[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Happymom

Xe buýt
Quan điểm mỗi người mỗi khác. Như em thì tự cảm nhận bản thân không hợp với khung cảnh và cuộc sống làng quê vì sự tẻ nhạt và không tiếp cận được nhiều tri thức và khoa học. Ví dụ đơn giản ngay đến thời kỳ này rồi nhưng khi có điều kiện dẫn tây lông về quê chém gió và mình là người phiên dịch thì vẫn có một ánh nhìn khác giữa 2 nền văn hoá. Hoặc ở xứ phồn hoa thì vẫn được tiếp cận với những thứ xa xỉ khác mà làng quê không bao giờ có được. Ở làng quê liệu có được thưởng thức những bữa tiệc ở nhà hàng năm sao hay không? Có được thưởng thức một buổi hoà nhạc hay không? Có được tham gia vào những môn thể thao quý tộc hay không? Có được tiếp xúc với giới tinh hoa, giới thượng lưu, giới văn nghệ sĩ hay không? Cuộc đời cũng chỉ sống được một lần sao không cố găng để đến lúc chết đi mà bản thân vẫn chưa trải nghiệm được hết những thứ tồn tại trên thế giới này?
Em giống cụ. Vẫn nhớ nhung tinh hoa đô thị những thứ kiểu bát phở chuẩn Hà Nội, nghe nhạc ...
Có điều kiện thì cố gắng nửa quê nửa tỉnh cụ ạ 😆 Trong tuần ở phố cuối tuần về quê.

nunachuoi

Xe điện
Nhà XM dạo này tâm tư thế 😁. Kệ đi bác ơi, cứ cố gắng và tiết kiệm thôi. Nhà em giống y nhà bác nhưng công nhận nhà bác tiêu cũng ác đấy.

UFA

Xe điện
Vâng chắc em phụ nữ lo sớm, chồng em vẫn vô tư với cùng hoàn cảnh, làm việc bình thường chưa thấy mệt mỏi như em. Em nghĩ có thể phụ nữ sau sinh con sức khỏe trí nhớ đều xuống nên sinh ra lo lắng vậy.
E đọc thớt mợ hơn chục trang, thấy điều lo lắng của mợ là đúng, nhưng có vẻ như mợ đang lo lắng quá, sự thật thì cả xh ai cũng có điều lo lắng giống như mợ thôi, đk về kinh tế của mợ còn hơn rất nhiều người, e nghĩ mợ nên thoải mái chút đi ah, coi như là động lực để tiếp tục pt thôi, đừng để nó thành áp lực thì mệt mỏi lắm, e nghĩ mợ nên tích cực hóa cuộc sống cho đời nó đơn giản thôi ah

vietbamboo

Xe điện
Tại sao lại từ bao cấp Cụ nhỉ
Cháu nghĩ nó tương đối thôi ah.
Trước bao cấp là chiến tranh và giai đoạn đó mối quan tâm lớn nhất của người dân Việt đó là giải phóng dân tộc, cho dù những mĩ từ được nặn ra để tạo sức mạnh dân tộc thì chí ít vẫn có lý tưởng.
Khi giải phóng chuyển sang thời bao cấp áp dụng mô hình CNXH và cái đói cái nghèo bủa vây, miếng cơm manh áo là thước đo giá trị, xin cho ban phát nó chi phối lợi ích, méo mó xuất hiện từ đó, lưu manh thủ đoạn thì có.miếng ăn nhiều hơn và con người ta xây hệ giá trị trên nền tảng đó, môi trường đó...

TNLak

Xe điện
Đúng rồi cụ. Em cũng thấy tính từ bao cấp có gì khiên cưỡng. Có vẻ đây tâm trạng chung của một tầng lớp người Việt Nam qua nhiều thế hệ.
Em lại nhớ đến thơ Chế Lan Viên đã từng viết:
...
Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp
Giấc mơ con đè nát cuộc đời con
Hạnh phúc đựng trong một tà áo đẹp
Một mái nhà yên rủ bóng xuống tâm hồn.

