[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

phuongmit

Xe cút kít
Búp nhà cụ đi học hè à? Nhà em hết T7 mới đi học, nó bảo nó ko thích học hè huhu.
Chúc mừng cụ :)) Nhà mình Búp hơn non chưa già tận 15.8, mong quá ! Chả lẽ gửi thư lên thủ tướng CP cho nghỉ hè tầm 10 ngày như nghỉ đông là vừa :))
Búp ương ương nhà e lớp 6, hnay nhận lớp nhận cô để sang tuần đi học. Búp non hơn thì nghỉ hè full từ 1/6 đến 5/9, e quen rồi nên k kiến nghị TTg nữa các mợ ạ :))

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trong lúc chờ mợ EB kể chuyện em kể chuyện của em trước vậy!
Chẳng là em có thói quen hầu như ko bao giờ nghe đt cuộc gọi đến nếu là số ko lưu tên nên misscall ở máy em nhiều lắm và em chẳng bao giờ để ý. Thế nhưng chiều nay thế quái nào lại đập vào mắt em 1 số đt misscall đến 5 lần liền nhau thế là em nghĩ chắc hẳn có gì quan trọng mà ko phải scam thì mới gọi nhiều thế, vậy là em bấm máy gọi lại. Hoá ra là số của đứa bạn học cùng cấp 3 mà cũng rất ít giao lưu. Ngày xưa cấp 3 thì chơi thân nhưng sau này cuộc sống bận rộn rồi mỗi đứa một hoàn cảnh nên hơn 30 năm rồi số lần gặp lại cũng chưa hết 1 bàn tay. Nó chỉ hẹn em là tối có rảnh thì nó qua gặp 1 lát. Em ok mặc dù cũng ko biết có chuyện gì.
Thật bất ngờ, sau gần 30 năm bạn hẹn gặp em để trả lại em 3 chỉ vàng em đưa bạn vay ngày xưa. 3 chỉ vàng này là món quà trưởng thành tuổi 18 được đánh thành dây chuyền đeo cổ bố mẹ em tặng em nhân dịp sinh nhật tuổi 18 thế nhưng sau đó khi thấy đứa bạn khó khăn khi lấy ck và có con ở tuổi còn quá trê em đã đưa bạn sợi dây chuyền để trang trải cuộc sống. 30 năm qua vì cs mỗi người rẽ đi 1 hướng nên cũng ko còn giao lưu gì nhiều và cũng chưa 1 lần em nhắc đến việc này, bản thân em cũng quan sát cs của bạn khó khăn nên thực tâm em ko bao giờ còn nghĩ đến 3 chỉ vàng này nữa. Hôm nay thực sự bất ngờ khi bạn đến và trả lại em 3 chỉ vàng. Bạn bảo món nợ 3 chỉ vàng vẫn canh cánh 30 năm qua nên giờ con cái đã lớn bạn cố gom góp để trả lại cho em. Thực sự rơi nước mắt cụ mợ ạ!
Cảm động quá, trên đời vẫn còn nhiều người tốt như cụ mợ

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Hơn 1 tháng nay em hết hơi hết sức mệt kinh người vì cứ 5h30 sáng phải dậy nấu ăn sáng và đồ ăn trưa cho thằng bé nhà em mang đi làm. Thế là nó đã vào học việc trong bệnh viện được hơn 1 tháng rồi. Chỗ nó học việc là phòng ICU của 1 bệnh viện trung ương nên toàn các ca khủng hoảng. Từ hôm vào đã phải chứng kiến sự ra đi của 2 bệnh nhân còn rất trẻ nhưng có vẻ bạn ấy ko có sự sợ hãi khi phải tiếp xúc và học tập trong môi trường như vậy. Có 1 bệnh nhân bị ngừng tuần hoàn, sau khi được cấp cứu hết sức nhưng hết hy vọng thì các bs dậy luôn cho học viên trên chính ca bệnh này và bạn ấy phải thực hiện trên chính bệnh nhân đó.
Trong hơn 1 tháng ở viện bạn cũng được dự mấy lớp giảng của giáo sư từ Upenn được Vin Uni mời về dậy trực tiếp tại viện cho sinh viên Y năm 6 của Vin Uni. Chỉ hơn 1 tháng nhưng bạn nhà mình đã học được và được trải nghiệm quá nhiều điều và bạn ý càng tin là đã chọn được đúng nghành bạn thích.
Bạn lớn nhà mình thì có vẻ thấy thảnh thơi. Bạn ấy được work from home, 1 tuần chỉ đến cty 1 lần vào thứ 6. Công việc thì deadline 3 ngày bạn ấy tập trung làm xong trong có 1 ngày nên còn 2 ngày chỉ ăn với ngủ. Giờ này ông ấy đang lượn chơi New York cùng mấy thằng bạn học. Có thằng vừa tốt nghiệp hồi tháng 6 giờ đã được nhận vào Amazon nên chúng nó tranh thủ quậy tưng bừng.

