[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

my.eb

Xe điện
Đúng rồi, chẳng qua chưa yêu và vì nhau thôi. Ngay cả trong các gia đình cũng không ít cặp vợ chông đều có khoản riêng, người cho rằng thế là phong cách hiện đại, nhưng mình cho rằng đó là khoản phòng thân hay muốn tự do, riêng tư. Bản chất của vấn đề là chưa đủ sự tin tưởng lẫn nhau thôi X_X
Vâng,
Con bé con nhà em vừa nhắn tin và gửi mấy tấm hình, mẹ, con đi gần hết các tỉnh miền Tây rùi nè >:D<
Nhìn hình nó, thấy nó vất vả cũng thương, nhưng ngược lại, những trải nghiệm của nó đang có, sớm hơn em tầm 10 năm, cũng thấy vui,
Nó đang đi vào "vết xe" em đã đi, chỉ mong cuộc sống hôn nhân của nó đừng có những trải nghiệm như em X_X

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng,
Con bé con nhà em vừa nhắn tin và gửi mấy tấm hình, mẹ, con đi gần hết các tỉnh miền Tây rùi nè >:D<
Nhìn hình nó, thấy nó vất vả cũng thương, nhưng ngược lại, những trải nghiệm của nó đang có, sớm hơn em tầm 10 năm, cũng thấy vui,
Nó đang đi vào "vết xe" em đã đi, chỉ mong cuộc sống hôn nhân của nó đừng có những trải nghiệm như em X_X
Hôn nhân và đời sống sau này quả thực rất khó để nói trước điều gì, phải từng bước trong quá trình của đời sống vợ chồng ntn mình mới nhận biết được. Với anh nếu yêu và đến với nhau là cứ phải sống hết mình, đừng lấy khiếm khuyết của người khác làm điều kiện để đặt ra các chuẩn sống của riêng mình mà hãy cố gắng khắc phục nó.

Nhà anh có tới 4 chị gái, người mà xã hội hay gọi là bà cô bên chồng ấy cũng không phải dạng vừa đâu. Bao lần các chị anh cứ bảo cậu phải thế này thế kia, không nếu vợ nó bỏ tiền ra chăm nuôi mẹ già sau này là không ổn đâu cho dù đó là tiền đó có hoàn toàn của cậu thì vẫn cứ abc. Anh kệ chỉ bảo em biết rồi nhưng em có niềm tin và biết phải làm gì để điều đó không xảy ra, nếu sau này mẹ có khổ hay em có phải ra đường thì coi như phước phận của mình chỉ có vậy. Ơn giời đến giờ này vẫn sống nhăn răng mợ ah #:-s

my.eb

Xe điện
Hôn nhân và đời sống sau này quả thực rất khó để nói trước điều gì, phải từng bước trong quá trình của đời sống vợ chồng ntn mình mới nhận biết được. Với anh nếu yêu và đến với nhau là cứ phải sống hết mình, đừng lấy khiếm khuyết của người khác làm điều kiện để đặt ra các chuẩn sống của riêng mình mà hãy cố gắng khắc phục nó.

Nhà anh có tới 4 chị gái, người mà xã hội hay gọi là bà cô bên chồng ấy cũng không phải dạng vừa đâu. Bao lần các chị anh cứ bảo cậu phải thế này thế kia, không nếu vợ nó bỏ tiền ra chăm nuôi mẹ già sau này là không ổn đâu cho dù đó là tiền đó có hoàn toàn của cậu thì vẫn cứ abc. Anh kệ chỉ bảo em biết rồi nhưng em có niềm tin và biết phải làm gì để điều đó không xảy ra, nếu sau này mẹ có khổ hay em có phải ra đường thì coi như phước phận của mình chỉ có vậy. Ơn giời đến giờ này vẫn sống nhăn răng mợ ah #:-s
Người giàu nói gì cũng đúng, người nghèo có nói chẳng ai tin anh ạ :D
Sự thật là tòa án vẫn rất nhiều việc để làm ;))
Em rất ngưỡng mộ và chúc phúc cho những gia đình hạnh phúc thực sự, đôi khi cảm giác thèm thuồng mà bất lực là có anh ạ, nhưng phải thực sự hạnh phúc ạ, chứ thấy đỏ tưởng chín thì thôi, hehe