Trǎm cơn mơ không chống nổi một đêm dày
Ta lại mặc cho mưa tuôn và gió thổi
Lòng ta thành con rối
Cho cuộc đời giật dây

Quanh hồ Gươm không ai bàn chuyện vua Lê
Lòng ta đã thành rêu phong chuyện cũ
...

Em nghĩ không phải cụ nhà thơ viết những câu trên để nịnh lãnh tụ đâu. Có lẽ một thời đó đã từng là những tâm sự của thế hệ các cụ như nhà thơ Chế Lan Viên.
Cháu nghĩ nó tương đối thôi ah.
Trước bao cấp là chiến tranh và giai đoạn đó mối quan tâm lớn nhất của người dân Việt đó là giải phóng dân tộc, cho dù những mĩ từ được nặn ra để tạo sức mạnh dân tộc thì chí ít vẫn có lý tưởng.
Khi giải phóng chuyển sang thời bao cấp áp dụng mô hình CNXH và cái đói cái nghèo bủa vây, miếng cơm manh áo là thước đo giá trị, xin cho ban phát nó chi phối lợi ích, méo mó xuất hiện từ đó, lưu manh thủ đoạn thì có.miếng ăn nhiều hơn và con người ta xây hệ giá trị trên nền tảng đó, môi trường đó...
Em đã hiểu, có nghĩa là bao gồm nhiều vấn đề, trong đó có cả tư tưởng ko biết đi đâu về đâu..mệt thật :)

raisomoon

Xe tăng
Chắc em cùng cảnh với cụ, hi vọng không bị thụ động thất nghiệp ở tuổi này ạ. Em đang thấy mệt với cviec hiện tại và tệ hơn là giả sử mình nghỉ việc cty này thì còn chưa biết muốn làm gì tiếp theo cụ ạ.

Em không phải ng quá tham vọng, em cũng có nhưng cơ hội về vị trí và kiếm tiền dễ dàng mà em đã bỏ qua cụ ạ. Em cũng không cần quá nhiều tiền. Em chỉ mong kiếm đủ tiền cho con đi học và có khoản để đc tự do tài chính ở tuôi 50 thôi.

Đúng cụ ơi, cái lo nhất là mình có làm sao thì gia đình sẽ đi về đâu?

Cụ đã trải qua biến cố gì ạ?
Mợ chủ nói khủng hoảng tuổi 40 chỉ là 1 phần nó cộng hưởng tâm lý do tuổi tác thôi. Cái chính là tâm lý của mợ chính là tâm lý chung của nhóm cư dân trung lưu ở đô thị. Nhóm này thu nhập thuộc loại khá trong XH nhưng chưa thực sự giàu có(có tài sản và dòng tiền thụ động 1 cách bền vững), nhưng đẩy mức sống lên khá cao. Nên trong các giai đoạn mà XH có nhiều biến động(năm vừa rồi covid) thì nhóm cư dân này có nhiều biến động nhất, nhóm này phải cố rất nhiều để vươn lên được nhóm Giàu, nhưng lại rất dễ rớt xuống nhóm thu nhập thấp hơn(là vẫn phải lo các dòng tiền chi tiêu ngắn hạn trong vòng 1 năm trở lại). Chính ở cái vị thế này mà nhóm cư dân này rất dễ bất an khi XH nhiều biến động, vừa muốn duy trì mức sống nhưng lại cũng thấy rủi ro và khó khăn khi mà áp lực phải duy trì và tăng mức sống đó lên vài chục năm.

Thường thì bài toán này khi còn trẻ thì họ không sợ và liều lĩnh hơn trong cviec, có thể liều ăn nhiều nhưng có thể lại quay về máng lợn. Còn người trung niên thì hay chọn giải pháp an toàn, có thể hạn chế lại mức chi tiêu(hay khống chế các mức sống thực) thì có phần yên tâm hơn.

