[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Amethyst2020

Xe buýt
=)) Cá nhân em (từ bé đến giờ) cho rằng việc phải ngồi yên một chỗ từ sáng đến chiều để học bài là chuyện cực kì vô lí. Nên tất cả các tiêu chuẩn xã hội và quy tắc xã hội của trường lớp em đều thấy vô lí. Em vẫn sống ổn.
Cụ thấy vô lý nhưng cụ vẫn tuân thủ thì ko làm thầy cô phàn nàn, bố mẹ muối mặt :D. Con em thì nó ko tuân thủ. Thực ra, bản thân em ko thấy vấn đề gì với nó cả, muốn nó phát triển tự nhiên ko phải gò bó, vì tính em cũng là kiểu người thích tự do như vậy. Nhưng XH này nó nhiều quy chuẩn, nhất là ở VN tính phán xét rất nặng, nên nó ko tuân thủ quy tắc thì thiệt thòi cho nó, hoặc nó ko được đón nhận. Em muốn cho nó vào trường tư, chả cần học hành cao siêu gì, mà trường nào cũng test đầu vào cần con phải biết tuân thủ là tiên quyết. Ở mẫu giáo các cô yêu thương và hiểu nó, thì nó vẫn ổn, còn phát huy được điểm mạnh. Nhưng lên lớp lớn người ta ko bao dung như thế. Chẹp, nên là em đang mông lung đi tìm trường cho nó đây 😅.
Thật ra em cảm thấy các thiếu sót về kỹ năng của nó, hay tính cách hơi dị của nó vốn dĩ cũng chỉ là chuyện nhỏ, ai mà chả có cá tính riêng. Lớn lên rồi cũng qua hết, chỉ là ở từng giai đoạn thì đều phải tìm cách xử lý để nó vượt qua được thôi.

Amethyst2020

Xe buýt
Bạn lớn nhà em cũng thiếu nhiều kỹ năng, nhưng mà kỹ năng gì cũng học được hết, bạn ấy cũng mới lớp 1 nhỉ, nên mợ đừng sốt ruột. Đến tuổi biết nó sẽ biết. Có đứa tự nhiên kỹ năng này tốt hơn kỹ năng khác cũng là chuyện rất bình thường.

Con em em cũng toàn khen cái tốt, chứ lôi cái dở ra để nói thì chắc cũng như con mợ thôi :) Mà mình giỏi vì điểm mạnh chứ có phải vì điểm yếu đâu, không sao đâu. Như thằng bé nhà em giỏi nhớ + thích đọc, ờ thế làm bác sỹ hợp quá. Bác sỹ khóc nhè 😂
Em cũng thấy ko sao mợ ạ, mỗi tội XH VN người ta thấy “sao sao” nên giờ chưa vào được lớp 1 đây 😂. Cũng như lúc mẫu giáo phải chuyển mấy trường mới phù hợp thì giờ sắp vào lớp 1 cũng đang phải miệt mài đi tìm, hơi trăn trở chút thôi mợ.