dung_hb

Xe hơi
Em cũng sắp bước tới tuổi trung niên vào đây hóng xem các Cụ bước vào rồi nó ra sao có giống thời kỳ hồi xuân của các Mợ ko

Rô-Ron

Xe điện

Em ngưỡng mộ vợ chồng cụ quá! Ko phải ai cũng đủ lành trong tâm để biết đặt lòng tin vào người xứng đáng!

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em ngưỡng mộ vợ chồng cụ quá! Ko phải ai cũng đủ lành trong tâm để biết đặt lòng tin vào người xứng đáng!
Xời có gì đâu mợ. Anh biết vợ anh nó thuộc loại tham công tiếc việc và tham tiền. Anh cứ nói thật với vợ là anh đủ sức lo cho bà, có thể thuê 2 osin trông coi bà cũng được, vẫn là tiền của mình thôi nhưng mở cuốn sổ tk rồi bảo đấy là cha ông để lại cũng có sao hoặc đưa các chị để nhờ hàng tháng trang trải cho bà cũng được. Khi đó lại nâng vị thế nhà nội mình lên tầm cao là có tiền của chả cần gì phải để con dâu chăm sóc hầu hạ, thậm trí còn cho thêm các cháu. Nhưng làm thế không hay, vừa tốn tiền mà vợ biết thì cũng chả ra gì. Thay vào đó vẫn tiền mình đưa hết để vợ thu xếp, vừa tập trung quyền lực vào tay vợ, lại tiết kiệm và nâng tầm của vợ mình lên trong mắt người thân thì có phải tốt hơn không. Anh nói thế thấy vợ nó có vẻ ưng mợ ah :))

Rô-Ron

Xe điện
Xời có gì đâu mợ. Anh biết vợ anh nó thuộc loại tham công tiếc việc và tham tiền. Anh cứ nói thật với vợ là anh đủ sức lo cho bà, có thể thuê 2 osin trông coi bà cũng được, vẫn là tiền của mình thôi nhưng mở cuốn sổ tk rồi bảo đấy là cha ông để lại cũng có sao hoặc đưa các chị để nhờ hàng tháng trang trải cho bà cũng được. Khi đó lại nâng vị thế nhà nội mình lên tầm cao là có tiền của chả cần gì phải để con dâu chăm sóc hầu hạ, thậm trí còn cho thêm các cháu. Nhưng làm thế không hay, vừa tốn tiền mà vợ biết thì cũng chả ra gì. Thay vào đó vẫn tiền mình đưa hết để vợ thu xếp, vừa tập trung quyền lực vào tay vợ, lại tiết kiệm và nâng tầm của vợ mình lên trong mắt người thân thì có phải tốt hơn không. Anh nói thế thấy vợ nó có vẻ ưng mợ ah :))
Quan trọng là vợ cụ đáng yêu và bản thân cụ nói dân dã là người có tâm có tầm nên vợ cụ yêu và nể cụ. Gia đình ai giữ đúng vị trí của người đấy thì mới ấm êm được ạ!