Bạn bè mình kiểu này cũng có mấy gia đình, gần 50 tuổi rồi nhưng vì duy trì mức sống của GĐ quá cao mà thu nhập ngày càng giảm, lại không có phần backup phía sau nên thấy quay cuồng vì tiền suốt. 1 cái ngộ nhận là nhiều GĐ cứ nghĩ con cái càng lớn thì càng dễ thở, nhưng thực tế trẻ con càng lớn chi phí nó càng tăng trong khi tốc độ kiếm tiền của bố mẹ không thể theo kịp. Ví dụ đơn giản là vc 50 tuổi mà duy trì nuôi 2 đứa con 1 đứa sang Pháp học và 1 đứa học trường Tây ở SG thì thực sự quá áp lực khi không có 1 dòng tiền thụ động nào đó hỗ trợ nên chỉ cày cày cày :D

inovavgj

Xe container
trên 40 sẽ nhiều lo âu , các cụ phải có 1 tinh thần tốt sẽ ok

BonnieBlue

Xe buýt
Mặc dù tích lũy cũng còn xa mới đạt 1 triệu trump nhưng mà mệt quá nên em vừa chủ động thất nghiệp. Em tính tạm nghỉ một thời gian để cân bằng lại, ưu tiên sức khỏe, thời gian cho con cái. Em mới vào tuổi 40, tính ra cũng còn 20 năm nữa mới đến tuổi nghỉ hưu, nên cũng rất băn khoăn, ko hiểu có phải mình buông sớm quá không nữa :(

Chỉnh sửa cuối:

pqtuan

Xe đạp
Em thấy mợ thớt cũng ổn định và khá thoải mái về tài chính, chỉ cần mợ ngồi hoạch định lại về đầu tư và chi tiêu như thế nào. Còn việc cha mẹ già và con cái là nỗi lo chung của mọi người, mợ hơn rất nhiều người là đã có một mức thu nhập tương đối

Em đây vừa bắt đầu bước vào đầu 4, trước đây khi từ lúc 2x, 3x em cũng xây dựng kế hoạch cho mình trong từng giai đoạn cuộc đời em sẽ phải làm gì với năng lực của mình. Nhưng đời không như là mơ. Cuộc sống có quá nhiều biến cố và bất ngờ xảy ra khiến cho mọi kế hoạch dự định của mình đảo lộn và không như mình tính nữa.

