[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

phuongan

Xe điện
Con gái cụ ah. Năm nào cũng đạt học sinh suất xắc, đại học mà điểm TB môn toàn trên 9 hết mới siêu. Đợt rồi chịu khó làm thêm ở Lotte (sắp quần áo) được 30k/giờ, em đang hướng cháu tới xin việc dạy hoặc trợ giảng ở trung tâm dạy tiếng anh cụ ah ~o)
F1 giỏi quá!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Con gái cụ ah. Năm nào cũng đạt học sinh suất xắc, đại học mà điểm TB môn toàn trên 9 hết mới siêu. Đợt rồi chịu khó làm thêm ở Lotte (sắp quần áo) được 30k/giờ, em đang hướng cháu tới xin việc dạy hoặc trợ giảng ở trung tâm dạy tiếng anh cụ ah ~o)
F1nhà em cũng đang loay hoay dừng nghề tài chính sang dạy Ielts

TorienT

Xe container
Tốt quá, mừng cho cụ. Mấy F1 em thấy giờ mới là yếu tố để mình sống có ổn hay không :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nói chung bậc cha mẹ nào cũng muốn con cái được học tập trong môi trường giáo dục tốt nhất, điều kiện tốt nhất. Nhưng cũng cần xem lực học của con ntn, biết khơi dậy ý chí và động lực cho con trẻ, chứ đừng để nó ỷ lại.

Gái lớn nhà em trước cũng thế, em luôn khích lệ việc làm thêm khi học đại học để nó sớm nhận thức được việc đi làm và kiếm tiền sau khi rời ghế nhà trường là ntn. Cũng từng đi bưng bê, dạy thêm các kiểu. Nói thật với các cụ chứ nhiều hôm mưa gió mình đưa đón nó đi làm tiền xăng và tiền cà phê em tiêu gấp chục hoặc vài chục lần cái số tiền mà con làm thêm kiếm được nhưng đống tiền con nó tự kiếm được sau bao năm được bao bọc nó nhận thức được và ý nghĩa lắm ~o)

tasx

Xe tăng
Chơi nhiều, nhậu nhiều, có bồ trẻ, ko phải trách nhiệm cao với gia đình, làm việc ít thì sao gọi là khủng hoảng đc? Thế thì gọi là sung sướng tuổi trung niên mới hợp :D
Cái từ khủng hoảng bản thân đã chỉ sự bất ổn, có thể là do thay đổi trong tâm sinh lý hay khó khăn trong cuộc sống ở lứa tuổi trung niên gây nên.
Em giờ đang có một việc mà lăn tăn mãi:
1. Mua một cái nhà mà em khá thích để 5-6 năm nữa về ở, tuy nhiên hơi rủi ro vì sẽ phải bỏ tất tiền vào đó, trong khi con nhà em chuẩn bị vào đại học chưa biết học đâu, tốn ít hay nhiều tiền. Nếu cviec em ổn định thì ko phải vde, trong 1 năm có thể em sẽ kiếm đủ tiền cho con học.
2. Mua một cái nhà vừa thôi, ko thích lắm, chủ yếu đầu tư, còn tiền cho con đi học hoặc đầu tư thêm chỗ khác.
3. Ko biết có nên đầu tư lúc này hay ko? vì kinh tế thì chưa hẳn đã khởi sắc nhưng lãi suất thì quá thấp nên gửi TK cũng chán, lúc này mua thì vẫn có nguy cơ 1-2 năm tới giảm giá, ngc lại thì có tương đối hàng để lựa chọn.
Dòng tiền mới là vua Cụ ạ. Tập trung vào kiếm tiền trong 1 năm tới, để dự phòng tiền cho con đi học. Nhà cửa nhiều lúc ở ngoài thì thích đấy, nhưng khi có chưa chắc đã phù hợp. Lúc BĐS nó lên thì đúng là sốt ruột thật, chứ lình xình như này thì em nghĩ không nhanh đâu. Lúc này cũng nên cân nhắc câu "an toàn (bảo toàn) là số 1".

starsn

Xe điện
Chơi nhiều, nhậu nhiều, có bồ trẻ, ko phải trách nhiệm cao với gia đình, làm việc ít thì sao gọi là khủng hoảng đc? Thế thì gọi là sung sướng tuổi trung niên mới hợp :D
Cái từ khủng hoảng bản thân đã chỉ sự bất ổn, có thể là do thay đổi trong tâm sinh lý hay khó khăn trong cuộc sống ở lứa tuổi trung niên gây nên.
Em giờ đang có một việc mà lăn tăn mãi:
1. Mua một cái nhà mà em khá thích để 5-6 năm nữa về ở, tuy nhiên hơi rủi ro vì sẽ phải bỏ tất tiền vào đó, trong khi con nhà em chuẩn bị vào đại học chưa biết học đâu, tốn ít hay nhiều tiền. Nếu cviec em ổn định thì ko phải vde, trong 1 năm có thể em sẽ kiếm đủ tiền cho con học.
2. Mua một cái nhà vừa thôi, ko thích lắm, chủ yếu đầu tư, còn tiền cho con đi học hoặc đầu tư thêm chỗ khác.
3. Ko biết có nên đầu tư lúc này hay ko? vì kinh tế thì chưa hẳn đã khởi sắc nhưng lãi suất thì quá thấp nên gửi TK cũng chán, lúc này mua thì vẫn có nguy cơ 1-2 năm tới giảm giá, ngc lại thì có tương đối hàng để lựa chọn.
Có anh gì nói không có hoa hậu nào đăng quang 2 lần, cái nhà mợ thích hôm nay 5-6 năm nữa có thể không còn là hoa hậu nữa :))

Em cũng thích nhà đẹp mà dạo gần đây thấy nó rất tương đối, chả biết thế nào là đủ đẹp vì dải giá cả quá rộng. Giờ chỉ muốn mua cái gì rẻ rẻ để sống bình yên, không đau đầu vì tiền nữa :) Em vẫn ưu tiên chuyện học hành của con hơn. Em không nghĩ học trường nào là quan trọng quá, chỉ là nếu nó đã cố gắng phần nó thì em cũng sẽ cố gắng phần em, suy cho cùng mình sẽ không bao giờ lâm vào cảnh khó khăn thiếu thốn, vậy thì cũng không cần tiếc tiền những năm tháng này làm gì, nó sẽ không bao giờ quay lại.

