[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói làm em lại thấy rợn, dù em mới 3x.
Tâm lý Á đông nói chung là muốn tích lũy, để về sau an nhàn. Khi tích lũy chưa thực sự ổn là có nhiều nỗi lo.
Tích lũy là bản năng con người, ko phải tâm lý Á đông cụ ợ. Đông Tây Nam Bắc đều thế cả, chỉ khác nhau giai tầng. Chỉ khác biệt là giai tầng trung và thấp ở Phương tây ít lo toan hơn vì có chính sách bảo hiểm đảm bảo. Còn ở Phương Đông phải tự lo vì cs bảo hiểm ko tốt bằng hoặc ko đủ. Còn giai tầng thượng lưu thì ở đâu cũng giống nhau, ko tích thì lấy dek gì mà sống phè phỡn lúc tuổi già ?

hanoi1971

Xe tải
Cách đây 10 năm thì tôi cũng vào tuổi 40. Nhớ lại khi đó thì đúng đang ở phong độ đỉnh cao cả ở khát vọng, thành công, sức khỏe, hạnh phúc gia đình. Ở tuổi 45 thì cảm thấy mọi thứ bắt đầu đi ngang vì mình có cố nữa củng không đạt thêm được gì. Suy cho cùng thì nó là qui luật nên cũng vui vẻ chấp nhận. Hiện tại thì cố gắng duy trì thu nhập và đầu tư cùng với củng cố sức khỏe. Đầu óc không còn ham hố phấn đấu bản thân mà chuyển sang tư vấn hướng dẫn con cái học tập, làm việc và coi đó là cánh tay nối dài của mình.

vietbamboo

Xe điện
Em cùng ý nghĩ như cụ. Nếu hướng tới việc truyền tải kiến thức về một cuộc sống có ý nghĩa, quy luật các giai đoạn của đời người cho f1 mà bản thân mình đã làm gương bằng cách sống một cuộc sống yên vui, ý nghĩa thì tuổi trung niên này phải gọi là giai đoạn vàng an yên, đầy đủ trí tuệ làm chỗ dựa cho con cái lẫn bố mẹ để hướng về chặng cuối. Riêng về ý đa phần chúng ta hiện nay cổ súy thước đo vật chất, em hy vọng cụ sẽ có duyên gặp những mảng sáng mà em tạm diễn giải là nền văn minh nhân văn ở ngay trên đất nước ta để qua đó cụ hiểu rốt ráo hơn về những điều làm mình trăn trở : cái chết, mục đích tồn tại,sức khỏe, thiên nhiên.

Chúc cụ vững bước, an vui trên con đường của mình.
Cảm ơn cụ nhiều.
Điều cháu thấy tiếc cho mình thì cũng chỉ là 1 trạng thái của chữ "nếu, giá như", nhưng nó chưa tệ đến mức là không xảy ra, thôi thì muộn còn hơn không, để ít nhất hành trình còn lại đỡ mất thời gian ở những điều hão hề nữa.
Bận tâm lớn nhất đó là sự thiệt thòi của cả thế hệ con cháu chúng ta, chúng mất phương hướng, chúng ngụp lặn trong những giá trị méo mó mà xã hội quy ước dưới cái danh là "thành công, thành đạt", vài thế hệ vẫn lặp lại vòng tròn của cha ông chúng, vẫn u mê trong khỏa lấp cái phần con nhiều hơn phần người...

Smile1102

Xe container
Em nói cũng chuẩn mà. Chị mắng Smile để em ấy quẳng gánh lo đi thôi vì thực sự không đáng lo. Nhưng chi tiêu 70-80 mio để lo lắng thì em ấy phải tiết giảm đi rồi. Cấp 2 ở gần nhà em nhiều trường tốt (vd Thanh Xuân chỗ Imperia - chị cảm giác em ở Imperia hoặc Madarin or N04-05 THNC), không nhất thiết phải vào Achimes. Cấp 3 thì các con nên vào công lập (Nhân chính) hoặc tự chủ tài chính Phan HUy CHú nếu không vào được AMs. CÒn các chi phí khác tự em cân nhắc thôi. Gia đình 4 người tiêu 50mio là khá xông xênh rồi em ơi.
Đừng lo lắng khi không đáng phải lo mà.
Con lớn em cấp 1 học trường công đấy chị, cấp 2 chuyển sang Archimedes vì gần nhà chị ạ, (em đúng là ở phía N04-N05) nó tự đi bộ được. Cấp 3 em định cho nó học chuyên nếu thi được không thì sẽ học Yên Hòa, hay Nhân Chính. Túm lại cũng đi theo cả 2 hướng tăng thu nhập và giảm chi tiêu chị ạ.