Em với trình độ năng lực mức vừa phải với công việc có thu nhập cũng ở mức bình thường, dường như phải làm trụ cột kinh tế hoàn toàn trong suốt thời kỳ hôn nhân, ngoài các chi tiêu cho một gia đình ở mức khoảng 30tr/ tháng ( chủ yếu hai con học trường tư), mỗi năm em tích kiệm trung bình 250tr ( giờ thành 2 căn chung cư loại vừa kèm theo ít nợ). Đùng cái vk ck lục đục gia đình tan đàn xẻ nghé, hai con ở với em, vẫn mình mình gánh vác kinh tế. Nhưng... lúc này mọi thứ mới đảo lộn. Trong suốt mấy năm vừa qua, gia đình thì xào xáo tan nát, kéo theo công việc bắt đầu có những ảnh hưởng nhất định vì vừa phải lo giải quyết chuyện gia đình, ổn định sắp xếp lại cuộc sống, một mình chăm sóc 2 con nhỏ nên cũng bị mất tập trung cho công việc. Em chưa đến nỗi bị mất việc nhưng nhìn trước là thu nhập giảm đáng kể, tương lai có thể bị đào thải vì toàn bộ ekip lãnh đạo của mình trước đây bị thay hoàn toàn, mình giờ thân cô thế cô, đúng trong thời kỳ khủng hoảng gia đình, mình không kịp gây dựng mối quan hệ với êkip lãnh đạo mới. Vị trí của em thì lãnh đạo vẫn chưa thể cho em out ngay được nhưng trước sau gì thì cũng khó có đất sống. Em đang thấy mặc dù mình đã từng có kế hoạch cho từng giai đoạn ngay từ khi còn trẻ nhưng trong vòng có 4 năm, mọi việc khiến em bắt đầu quay trở lại con số 0. Em thực sự khủng hoảng khi không biết bắt đầu lại từ đâu. Tiếp tục công việc cũ thì biết trước là không phát triển thêm được nữa, bắt đầu công việc mới thì với năng lực và hoàn cảnh ( hai đứa con còn nhỏ, một cháu cấp 2 , một cháu 4t cần rất nhiều thời gian chăm sóc hàng ngày) của mình thấy mình không đủ tự tin để có thể thành công. Cũng may bố mẹ em vẫn tự lo được cho bản thân nhưng chắc cũng chỉ 5,10 năm nữa là em sẽ thêm nỗi lo cho cha mẹ. Em thực sự khủng hoảng nhiều lúc suy sụp mất hết năng lượng sống
Xin chia sẽ với cụ và chúc cụ vượt qua giai đoạn khó khăn này!
Đọc thấy hoàn cảnh của cụ giống mình quá:
- Cũng vừa bước qua 40 tuổi, cũng có 2 con nhỏ (7 và 4 tuổi). Mình là đàn ông, có tính lo xa, hoạch định hết mọi chuyện trong gia đình từ kế hoạch 2-3 năm, 5 năm: mua chung cư ở, đầu tư cho tương lai (mua 2 mảnh đất nhỏ), dự định mua ô tô....
- Cũng vì đầu tư 2 mảnh đất dẫn đến 1 số nợ NH, từ đó vợ chồng bất hòa. Vk (con gái một, nhỏ hơn mình 4 tuổi) cạn nghĩ, thích lo hưởng thụ, ko chịu được cảm giác nợ nần dù thu nhập 2 vc có thể trả được, chỉ có giai đoạn ngắn (2019) hơi chật vật, nhưng giờ thì thoải mái hơn nếu 2 vc đồng sức đồng lòng. Câu hỏi vợ mình hay đặt ra là: "Tại sao vc phải gồng mình cho các khoản nợ với mục đích đầu tư cho tương lai 2 con (mua đất) trong khi trước kia 2 vc đều tay trắng, cưới nhau xong có được ông bà 2 bên hỗ trợ gì đâu? Sao cứ mãi chìm trong đống nợ, đến chết ko hưởng thụ được!". 2 vc đều nv văn phòng, thu nhập mình gấp đôi vợ. Mấy tháng nay vợ để mình tự bởi với các khoản nợ, thậm chí học phí của con nên phải thường xuyên mượn người thân (kể cả mượn của mẹ vợ, và vợ cũng biết điều này). Còn thu nhập của vợ chỉ để mua sắm và một ít cho tiền chợ.
- Đã mấy tháng nay vợ thường xuyên đi về trễ, chơi thân với đám bạn độc thân, thậm chí qua đêm bên ngoài, mua sắm quần áo, giày dép liên tục, chẳng lo đến việc học hành cho con, chẳng quan tâm đến việc dẫn con đi chơi cuối tuần như trước kia. Vài lần (3-4 lần) mình tìm cách hàn gắn (ôm vợ vào lòng và nhẹ nhàng phân tích đủ kiểu) nhưng đều thất bại, vợ chỉ muốn ly dị. Ly dị nhưng vẫn muốn 2 vc cùng sống chung nhà, để mình phải lo cho con học, còn vợ thì thoải mái đi sớm về trễ.
- Mình đang có thu nhập khá, nhưng nguy cơ sang năm công ty mình tái cơ cấu. Cũng như bạn, lãnh đạo hiện tại có nguy cơ bị thay đổi, mình ko đến mất việc nhưng sẽ trở thành nhân viên cấp thấp, thu nhập giảm.
- Có lẽ ráng duy trì đến khi xong khoản nợ ngân hàng (khoảng 2 năm nữa) rồi sẽ có phương án khác.
Đầu năm nhưng tâm trạng quá rối bời, quá chán nản, không còn động lực phấn đấu!