Về đầu tư thì ngoài cp sẵn em gửi tk thôi, nếu tiện mua thêm cái nhà vừa vừa, nhưng em sẽ giữ một số tương đối liquid cho an toàn.

Nói chung em thấy không cần vội vàng lao vào bđs làm gì, chắc tại em vẫn xác định đi làm còn lâu lâu nên giá bđs lên chưa nhằm nhò gì. Về chung cư - Royal City năm 2012 hình như 45tr/m2, giờ có 6x tr thì lên không nhiều lắm, Starlake hay gì gì chắc sau này cũng tương tự. Ecopark hồi 2011 em đi xem biệt thự cũng đòi 80tr/m ấy, giờ 150tr, không hơn ls tk mấy. Trừ khi tính lướt sóng, còn giữ lâu dài đất HN không lên giá nhiều, trừ khi mợ làm tốt hơn thị trường chung rất nhiều. Đất tỉnh thì mình cũng không có thời gian để mò đến được, mắc công trộm cắp lấn chiếm.

Jumping up

Xe tải
Nói chung bậc cha mẹ nào cũng muốn con cái được học tập trong môi trường giáo dục tốt nhất, điều kiện tốt nhất. Nhưng cũng cần xem lực học của con ntn, biết khơi dậy ý chí và động lực cho con trẻ, chứ đừng để nó ỷ lại.

Gái lớn nhà em trước cũng thế, em luôn khích lệ việc làm thêm khi học đại học để nó sớm nhận thức được việc đi làm và kiếm tiền sau khi rời ghế nhà trường là ntn. Cũng từng đi bưng bê, dạy thêm các kiểu. Nói thật với các cụ chứ nhiều hôm mưa gió mình đưa đón nó đi làm tiền xăng và tiền cà phê em tiêu gấp chục hoặc vài chục lần cái số tiền mà con làm thêm kiếm được nhưng đống tiền con nó tự kiếm được sau bao năm được bao bọc nó nhận thức được và ý nghĩa lắm ~o)
Đúng cụ ạ. Con gái em đc chiều nó nghĩ bố mẹ nuôi đến già luôn. May mới cấp 2 nên đã cho giác ngộ dần :))

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đúng cụ ạ. Con gái em đc chiều nó nghĩ bố mẹ nuôi đến gìa luôn. May mới cấp 2 nên đã cho giác ngộ dần :))
Con trẻ mới cấp 2 thậm trí cấp 3 chúng nó vẫn hồn nhiên và ngây thơ lắm cụ, tuổi này cho con học với chơi thôi cụ ah. Con nhà em cũng thế, trước trêu vất vả nuôi các chị sau này đi lấy chồng ko biết có báo hiếu được bố mẹ cái gì không ? nó chốt luôn: Con ở với bố mẹ, chả chồng con gì sất. Giờ chúng lớn rồi, em mong sớm tháo được 2 quả bom nổ chậm này rồi nghỉ cho nó khỏe cái thằng người :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Con trẻ mới cấp 2 thậm trí cấp 3 chúng nó vẫn hồn nhiên và ngây thơ lắm cụ, tuổi này cho con học với chơi thôi cụ ah. Con nhà em cũng thế, trước trêu vất vả nuôi các chị sau này đi lấy chồng ko biết có báo hiếu được bố mẹ cái gì không ? nó chốt luôn: Con ở với bố mẹ, chả chồng con gì sất. Giờ chúng lớn rồi, em mong sớm tháo được 2 quả bom nổ chậm này rồi nghỉ cho nó khỏe cái thằng người :))
F1 còn lại của kụ cũng là cháu gái ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
F1 còn lại của kụ cũng là cháu gái ạ
Bẩm cụ nhà em hiếm muộn nên được có 3f1 thôi cụ ah. 2 gái đầu, nhưng vì em là con trưởng nên vợ nó muốn có thằng ku để nối dõi, thế là không biết nó kiếm đâu ra được thêm thằng ku cụ ah. Em cũng chả kiểm tra soi xét gì, cứ cá vào ao ta là ta được, thêm con như thêm của nên em thấy cũng tốt :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Kụ Xuk.thal hôm nào mix thử bài tôi là người thợ lò. Sinh ra trên đất mỏ ó o ó o ó o ó o... Trong dững ngày gian khó! Xem ló ra nàm thao lào!

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bẩm cụ nhà em hiếm muộn nên được có 3f1 thôi cụ ah. 2 gái đầu, nhưng vì em là con trưởng nên vợ nó muốn có thằng ku để nối dõi, thế là không biết nó kiếm đâu ra được thêm thằng ku cụ ah. Em cũng chả kiểm tra soi xét gì, cứ cá vào ao ta là ta được, thêm con như thêm của nên em thấy cũng tốt :))
Nhất kụ rồi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đùa chứ, riêng chuyện sinh thằng ku nhà em nếu viết thành tiểu thuyết thì bán chạy đấy. Gấu em nó lên kế hoạch và chuẩn bị, bài binh bố trận kinh lắm. Từ bạn bè, đồng nghiệp, người thân nghe xong thì bò lăn ra cười luôn, nó như số trời ấy :))