[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Rô-Ron

Xe điện
Oh bạn lớn nhà chị học code ạ? Cty em có tuyển interns nhưng mà chỉ refer được người có kinh nghiệm thôi, intern đều qua HR process hết, cty em trong big group nên em đoán bạn ấy cũng apply rồi, mà hiện giờ policy là intern không được có return offer luôn chị ạ. Em nghĩ apply cty vừa vừa có cơ hội return còn tốt hơn. Em cũng thấy bọn Ấn nói khó nghe nhưng trong tech chúng nó là majority goài, cố lên cố lên. Bạn ấy được short list 2 cty tốt thế trong tình hình này là quá giỏi, cố apply nhiều nhiều tí hy vọng sẽ ổn.

Biomed thì ra làm gì chị nhỉ? Bên kinh tế em có bạn học actuarial science cv có vẻ cũng tốt, à, đang làm ceo cty bh lớn thứ 2 ở VN. Em nhớ hồi năm 2017 đi ăn em kêu mình đi làm giờ chả biết có nổi 40-50tr/ th không, ông ý kêu phòng anh nv đứa nào chả trên thế. Em nghe loáng thoáng có một số người gợi ý ngành này nhưng mà em cũng chỉ biết thế thôi.
Bạn lớn nhà chị học CS. Khả năng code của nó cũng khá tốt. Năm ngoái chị nhờ người quen xin cho internship ở 1 cty tầm trung và bạn ấy hoàn thành được 1 project mà trước đó cũng 1 bạn internship từ stanford uni. Ko hoàn thành nên được cty đánh giá khá tốt và có return offer nhưng năm nay bạn đặt mục tiêu vào các cty trong nhóm big group. Ở trường thì bạn cũng theo 1 giáo sư làm 1 project, code vật vã 2 năm rồi, vừa rồi khoe là dạo này con đỡ vất vả hẳn vì thoát được cảnh coder vì đã được lên đến superviser, ko phải code trực tiếp nữa 😀.
Chị cũng vừa tra nghành em nói, ngày xưa khi tham gia hội thảo định hướng ngành học cho các bạn du học sinh chị thấy nghành này cũng được nhắc đến nhiều nhưng lúc đó ko để ý vì bạn ấy chỉ muốn học BA. Bây giờ bạn ấy muốn đổi nghành và bạn ấy nói trước đòi học BA vì ko tự tin, sợ chọn nghành khó ko theo được. Giờ sang bên đó thấy học hay gấp 1000 lần VN nên lại hào hứng muốn thử sức ( chị hỏi học bên đó thấy thế nào? Nó bảo học hay gấp 1000 lần VN, biết thế con đi từ sớm )

Son.Hoang

Xe tăng
Em cả ngày hôm nay đầu óc lơ mơ, sáng quất 50km xe đạp tưởng nó bung ra được nhưng không ăn thua.
Tẩn 2 bình cafe rồi vẫn vậy, đúng là khi tinh thần xuống thì chả có gì kéo lên đc.
Thời trẻ mỗi lúc căng thẳng xách xe (big bike) chạy một vòng tốc độ cao là hết, giờ già không dám chơi lớn nữa.

Mời cccm ngắm hoa cùng em vậy.
Cụ với em còn một điểm chung nữa đó là rang-xay-pha cafe 😊

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em ko hút thuốc, ko uống rượu lại nghiện mỗi cafe 😂
Thôi ạ, món này cụ chơi với cụ jazzzzz em kiên định làm 1 bộ Fellow với cái phin truyền thống thôi. Nhìn bộ đồ của cụ Jazzzzz khủng lắm, của cụ chắc cũng thế.

Smile1102

Xe container
Em thì đi đâu cũng chụp. Kể cả công trình dự án. Chụp từ lúc không có gì cho tới hoàn thiện. Kiểu như story telling.
Giờ em đỡ hơn rồi nhưng ít kiên nhẫn hơn các bạn khác, tạo đc 1000 kiểu, em đc 5 kiểu là chán chỉ muốn chuồn.

Smile1102

Xe container
Thôi ạ, món này cụ chơi với cụ jazzzzz em kiên định làm 1 bộ Fellow với cái phin truyền thống thôi. Nhìn bộ đồ của cụ Jazzzzz khủng lắm, của cụ chắc cũng thế.
À hóa ra mỗi giới nghiện một kiểu, em nghiện shopping cũng tốn lắm mà mãi chưa cai đc, đã thee càng ngày càng đổ đốn.

Thành Thị 1

Xe điện
E thì kiên định với cái máy tự động, mua 10 củ thời trc dịch, đến bay h thấy xứng đáng từng đồng. Tất nhiên e lưỡi trâu, nên chỉ thưởng thức dc mỗi đen thôi!!!

Thành Thị 1

Xe điện
Em giờ cũng thua nó rồi mà Cụ.
Với lại nó vừa thi 8 tuần vẫn nhất khối trường làng ạ, nên nó cứ nhởn nhơ và em chẳng nói gì được, vì em không có yêu cầu gì cao siêu, cụ thể cả.
Cái con bé này nhà em có lẽ số nhàn hạ, em nghiệm kha khá việc rồi và vẫn đang xem xét.

Có điều nhiều lúc vào thớt thấy con nhà người ta giỏi quá, em lại hát bài Ước gì. Con người đúng là tham lam vô độ, em vừa muốn nó có tư duy logic của em, vừa muốn nó khá âm nhạc như nó vốn có, lại thích nó cao hơn em 20cm, với chăm làm việc nhà nữa, ai dà... :))
Ước mơ mẹ đè nát cuộc đời con! E thì chỉ mong chúng nó cứ cày toán đến bục mặt, logic ắt hình thành trong não!!!

Rô-Ron

Xe điện
Em phù phiếm điệu đà mà chị 😂, em mua một cái áo khoác vải tweet lóng la lóng lánh lại còn đính đá màu xám, một cái quần xám nhẹ, một áo sơ mi hoa xanh cộc tay vì chất mát quá, một cái váy lụa đen dài tay, tháng nay vì cơn stress em đã tiêu cả một đống tiền rùi đây.
Và lại tiếp tục stress vì kiếm tiền 😂
Đùa mợ tý thôi, do môi trường lv của chị chẳng tiếp xúc với ai, chỉ 4 bức tường với cái máy tính và ở đâu cũng được nên tự nhiên ko điệu đà, chứ mà phải đi lại tiếp xúc khách hàng như em thì cũng ko biết thế nào 😀

Nhimtiu

Xe container
Đúng là đã đen thì cái đèn nó cũng lộn cụ nhỉ. Em bây giờ lắm lúc nó cứ như bị tẩu hỏa nhập ma ấy, nhiều lúc cứ tự nhiên bực vô cớ, đầu óc chả nghĩ được gì thanh thoát cả :))
Tại cc nhiều xiền quá nó mới tẩu hoả nhập ma đới, em chả có xiền nên kệ sống tự do kiểu hoang dại như cỏ cây hoa lá thôi cụ anh ạ. Có rơm thì ăn rơm mà có cỏ thì ăn cỏ, k có thì lại mút tay. :(

jazzzzz

Xe lăn
Vâng cụ. Kiểu kiểu thế. Những lúc mệt mỏi, stress là e rang cafe và nấu ăn.
Hơ em cũng hay nấu ăn khi stress, có hôm làm tầm 20 món, vợ con muốn cản nhưng không dám vì họ biết lúc đó em căng thẳng.
Thời trẻ thì chạy PKL để xả stress, sau trận ốm năm 2018 không chạy đc nhanh nữa nên chuyển qua nấu ăn.