[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

anphudong

Xe tăng
Cái này chỉ ap dụng cho người lĩnh lương từ NSNN hả cccm

View attachment 8620240
Theo đề án cải cách tiền lương của CP thì tới đây thì tiền lương trong khu vực nhà nước sẽ trả theo vị trí việc làm mà ko căn cứ vào hệ số, thâm niên nữa. Lúc đó ai đảm nhận công việc nào thì lĩnh lương theo mức của công việc đó, chấm dứt tình trạng lâu năm lên lão làng dẫn đến người làm việc kém mà lương cao do hưởng theo hệ số và phụ cấp thâm niên, Đơn cử như việc lao động giản đơn như nhân viên vệ sinh càng già càng kém hiệu quả nhưng do hệ số cao vì làm lâu năm mà lương gấp 2 lần người trẻ khỏe mới vào làm, đó là điều bất hợp lý nhưng vì chúng ta quen với đời sống thời bao cấp nên coi nó là bình thường. Từ 01/01/2025 bắt đầu tham gia BHXH thì phải vài chục năm sau mới nghỉ hưu, lúc đó giữa 2 khu vực sẽ có sự bình đẳng trong việc đóng-hưởng khi cùng tham gia BHXH.

Dream Thai

Xe điện
Theo đề án cải cách tiền lương của CP thì tới đây thì tiền lương trong khu vực nhà nước sẽ trả theo vị trí việc làm mà ko căn cứ vào hệ số, thâm niên nữa. Lúc đó ai đảm nhận công việc nào thì lĩnh lương theo mức của công việc đó, chấm dứt tình trạng lâu năm lên lão làng dẫn đến người làm việc kém mà lương cao do hưởng theo hệ số và phụ cấp thâm niên, Đơn cử như việc lao động giản đơn như nhân viên vệ sinh càng già càng kém hiệu quả nhưng do hệ số cao vì làm lâu năm mà lương gấp 2 lần người trẻ khỏe mới vào làm, đó là điều bất hợp lý nhưng vì chúng ta quen với đời sống thời bao cấp nên coi nó là bình thường. Từ 01/01/2025 bắt đầu tham gia BHXH thì phải vài chục năm sau mới nghỉ hưu, lúc đó giữa 2 khu vực sẽ có sự bình đẳng trong việc đóng-hưởng khi cùng tham gia BHXH.
Dự thảo vừa đc QH thông qua là đóng 15 năm thi khi đủ tuổi hưu đc lĩnh 33% cc ạ

Chỉnh sửa cuối:

anphudong

Xe tăng
Có cái dự thảo là đóng 15 năm thi khi đủ tuổi hưu đc lĩnh 33% cc nhỉ, ko rõ đã đc approval chưa
Luật mới có hiệu lực là triển thôi bác, nhưng mà phải đủ tuổi mới được lĩnh ko thì cứ treo đấy chờ thôi!

my.eb

Xe điện
Các cụ mợ cho em hỏi, vậy hồ sơ về hưu cho "người treo sổ" là những gì ạ,
Cụ thể, ví dụ người đóng BH 20 năm trở lên, chưa đủ tuổi về hưu.Theo lý thuyết là đợi đến tuổi thì ra làm thủ tục. Vậy hồ sơ bao gồm những gì, chứ em có mỗi quyển sổ bảo hiểm cất két, ngoài ra chẳng có gì, X_X
Em hỏi để nếu cần xin giấy tờ gì thì e đi xin ngay, ko chục năm nữa già lão móm mém đến chẳng ai nhận ra 8->

Dream Thai

Xe điện
Cụ thể, ví dụ người đóng BH 20 năm trở lên, chưa đủ tuổi về hưu.Theo lý thuyết là đợi đến tuổi thì ra làm thủ tục. Vậy hồ sơ bao gồm những gì, chứ em có mỗi quyển sổ bảo hiểm cất két, ngoài ra chẳng có gì, X_X
Em hỏi để nếu cần xin giấy tờ gì thì e đi xin ngay, ko chục năm nữa già lão móm mém đến chẳng ai nhận ra 8->
Giờ số hoá hết rồi, lúc đến tuổi hưu ra BHXH thì chắc phút mốt xong thôi mơ ạ

my.eb

Xe điện
Giờ số hoá hết rồi, lúc đến tuổi hưu ra BHXH thì chắc phút mốt xong thôi mơ ạ
Vâng, em tra trên VssID cũng thấy khớp rồi ạ, sổ BH cầm tay cũng chốt xong rồi, nhưng em vẫn lo lo,
Lúc í các anh chị BH bảo cần giấy A giấy B thì =((

anphudong

Xe tăng
Đơn giản mợ à, khi đến tuổi nghỉ hưu mợ mang sổ BHXH cùng giấy tờ tùy thân đến cơ quan BHXH cấp quận huyện nộp hồ sơ, họ sẽ đưa cho mợ 1 tờ khai để điền thông tin vào đó. Sau đó họ sẽ viết giấy hẹn nhận kết quả. Đến ngày nhận thì có Quyết định trả lương hưu và trợ cấp BHXH, từ đó cứ hàng tháng là lương hưu rót vào tài khoản của mợ thôi ( Tài khoản mợ đã ghi trong tờ khai đó)