Happymom

Xe buýt
- Cũng vừa bước qua 40 tuổi, cũng có 2 con nhỏ (7 và 4 tuổi). Mình là đàn ông, có tính lo xa, hoạch định hết mọi chuyện trong gia đình từ kế hoạch 2-3 năm, 5 năm: mua chung cư ở, đầu tư cho tương lai (mua 2 mảnh đất nhỏ), dự định mua ô tô....
- Cũng vì đầu tư 2 mảnh đất dẫn đến 1 số nợ NH, từ đó vợ chồng bất hòa. Vk (con gái một, nhỏ hơn mình 4 tuổi) cạn nghĩ, thích lo hưởng thụ, ko chịu được cảm giác nợ nần dù thu nhập 2 vc có thể trả được, chỉ có giai đoạn ngắn (2019) hơi chật vật, nhưng giờ thì thoải mái hơn nếu 2 vc đồng sức đồng lòng. Câu hỏi vợ mình hay đặt ra là: "Tại sao vc phải gồng mình cho các khoản nợ với mục đích đầu tư cho tương lai 2 con (mua đất) trong khi trước kia 2 vc đều tay trắng, cưới nhau xong có được ông bà 2 bên hỗ trợ gì đâu? Sao cứ mãi chìm trong đống nợ, đến chết ko hưởng thụ được!". 2 vc đều nv văn phòng, thu nhập mình gấp đôi vợ. Mấy tháng nay vợ để mình tự bởi với các khoản nợ, thậm chí học phí của con nên phải thường xuyên mượn người thân (kể cả mượn của mẹ vợ, và vợ cũng biết điều này). Còn thu nhập của vợ chỉ để mua sắm và một ít cho tiền chợ.
- Đã mấy tháng nay vợ thường xuyên đi về trễ, chơi thân với đám bạn độc thân, thậm chí qua đêm bên ngoài, mua sắm quần áo, giày dép liên tục, chẳng lo đến việc học hành cho con, chẳng quan tâm đến việc dẫn con đi chơi cuối tuần như trước kia. Vài lần (3-4 lần) mình tìm cách hàn gắn (ôm vợ vào lòng và nhẹ nhàng phân tích đủ kiểu) nhưng đều thất bại, vợ chỉ muốn ly dị. Ly dị nhưng vẫn muốn 2 vc cùng sống chung nhà, để mình phải lo cho con học, còn vợ thì thoải mái đi sớm về trễ.
- Mình đang có thu nhập khá, nhưng nguy cơ sang năm công ty mình tái cơ cấu. Cũng như bạn, lãnh đạo hiện tại có nguy cơ bị thay đổi, mình ko đến mất việc nhưng sẽ trở thành nhân viên cấp thấp, thu nhập giảm.
- Có lẽ ráng duy trì đến khi xong khoản nợ ngân hàng (khoảng 2 năm nữa) rồi sẽ có phương án khác.
Cụ bán 1 mảnh đất đi. Nợ ngân hàng mua đất không lại được đâu. Ngắn hạn độ 1-2 năm thì đc.

coolpix8700

Xe ngựa
Bản thân em thì khi qua tuổi 40 mới thấy mình đã tích lũy được kinh nghiệm (tất nhiên chẳng thể đủ, mà sau đó vừa làm vừa tích lũy thêm) và có vốn để bắt đầu làm. Từ đó mới thấy mọi thứ cứ túc tắc đi lên.
Bây giờ cũng thấy hơi mệt rồi, nhưng vẫn thấy còn làm được, công việc vẫn còn nhiều, nhưng ngay từ khi bắt đầu chính thức làm em cũng tự giới hạn để phanh được cả bà xã để không bị cuốn hút nên cũng không vất vả lắm. Dù làm thì có lúc được, lúc mất, nhưng việc tích lũy vẫn đều đều nên chưa có cái cảm giác của mợ chủ về khủng hoảng hay mất tinh thần,...
Dù phải lo cho công việc, nhưng hễ lũ bạn phôn mà vẫn trong HN là em có mặt. Kể cả ở tỉnh mà về kịp thì em vẫn đến hội nhập!

