[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

phuongmit

Xe cút kít
Em đây em đêi, gớm các cụ ông cụ bà réo em từ sáng làm em thấy nhột nhột hihi
Theo hiểu biết ít ỏi của em thì em về hưu năm 5 củ 8 ạ, à bập bập, nhìn đâu cũng thấy củ, 5 mươi tám tuội ạ :D
Giờ em mới xong cốc cf, mới bđ bật chế độ hóng >:D<
Đấy thế thì làm gì đến 60. E tưởng cũng đông tuổi thế hoá ra cũng hơn e tí tí thôi ;))

BonnieBlue

Xe buýt
Luật mới có hiệu lực là triển thôi bác, nhưng mà phải đủ tuổi mới được lĩnh ko thì cứ treo đấy chờ thôi!
Cụ vui lòng cho em hỏi theo Luật mới thì đóng đủ 15 năm đủ điều kiện hưởng lương hưu, vậy trường hợp đã đóng 19 năm nếu ko rút 1 lần trước khi luật mới có hiệu lực thì từ 2025 trở đi thì ko được rút 1 lần nữa mà sẽ được hưởng lương hưu luôn phải ko? hay là điều kiện 15 năm chỉ áp dụng cho các trường hợp đóng BHXH từ 2025 trở đi ạ?

Smile1102

Xe container
Cụ vui lòng cho em hỏi theo Luật mới thì đóng đủ 15 năm đủ điều kiện hưởng lương hưu, vậy trường hợp đã đóng 19 năm nếu ko rút 1 lần trước khi luật mới có hiệu lực thì từ 2025 trở đi thì ko được rút 1 lần nữa mà sẽ được hưởng lương hưu luôn phải ko? hay là điều kiện 15 năm chỉ áp dụng cho các trường hợp đóng BHXH từ 2025 trở đi ạ?
Đến tuổi hưu mới đc hưởng lương mợ ạ, ví dụ nữ 60 tuổi chả hạn. Còn từ lúc mợ đạt 19% tới lúc đủ tuổi thì phải tự trả hưu cho mình.

Mưa!

Xe điện
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Sau gần ngàn trang trong thớt, mợ tự tin vượt qua khủng hoảng chưa ạ?

Năm nay em thấy bắt đầu giai đoạn khủng hoảng, em có đủ những lo lắng về con cái, sức khoẻ, gia đình, kinh tế… Thêm nữa, em không muốn nói chuyện hay la cà nữa (trước đây em được xếp vào nhóm lắm mồm và ham chơi), kể cả bao nhiêu những thú vui trước đây giờ tự dưng cũng thấy nhạt nhẽo. Bình thường, cuối tuần là em xách xe đi lang thang khắp nơi, giờ cũng hầu như ở nhà.

Bỗng dưng, có giai đoạn cảm thấy áp lực và ít vui, không biết là nhất thời hay khủng hoảng tuổi trung niên nữa. Mợ cho em ngồi đây, lỡ em có bị khủng hoảng quá, các mợ kéo nhẹ nhẹ em lên 1 cái nhé!

Haiau69

Xe buýt
Nhà cháu đóng 28 năm BHXH được 61% rồi. Đối với nhà cháu thì 61% cũng ô kê, nhưng 13 năm nữa mới có lương hưu 😭

Smile1102

Xe container

Năm nay em thấy bắt đầu giai đoạn khủng hoảng, em có đủ những lo lắng về con cái, sức khoẻ, gia đình, kinh tế… Thêm nữa, em không muốn nói chuyện hay la cà nữa (trước đây em được xếp vào nhóm lắm mồm và ham chơi), kể cả bao nhiêu những thú vui trước đây giờ tự dưng cũng thấy nhạt nhẽo. Bình thường, cuối tuần là em xách xe đi lang thang khắp nơi, giờ cũng hầu như ở nhà.

Bỗng dưng, có giai đoạn cảm thấy áp lực và ít vui, không biết là nhất thời hay khủng hoảng tuổi trung niên nữa. Mợ cho em ngồi đây, lỡ em có bị khủng hoảng quá, các mợ kéo nhẹ nhẹ em lên 1 cái nhé!
Welcome mợ tham gia vào hội trẻ bỏ qua già chưa tới. Em thì vẫn lúc nắng lúc mưa nhưng về cơ bản ổn hơn 3-4 năm về trc.
Giờ thi thoảng vào buôn chuyện với các cụ mợ cũng vui đc một lúc.

