy đêm để tránh nó chơi đêm hôm sau đi học mệt thì nó nộp được 1 vài buổi sau cái đt nó sinh trưởng vô tính, có hôm em đi có việc về nó ngủ quanh nó 3 cái đt đang lập lòe...
Em thu luôn. Và nó phản ứng bằng cách hôm sau thu xếp hành lý về với nơi tình yêu bắt đầu.
Em vẫn ko trả máy. Em ko thỏa hiệp nó. Nó cũng ko chịu nhún em. Tình cảm mẹ con đứt đoạn,
Em chán quá.
Vậy thì có em đây là đúng cạ rồi mợ.
Tuần trước (đúng mùng 1 âm lịch), con em nó dậy muộn không kịp đi bus, nó nhắn nhờ em chở đi thì em ngủ trưa (ở vp) rồi nên không biết, xe cub50 thì em chưa cho đi vì cậu nó mới dạy được 1 buổi. Chiều đi làm về em thấy ở nhà liền hỏi nay nghỉ học à? Vâng. Xin phép cô chưa? Con xin rồi. Sau đó là một bài ca đi cùng năm tháng của em: nào cả buổi sáng ở nhà mà cũng đi học muộn.. Rồi em vác mặt chở đứa bé đi học thêm.
Lúc sau về, bấm chuông F1 không mở cửa, em phải tự mở. Vào nhà thấy khóa trái cửa phòng ngủ, em gọi mãi không được. Lúc này em hoảng rồi, chạy vội sang hàng xóm xin sđt thợ sửa khóa. Trong lúc đợi thợ phá khóa thì em thắp hương khấn vái um sùm.
Phá được cửa, mở ra thấy con nằm đắp chăn ngủ, hàng xóm cười bảo tuổi trẻ ngủ say thế! Nhưng em không yên tâm, em lật chăn đập nó dậy, nó vẫn không dậy. Vậy là em hô lên để các bác các chú vào vác nó cùng, xốc xuống xe phi luôn vào cấp cứu ở viện gần nhất.
Các cô bác ở nhà thì lục tung phòng, các thể loại thùng rác xem có vỏ thuốc nào không :(( (Sau báo em là không tìm thấy gì).
Đến khoa cấp cứu viện thứ nhất, bs cắm máy đo, bảo em sinh niệu bình thường... còn chụp lại màn hình làm chứng. Chắc lúc đó nhìn em kinh dị quá. Rồi tư vấn sang viện khác cách đó 2km, nếu có sự cố xấu thì họ có đủ phương tiện máy lọc ...abcd. Trong khi con bé vẫn chưa tỉnh, chân thì lạnh toát!
Đến cấp cứu ở viện thứ 2, cũng lắp máy, đo huyết áp, nhịp tim... kể lể sự tình với bs, họ lấy máu xét nghiệm xong cắm 1 ống truyền dịch.
Xét nghiệm máu lần 1, không có gì bất thường, tiểu cầu 14. Bs hỏi đi hỏi lại con có sốt không? Không ạ, mới 17h30 nó còn cãi em nhem nhẻm! Y lệnh cho chụp cắt lớp, lấy máu xét nghiệm thêm!
Lúc đó là không cần bảo hiểm bảo hiểm gì hết, bs cứ ra y lệnh, em chạy luôn.
Chụp cắt lớp kq bình thường, xét nghiệm lại kq cũng bình thường! Lúc này con bé được truyền gần hết chai dịch thì bắt đầu tỉnh, bảo con đau đầu!
Bs kết luận: phản ứng do stress cấp :(( tỉnh rồi thì cho thuốc rồi về nhà!

Đấy mợ, nó cho em xuống vực lên bờ liên tục. Cứ tưởng vượt qua ngưỡng 13 tuổi là đỡ sài đẹn mà em bảo thế này có khi em bị tim cấp tính mất!
Ngay lập tức, tối hôm sau cậu nó dù đau chân vẫn sang tập cho cháu đi xe, rồi chốt: tốt nghiệp được rồi! Để em giao chìa khóa xe cho nó!
Giờ em cũng khâu bớt mồm lại rồi mợ ạ, chỉ dám toe toe trên này thôi. Lỗi ở đâu chưa biết, nhưng vụ ngất do bị stress cấp là em sợ lắm rồi!