hanah2905

Xe đạp
Ôi đấy, em cũng thấy em bị hâm nên mới tìm hiểu thấy có vẻ giống khủng hoảng tuổi trung niên nên mới lập thớt. Em nào có dám nói với ai :(.
Sếp cũ em tài sản có, vị trí cao mà cũng khủng hoảng ấy chị ơi. Có dạo năm nào cũng thấy anh ấy thay đổi cviec. Rồi sợ hãi và trốn tránh việc ra quyết định...
Nói chung rất khó diễn tả, bây giờ trên 50 có vẻ ổn rồi, giờ đang làm TGD cty to bự ổn định được mấy năm rồi.
Vậy nên vấn đề tâm lý này nó không chừa một ai và rất cần được chia sẻ ạ.
Đặc biệt hay gặp ở người cao không tới thấp không thông như em.
Biết là nhiều ng còn khó khăn hơn mình rất nhiều, rồi phải giảm chi tiêu, giảm nhu cầu, làm nhiều nghĩ ít.... Nhưng từ biết tới thực tế là cả khoảng cách.
Em cũng đồng cảm với mợ. Em cũng như vậy, cũng kiếm như vậy- cũng tiêu như vậy- cũng chân trong ngoài như vậy- mà cũng khủng hoảng. Em thấy em ở trong mợ này

Yeuaibaygio

Xe container

Như bên nhà em thì em còn tin tưởng bà chị dâu hơn ông anh trai em ấy chứ.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Như bên nhà em thì em còn tin tưởng bà chị dâu hơn ông anh trai em ấy chứ.
Tại mợ thuần tính thế thôi chứ thường thì vẫn soi chị dâu, em dâu kinh lắm. Như nhà anh thì vợ nó về quê lúc nào chả số 1, khệnh khạng oai như cóc, thét ra lửa, từ các cụ đến bà cô, ông chú nghe răm rắp nhưng đừng có tưởng đỏ là chín nhá :))

Yeuaibaygio

Xe container
Tại mợ thuần tính thế thôi chứ thường thì vẫn soi chị dâu, em dâu kinh lắm. Như nhà anh thì vợ nó về quê lúc nào chả số 1, khệnh khạng oai như cóc, thét ra lửa, từ các cụ đến bà cô, ông chú nghe răm rắp nhưng đừng có tưởng đỏ là chín nhá :))
Chị dâu em cũng tốt gần bằng mợ nhà cụ mà. Với bà ấy đã, đang và sẽ phụ trách bố mẹ em, ông anh em và 3 đứa cháu em, bà ấy mà dỗi thì em chết dở :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chị dâu em cũng tốt gần bằng mợ nhà cụ mà. Với bà ấy đã, đang và sẽ phụ trách bố mẹ em, ông anh em và 3 đứa cháu em, bà ấy mà dỗi thì em chết dở :))
Thảo nào. Cá nhân anh đánh giá trong mối quan hệ giữa nàng dâu với bên nhà nội thì đa số các nàng dâu thường ke vị nhất con em chồng, chứ chính ra các bà chị chồng lại không đáng ngại lắm vì họ nhiều tuổi hơn, từng trải và thấm cảnh nàng dâu hơn nên cũng đỡ soi em dâu hơn :))

Yeuaibaygio

Xe container
Thảo nào. Cá nhân anh đánh giá trong mối quan hệ giữa nàng dâu với bên nhà nội thì đa số các nàng dâu thường ke vị nhất con em chồng, chứ chính ra các bà chị chồng lại không đáng ngại lắm vì họ nhiều tuổi hơn, từng trải và thấm cảnh nàng dâu hơn nên cũng đỡ soi em dâu hơn :))
Cá nhân em thấy nếu thực sự coi nhau là 1 thành viên trong đại gia đình thì sẽ không có sự khách sáo hoặc xét nét nhau nữa.

Mình với chồng mình hoặc mình với bà chị dâu đều chẳng có họ hàng gì, giống nhau mà, phải bình đẳng, không thể thiên vị người này, khắt khe người kia được :))

Smile1102

Xe container
Em cũng đồng cảm với mợ. Em cũng như vậy, cũng kiếm như vậy- cũng tiêu như vậy- cũng chân trong ngoài như vậy- mà cũng khủng hoảng. Em thấy em ở trong mợ này
Em giờ đỡ hơn chút rồi mợ ơi, giờ tập trung cày tiền cho con đi học và trả nợ ạ. Cơ mà vẫn còn vất vả lắm chưa thảnh thơi đc như nhiều cụ trong đây.
Chúc mợ sớm ổn định tâm lý ạ.

