[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Phuongntk

Xe tải
Em công nhận với mợ là làm bất cứ việc gì đều phải học hết từ cái đơn giản tới cái khó. Sai thì bị mắng là chuyện hết sức bt, quan trọng là các bạn ý cứ phải bơi đi, phải làm đi, còn trẻ thì càng nhiều trải nghiệm càng tốt mợ ạ.
Vâng cụ ạ. Con em ở nhà nó lười biếng lại được hai bên nội ngoại chiều chuộng. Ở nhà thì kh đụng chân tay vào việc gì từ cái nhỏ nhất. Thế mà bây giờ đi làm bán bánh mì còn phải rửa cả bát đĩa. Một đứa lúc nào cũng tự coi mình như nàng công chúa mà giờ tự đi xin việc bán bánh mì làm em ngạc nhiên từ sáng đến giờ, vẫn đang như trong mơ ạ

Dream Thai

Xe điện
Đúng là nó có ý kiến chủ quan thì mới là sáng tạo nghệ thuật, cũng giống như "thực tế" của tranh Van Gogh là máy ảnh iPhone :)

Em thì kể cả chưa đọc lịch sử vẫn (tự cho là mình) hiểu hầu hết tâm lý nhân vật trong hầu hết câu chuyện (bragging tí :)) ) vì em rất nhạy cảm với ngôn ngữ, văn thơ nói chung.
E thì hay nhặt sạn khi đọc tiểu thuyết, như e vừa war & peace của Leo thì thấy cụ này ko hiểu về kte nhưng chém như đúng rồi :)

Có 1 cụ bá tước, bố thì mải vui, nợ nần đầm đìa, ông con bá tước thừa kế 1 đống nợ, mà chỉ có 3-4 năm làm nông nghiệp mà trả dc nợ, mua thêm dc đất cát, trong điều kiện vừa kết thúc chiến tranh :)

Đấy là chưa kể nhận định của tác giả về Cutudop cũng rất funny, kiểu như ông đó chả cần làm gì, cứ tự nhiên mọi thứ nó đến thôi

Smile1102

Xe container
Đọc mấy sách loại kinh điển là phải có chữ nhẫn mợ ạ, vì bgio chúng ta quen loại sách mỳ ăn liền, giật gân, loại này nhiều, mình mà dễ dãi là hỏng hí hí

NHân bàn về HLM, e thấy cái cô Đại Ngọc hay Bảo Ngọc gì đó, xét về khoa học là bị dạng trầm cảm, vì thấy suốt ngày ủ rũ :)
Mấy món truyện kinh điển này em luyện từ lớp 3 tới hết ĐH nên ko đếm đc đã đọc bao nhiêu.
Riêng TQ thì em đọc hết các loại kinh điển như HLM, Tam quốc, Thủy hử, Tây du ký, đông chu liệt quốc, Tây thi, Phong thần chung vô diệm, bao thanh thiên rồi tới truyện gì toàn hồ ly mà em ko nhớ tên với rất nhiều quyển khác, hiện đại cũng đọc rất nhiều, từ Lỗ tấn tới Quỳnh Dao tới Kim dung và ti tỉ truyện ngôn tình ko thể nhớ tên 😂😂😂
Đọc HLM nhớ gì ko nhớ toàn nhớ món cà nhà Bảo Ngọc ấy, hấp lên hấp xuống mất mười mấy con gà mới ra đc món cà để ăn :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Vâng cụ ạ. Con em ở nhà nó lười biếng lại được hai bên nội ngoại chiều chuộng. Ở nhà thì kh đụng chân tay vào việc gì từ cái nhỏ nhất. Thế mà bây giờ đi làm bán bánh mì còn phải rửa cả bát đĩa. Một đứa lúc nào cũng tự coi mình như nàng công chúa mà giờ tự đi xin việc bán bánh mì làm em ngạc nhiên từ sáng đến giờ, vẫn đang như trong mơ ạ
Em cũng đang muốn hè này cho con em nó đi làm cái gì đó mà chưa biết cho làm gì, ai đồng ý thuê. Một bạn 17, 1 bạn 12 tuổi. Có quán cafe của bác cháu mà lại đi xa quá.

Smile1102

Xe container
Oh cuộc sống ngày xưa nó ít lựa chọn hơn bây giờ, nhiều việc biết thế với chấp nhận thôi không còn cách nào khác. Cô ấy hay suy nghĩ nhưng không trầm cảm, vì người bị trầm cảm sẽ mất cảm giác, không có chờ đợi, hạnh phúc, đau khổ. Tính em rất giống cô Lâm Đại Ngọc ấy đấy, nên em thích cô ấy. Nhưng em thấy Bảo Thoa cũng dễ thương :) Em nghĩ bản chất câu chuyện này (& tâm lý Lâm Đại Ngọc) chứa nhiều philosophy.