Về vụ điện thoại, em cũng phải lùi chúng nó. Đi học về là ôm điện thoại check tin nhắn, chat chit với bạn đã. Em cho xả rồi nhắc đi dọn người dọn nhà....nhưng ngày nào chả lặp lại, lắm lúc còn xin mẹ cho con 5ph con chơi hết ván game :(( hay con vừa vào trận!!! Tới lúc vào bàn học, chúng nó giờ làm slide, pp trên máy tính, vẫn mở đầy cửa sổ chat mợ ạ. Em đúng kiểu giời phải chịu đất!

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em chán quá.
Chia sẻ với mợ. Tiếc là cháu đã về với bố nên ko biết bố cháu quản lý và dạy bảo thế nào. Trẻ bây giờ nó tiếp xúc với các thiết bị điện tử nhiều quá, chểnh mảng học hành nếu không quán xuyến nó sẽ trượt theo, mất kiến thức không theo kịp bạn bè và sợ học, sau đó là nghiện game.

Xử lý việc này phải tách ra làm 2 công đoạn, bước 1 là làm sao để chúng bớt nghiện chơi điện tử đã chứ đừng đặt áp lực học lên con bằng cách chơi với chúng hoặc hướng sang các hoạt động vui chơi khác. Khi nó quên hoặc bớt game rồi mới hướng sang vấn đề học và tập trung kèm cặp, dạy thêm, động viên để con có lực học khá dần lên, nếu nó giỏi là sẽ đam mê học luôn. Hai cô con gái nhà em trước thì không lo về điều này và giờ chúng lớn rồi, nhưng ông ku con thì cũng mệt ghê vì nó tiếp xúc với máy tính từ lớp 1,may là nó học cũng tốt nên ko sợ học. Em thoải mái lắm, nếu con đang học mà có các bạn rủ đi chơi là em cho đi luôn vì biết chúng nó chỉ đá bóng hoặc đi dạo buôn dưa lê thôi.

tung5917

Xe điện
Thế là em muốn nó về em phải trả nó máy xong tiếp tục sống chung với cái cảnh bỏ bê mọi thứ với cái đt trên tay sao :((

Em ko chịu nổi cảm giác đó, huhu
Nên trả điện thoại cho con mợ à. Muốn nó vui vẻ trở về thì mợ nên đổi cho nó cái iphone 15 pro max :)
Lần sau mợ đừng có dại mà tịch thu điện thoại của con nhé.

tung5917

Xe điện
Đúng cụ ạ. Bằng cảm quan và linh cảm làm mẹ của em, em thấy con em đang sa vào ý thứ nhất. Nên nhiều khi em ko chịu nổi cảm giác đó. Lúc nóng lên em cũng có những câu nói và hành động ko kiểm soát được. Và nó chắc nó cũng ko chấp nhận được theo cảm nghĩ của nó.
Em ko phải người quá cực đoan trong cách cư xử với bọn trẻ, việc mua smart phone cho nó em làm lâu rồi, khi bạn nó còn dùng cục gạch. Ko phải em chiều con mù quáng, mà em bảo mẹ tin con, nên mẹ ko cấm, ko dùng các biện pháp cưỡng chế này khác, tuy nhiên con nên set cho mình những giới hạn nhất định trong việc học hành và giải trí. Nhưng, chắc nếu tự giác mà xã hội tốt đẹp thì ko cần sinh ra luật pháp và các chế tài khác.