Smile1102

Xe container
Em là em ck này, có hẳn hai ông anh giai. Cơ mà em thoải con gà mái lun, anh chị có gì về nhà đóng cửa mà oánh nhau chứ nói gì với em là tai nọ xọ tai kia hết. Thi thoảng có gì giúp đc thì giúp, em cần giúp thì em nhờ. Mẹ em có phàn nàn gì là em cũng dẹp. Nói chung gia đình lớn khéo còn hòa thuận hơn mỗi gia đình bé 😂.

hanah2905

Xe đạp
Cảm ơn em nhé. Hy vọng 2-3 năm nữa chị lôi lại topic này để thông báo sự thay đổi tích cực.
Hôm nay bắt đầu đi làm BH thất nghiệp. Cô bé phòng BH khen chị trẻ quá so với tuổi. Nhưng chán thật, từ ngày ở nhà nhìn mặt mũi thần sắc kém, ăn mặc vớ vẩn hẳn😒.
Chị ơi chị còn trong thớt không cập nhật nhé, thớt này hay quá

hanah2905

Xe đạp
Em giờ đỡ hơn chút rồi mợ ơi, giờ tập trung cày tiền cho con đi học và trả nợ ạ. Cơ mà vẫn còn vất vả lắm chưa thảnh thơi đc như nhiều cụ trong đây.
Chúc mợ sớm ổn định tâm lý ạ.
Hồi đó mợ chuẩn bị đủ thứ để nghỉ việc lương cao (em cũng đang việc lương cao và muốn nghỉ đây ạ hihi). Thế mợ cho em hỏi sau đó mợ có nghỉ không và như nào cho em học hỏi ạ. Em đọc là em biết em ít hơn mợ mấy tuổi

Smile1102

Xe container
Hồi đó mợ chuẩn bị đủ thứ để nghỉ việc lương cao (em cũng đang việc lương cao và muốn nghỉ đây ạ hihi). Thế mợ cho em hỏi sau đó mợ có nghỉ không và như nào cho em học hỏi ạ. Em đọc là em biết em ít hơn mợ mấy tuổi
Em vẫn đang dự kiến "về hưu" (thực chất là giảm áp lực công việc? Hồi 2021 thì nghỉ 7 tháng ở nhà để refesh lại bản thân và vẫn có plan nghỉ trong tầm 5 năm nữa. Giờ thì vẫn đang cày cuốc để trả nợ và nuôi con đi học.

Gió_123

Xe tải
Em lại xin chào CCCM ạ. Em đã nghỉ cái job ngắn hạn kia hơn 1 tháng rồi và vẫn trong trạng thái đù đờ sau khi bị đào hết sức lực. Người ngợm như đi mượn, và giờ lại tiếp tục hoang mang về con người cuộc đời.

Trong thời gian nghỉ dưỡng lướt net ấy, em mới mò vào các group bán đất đai (lại mơ về cái giấc mơ có miếng đất nhỏ xinh trồng luống rau cái cây nghe chim hót vân vi..) và em chợt nhận ra cứ mỗi lần húc đầu vào làm em lại bị nghèo đi thêm nhiều tí.. Sau 2 tuần lướt lát ngắm nghía thì em lại lặng lẽ yên phận với cái tổ cúc cu in the middle of nowhere, lại về với suy nghĩ "Nếu ko thể có cái mình thích, hãy thích cái mình đang có" (ai nói ra câu này tri kỉ thế không biết).

Và giờ lại lên đây để xin một chân hóng chuyện với các cụ trong lúc làm giàu thêm tình cảm với những gì mình đang có.. :D