[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

starsn

Xe điện
Em thấy nhu cầu cá nhân đơn giản thì cuộc sống hơi buồn tẻ nhưng về già có vẻ đỡ bị tâm lý. Như em là ít ham vui từ hồi bé, thích vắng vẻ yên tĩnh, sinh hoạt và làm việc độc lập, cứ thêm tuổi em lại giảm dần giao lưu bạn bè, một số hội nhóm hơi có tính bắt buộc thì em tham gia đủ thủ tục thôi.

Mẹ em chân đi, lúc còn khỏe suốt ngày đi chơi, mê mua sắm, tham gia hội nhóm thì thích chỉ đạo, thích là người nổi bật. Dạo này mẹ em bị huyết áp cao và đau do thoái hóa đốt sống cổ không đi chơi được, thế là bà buồn chán, cáu gắt, thay đổi hẳn tính nết dù mọi người trong gia đình chăm sóc chế độ siêu vip. Bọn em oải quá nhịn mãi rồi cũng phải nói là cái này bà phải làm quen và điều chỉnh tâm lý.
Em giao tiếp không giỏi, không hợp đám đông, ít bạn, nhưng mà như thế với em là đủ vì em ít thích nói chuyện không có nội dung, không biết sau này già sẽ thế nào, có thể tuổi nào cũng phải có việc gì làm để không bị buồn chán.

Huyết áp cao là mãn tính à mợ? Thoái hoá kia liệu lúc nào đó có đỡ không nhỉ? Mợ nói em mới nhớ mẹ em bị đau khớp hay đi bấm huyệt, đủ phương thuốc không biết có hiệu quả không nhưng giữ cho bà bận rộn :D

Công nhận thế hệ bm mình nhiều người self-centered mà vẫn có nhiều bạn chơi :D Khi nào mẹ em bị hạn chế đi lại hay buồn chán chắc em thuê người chăm sóc & làm bạn với bà, em chịu không hầu được, mệt đầu lắm.

Yeuaibaygio

Xe container
Em giao tiếp không giỏi, không hợp đám đông, ít bạn, nhưng mà như thế với em là đủ vì em ít thích nói chuyện không có nội dung, không biết sau này già sẽ thế nào, có thể tuổi nào cũng phải có việc gì làm để không bị buồn chán.

Huyết áp cao là mãn tính à mợ? Thoái hoá kia liệu lúc nào đó có đỡ không nhỉ? Mợ nói em mới nhớ mẹ em bị đau khớp hay đi bấm huyệt, đủ phương thuốc không biết có hiệu quả không nhưng giữ cho bà bận rộn :D

Công nhận thế hệ bm mình nhiều người self-centered mà vẫn có nhiều bạn chơi :D Khi nào mẹ em bị hạn chế đi lại hay buồn chán chắc em thuê người chăm sóc & làm bạn với bà, em chịu không hầu được, mệt đầu lắm.
- Em chủ quan nghĩ em mà già cũng không buồn chán, nếu con cháu mình nó ổn thì mình chẳng mong gì hơn nữa. 2 vợ chồng già thì túc tắc sống, trời cho đến đâu hưởng đến đấy. Về cơ bản em quanh quẩn trong nhà cũng không thấy chán. Như đợt covid em không thấy ảnh hưởng lắm đến tâm trạng.
- Huyết áp cao là bệnh mãn tính còn xương khớp là tình trạng lão hóa (bệnh già), đều không chữa khỏi được mà chấp nhận sống chung với bệnh. Các biện pháp chữa bệnh xương khớp chỉ đỡ thôi, riêng phẫu thuật thì hên xui. Em nghĩ với các cụ già, nếu chưa thay đổi tính nết thì coi là ổn. :)
- Thế hệ bố mẹ mình vẫn giao tiếp trực tiếp là chủ yếu nên nhiều mối quan hệ. Thời nay online nhiều nên tính chất các mối quan hệ thay đổi Mợ ạ. Ngày xưa vợ chồng đuổi đánh nhau quanh làng suốt ngày nhưng không bỏ nhau, thời nay ly hôn chỉ vì ông chồng không hợp với bộ rèm cửa mới :))