Nghe cụ nói em đoán cụ sẽ không cảm nhận được chất nghệ thuật trong đấy :)) cụ đọc đi xem em đoán có đúng không.
Em thì chả giống cô LĐN liễu yếu đào tơ cả nghĩ đấy. Bạn trai cũ em bảo em giống Scarlett O'Hara ấy, chả hiểu sao lại bảo thế, chắc tại lúc đó có nhiều anh quá 😂

Smile1102

Xe container
E thì hay nhặt sạn khi đọc tiểu thuyết, như e vừa war & peace của Leo thì thấy cụ này ko hiểu về kte nhưng chém như đúng rồi :)

Có 1 cụ bá tước, bố thì mải vui, nợ nần đầm đìa, ông con bá tước thừa kế 1 đống nợ, mà chỉ có 3-4 năm làm nông nghiệp mà trả dc nợ, mua thêm dc đất cát, trong điều kiện vừa kết thúc chiến tranh :)

Đấy là chưa kể nhận định của tác giả về Cutudop cũng rất funny, kiểu như ông đó chả cần làm gì, cứ tự nhiên mọi thứ nó đến thôi
Ôi sau ctranh là đói mà cụ, nên giàu cũng đúng ấy.

Dream Thai

Xe điện
Mấy món truyện kinh điển này em luyện từ lớp 3 tới hết ĐH nên ko đếm đc đã đọc bao nhiêu.
Riêng TQ thì em đọc hết các loại kinh điển như HLM, Tam quốc, Thủy hử, Tây du ký, đông chu liệt quốc, Tây thi, Phong thần chung vô diệm, bao thanh thiên rồi tới truyện gì toàn hồ ly mà em ko nhớ tên với rất nhiều quyển khác, hiện đại cũng đọc rất nhiều, từ Lỗ tấn tới Quỳnh Dao tới Kim dung và ti tỉ truyện ngôn tình ko thể nhớ tên 😂😂😂
Đọc HLM nhớ gì ko nhớ toàn nhớ món cà nhà Bảo Ngọc ấy, hấp lên hấp xuống mất mười mấy con gà mới ra đc món cà để ăn :D
Tung của thì e ấn tượng nhất với Đông chu liệt quốc, còn như 3 quốc, thủy hử, TAY DU Ky thì thuần mang tính giải trí, đó là cảm nhận khi còn trẻ. Biết đâu giờ già đọc lại cảm nhận khác :)

Smile1102

Xe container
Đêm qua em vào đọc tin vui của mợ Rô-Ron ngưỡng mộ cu con lắm. Chúc mừng mợ chị nhé ạ. Tiện đây em cũng chia sẻ con cún nhà em hôm nay đi làm thêm buổi đầu tiên. Hồi trước nó đã đi dạy tiếng anh rồi nên k tính. Sáng nay nó đi làm bán bánh mì ạ, lương 17k 1 giờ. Thật sự em rất vui từ sáng tới giờ. Con báo cáo em sáng nay được dạy làm bánh mì, làm xấu, vụn nát ra nên bị chửi suốt ạ. Mọi người bảo nó kh hợp nên nghỉ đi nhưng nó thấy vui, vẫn tiếp tục làm. Nó bảo nghe chửi cũng vui, vì con làm xấu nên bị chửi cũng hợp lý. Tiền lương chỉ đủ tiền đi grap nhưng với nó như một sự trải nghiệm thú vị lắm ấy
Nghe kể buồn cười nhỉ, em cũng muốn đã đít cái con lười nhà em ra khỏi nhà quá, đi chơi ko sao về nhà là kêu mệt, thực chỉ muốn oánh.

Nhimtiu

Xe container
Ít ra là các bạn ý ra ngoài cho thiên hạ dạy cho mở mắt ra để biết là đi làm pv quán cafe em vd thế kiếm 17k-20k/h sẽ thấy cũng k hề đơn giản và phải đổ mồ hôi mới kiếm đc miếng ăn. Chỉ qua đó các bạn ý mới biết quí đồng tiền kiếm đc chứ ở nhà bố mẹ cho đi ăn một bữa hết 500k thì các bạn ý cũng k quan tâm đâu. Giờ cứ làm 30h để đi ăn một bữa 500k thì lúc đó mới biết nghĩ mợ ah.

TorienT

Xe container
Nó chính là cái em đang hướng tới đấy cụ, khéo em phải lượn vào NT kiếm cái túp lều be bé gần biển cafe sáng rồi làm cái cần câu nghịch ngợm và chiều tối rủ cụ làm cốc bia chỗ sailing ngắm các mợ bơi lội cho thư thái nhỉ? :))
Quá được luôn cụ. Lúc nào cụ câu được chim hay mú mang qua em em góp ớt với hành hoa ta nhậu cá chim, mú hấp xì dầu.

Smile1102

Xe container
Tung của thì e ấn tượng nhất với Đông chu liệt quốc, còn như 3 quốc, thủy hử, TAY DU Ky thì thuần mang tính giải trí, đó là cảm nhận khi còn trẻ. Biết đâu giờ già đọc lại cảm nhận khác :)
Đông chu liệt quốc đọc xoắn cả não, bao nhiêu năm.lịch sử đc tóm tắt trong quyển mấy trăm trang.