chaytim

Xe điện
Hay quá! Em hóng để có thời gian vào đọc kỹ.
Khủng hoảng nữa tuổi trung niên là bạn bè không còn mấy :( không có ai đồng hành, chia sẻ :( Bố mẹ, anh chị lớn tuổi mất mát dần ... cả gia đình lơn đông vui tụ tập ngày bé giờ chả còn lại mấy và rồi cũng về với cát bụi :((
May mắn là chưa bao giờ phải lo về công việc và kinh tế.
Mợ đúng là người nào tên đấy :P
Riêng câu cuối của mợ là đã hơn đến nửa phụ nữ trẻn of này rùi. Chúc mừng mợ :D

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tư đất mà vay nợ dài thì cụ liều quá, và ko rõ cụ tính đất tăng bao nhiêu để bù tiền lãi đó.

coolpix8700

Xe ngựa
...
Riêng câu cuối của mợ là đã hơn đến nửa phụ nữ trẻn of này rùi. Chúc mừng mợ :D
Em không bao giờ thấy đó là điều đáng mừng cả.
Công việc (tức là kiếm tiền) là niềm vui của đại đa số, dù tây mũi lõ hay Á đông mũi tẹt. Chắc phủ nhận điều này chỉ những người không có khả năng hay chưa có cách để kiếm ra tiền thôi.
Chỉ có điều cần tránh là đừng quá xa đà, đừng kiếm tiền bằng đủ các cách bất chấp xã hội!

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Có con mới thấu cha mẹ. Em sắp 40, thu đủ ăn, nhà vẫn đi thuê nhưng em ko bận tâm lắm khoản phải giàu cho bằng ai, mình thấy đủ là đc. Em sợ mỗi con em nó lớn lên nó hư hỏng thôi, thời đại bây giờ toàn dạng cháu ở nhà ngoan lắm, nên là em lo. Hxom nhà em có ông ngoài 70, nhà 2 cái 1 cho thuê, suốt ngày mì tôm cho tiện, thời trẻ thì rượu ác, mới đi vì k dạ dày. Nên là tuổi nào thì sk vẫn số 1, gia đình số 2, ốm nằm đấy thành của nợ của bố mẹ với vợ con.

Huyalibaba

Xe buýt
E tính tầm 45 tuổi thì về hưu đây ạ

holland

Xe tăng
Em ơi (chị hơn tuổi nên không quen với cách gọi cụ, mợ), theo chị đừng vay tiền để mua đất (Gia đình chị chết vì vụ đó nên giờ thấm thía lắm). Vợ em nói không sai đâu, tất nhiên cách cư xử và chi tiêu của cô ấy hơi sai rồi. Em bán một mảnh đi trả nợ, tiền làm ra nếu giỏi tích cóp dành dụm mua đất sau. Có của để dành (không chỉ cho con mà để cho chính mình về già rất tốt), nhưng đầu tư để bất hòa, vợ đòi ly dị thì không nên rồi.
KHông rõ vợ em tình hình hiện tại thế nào, có bồ bịch gì không nhưng em nên cứu gia đình trước khi quá muôn. Tâm sự với vợ và đưa ra giải pháp bán đất trả nợ, cùng gia đình vợ khuyên răn vợ thay đổi. Ly dị là một giải pháp vô cùng tồi tệ, gia đình càng khó khăn thì càng không được ly dị vì như thế là giết chính con mình. Hai đứa trẻ không có tội, chúng còn nhỏ quá, cả một chặng đường dài trước mắt. Em nhờ gia đình tác động cho vợ hồi tâm chuyển ý, đồng thời cũng tháo gỡ gánh nặng vợ cảm thấy đang đè trên vai (có khi vợ em cư xử như vậy để cho em thấy được nỗi vất vả của nợ nần).
Về việc tái cơ cấu: mình không thể biết được lãnh đạo mới nghĩ gì đâu, nhiều khi họ không cần biết mình làm việc thế nào, cứ không thấy trong ekip là cho out thôi.