Smile1102

Xe container
Giờ em không thích đất trồng cây nữa, chỉ thích đất nào cho thuê lấy tiền :"> Kế hoạch ban đầu của em là 8 năm nữa đi làm nhẹ nhàng lương đủ chi phí là được, gần đây chồng em có thêm ý tưởng 2-3 năm vãn nợ mình bắt đầu Chí Phèo hơn ở cv hiện tại luôn đỡ phải đợi 8 năm :D Key là balance, không làm gì sợ chơi mãi cũng chán.

Chồng em muốn sau này sang Sing làm giảng viên, có vẻ để được dạy mấy trường công quốc gia cũng là 1 battle, giờ chưa rõ áp lực nghiên cứu ở đấy thế nào, cái dở nữa là ở Sing em không biết làm gì vì làm thuê ở Sing vất vả & em không thích làm giáo viên. Một hướng khác là kinh doanh cái gì đó đơn giản, ít áp lực, như 1 cái viện dưỡng lão nho nhỏ chẳng hạn?
Không hiểu sao mợ thích Sing chứ em không thích lắm vì đất nc thì nhỏ và làm việc quá stress, chỉ đc cái bù lại thì lương cao và gần VN.

Smile1102

Xe container
Hơn 1 tháng nay em hết hơi hết sức mệt kinh người vì cứ 5h30 sáng phải dậy nấu ăn sáng và đồ ăn trưa cho thằng bé nhà em mang đi làm. Thế là nó đã vào học việc trong bệnh viện được hơn 1 tháng rồi. Chỗ nó học việc là phòng ICU của 1 bệnh viện trung ương nên toàn các ca khủng hoảng. Từ hôm vào đã phải chứng kiến sự ra đi của 2 bệnh nhân còn rất trẻ nhưng có vẻ bạn ấy ko có sự sợ hãi khi phải tiếp xúc và học tập trong môi trường như vậy. Có 1 bệnh nhân bị ngừng tuần hoàn, sau khi được cấp cứu hết sức nhưng hết hy vọng thì các bs dậy luôn cho học viên trên chính ca bệnh này và bạn ấy phải thực hiện trên chính bệnh nhân đó.
Trong hơn 1 tháng ở viện bạn cũng được dự mấy lớp giảng của giáo sư từ Upenn được Vin Uni mời về dậy trực tiếp tại viện cho sinh viên Y năm 6 của Vin Uni. Chỉ hơn 1 tháng nhưng bạn nhà mình đã học được và được trải nghiệm quá nhiều điều và bạn ý càng tin là đã chọn được đúng nghành bạn thích.
Bạn lớn nhà mình thì có vẻ thấy thảnh thơi. Bạn ấy được work from home, 1 tuần chỉ đến cty 1 lần vào thứ 6. Công việc thì deadline 3 ngày bạn ấy tập trung làm xong trong có 1 ngày nên còn 2 ngày chỉ ăn với ngủ. Giờ này ông ấy đang lượn chơi New York cùng mấy thằng bạn học. Có thằng vừa tốt nghiệp hồi tháng 6 giờ đã được nhận vào Amazon nên chúng nó tranh thủ quậy tưng bừng.
Chúc mừng chị, em mong mấy năm nữa cũng đc ntn hiuhiu.

starsn

Xe điện
Không hiểu sao mợ thích Sing chứ em không thích lắm vì đất nc thì nhỏ và làm việc quá stress, chỉ đc cái bù lại thì lương cao và gần VN.
Em thích vì nó sạch, hiện đại, thoáng đãng, đồ ăn ngon + đa dạng, khí hậu đỡ khắc nghiệt hơn VN mợ ạ. Người đông nhưng ở chung cư hết nên bước xuống đường lúc nào cũng thoáng mát. Bạn nhà em muốn dạy học thì cv cũng không stressed, xác định lương đủ tiêu thôi vì Sing cái gì cũng đắt mà.