my.eb

Xe điện
Đơn giản mợ à, khi đến tuổi nghỉ hưu mợ mang sổ BHXH cùng giấy tờ tùy thân đến cơ quan BHXH cấp quận huyện nộp hồ sơ, họ sẽ đưa cho mợ 1 tờ khai để điền thông tin vào đó. Sau đó họ sẽ viết giấy hẹn nhận kết quả. Đến ngày nhận thì có Quyết định trả lương hưu và trợ cấp BHXH, từ đó cứ hàng tháng là lương hưu rót vào tài khoản của mợ thôi ( Tài khoản mợ đã ghi trong tờ khai đó)
À thế ok rồi ạ,
TK để rót lương hưu em có sẵn rồi đây :D
Mỗi tội ko biêt bao giờ thì được rót :D

anphudong

Xe tăng
À thế ok rồi ạ,
TK để rót lương hưu em có sẵn rồi đây :D
Mỗi tội ko biêt bao giờ thì được rót :D
Cứ đủ tuổi là được rót thui :D Sớm quá là vi phạm PLđó. Cùng với hưởng lương hưu là nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu nữa, mợ ưng bệnh viện nào thì ghi vào tờ khai nữa (Với cách bệnh viện còn nhận và đủ tiêu chuẩn).

Dream Thai

Xe điện
Cái sổ BHxh giờ đơn giản, lúc e nghỉ cty chả thèm đến lấy sổ

Ra BHXH bảo mất sổ, họ in ra cho 1 sổ mới cứng :)

my.eb

Xe điện
Cứ đủ tuổi là được rót thui :D Sớm quá là vi phạm PLđó. Cùng với hưởng lương hưu là nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu nữa, mợ ưng bệnh viện nào thì ghi vào tờ khai nữa (Với cách bệnh viện còn nhận và đủ tiêu chuẩn).
Vầng cụ >:D<
BHYT thì em cứ đăng ký y tế phường thôi, để nhỡ nặng nặng phát là xe ú òa chở thẳng lên tuyến trên :D
Còn ốm đau qua quýt cứ khoa dịch vụ các BV to em rót thôi ạ :D

Dream Thai

Xe điện
Vầng cụ >:D<
BHYT thì em cứ đăng ký y tế phường thôi, để nhỡ nặng nặng phát là xe ú òa chở thẳng lên tuyến trên :D
Còn ốm đau qua quýt cứ khoa dịch vụ các BV to em rót thôi ạ :D
Nghe đến hưu là e cứ mong chờ ngậm ngùi :)

alceste

Xe điện
Những người ko tham gia BHXH thì tới đây khi đủ 70 tuổi mà thuộc diện nghèo hoặc cận nghèo hay 75 tuổi ko thuộc diện trên sẽ được hưởng trợ cấp hưu trí theo luật BHXH mới được QH thông qua. Hiện những người trên 80 đang hưởng trợ cấp này chỉ có vài trăm ngàn/tháng, các địa phương có điều kiện thì bố trí tăng thêm thì cũng ko đủ ăn sáng nhưng dù sao cũng đỡ phần nào cho những hoàn cảnh khó khăn, nhất là những vùng nông thôn mà con cái ko gánh đỡ được cho cha mẹ lúc tuổi già. Hy vọng kinh tế phát triển mức trợ cấp sẽ tăng để người già ko tham gia BHXH bớt khó khăn hơn vì ở VN số người thuộc diện này chiếm đa số.
Về cái này em bổ sung thêm là người già trên 70 tuổi (trước đây là 80) thì có chế độ của nhà nước, và của tỉnh. Các tỉnh thu tốt như Bắc Ninh Bắc Giang thì cao gấp 2 Hà Nội do ngân sách thu của tỉnh cao. Nhưng đây là phúc lợi xã hội ngoài lương hưu, nên ko thể đòi hỏi gì hơn. Nếu muốn cao hơn 1 chút thì đương nhiên nhà nước phải tăng mức thuế thu nhập cá nhân nhiều hơn. Chứ cũng ko có nguồn nào khác.
Phần lớn họ ở nông thôn, nên cũng ko đến nỗi ko đủ ăn sáng.

alceste

Xe điện
Cụ thương thảo với Gấu theo Điều 148 Bộ luật lao động. Được thì làm, không được thì khiếu nại lên Hội người cao tuổi nhé: :))

- Những người lao động đã về hưu mà vẫn tiếp tục đi làm thì được xếp vào nhóm người lao động cao tuổi. Người lao động cao tuổi còn có quyền thoả thuận với người sử dụng lao động về việc rút ngắn thời gian làm việc hoặc áp dụng chế độ làm việc không trọng thời gian.

- Người lao động cao tuổi không phải làm công việc có yếu tố nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm có ảnh hưởng xấu đến sức khoẻ người lao động cao tuổi.

- Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức người sử dụng lao động đóng bảo hiểm bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động.
Mợ lại vẽ đường cho hươu chạy. Cụ Bất về vừa mở miêng xin rút ngắn thời gian làm việc là thể nào cũng bị mắng, "anh còn có thể rút ngắn hơn nữa à". Haizza.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mợ lại vẽ đường cho hươu chạy. Cụ Bất về vừa mở miêng xin rút ngắn thời gian làm việc là thể nào cũng bị mắng, "anh còn có thể rút ngắn hơn nữa à". Haizza.
Hiccc!
Anh gần 2m mừ X_X

Yeuaibaygio

Xe container
Luật là thế chứ cá biệt có những trường hợp hưu vẫn năng suất hơn đội chưa hưu ạ :))