TorienT

Xe container
Cụ thấy vô lý nhưng cụ vẫn tuân thủ thì ko làm thầy cô phàn nàn, bố mẹ muối mặt :D. Con em thì nó ko tuân thủ. Thực ra, bản thân em ko thấy vấn đề gì với nó cả, muốn nó phát triển tự nhiên ko phải gò bó, vì tính em cũng là kiểu người thích tự do như vậy. Nhưng XH này nó nhiều quy chuẩn, nhất là ở VN tính phán xét rất nặng, nên nó ko tuân thủ quy tắc thì thiệt thòi cho nó, hoặc nó ko được đón nhận. Em muốn cho nó vào trường tư, chả cần học hành cao siêu gì, mà trường nào cũng test đầu vào cần con phải biết tuân thủ là tiên quyết. Ở mẫu giáo các cô yêu thương và hiểu nó, thì nó vẫn ổn, còn phát huy được điểm mạnh. Nhưng lên lớp lớn người ta ko bao dung như thế. Chẹp, nên là em đang mông lung đi tìm trường cho nó đây 😅.
Thật ra em cảm thấy các thiếu sót về kỹ năng của nó, hay tính cách hơi dị của nó vốn dĩ cũng chỉ là chuyện nhỏ, ai mà chả có cá tính riêng. Lớn lên rồi cũng qua hết, chỉ là ở từng giai đoạn thì đều phải tìm cách xử lý để nó vượt qua được thôi.
=)) Em không tuân thủ ạ, và em vẫn ổn. Ví dụ cho mợ nghe hồi c3 thi vào Ams có đề về Kiều - tất nhiên phải khen rồi. Nhưng mà e bình "Kiều là một cuốn dâm thư và nội dung là một thứ sao chép", tất nhiên em trượt nhưng cũng chả sao. Giờ 2 F1 cũng thế, em khuyến khích nó sống đúng theo bản thân (và gặp vô vàn rắc rối - tất nhiên) mà em lại thấy như thế hay vì làm con ngoan, trò giỏi là thứ rất chán. Trong quá trình đó nó khắc tìm được năng lực và giới hạn bản thân. Như con mợ thích phá luật vào nhà em là được bảo kê ngay - miễn sống tử tế và tự biết giới hạn là được.

Smile1102

Xe container
=)) Em không tuân thủ ạ, và em vẫn ổn. Ví dụ cho mợ nghe hồi c3 thi vào Ams có đề về Kiều - tất nhiên phải khen rồi. Nhưng mà e bình "Kiều là một cuốn dâm thư và nội dung là một thứ sao chép", tất nhiên em trượt nhưng cũng chả sao. Giờ 2 F1 cũng thế, em khuyến khích nó sống đúng theo bản thân (và gặp vô vàn rắc rối - tất nhiên) mà em lại thấy như thế hay vì làm con ngoan, trò giỏi là thứ rất chán. Trong quá trình đó nó khắc tìm được năng lực và giới hạn bản thân. Như con mợ thích phá luật vào nhà em là được bảo kê ngay - miễn sống tử tế và tự biết giới hạn là được.
Thôi thế này nhất định phải gả con gái vào nhà cụ.
em sợ con em đi lấy chồng có kiếm đc nhà nào chịu đc nó ko đây :(, nói mãi mỏi cả mồm chả ăn thua huhu

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gớm!
Thế thì khác đếch gì con gấu nhà em, lúc nào cũng bảo cho em tự do, thoải mái nhưng … trong khuôn khổ.

Hỏi nó khuôn khổ là như thế nào ? Thì nó tuôn ra một tràng, nghe xong đã thấy ung thủ. Nghĩ bụng biết thế chả thèm hỏi, hỏi xong chỉ muốn đập đầu vào tường thôi cụ ơi :))

starsn

Xe điện
Hồi xưa cháu cũng ước mơ làm bác sỹ và ngoại giao lắm,nhưng thầy cháu bảo bác sĩ học lâu ra trường phải đi xa trước khi được về Hà nội mà thầy không xin được đâu,thôi theo nghề khác,cháu chỉ còn ước mơ ngoại giao,cố gắng học tốt 2 thứ tiếng ,nhưng rồi gặp biến cố gia đình không cố được thế là ước mơ không thực hiện được buồn lắm. Bây giờ tụi trẻ khác xa rồi được ước mơ và thực hiện,được cha mẹ ủng hộ và hỗ trợ làm theo năng khiếu và ước là điều rất hạnh phúc.
Ôm ôm mợ, như mợ phải đẻ 4-5 đứa vào để lớn lên xd đất nước. Mà thế bây giờ mợ làm nghề gì ạ? Hồi bé em hay đọc thơ chỉ có mỗi ước mơ lớn lên (!) được làm công chúa suốt ngày điệu đà tương tư không phải làm gì thôi, nên không tiếc nuối gì, vì có làm được đâu. May quá con em chưa thấy đứa nào thỏ thẻ ước mơ giống mẹ (vì em giấu tiệt), một mình em lười đủ rồi, ai cũng công chúa thì lấy đâu ra cho đủ người hầu. Sao em không ước mơ làm bác sỹ với nhà ngoại giao nhỉ :(