Rô-Ron

Xe điện
Em chẳng có ai để cãi nhau. Tự dưng cứ thấy chán chẳng muốn làm gì, chẳng muốn nói gì, nằm dài mệt mỏi mợ ạ :(

Mọi khi 1-2 ngày là hết. Năm nay bỗng dưng lâu lâu. Em nghĩ, có khi nào vì cố gồng 1 thời gian dài, tới lúc quá sức rồi nên thế. Mọi người hiếm khi thấy em buồn hay căng thẳng nhưng thật sự là em đang rất áp lực và ít vui.
Nghe chữ gồng mệt nhỉ! Mà mợ gồng để làm gì thế?
Cái gì phải gồng đều ko bao giờ có kết quả tốt vì nó trái với quy luật tự nhiên. Mợ nên học cách chấp nhận thất bại, chấp nhận sự từ chối để biết thực sự mình đang ở đâu và thực sự cần gì.
Trạng thái chênh vênh tâm hồn ko tốt cho sk tinh thần và thể chất tý nào.

jazzzzz

Xe lăn
Có vẻ như em lại tái khủng hoảng, nguyên nhân đến từ ... nhàn quá.
Trước đây công việc em khá bận và áp lực, khi đó mọi việc đều có kế hoạch và luôn đúng deadline, sáng dậy chạy bộ, tự pha một ly và enjoy với một bản nhạc mình yêu thích, hết ngày sẽ chơi với mấy em lan.
Từ đầu năm em chuyển sang công việc nhàn hơn khá nhiều, không còn áp lực nên bắt đầu lười, nhiều khi thấy việc đơn giản quá, nghĩ mình làm tý là xong nên không vội, thậm chí gửi cái mail cũng nhãng đi, dần dần không còn mấy thú vui trước đó nữa, mấy giò lan bỏ héo khô, chạy bộ đc tý làn chán, dùng mạng xã hội nhiều hơn...
Điểm mạnh của em là phân tích data và thiết kế quy trình/ hệ thống, nhưng giờ bị mất cảm giác với mấy vấn đề này
Chắc em bị hâm,

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Trước đây công việc em khá bận và áp lực, khi đó mọi việc đều có kế hoạch và luôn đúng deadline, sáng dậy chạy bộ, tự pha một ly và enjoy với một bản nhạc mình yêu thích, hết ngày sẽ chơi với mấy em lan.
Từ đầu năm em chuyển sang công việc nhàn hơn khá nhiều, không còn áp lực nên bắt đầu lười, nhiều khi thấy việc đơn giản quá, nghĩ mình làm tý là xong nên không vội, thậm chí gửi cái mail cũng nhãng đi, dần dần không còn mấy thú vui trước đó nữa, mấy giò lan bỏ héo khô, chạy bộ đc tý làn chán, dùng mạng xã hội nhiều hơn...
Chắc em bị hâm,
Không phải mình cụ như vậy đâu.
Em cũng giống như thế. Em thấy nếu em nhàn hạ thì sẽ đần ra. Nhưng chắc chả lo chuyện đấy vì hồi trước em xem lá số tử vi thì "thầy" bảo số em vất vả suốt đời.

Dream Thai

Xe điện
Không phải mình cụ như vậy đâu.
Em cũng giống như thế. Em thấy nếu em nhàn hạ thì sẽ đần ra. Nhưng chắc chả lo chuyện đấy vì hồi trước em xem lá số tử vi thì "thầy" bảo số em vất vả suốt đời.
Mỗi người như 1 chiếc xe, co cái dc thiết kế để đua công thức 1, có cái chỉ đẻ đi phố, đi chợ, đi cafe :)

Yeuaibaygio

Xe container
Mỗi người như 1 chiếc xe, co cái dc thiết kế để đua công thức 1, có cái chỉ đẻ đi phố, đi chợ, đi cafe :)
Ối thế em là cái xe này rồi Cụ ơi.
Làm việc nặng nhưng không được coi trọng, chỉ quanh quẩn góc nhà. :D

fun4u

Xe tăng
Mợ viết hết các việc nằm trong đầu ra 1 file Excel, sắp xếp việc dễ lên trên, xử lý từng việc 1, sẽ thấy nhẹ đầu ngay.