Smile1102

Xe container
Cách đây 10 năm thì tôi cũng vào tuổi 40. Nhớ lại khi đó thì đúng đang ở phong độ đỉnh cao cả ở khát vọng, thành công, sức khỏe, hạnh phúc gia đình. Ở tuổi 45 thì cảm thấy mọi thứ bắt đầu đi ngang vì mình có cố nữa củng không đạt thêm được gì. Suy cho cùng thì nó là qui luật nên cũng vui vẻ chấp nhận. Hiện tại thì cố gắng duy trì thu nhập và đầu tư cùng với củng cố sức khỏe. Đầu óc không còn ham hố phấn đấu bản thân mà chuyển sang tư vấn hướng dẫn con cái học tập, làm việc và coi đó là cánh tay nối dài của mình.
Em nghĩ chắc tầm 2-3 năm nữa cũng sẽ vượt qua được giai đoạn dở hơi này, có thể là biết chấp nhận hơn ạ.

Smile1102

Xe container
Cảm ơn cụ nhiều.
Điều cháu thấy tiếc cho mình thì cũng chỉ là 1 trạng thái của chữ "nếu, giá như", nhưng nó chưa tệ đến mức là không xảy ra, thôi thì muộn còn hơn không, để ít nhất hành trình còn lại đỡ mất thời gian ở những điều hão hề nữa.
Bận tâm lớn nhất đó là sự thiệt thòi của cả thế hệ con cháu chúng ta, chúng mất phương hướng, chúng ngụp lặn trong những giá trị méo mó mà xã hội quy ước dưới cái danh là "thành công, thành đạt", vài thế hệ vẫn lặp lại vòng tròn của cha ông chúng, vẫn u mê trong khỏa lấp cái phần con nhiều hơn phần người...
Em bây giờ cũng hay chia sẻ khó khăn mà em gặp phải, những vấn đề mà em nghĩ em có thể thay đổi được, những thứ mình cho là đem lại giá trị cuộc sống cho con lớn nhà em.
Em cũng tập cho con biết tiết kiệm (tiền mừng tuổi em cho hai chị em giữ lại gửi bà để bà gửi tiết kiệm hộ), rồi cho con làm một số việc được trả công, nói chuyện về cổ phiếu và chứng khoán... Cổ vũ cho con đam mê (vẽ), rồi viết lách như nhật ký...Hi vọng con sẽ có vốn hiểu biết hơn trong tương lai và có niềm vui trong cuộc sống sau này.

Smile1102

Xe container
Nhiều cụ mợ sống ở các TP lớn như HN, HCM, Đà Nẵng thấy thu nhập cứ vào 50 - 70 - 100 triệu mà em thấy nể. Đúng là kiếm tiền càng nhiều thì mức tiêu càng cao, chả biết thế nào là đủ.
Em sống 1 huyện tỉnh lẻ vùng cao, cuộc sống nó cứ đều đều, vợ chồng đi làm tổng thu nhập được có 20 triệu = mức thu nhập thấp ở Hà Nội, em cũng cất được 1 căn nhà nhỏ, đất rộng nên có tí vườn rau, chuồng lợn gà. Các cháu cũng chỉ học trường làng, mà em thấy nhận thức cũng ổn.
Thi thoảng đi công tác về HN mà em thấy em như kiểu dân tộc về phố ấy, cứ bị quê quê, em ko biết em thấy sợ với nhịp sống xô bồ từ bao giờ (mặc dù ngày xưa cũng 5 - 7 năm sinh viên rồi làm ở HN). Đi công tác chỉ muốn nhanh nhanh, chóng chóng về với bản làng yêu thương.
Em thiết nghĩ, mỗi người có 1 định nghĩa thành công riêng, có người phải có nhà Vinhome, xe MẸc...vv mới là thành công.
Với em thì em chỉ cần cuộc sống ntn, các cháu học hành trưởng thành, 20 năm nữa lấy sổ hưu, em lại tiếp tục nuôi lợn gà, trồng rau.
Trộm vía đợt covid vừa rồi, dân tình dưới xuôi đổ xô đi mua thực phẩm, trên em thì chả cần, lợn gà thỏ sẵn trong chuồng, rau xanh mơn mởn...em nghĩ ví dụ có dịch zombie thì các cụ ở HN, HCM tèo trước, em ở vùng cao chắc sống đc thêm 6 tháng, nửa năm mới tèo ạ.
Cụ ơi, em là dân quê nên em thích cuộc sống như cụ. Cviec em mà về quê thì thất nghiệp. Em rất thích một vài năm nữa sẽ về quê sống nhưng chồng em lại sinh ra và lớn lên ở thành phố nên lại ko thích sống ở quê, nhất là quê vợ.