phamhungbs

Xe điện
Em cũng cùng chung tâm tư và thực sự đọc được các comment ở thớt này thật hữu ích cho cái tuổi 40 của em năm nay. Em cày cuốc liên tục từ năm 23 tuổi đến nay, ơn trời là chỉ duy nhất có năm 2005 là nằm viện vì sốt xuất huyết; trời không phụ lòng người, giờ hai vợ chồng cứ túc tắc qua ngày, chờ bình minh sau dịch bệnh; dạo gần đây, em luôn bố trí con cái được nghỉ học hoặc dịp lễ là về thăm bố mẹ hai bên (chạy xe mất khoảng 2h).

Chỉnh sửa cuối:

mooncafedaddy

Xe tải
Đúng là mây tầm nào gặp nhau tầm đó, nhìn các cụ các mợ thu nhập khủng như
Em ơi (chị hơn tuổi nên không quen với cách gọi cụ, mợ), theo chị đừng vay tiền để mua đất (Gia đình chị chết vì vụ đó nên giờ thấm thía lắm). Vợ em nói không sai đâu, tất nhiên cách cư xử và chi tiêu của cô ấy hơi sai rồi. Em bán một mảnh đi trả nợ, tiền làm ra nếu giỏi tích cóp dành dụm mua đất sau. Có của để dành (không chỉ cho con mà để cho chính mình về già rất tốt), nhưng đầu tư để bất hòa, vợ đòi ly dị thì không nên rồi.
KHông rõ vợ em tình hình hiện tại thế nào, có bồ bịch gì không nhưng em nên cứu gia đình trước khi quá muôn. Tâm sự với vợ và đưa ra giải pháp bán đất trả nợ, cùng gia đình vợ khuyên răn vợ thay đổi. Ly dị là một giải pháp vô cùng tồi tệ, gia đình càng khó khăn thì càng không được ly dị vì như thế là giết chính con mình. Hai đứa trẻ không có tội, chúng còn nhỏ quá, cả một chặng đường dài trước mắt. Em nhờ gia đình tác động cho vợ hồi tâm chuyển ý, đồng thời cũng tháo gỡ gánh nặng vợ cảm thấy đang đè trên vai (có khi vợ em cư xử như vậy để cho em thấy được nỗi vất vả của nợ nần).
Về việc tái cơ cấu: mình không thể biết được lãnh đạo mới nghĩ gì đâu, nhiều khi họ không cần biết mình làm việc thế nào, cứ không thấy trong ekip là cho out thôi.
Em không vodka được cho chị nữa nhưng thấy câu cuối chị nói vừa đúng vừa thấm. Phải luôn xác định như thế thì mình sẽ không bị động, không bị suy sụp khi cty thay đổi.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Nên cân đối quan điểm của cả 2vc cụ là hợp. Em thu nhập dao động gấp từ 5-10 lần vợ, mà vẫn chuyển hết tiền cho vợ quản cho yên ấm nhà cửa. Ví dụ thay vì mua 2 miếng đất, cụ mua 1 miếng, còn 1 để 2 vc hưởng thụ, chứ có tiền mà ko còn gia đình thì tiền chả để làm gì. Nói thật với cụ, nhìn đống Gucci, Chanel, Hermet...của vợ em phải bằng vài cái ô tô em đi, mà em cũng kệ, vì biết đời người cũng nhanh lắm, vừa làm vừa hưởng thụ cũng ko sai. Chưa kể son phấn mặt nạ quần áo hầm bà lằng, nhưng chung thủy, ko cờ bạc, thương chồng con là được rồi, nhân vô thập toàn.
Thay đổi tư duy chút đi cụ, cả 2cv cụ đều có đúng có sai.