Em cảm ơn mợ!
Chuẩn là em đang loss of control, cảm thấy mất phương hướng và không tìm được hứng thú.
Nhiều việc phải làm quá mà em không biết bắt đầu như thế nào.

starsn

Xe điện
Điểm mạnh của em là phân tích data và thiết kế quy trình/ hệ thống, nhưng giờ bị mất cảm giác với mấy vấn đề này
Chắc em bị hâm,
Có thể tùy tính người nhưng em thấy bản chất của nhiều người là luôn muốn tìm các trải nghiệm/ thử thách/ mục tiêu mới, một cv lặp lại, một nơi đã đến quá nhiều lần.. dễ thành bị nhàm chán. Với phải cân bằng. Ví dụ như cụ đã có các hoạt động mang adrenaline ở cv thì về nhà muốn làm việc routine để cân bằng.

Nhà em hết sang năm xây nhà xong có thể sẽ bắt đầu nghĩ đến mục tiêu mới.

just for fun

Xe lăn
Chắc em bị hâm,
Làm tí chứng là hết nhàn ngay :))

tunglam2806

Xe tăng
Chắc em bị hâm,
Nhà em chính thức tái khủng hoảng. Trưa vợ nhắn mai đi công tác chủ nhật về. 1 tháng rồi chuyến ngày mai là chuyến thứ 4. Hàng ngày thì đều như vắt chanh 8h ra khỏi nhà và 8h tối về. Nhiểu hôm về muộn hơn. Cuối tuần định đi đâu đó cũng phải huỷ để xử lý công việc gấp. Người gầy rạc đi như cái xác ve. Tháng ngày có thời gian cho gia đình coi như chấm dứt. Nghỉ thì không dám nghỉ vì chả xin được chỗ khác tốt hơn. Nghĩ ló chán mà chả làm được gì.

phuongan

Xe điện
Nhà em chính thức tái khủng hoảng. Trưa vợ nhắn mai đi công tác chủ nhật về. 1 tháng rồi chuyến ngày mai là chuyến thứ 4. Hàng ngày thì đều như vắt chanh 8h ra khỏi nhà và 8h tối về. Nhiểu hôm về muộn hơn. Cuối tuần định đi đâu đó cũng phải huỷ để xử lý công việc gấp. Người gầy rạc đi như cái xác ve. Tháng ngày có thời gian cho gia đình coi như chấm dứt. Nghỉ thì không dám nghỉ vì chả xin được chỗ khác tốt hơn. Nghĩ ló chán mà chả làm được gì.
Em thì đang mong được đi công tác đây cụ ơi. Trước cứ phải đi công tác là lo lắm, nhưng quen rồi vừa được đi vừa được việc vừa có thu nhập nhiều, giờ ở nhà 2 năm chân tay bồn chồn túi ví hết hồn :((
Em cũng khủng hoảng mấy lâu nay rồi, cứ đi vào rồi đi ra hóng chuyện mọi người thôi, còn không muốn còm gì.

Smile1102

Xe container
Chắc em bị hâm,
Em thấy các cụ đang chức sắc làm việc nhiều cũng hay bị khủng hoảng khi về hưu, dừng cviec đột ngột.
Em cũng có lúc mấy ngày mới check mail, vì ko có sức ép nên lười, suốt ngày chỉ nằm xem review phim và đọc truyện :(

Smile1102

Xe container
Em nghĩ sắp tới em cũng sẽ bận như vậy, cơ mà còn đống nợ phải xử và tiền cho con đi học nên sẽ phải nghiến răng làm, cũng ko biết còn chỗ nào tốt hơn nữa để mà đi nốt hay ko :(