Em cũng thấy ko sao mợ ạ, mỗi tội XH VN người ta thấy “sao sao” nên giờ chưa vào được lớp 1 đây 😂. Cũng như lúc mẫu giáo phải chuyển mấy trường mới phù hợp thì giờ sắp vào lớp 1 cũng đang phải miệt mài đi tìm, hơi trăn trở chút thôi mợ.
Hehe nhà mợ mỗi 1 đứa nên cũng quan tâm hơn bình thường. Mình chọn được đến đâu thì chọn, còn đâu kệ nó tự xoay sở thôi. Qua 1-2 năm có thể sẽ thấy nó không còn quan trọng như bây giờ. Em thấy nhiều người khen trường Nguyễn Bỉnh Khiêm thì phải, dễ vào & môi trường ổn. À Sentia có mợ toét khen.
Haha, cứ có một vài thú vui trong đời là hạnh phúc rồi mợ
Thú vui của em là mua nhà đẹp, mà nhà đẹp đắt quá nên em đổi ý giống mợ Smile1102 goài, cứ ăn uống chơi bời đã nhà bình thường thôi cũng được. Frequency mang lại nhiều niềm vui hơn fancy fancy :D

Smile1102

Xe container
Ôm ôm mợ, như mợ phải đẻ 4-5 đứa vào để lớn lên xd đất nước. Mà thế bây giờ mợ làm nghề gì ạ? Hồi bé em hay đọc thơ chỉ có mỗi ước mơ lớn lên (!) được làm công chúa suốt ngày điệu đà tương tư không phải làm gì thôi, nên không tiếc nuối gì, vì có làm được đâu. May quá con em chưa thấy đứa nào thỏ thẻ ước mơ giống mẹ (vì em giấu tiệt), một mình em lười đủ rồi, ai cũng công chúa thì lấy đâu ra cho đủ người hầu. Sao em không ước mơ làm bác sỹ với nhà ngoại giao nhỉ :(

Hehe nhà mợ mỗi 1 đứa nên cũng quan tâm hơn bình thường. Mình chọn được đến đâu thì chọn, còn đâu kệ nó tự xoay sở thôi. Qua 1-2 năm có thể sẽ thấy nó không còn quan trọng như bây giờ. Em thấy nhiều người khen trường Nguyễn Bỉnh Khiêm thì phải, dễ vào & môi trường ổn. À Sentia có mợ toét khen.

Thú vui của em là mua nhà đẹp, mà nhà đẹp đắt quá nên em đổi ý giống mợ Smile1102 goài, cứ ăn uống chơi bời đã nhà bình thường thôi cũng được. Frequency mang lại nhiều niềm vui hơn fancy fancy :D
Nếu tiện làm đc cả 2 thì tốt mợ ạ 😂😂😂

starsn

Xe điện
Giống phiên bản Người đánh cá và con cá vàng rồi đó mợ. Và chúng ta đóng vai mụ vợ của ng đánh cá 😂
Em hay bảo chồng anh thấy anh có may mắn không, có vợ thích tiền thì anh mới đến được đây, vợ mà dễ hài lòng thì giờ vẫn đang đi xe máy :))

Ăn chơi nốt mấy tháng, con bé nhà em mà thi đỗ thì lại hết cả ăn chơi vì học phí + mortgage mới, cẩn thận layoff là toi :)) Em 3/4 mong nó đỗ 1/4 mong nó trượt :D

Chỉnh sửa cuối:

Thành Thị 1

Xe điện
Cụ chém thế thôi, vẫn có định hướng theo ý cụ cả thôi, và e hay thích đẩy các con tới limit ở các việc các con đang làm!!! Sau 1 quá trình như vậy, e cho nó quay lại và review với nó của ngày hqua. Thấy khác hẳn!!! Nên h ông bô nói cực uy tín!!! Tôn trọng sự lựa chọn, nhưng cho nó biết trc các con pro, và khi đã nghe là phải make a deal!!!!