Em hiểu cách cụ phân tích, em nghĩ điều đó hợp lý. Em cũng đã có nhiều dự định với nó, từ việc bỏ bớt công việc kiếm tiền đi, cho đến việc lên kế hoạch dạy nó học một số thứ cũng như trực tiếp song hành với nó trong một số việc vận động (đạp xe, chạy). Nhưng quả việt vị này làm em lỡ trớn quá, cuối cùng mọi cố gắng của em chẳng để làm gì, khi nhìn quanh chẳng có ai.
Em chưa ngủ được một giấc trọn vẹn từ khi có chuyện. Nếu cứ kéo dài tình trạng này, chắc em bán hết mọi thứ, đi thật xa làm lại từ đầu.
Nó ở với bố nó là đúng nhất rồi, ko có đáp án nào hoàn hảo hơn.
Thật đau lòng khi một thằng bé 16t khen cái pizza bạn gái của bố mua ngon nhất, cô là tốt nhất, trong khi mẹ nó thì như một bà phù thủy khi thu hêt cả công cụ của nó, dẫn đến việc nó ko còn muốn nhìn thấy mẹ nó nữa.
Mợ nên thấy may là con trai chỉ bực bội bỏ về nhà bố nó. Chuyện tịch thu điện thoại có thể dẫn tới hậu quả còn lớn hơn nhiều.
Em đã từng phải đưa 1 ông giáo sư tiến sĩ ở Bộ Giáo Dục đi tìm con trai ở tận Đồng Nai.
Các cụ có hình dung nổi không khi ông bố là giáo sư tiến sĩ đầu ngành, có nhà to đẹp ở Hà Nội mà ông con thì bỏ nhà đi vào tận Đồng Nai, chân đất trồng chôm chôm ở ven bờ hồ Trị An, vợ con nheo nhóc. Em đi cùng mà cám cảnh.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Đúng cụ ạ. Bằng cảm quan và linh cảm làm mẹ của em, em thấy con em đang sa vào ý thứ nhất. Nên nhiều khi em ko chịu nổi cảm giác đó. Lúc nóng lên em cũng có những câu nói và hành động ko kiểm soát được. Và nó chắc nó cũng ko chấp nhận được theo cảm nghĩ của nó.
Em ko phải người quá cực đoan trong cách cư xử với bọn trẻ, việc mua smart phone cho nó em làm lâu rồi, khi bạn nó còn dùng cục gạch. Ko phải em chiều con mù quáng, mà em bảo mẹ tin con, nên mẹ ko cấm, ko dùng các biện pháp cưỡng chế này khác, tuy nhiên con nên set cho mình những giới hạn nhất định trong việc học hành và giải trí. Nhưng, chắc nếu tự giác mà xã hội tốt đẹp thì ko cần sinh ra luật pháp và các chế tài khác.

Em hiểu cách cụ phân tích, em nghĩ điều đó hợp lý. Em cũng đã có nhiều dự định với nó, từ việc bỏ bớt công việc kiếm tiền đi, cho đến việc lên kế hoạch dạy nó học một số thứ cũng như trực tiếp song hành với nó trong một số việc vận động (đạp xe, chạy). Nhưng quả việt vị này làm em lỡ trớn quá, cuối cùng mọi cố gắng của em chẳng để làm gì, khi nhìn quanh chẳng có ai.
Em chưa ngủ được một giấc trọn vẹn từ khi có chuyện. Nếu cứ kéo dài tình trạng này, chắc em bán hết mọi thứ, đi thật xa làm lại từ đầu.
Nó ở với bố nó là đúng nhất rồi, ko có đáp án nào hoàn hảo hơn.
Thật đau lòng khi một thằng bé 16t khen cái pizza bạn gái của bố mua ngon nhất, cô là tốt nhất, trong khi mẹ nó thì như một bà phù thủy khi thu hêt cả công cụ của nó, dẫn đến việc nó ko còn muốn nhìn thấy mẹ nó nữa.
Giáo dục con cái khó lắm, nhất là trong hoàn cảnh của mợ. Nhiều khi phải có sự hợp sức của 2vc, người cứng rắn - người xoa dịu thì mới ổn. Nó đã thế lại có nơi so sánh, chọn lựa thì rất khó và mợ sẽ bị tổn thương rất nặng, dễ mất kiểm soát, buông bỏ tất cả thậm trí ngay cả với bản thân mình. Em gia trưởng, nên trong gia đình mặc nhiên mẹ chỉ là người lo chuyện cơm áo cho con thôi, còn việc quản lý, học hành và định hướng cho con phải là bố (đây là quan điểm của em và gia đình em, các mợ bỏ qua nhé).