Yeuaibaygio

Xe container
Vợ cụ chắc làm thanh tra hay kiểm toán mới đi suốt vậy ạ.
Đứa bạn em làm Kiểm toán NN, hồi trẻ bên Vụ Tài chính - Ngân hàng đi suốt, sau có con nhỏ mà nhà cũng có điều kiện nên xin sang Vụ Tổng hợp.

jazzzzz

Xe lăn
Em thấy các cụ đang chức sắc làm việc nhiều cũng hay bị khủng hoảng khi về hưu, dừng cviec đột ngột.
Em cũng có lúc mấy ngày mới check mail, vì ko có sức ép nên lười, suốt ngày chỉ nằm xem review phim và đọc truyện :(
Đúng rồi, trước đây khi deadline luôn đuổi tới mông thì không có thời gian ngó tới facebook hay Twitter, giờ rảnh nên hay mò mẫm.
Mình thích xe 2 bánh nên rất hay vô coi mấy cái này, nhất là xe đạp, mà cái bọn mạng XH này nó ác vãi, biết mình thích gì nó toàn suggestion những thứ đó đâm ra bị cuốn vào. (May mà không thích oto chứ không lại mất thời gian hơn nữa.)

Rô-Ron

Xe điện
Năm nay em trở nên lười nhác kinh khủng, nghĩ đến làm việc là ngại lắm luôn đến nỗi nhân viên nhà em bắt đầu lo lắng sợ thất nghiệp vì ít việc quá! Em giờ mà nghỉ chỉ lo cho nhân viên thôi, toàn đứa theo em mười mấy năm trời, cá biệt có đứa theo tròn 20 năm kể từ ngày đầu tiên khởi nghiệp.
Mấy hôm trước em đi khám sk tổng quát, chụp MRI não đã bắt đầu xuất hiện chất trắng 4mm. Chắc đây là nguyên nhân cho sự trì trệ lười biếng của tuổi già 😭

Smile1102

Xe container
Đúng rồi, trước đây khi deadline luôn đuổi tới mông thì không có thời gian ngó tới facebook hay Twitter, giờ rảnh nên hay mò mẫm.
Mình thích xe 2 bánh nên rất hay vô coi mấy cái này, nhất là xe đạp, mà cái bọn mạng XH này nó ác vãi, biết mình thích gì nó toàn suggestion những thứ đó đâm ra bị cuốn vào. (May mà không thích oto chứ không lại mất thời gian hơn nữa.)
Đúng là phải bị ép vào kỷ luật mới chạy đc. Em cũng xem review phim mê mải do bọn FB nó recommend, hết Chuyện của Hoa Hồng lại tới Em đẹp hơn ngôi sao gì đó. Xong lại một đống truyện Ngôn tình Zhihu, em nghĩ khéo em quay sang bịa truyện cũng đc vì nó cứ na ná giống nhau.
À mà em học bài thì toàn ngủ gật mới chán :D

Smile1102

Xe container
Năm nay em trở nên lười nhác kinh khủng, nghĩ đến làm việc là ngại lắm luôn đến nỗi nhân viên nhà em bắt đầu lo lắng sợ thất nghiệp vì ít việc quá! Em giờ mà nghỉ chỉ lo cho nhân viên thôi, toàn đứa theo em mười mấy năm trời, cá biệt có đứa theo tròn 20 năm kể từ ngày đầu tiên khởi nghiệp.
Mấy hôm trước em đi khám sk tổng quát, chụp MRI não đã bắt đầu xuất hiện chất trắng 4mm. Chắc đây là nguyên nhân cho sự trì trệ lười biếng của tuổi già 😭
Same here chị ơi, lười kinh khùng dù não em mới chụp MRI nào chả có vde gì chị ạ.
Chắc lên cơn lười và lươn khươn đc thì cứ lươn khươn thôi. Dù có đống nợ trên đầu và cty làm việc cũng rất khoai nhưng em vẫn chưa thấy quan tài nên chưa đổ lệ.