Dream Thai

Xe điện
Em thì chả giống cô LĐN liễu yếu đào tơ cả nghĩ đấy. Bạn trai cũ em bảo em giống Scarlett O'Hara ấy, chả hiểu sao lại bảo thế, chắc tại lúc đó có nhiều anh quá 😂
Đọc đoạn tình đơn phương Scarlett O'Hara với ông a họ mà bực cả mình nhỉ :)

Phuongntk

Xe tải
Em cũng đang muốn hè này cho con em nó đi làm cái gì đó mà chưa biết cho làm gì, ai đồng ý thuê. Một bạn 17, 1 bạn 12 tuổi. Có quán cafe của bác cháu mà lại đi xa quá.
Mợ cứ động viên con đi xin việc, kh được nhận cũng có được trải nghiệm được chủ quán phỏng vấn. Con em đang nghỉ đông 3 tháng, may mà nó đi xin việc lao động chân tay khỏe người, như năm ngoái nó cứ nằm trong chăn tự học tiếng Trung thấy cũng yếu người đi mợ ạ

Dream Thai

Xe điện
Đông chu liệt quốc đọc xoắn cả não, bao nhiêu năm.lịch sử đc tóm tắt trong quyển mấy trăm trang.
Nó hay ở cái mưu mô quyền lực rất đời thường, e vẫn nhớ có đoạn 1 ông vua về hưu kiểu thái thượng hoàng, lúc cụ phản đối ông vua con = cách tuyệt thực, bọn kia nó lờ tịt đi để cụ chết đói :)

starsn

Xe điện

Em chưa đọc truyện đấy nên không biết, nhưng làm ăn kinh doanh bố thua con được thì cũng bình thường, nhiều người giàu lên sau chiến tranh. Nói chung phải lượm lặt móc nối chi tiết rồi mới cảm nhận được sự chân thực trong tác phẩm. Mà kể cả có những đoạn mình cảm thấy không chân thực thì cũng vẫn có thể có nhiều đoạn hay.

Em đọc HLM thấy nhìn chung là logic, đoạn cuối hơi đuối. Cụ cứ đọc đi.

Hic, định thôi rồi mà cứ nói mãi hehe, nốt lần này. Cô LDN đấy khá đanh đá đấy mợ, em cũng không liễu yếu gì lắm. Em đồng ý lý tưởng nhất là được nhiều anh thích chứ ngồi nhà buồn bã làm gì :)) nhưng mà anh kiểu nào chứ nhiều kiểu anh mình chỉ mong không gặp bao giờ :P thôi em đổi ý rồi, chỉ cần 1 anh thôi :))

Em thích có bạn được nhiều anh thích lắm, vì em thích trêu với buôn chuyện :D

TorienT

Xe container
Em lâu chưa vào lại NT nên khéo có khi phải ngắm nghía lại, cụ xem căn này nhìn view biển có ổn không nhé. Căn này đâu có 42m2 gì đó thôi cụ em mua giúp bà cô nên hồi em vào nhận bàn giao bên Panorama đã thấy là ở ngắn hạn thì ok chứ dài hạn theo kiểu căn hộ ở thì hơi bé. Đc cái view đẹp và vị trí tốt, giá thì cũng ối zời phết vì mua đã tầm 71tr/m2 cụ ạ:

Hưu trí mua qua cầu Trần Phú thích hơn mua đoạn này nhiều cụ ơi. Độ 40-50 là được rồi, mà nói chung nên làm căn 2 ngủ độ 65-75m chứ 45m bé lắm. À không cần view biển đâu cụ, ao ngay trước mặt mình thích thì xỏ dép xuống nên view gì cũng không quan trọng nữa (bọn phố xá đời chật hẹp mới phải lo view thôi).

Phuongntk

Xe tải
Nghe kể buồn cười nhỉ, em cũng muốn đã đít cái con lười nhà em ra khỏi nhà quá, đi chơi ko sao về nhà là kêu mệt, thực chỉ muốn oánh.
Em buồn cười lắm í mợ. Đêm qua nghe con hớn hở thông báo đi làm bán bánh mì ở phố Huỳnh Thúc Kháng, lương 1 củ ca 4h một ngày mà em suýt ngất. Sáng nay làm xong hớn hở thông báo về ăn cơm nghỉ ngơi rồi chiều đi làm ca tối 4h nữa. Mai nhận thêm việc làm thu ngân ở cửa hàng quần áo gần trường. Nó làm em ngạc nhiên vô cùng

phuongan

Xe điện
Ngủ nhiều, bất kỳ lúc nào cũng là dấu hiệu của tmk đó mợ ơi.
Mợ thế còn active hơn em nhiều, em toàn ăn chơi và ngủ ko có thể dục thể thao gì.
Ối thế em có dấu hiệu rồi, tuần này được nghỉ 2 ngày, mà em cho mình lười, để dành thời gian chỉ ngủ, bỏ luôn cữ đi chợ đầu mối, bỏ luôn nhà cửa lợn gà con cái, bỏ cả bữa... chỉ để ôm chăn gối ngủ thôi. Mà sáng thứ 2 đi làm vẫn ngáp ngắn ngáp dài!