Amethyst2020

Xe buýt
Con lớn em cấp 1 học trường công đấy chị, cấp 2 chuyển sang Archimedes vì gần nhà chị ạ, (em đúng là ở phía N04-N05) nó tự đi bộ được. Cấp 3 em định cho nó học chuyên nếu thi được không thì sẽ học Yên Hòa, hay Nhân Chính. Túm lại cũng đi theo cả 2 hướng tăng thu nhập và giảm chi tiêu chị ạ.
Với thu nhập nhà mợ mà cho con về trường công cũng hơi phí nhỉ, hehe. Con em thì còn nhỏ mới mẫu giáo nhưng em đã xác định học tư lâu dài (cấp 3 thi được chuyên thì thi, mà khả năng này ko cao). Em nghĩ vài niên nữa thì cấp 3 cũng sẽ có trường tư tốt. Em luôn cho rằng đầu tư cho giáo dục là rất đáng giá. Nhà mợ có thể cắt giảm chi tiêu các cái khác chứ ko nên cắt giảm quỹ giáo dục.

hailuatn

Xe container
Em thì tin rằng đọc thớt này xong, rất rất nhiều các cụ, các mợ ở OF sẽ khủng khoảng. Bởi phần lớn thời điểm hiện tại số đông các cụ, các mợ ở đây đang mơ thu nhập bằng nửa cái đang chi tiêu của mợ chủ thớt. Haizzz ;)
Bao giờ Chã khóa thớt này là em bỏ OF. Quá khủng hoảng luôn :((.

baduc

Đi bộ
em năm nay mới 29 mà cũng đã đang rơi vào khủng hoảng rồi đây, cũng bắt đầu suy nghĩ về tiết kiệm dần chứ giờ tài khoản lúc nào cũng âm, song lại sinh đôi 2 bé giờ mới đc 13 tháng vk chưa đi làm được nên không biết bao giờ mới có được tiền mua đất :(

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
20 năm trước bước vào tuổi trung niên công nhận có hơi bị khủng hoảng:( nhưng vài năm sau nại thấy bt mới kỳ :)

Smile1102

Xe container
Với thu nhập nhà mợ mà cho con về trường công cũng hơi phí nhỉ, hehe. Con em thì còn nhỏ mới mẫu giáo nhưng em đã xác định học tư lâu dài (cấp 3 thi được chuyên thì thi, mà khả năng này ko cao). Em nghĩ vài niên nữa thì cấp 3 cũng sẽ có trường tư tốt. Em luôn cho rằng đầu tư cho giáo dục là rất đáng giá. Nhà mợ có thể cắt giảm chi tiêu các cái khác chứ ko nên cắt giảm quỹ giáo dục.
Cụ ơi cấp 3 cũng ít lựa chọn cụ ạ. Kể cả trường tư cũng không có nhiều, chỉ có Lương Thế Vinh và Marie Cuire ạ, mà em ko thích LTV lắm.
Kể ra nếu được như mong muốn thì em mong con em đỗ chuyên.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ơ, e ngày khỏe lên, tiền ít đi bớt phải lo tính toán chi tiêu, con lớn bớt phải chăm, vk già nên e makeno... e thấy ổn lắm =))

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Con mình cả hai đứa trước cũng học Archimedes. Hai vợ chồng cũng đi làm công ăn lương thôi, thu nhập năm nhiều thì 100 triệu/ tháng. năm ít cũng 60-70 triệu. Nhưng mình thấy cũng chả bõ bèn vào đâu. Nhà mình chung cư bé tí tẹo, xe thì xe hạng A mua trả góp. Thu nhập thế nào thì tiêu dùng mức thế. Bảo nhịn ăn, nhịn đi chơi, nhịn du lịch... để tiết kiệm mua đất mua nhà thì mình không làm được.