Mưa!

Xe điện
Welcome mợ tham gia vào hội trẻ bỏ qua già chưa tới. Em thì vẫn lúc nắng lúc mưa nhưng về cơ bản ổn hơn 3-4 năm về trc.
Giờ thi thoảng vào buôn chuyện với các cụ mợ cũng vui đc một lúc.
Hi vọng 3-4 năm nữa em cũng sẽ ổn :D

starsn

Xe điện
Vâng mợ, nếu là e thì cũng nhận luôn cho chắc, chứ biết đâu năm sau cty đổi ý or phá sản thì móm :(

Như e mới cám cảnh, đóng dc 18 năm 8 tháng rồi, nhưng mức cơ bản, hưu có mà húp cháo :(

Chắc cụ có tiết kiệm khác rồi nhỉ.

Có khi mợ lo lắng nên tinh thần không thoải mái. Thỉnh thoảng stressed quá em cũng thấy cuộc đời vô vị đi nhiều, hết stressed lại vui, em thường nhận ra stress khi đang cãi nhau với chồng chuyện không đâu :D

Mưa!

Xe điện
Chắc cụ có tiết kiệm khác rồi nhỉ.

Có khi mợ lo lắng nên tinh thần không thoải mái. Thỉnh thoảng stressed quá em cũng thấy cuộc đời vô vị đi nhiều, hết stressed lại vui, em thường nhận ra stress khi đang cãi nhau với chồng chuyện không đâu :D
Em chẳng có ai để cãi nhau. Tự dưng cứ thấy chán chẳng muốn làm gì, chẳng muốn nói gì, nằm dài mệt mỏi mợ ạ :(

Mọi khi 1-2 ngày là hết. Năm nay bỗng dưng lâu lâu. Em nghĩ, có khi nào vì cố gồng 1 thời gian dài, tới lúc quá sức rồi nên thế. Mọi người hiếm khi thấy em buồn hay căng thẳng nhưng thật sự là em đang rất áp lực và ít vui.

starsn

Xe điện
Em chẳng có ai để cãi nhau. Tự dưng cứ thấy chán chẳng muốn làm gì, chẳng muốn nói gì, nằm dài mệt mỏi mợ ạ :(

Mọi khi 1-2 ngày là hết. Năm nay bỗng dưng lâu lâu. Em nghĩ, có khi nào vì cố gồng 1 thời gian dài, tới lúc quá sức rồi nên thế. Mọi người hiếm khi thấy em buồn hay căng thẳng nhưng thật sự là em đang rất áp lực và ít vui.
Mợ căng thẳng chuyện gì thế?

Định nghĩa của stress là loss of control, em thấy đúng ghê.

anphudong

Xe tăng
Theo câu đầu là đúng ạ, mình đóng thời điểm nào cũng được chỉ chờ đủ tuổi để hưởng lương hưu thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Như em thì có thấy sự khác nhau giữa căng thẳng và chán nản (trầm cảm).

Nhiều áp lực/mâu thuẫn thì gây căng thẳng. Nhưng kiểu cứ nhịn hoặc chịu đựng không có chỗ xả thì sẽ gây trầm cảm (mức độ nhẹ đến nặng). Người ngoài nhìn vào có thể thấy chả vấn đề gì lớn nhưng thật ra là sự tích tụ trong một quá trình dài. Nếu cảm thấy đến ngưỡng thì nên tìm cách tự giải tỏa cho bản thân bằng hình thức phù hợp: nghỉ ngơi, mua sắm, đi chơi, tìm người tâm sự, hay cãi nhau cũng được... (như mợ nói là control đấy).

Mưa!

Xe điện
Mợ căng thẳng chuyện gì thế?

Em cảm ơn mợ!
Chuẩn là em đang loss of control, cảm thấy mất phương hướng và không tìm được hứng thú.
Nhiều việc phải làm quá mà em không biết bắt đầu như thế nào.

starsn

Xe điện
Như em thì có thấy sự khác nhau giữa căng thẳng và chán nản (trầm cảm).