Smile1102

Xe container
Em hay bảo chồng anh thấy anh có may mắn không, có vợ thích tiền thì anh mới đến được đây, vợ mà dễ hài lòng thì giờ vẫn đang đi xe máy :))

Ăn chơi nốt mấy tháng, con bé nhà em mà thi đỗ thì lại hết cả ăn chơi vì học phí + mortgage mới, cẩn thận layoff là toi :)) Em 3/4 mong nó đỗ 1/4 mong nó trượt :D
Em giống mợ ở chỗ 3/4 mong con em đc accept vào trường ở Mỹ, 1/4 muốn trượt :D
Và nó đỗ lại còng lưng kiếm tiền, lại sợ layoff, chứ như giờ thì em vẫn cứ nhơn nhơn ra ấy.

starsn

Xe điện
Em giống mợ ở chỗ 3/4 mong con em đc accept vào trường ở Mỹ, 1/4 muốn trượt :D
Và nó đỗ lại còng lưng kiếm tiền, lại sợ layoff, chứ như giờ thì em vẫn cứ nhơn nhơn ra ấy.
Tự nhiên em nhớ truyện ruồi trâu, alive & kicking :)

Yeuaibaygio

Xe container
Theo em là mới đúng một nửa Mợ ạ.
Điều kiện cần là người vợ mong muốn cao, điều kiện đủ là người chồng có năng lực và chịu đươc áp lực từ vợ nữa cơ.
Nhiều ông vẫn kê cao gối kệ vợ bươn chải nuôi đủ đàn con với một chồng.

Hoặc nói cách khác là một số phụ nữ có năng lực chọn chồng.

phuctapboiphan

Xe tải

Cụ ấm áp quá!Bây giờ cháu làm luật sư cụ ạ.Hồi ở trường cháu cũng sinh hoạt câu lạc bộ thơ,nhưng sáng tác ít lắm,thích chép của mọi người thôi,bù lại hồi đó có máy ảnh nên cháu được chọn làm chân chụp hình cụ ạ.Cháu thích làm bác sĩ vì u cháu hay ốm lắm,làm ngoại giao vì học luật xong thì đấy là sự lựa chọn nhẹ nhàng nhất.Còn lại các ngành khác công việc phức tạp lắm cụ ạ.Cháu trải qua hai kỳ thực tập và kiến tập nên biết ạ.Cảm ơn cụ quá khen chứ cháu đẻ 2 bạn nuôi nấng đã vất vả lắm rồi còn thời gian cho mình và cho chồng cháu nữa chứ ạ.Cháu cũng nhiều chuyện cụ nhỉ

anphudong

Xe tăng
Theo em là mới đúng một nửa Mợ ạ.
Điều kiện cần là người vợ mong muốn cao, điều kiện đủ là người chồng có năng lực và chịu đươc áp lực từ vợ nữa cơ.
Nhiều ông vẫn kê cao gối kệ vợ bươn chải nuôi đủ đàn con với một chồng.

Hoặc nói cách khác là một số phụ nữ có năng lực chọn chồng.
Nghe mợ nói em lại nhớ bài thơ của Trần Kế Xương khi đi học:
"Quanh năm buôn bán ở mom sông,
Nuôi đủ năm con với một chồng.
Lặn lội thân cò khi quãng vắng,
Eo sèo mặt nước buổi đò đông.
Một duyên, hai nợ, âu đành phận,
Năm nắng, mười mưa, dám quản công.
Cha mẹ thói đời ăn ở bạc:
Có chồng hờ hững cũng như không! "
Biết đủ là đủ, cuộc sống càng đơn giản bao nhiêu càng nhẹ nhàng bấy nhiêu chứ cứ đặt ra mục tiêu cao quá mà ko thực hiện được lại sinh ra thất vọng.
Nhân vô thập toàn, đàn ông có năng lực, giỏi kiếm tiền thì ko thể chia sẻ nhiều việc gia đình cùng vk con được và ngược lại, anh nào chỉ biết " Úp mặt vào sông quê":)) thì chăm sóc gia đình rất chu đáo nhưng ít khi thành công trên đường đời.
Thôi thì được đâu hay đó, đừng gây áp lực cho người bạn đời của mình kẻo lại ở góa thì cũng tội mợ ah!