Smile1102

Xe container
Em thích vì nó sạch, hiện đại, thoáng đãng, đồ ăn ngon + đa dạng, khí hậu đỡ khắc nghiệt hơn VN mợ ạ. Người đông nhưng ở chung cư hết nên bước xuống đường lúc nào cũng thoáng mát. Bạn nhà em muốn dạy học thì cv cũng không stressed, xác định lương đủ tiêu thôi vì Sing cái gì cũng đắt mà.
Vâng đúng là khí hậu đảo nắng nóng nhưng ko quá khó chịu. Bọn nó làm quy hoạch tốt, nhà cao tầng như rừng mà ko tắc đường, thiết kế cũng đẹp hơn kiểu nhà VN toàn vuông thành sắc cạnh. Nhưng mà như em vẫn thích khí hậu 4 mùa hơn 1 mùa, với như mợ nói sống ở Sing đắt đỏ rất khó mà tkiem đc nhiều tiền.

starsn

Xe điện
Vâng đúng là khí hậu đảo nắng nóng nhưng ko quá khó chịu. Bọn nó làm quy hoạch tốt, nhà cao tầng như rừng mà ko tắc đường, thiết kế cũng đẹp hơn kiểu nhà VN toàn vuông thành sắc cạnh. Nhưng mà như em vẫn thích khí hậu 4 mùa hơn 1 mùa, với như mợ nói sống ở Sing đắt đỏ rất khó mà tkiem đc nhiều tiền.
Sing sống kiểu bình thường (condo bt cách trung tâm 30p) thì không đắt lắm đâu ạ, gd 2 người 10k là thoải mái lắm rồi. Em đã mất công mơ ước tính đi thuê condo 8k rồi đủ kiểu nên mới nói tiêu hết lương.

VN bảo lương 100tr là khá thì tương đương ở Sing 300k về percentile, em đoán vậy. Có điều đi làm ở Sing thì vất vả. Nếu dạy ĐH công (business hoặc CS) hình như tầm 250 - 300k & không vất vả như industry, mà chắc phải tìm cách, không dễ.

Đồ ăn ở Sing chả thua gì VN :)

Em thấy Mỹ nhiều town nhỏ cảnh rất đẹp, hạ tầng tốt, nhìn hấp dẫn lắm nhưng em sợ mùa đông.

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe cút kít
2 bạn nhà chị giỏi quá ạ. Chúc mừng chị và các em.
2 búp măng non nhà e vẫn tuổi ăn tuổi ngủ, hôm qua dưới sự mè nheo đòi và cổ vũ của 2 búp, em đã thực hiện màn đem cây gậy phơi quần áo đi chọc quả dâu da. Xanh ntn mà cno ăn ngon lành ạ

Smile1102

Xe container
Sing sống kiểu bình thường (condo bt cách trung tâm 30p) thì không đắt lắm đâu ạ, gd 2 người 10k là thoải mái lắm rồi. Em đã mất công mơ ước tính đi thuê condo 8k rồi đủ kiểu nên mới nói tiêu hết lương.

VN bảo lương 100tr là khá thì tương đương ở Sing 300k về percentile, em đoán vậy. Có điều đi làm ở Sing thì vất vả. Nếu dạy ĐH công (business hoặc CS) hình như tầm 250 - 300k & không vất vả như industry, mà chắc phải tìm cách, không dễ.

Đồ ăn ở Sing chả thua gì VN :)

Em thấy Mỹ nhiều town nhỏ cảnh rất đẹp, hạ tầng tốt, nhìn hấp dẫn lắm nhưng em sợ mùa đông.
Sing là hub của Asean nên ng đến làm việc nhiều thành ra đồ gì cũng có.
Ở đâu mà tk thì em nghĩ cũng ko quá đắt nhưng mình sống ko sướng thôi. Em thấy ví dụ khó có thế dùng giúp việc, dịch vụ giải trí thư giãn kiểu massage, gội đầu, làm móng, ăn hàng xịn thường xuyên... vì nó đắt à mà chắc tại em VN sang nên tiếc tiền ko dùng :D
Em cũng sợ mùa đông xứ Tây như mợ, trời tối sớm, suốt ngày âm u, sáng đi làm 8h vẫn còn mờ sáng, chiều 4h đã sập tối nên bạn nhà em đi Mỹ là em bảo apply xuống phía Nam rồi, vùng phía bắc giáp Can thì thôi :).
Hôm trc em đi bộ ở bên Sing tầm 1h thấy cũng dễ chịu, mưa mà gần như ko giọt nào vào đầu vì các khu nó liên thông có hành lang to để đi bộ rất thích.