Nhiều áp lực/mâu thuẫn thì gây căng thẳng. Nhưng kiểu cứ nhịn hoặc chịu đựng không có chỗ xả thì sẽ gây trầm cảm (mức độ nhẹ đến nặng). Người ngoài nhìn vào có thể thấy chả vấn đề gì lớn nhưng thật ra là sự tích tụ trong một quá trình dài. Nếu cảm thấy đến ngưỡng thì nên tìm cách tự giải tỏa cho bản thân bằng hình thức phù hợp: nghỉ ngơi, mua sắm, đi chơi, tìm người tâm sự, hay cãi nhau cũng được... (như mợ nói là control đấy).
Vâng, căng thẳng nhiều khi cũng góp phần bởi nghỉ ngơi ăn chơi không đủ, hoặc mong muốn cái gì đó mà không tìm được giải pháp, nên thư giãn đợi đầu óc thông suốt hơn rồi nghĩ sau.

Em cảm ơn mợ!
Chuẩn là em đang loss of control, cảm thấy mất phương hướng và không tìm được hứng thú.
Nhiều việc phải làm quá mà em không biết bắt đầu như thế nào.
Vâng, em chán ăn mà không béo quá thì order đồ ăn vài bữa ngán là lại có hứng nấu cơm :D

Có đợt em cũng bị thấy không hứng thú với cái gì, lý do là thấy mình bị ràng buộc gd quá muốn làm gì cũng không được, em định nghỉ làm 1-2 tuần đi chơi với bạn, xong nghĩ tiếc thời gian đấy có thể đi với gd :"> lại thôi. Lâu lâu quen giờ em hết mong ước tự do luôn rồi, đợi chờ 8 năm nữa 8-}

my.eb

Xe điện

Mợ cứ vào đây, than thở thở than, cười khóc cho ló thoải mái,
Rồi các cụ bà sẽ vào ủn mợ đi hẹn hò, xong rồi mua váy để đợi mặc đi đám cưới, bla blo... thế là đời lại vui ngay :D
Mà thực ra em cũng chẳng biết cưới ai ai cưới đâu, nhưng cứ vui là được, chuyện khác ko quan trọng :))

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, căng thẳng nhiều khi cũng góp phần bởi nghỉ ngơi ăn chơi không đủ,

Có đợt em cũng bị thấy không hứng thú với cái gì, lý do là thấy mình bị ràng buộc gd quá muốn làm gì cũng không được, em định nghỉ làm 1-2 tuần đi chơi với bạn, xong nghĩ tiếc thời gian đấy có thể đi với gd :"> lại thôi. Lâu lâu quen giờ em hết mong ước tự do luôn rồi, đợi chờ 8 năm nữa 8-}
Em thấy nhu cầu cá nhân đơn giản thì cuộc sống hơi buồn tẻ nhưng về già có vẻ đỡ bị tâm lý. Như em là ít ham vui từ hồi bé, thích vắng vẻ yên tĩnh, sinh hoạt và làm việc độc lập, cứ thêm tuổi em lại giảm dần giao lưu bạn bè, một số hội nhóm hơi có tính bắt buộc thì em tham gia đủ thủ tục thôi.

Mẹ em chân đi, lúc còn khỏe suốt ngày đi chơi, mê mua sắm, tham gia hội nhóm thì thích chỉ đạo, thích là người nổi bật. Dạo này mẹ em bị huyết áp cao và đau do thoái hóa đốt sống cổ không đi chơi được, thế là bà buồn chán, cáu gắt, thay đổi hẳn tính nết dù mọi người trong gia đình chăm sóc chế độ siêu vip. Bọn em oải quá nhịn mãi rồi cũng phải nói là cái này bà phải làm quen và điều chỉnh tâm lý.

phuongmit

Xe cút kít
Mợ cứ vào đây, than thở thở than, cười khóc cho ló thoải mái,
Rồi các cụ bà sẽ vào ủn mợ đi hẹn hò, xong rồi mua váy để đợi mặc đi đám cưới, bla blo... thế là đời lại vui ngay :D
Mà thực ra em cũng chẳng biết cưới ai ai cưới đâu, nhưng cứ vui là được, chuyện khác ko quan trọng :))
Cưới on like cũng dc, như trẻ trâu ngày xưa có kết hôn trong lúc chơi game :))