Cách đây vài năm mình cũng khủng hoảng tuổi trung niên như bạn sau đấy mình đi di cư thì khủng hoảng còn nhiều hơn gấp bội. :D

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Em cũng đã và đang trải qua cái tuổi này và các sự kiện khủng hoảng tuổi trung niên như:
- giảm sức khoẻ/ động lực không còn được thanh xuân;
- cha mẹ già yếu/ ốm, tính tình như con trẻ.
- con cái tuổi ẩm ương, chi tiêu nhiều hơn;
- phải làm chỗ dựa cho cả cha mẹ lẫn con cái;
- phải cáng đáng các việc lớn như xây nhà; hiếu/ hỉ.

Lúc đầu em cũng sốc nhưng rồi suy nghĩ rằng ai đến tuổi đó cũng phải vậy, mình hãy chấp nhận và vui vẻ nhận lấy. Em có đọc một bài có đoạn như thế này:

"Vũ trụ đất trời vẫn vận hành như trước, chỉ là kẻ ngộ rồi không còn khổ vì thấy nó bình thường, quy luật nó phải thế."

..."Khổ không phải khổ đau ta hay dùng mà Khổ đơn giản là sự sai lệch giữa kì vọng và thực tế. Thực tế mưa, bạn muốn nắng, đó là khổ. Thực tế nóng, bạn muốn lạnh, đó là khổ. Khi nào, thực tế mưa bạn thấy vui, nắng cũng thấy vui, đi qua đống rác thấy thối, nhưng vẫn vui và chấp nhận rác thì phải thối..."

Hãy coi khủng hoảng đó là quy luật của cuộc đời, chấp nhận nó một cách bình thường cụ sẽ thấy mình thật quan trọng (với gia đình); mình đang có quãng thời gian làm các việc lớn nhất trong cuộc đời thì sẽ thấy mọi việc nhẹ nhàng hơn.
Viết như cụ và cụ vietbamboo mới là chuẩn phân tích về khủng hoảng tâm lý tuổi trung niên. Còn đa phần các cụ mợ khác chỉ phân tích về kinh tế thì chỉ là một phần rất nhỏ. Mấu chốt của khủng hoảng này theo em nghĩ là sự thất vọng về bản thân.

Smile1102

Xe container
Viết như cụ và cụ vietbamboo mới là chuẩn phân tích về khủng hoảng tâm lý tuổi trung niên. Còn đa phần các cụ mợ khác chỉ phân tích về kinh tế thì chỉ là một phần rất nhỏ. Mấu chốt của khủng hoảng này theo em nghĩ là sự thất vọng về bản thân.
Em nghĩ là mông lung và bắt đầu nghi ngờ vào bản thân hơn ạ. Khi đã chốt là thất vọng thì lại có khi hết khủng hoảng.

Vivuvip

Xe buýt
Khi đã cố gắng hết sức rồi thì đời biết đủ là vui thôi. Các cụ mợ tham vọng quá chỉ làm khổ bản thân mình.

Smile1102

Xe container
Con mình cả hai đứa trước cũng học Archimedes. Hai vợ chồng cũng đi làm công ăn lương thôi, thu nhập năm nhiều thì 100 triệu/ tháng. năm ít cũng 60-70 triệu. Nhưng mình thấy cũng chả bõ bèn vào đâu. Nhà mình chung cư bé tí tẹo, xe thì xe hạng A mua trả góp. Thu nhập thế nào thì tiêu dùng mức thế. Bảo nhịn ăn, nhịn đi chơi, nhịn du lịch... để tiết kiệm mua đất mua nhà thì mình không làm được.

Cách đây vài năm mình cũng khủng hoảng tuổi trung niên như bạn sau đấy mình đi di cư thì khủng hoảng còn nhiều hơn gấp bội. :D
Thế bây giờ cụ hết khủng hoảng chưa ạ?
Tới tầm gần 40 mà cụ đi di cư thì quả là quyết định cực kỳ dũng cảm.