starsn

Xe điện
Sing là hub của Asean nên ng đến làm việc nhiều thành ra đồ gì cũng có.
Ở đâu mà tk thì em nghĩ cũng ko quá đắt nhưng mình sống ko sướng thôi. Em thấy ví dụ khó có thế dùng giúp việc, dịch vụ giải trí thư giãn kiểu massage, gội đầu, làm móng, ăn hàng xịn thường xuyên... vì nó đắt à mà chắc tại em VN sang nên tiếc tiền ko dùng :D
Em cũng sợ mùa đông xứ Tây như mợ, trời tối sớm, suốt ngày âm u, sáng đi làm 8h vẫn còn mờ sáng, chiều 4h đã sập tối nên bạn nhà em đi Mỹ là em bảo apply xuống phía Nam rồi, vùng phía bắc giáp Can thì thôi :).
Hôm trc em đi bộ ở bên Sing tầm 1h thấy cũng dễ chịu, mưa mà gần như ko giọt nào vào đầu vì các khu nó liên thông có hành lang to để đi bộ rất thích.
Condo 5k 2pn cách trung tâm 30p có bể bơi sân tennis v.v., đối với em tạm đủ dùng rồi, plan 8k kia mơ mộng thế thôi chưa chắc đã làm :))

Em rất thích đi bộ ngoài đường ạ, đúng là nó đắt vì mợ đổi sang tiền V còn sẵn lòng tiêu hết lương thì không đắt. Giúp việc ở Sing rẻ & chất lượng tốt gấp mấy lần VN :D Em không thích massage gội đầu nên không tìm hiểu, còn nhà hàng thoải mái không quá 2k 2 người.

Em chưa sang NC chắc là bên đấy cũng đông vui, gần Tenesese tha hồ nghe Taylor Swift hát ;;) Mợ có định lúc nào sẽ sang thăm bạn ấy không?

Ở đây nhiều đứa thích mùa đông để đi trượt tuyết, em cứ đến mùa đông là không thò mặt ra khỏi nhà luôn, cứ đến mùa đông là muốn trầm cảm :(

Em còn muốn sống ở Bắc Kinh nữa, lương BK khá cao có bề dày lịch sử, nhưng thôi lang thang lắm quá career linh tinh mất việc lại hết tiền xúng xính :P

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Hai ban nhà mợ giỏi quá trời. Em hơi tò mò chút, F1 học y năm mấy rồi ạ, cháu học trong nước hay ở Mỹ ạ.

Smile1102

Xe container
Condo 5k 2pn cách trung tâm 30p có bể bơi sân tennis v.v., đối với em tạm đủ dùng rồi, plan 8k kia mơ mộng thế thôi chưa chắc đã làm :))

Em rất thích đi bộ ngoài đường ạ, đúng là nó đắt vì mợ đổi sang tiền V còn sẵn lòng tiêu hết lương thì không đắt. Giúp việc ở Sing rẻ & chất lượng tốt gấp mấy lần VN :D Em không thích massage gội đầu nên không tìm hiểu, còn nhà hàng thoải mái không quá 2k 2 người.

Em chưa sang NC chắc là bên đấy cũng đông vui, gần Tenesese tha hồ nghe Taylor Swift hát ;;) Mợ có định lúc nào sẽ sang thăm bạn ấy không?

Ở đây nhiều đứa thích mùa đông để đi trượt tuyết, em cứ đến mùa đông là không thò mặt ra khỏi nhà luôn, cứ đến mùa đông là muốn trầm cảm :(

Em còn muốn sống ở Bắc Kinh nữa, lương BK khá cao có bề dày lịch sử, nhưng thôi lang thang lắm quá career linh tinh mất việc lại hết tiền xúng xính :P
Kiểu như nhà em ăn hàng suốt vì lười chứ tháng mà ăn lần thì cũng okie.
Nhưng nếu như mợ nói xác định tiêu hết lương thì đúng là cũng không tệ thật, chỉ khó mà tiết kiệm đc nhiều thôi. Bạn sếp em một mình làm ở Sing nuôi hai con đi học đại học và vợ sống ở Mỹ vô tư.
Sing đc cái thuế PIT dễ chịu nữa mợ ạ.