Nhimtiu

Xe container
Chơi nhiều, nhậu nhiều, có bồ trẻ, ko phải trách nhiệm cao với gia đình, làm việc ít thì sao gọi là khủng hoảng đc? Thế thì gọi là sung sướng tuổi trung niên mới hợp :D
Cái từ khủng hoảng bản thân đã chỉ sự bất ổn, có thể là do thay đổi trong tâm sinh lý hay khó khăn trong cuộc sống ở lứa tuổi trung niên gây nên.
Em giờ đang có một việc mà lăn tăn mãi:
1. Mua một cái nhà mà em khá thích để 5-6 năm nữa về ở, tuy nhiên hơi rủi ro vì sẽ phải bỏ tất tiền vào đó, trong khi con nhà em chuẩn bị vào đại học chưa biết học đâu, tốn ít hay nhiều tiền. Nếu cviec em ổn định thì ko phải vde, trong 1 năm có thể em sẽ kiếm đủ tiền cho con học.
2. Mua một cái nhà vừa thôi, ko thích lắm, chủ yếu đầu tư, còn tiền cho con đi học hoặc đầu tư thêm chỗ khác.
3. Ko biết có nên đầu tư lúc này hay ko? vì kinh tế thì chưa hẳn đã khởi sắc nhưng lãi suất thì quá thấp nên gửi TK cũng chán, lúc này mua thì vẫn có nguy cơ 1-2 năm tới giảm giá, ngc lại thì có tương đối hàng để lựa chọn.
Em nghe mà khủng và hoảng thực sự vì em chỉ mong đc 1/10 cái khủng hoảng của mợ đây này.:( Em lại bật app lên đi cày đơi.:(

Nhimtiu

Xe container
Giáo dục con cái khó lắm, nhất là trong hoàn cảnh của mợ. Nhiều khi phải có sự hợp sức của 2vc, người cứng rắn - người xoa dịu thì mới ổn. Nó đã thế lại có nơi so sánh, chọn lựa thì rất khó và mợ sẽ bị tổn thương rất nặng, dễ mất kiểm soát, buông bỏ tất cả thậm trí ngay cả với bản thân mình. Em gia trưởng, nên trong gia đình mặc nhiên mẹ chỉ là người lo chuyện cơm áo cho con thôi, còn việc quản lý, học hành và định hướng cho con phải là bố (đây là quan điểm của em và gia đình em, các mợ bỏ qua nhé).
Em tưởng gấu cụ mới gia trưởng chứ nhể?

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Em nghe mà khủng và hoảng thực sự vì em chỉ mong đc 1/10 cái khủng hoảng của mợ đây này.:( Em lại bật app lên đi cày đơi.:(
Gớm, em cũng chỉ mong được khủng hoảng bằng 1/10 của cụ. Suốt ngày đưa girl tây đi ăn chơi, ngủ nghỉ đó đây, về lại có hộp bánh để tăng cường, phục hồi thể lực còn gì :))

Doublegreen

Xe tải
Đùa chứ, riêng chuyện sinh thằng ku nhà em nếu viết thành tiểu thuyết thì bán chạy đấy. Gấu em nó lên kế hoạch và chuẩn bị, bài binh bố trận kinh lắm. Từ bạn bè, đồng nghiệp, người thân nghe xong thì bò lăn ra cười luôn, nó như số trời ấy :))
Cụ kể đi. Đứa hàng xóm nhà em đặt vòng và cắt 1 bên vòi trứng rồi mà vẫn ra đứa thứ 4 :))

Nhimtiu

Xe container
Gớm, em cũng chỉ mong được khủng hoảng bằng 1/10 của cụ. Suốt ngày đưa girl tây đi ăn chơi, ngủ nghỉ đó đây, về lại có hộp bánh để tăng cường, phục hồi thể lực còn gì :))
Thế em mới cụ đổi lái nhé? Cụ có đủ thể lực k đã hay lại quen mưa k tới mặt nắng k tới đầu...đang sướng quen rồi giờ khổ có chịu nổi nhiệt k??? Em khổ quen rồi giờ chuyển lên sướng...kiểu đi chơi ngủ sofa giờ lên ks sao giăng nó vẫn đơn giản hơn cụ anh ạ. :))

Doublegreen

Xe tải
Thế là em muốn nó về em phải trả nó máy xong tiếp tục sống chung với cái cảnh bỏ bê mọi thứ với cái đt trên tay sao :((

Em ko chịu nổi cảm giác đó, huhu
Mợ bình tĩnh, trả đt cho nó về rồi tính tiếp. Bọn tuổi này khó lắm. Mợ phải nịnh nó chứ không căng được đâu. Em còn đang phải buôn về games với F1 và chơi cùng nó đây. Nhưng F1 nhà em ít tuổi hơn nhiều nên cũng đang lo lắng lắm, nhiều khi khó kiềm chế khi bài không làm hoặc làm qua loa rồi đòi xem youtube và chơi game. :(