Rô-Ron

Xe điện
Hai ban nhà mợ giỏi quá trời. Em hơi tò mò chút, F1 học y năm mấy rồi ạ, cháu học trong nước hay ở Mỹ ạ.
Bạn nhà em mới xong năm 1 Health science ở Mỹ. Hè này về VN xin đi học việc và quan sát trong bv để build hồ sơ thi vào trường nursing vào năm sau cụ ạ.

sinichit52

Xe container
Bạn nhà em mới xong năm 1 Health science ở Mỹ. Hè này về VN xin đi học việc và quan sát trong bv để build hồ sơ thi vào trường nursing vào năm sau cụ ạ.
Vâng, em ngưỡng mộ bạn nào dám theo Y ở nước ngoài lắm. Gian khổ hơn ở VN nhiều. Chúc F1 nhà mợ như nguyện.

starsn

Xe điện
Kiểu như nhà em ăn hàng suốt vì lười chứ tháng mà ăn lần thì cũng okie.
Nhưng nếu như mợ nói xác định tiêu hết lương thì đúng là cũng không tệ thật, chỉ khó mà tiết kiệm đc nhiều thôi. Bạn sếp em một mình làm ở Sing nuôi hai con đi học đại học và vợ sống ở Mỹ vô tư.
Sing đc cái thuế PIT dễ chịu nữa mợ ạ.
Em thấy chi phí cs ở Sing với Mỹ na ná nhau, Sing có khi còn đắt hơn 1 tí trong khi lương thấp hơn 1 tí.

Nói thế thôi ở Sing mà quyết tâm kiếm tiền thì vẫn tiết kiệm bình thường, top 1% lương 700k cơ mà :P(vừa muốn xúng xính vừa muốn dư để tk thì ở đâu cũng cần là top 1%) nhưng cách đấy không hiệu quả, enjoy life hiệu quả hơn.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Bố mẹ em đã nghỉ hưu nhưng vẫn muốn về vườn làm nông nghiệp phụ trợ cho các cháu; làm nông nghiệp rất mệt chứ ko hề chill như ảnh đi thăm trang trại trên facebook. Cuối tuần về nhìn ông lấm lem mồ hôi nhễ nhại em rất thương và khuyên ông đã có tuổi làm việc lao lực rất mệt hiệu quả ko nhiều, nhưng ông bảo thủ ko nghe. Em rất buồn ko biết khuyên bố như nào nữa.
Cháu cũng thích làm nông nghiệp, nhưng với diện tích vừa phải thôi, chăm vườn sách ẽ, đẹp đẽ để ngắm là chính.
Ngày trước có 1 mảnh tầm 60m2, cứ đi làm về là ra vườn nhổ cỏ, vun xới, bắt sâu, chụp ảnh... sau đó là cắt rau mang đi cho người khác :D. Nói chung là mệt nhưng mệt lành mạnh, tối về đặt lưng ngủ tít mù.

just for fun

Xe lăn
Nhà cháu mấy hôm nay ngồi cùng búp măng non của ông anh trai, Nó vừa thi tốt nghệp PTTH xong, khối A00 được có 25 điểm. Hai O cháu ngồi nói chuyện chọn nghề, chọn trường với nhau. Có ngồi nói chuyện mới biết các cháu ở quê có vẻ mơ màng về công việc, gần như không có 1 ước mơ vào, cũng ko có 1 định hướng cụ thể nào nên cực kỳ khó khăn trong việc chọn lựa. Cháu định xui nó chọn khoa Hóa-polimer và composite của BK Hà nội, có vẻ cũng vừa miếng mà như cầu xã hội không hề thấp. có cụ mợ nào có kinh nghiệm về lĩnh vưc này không ạ?

Smile1102

Xe container
Nhà cháu mấy hôm nay ngồi cùng búp măng non của ông anh trai, Nó vừa thi tốt nghệp PTTH xong, khối A00 được có 25 điểm. Hai O cháu ngồi nói chuyện chọn nghề, chọn trường với nhau. Có ngồi nói chuyện mới biết các cháu ở quê có vẻ mơ màng về công việc, gần như không có 1 ước mơ vào, cũng ko có 1 định hướng cụ thể nào nên cực kỳ khó khăn trong việc chọn lựa. Cháu định xui nó chọn khoa Hóa-polimer và composite của BK Hà nội, có vẻ cũng vừa miếng mà như cầu xã hội không hề thấp. có cụ mợ nào có kinh nghiệm về lĩnh vưc này không ạ?
Sao đã có điểm rồi hả mợ? Hay là dự đoán ạ.