[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Đợt covid đọc báo thấy bảo dân Mỹ hơn 50% có saving dưới 500 usd.
Nghĩ đi nghĩ lại thấy mình giàu chán :).
Mà hồi em làm hãng, dù ăn tiêu ác nhưng mà nói chuyện với mấy bạn gốc Ấn làm ở Sing thì thấy đúng là hàng năm nhà em cũng saving đc nhiều hơn nhà bạn ấy do em có thưởng doanh thu nên vẫn giữ dc tiền.
thà một phút lóe sáng còn hơn chìm trong đêm tối, giấc mơ con đè nát cuộc đời con,Mợ chủ được cái có suy nghĩ trẻ trung phết, nhiều mợ 40 đã sớm an phận rồi mợ chủ thớt còn nuôi giấc mơ đấy không nhỉ?
saving không phải là làm giàu bạn ak. khi saving cả năm của bạn chỉ bằng 1 ngày hoặc 1 tuần người giàu kiếm tiền.

Những người quyết chí làm giàu đều bắt đầu bằng việc, mình có thể lao vào giành được miếng bánh to cỡ nào, do đó có : các start up ra đời hoặc có khái niệm có tờ a4 đời đời ấm no.

Câu hỏi vì sao ta cảm thấy bấp bênh mặc dù thu nhập cao trong cuộc sống hiện tại là một câu hỏi rất hay đó.

Giodong2

Xe buýt
Cho nên nếu người Việt vì có cái nhà cỡ một vài trăm m2 ở HN được định giá tiền triệu $ mà ngỡ mình ở trên đỉnh 1% thế giới là rất sai lầm, nếu hạ tầng công cộng của VN ở mức đáy thế giới thì có thể 1 người Việt có nhiều tiền nhưng cũng vẫn mắc kẹt ở mức đáy thế giới mà thôi.
Ôi em nghĩ saving 1triệu $ ở Việt Nam tiêu xa xỉ sướng hơn ở nước ngoài chứ nhỉ?
1% của thế giới (cả Á, Phi, Mỹ Latinh...) chứ có phải qui chiếu ra hệ Âu Mỹ đâu mà cụ cho là người Việt nằm đáy thế giới vậy?

Smile1102

Xe container
thà một phút lóe sáng còn hơn chìm trong đêm tối, giấc mơ con đè nát cuộc đời con,Mợ chủ được cái có suy nghĩ trẻ trung phết, nhiều mợ 40 đã sớm an phận rồi mợ chủ thớt còn nuôi giấc mơ đấy không nhỉ?
saving không phải là làm giàu bạn ak. khi saving cả năm của bạn chỉ bằng 1 ngày hoặc 1 tuần người giàu kiếm tiền.

Những người quyết chí làm giàu đều bắt đầu bằng việc, mình có thể lao vào giành được miếng bánh to cỡ nào, do đó có : các start up ra đời hoặc có khái niệm có tờ a4 đời đời ấm no.

Câu hỏi vì sao ta cảm thấy bấp bênh mặc dù thu nhập cao trong cuộc sống hiện tại là một câu hỏi rất hay đó.
Ôi lo thì lo chứ ai gặp em ở ngoài thì ko bao giờ thấy ko tươi vui. Mà suy nghĩ của em nó lớn chậm hơn tuổi nên em vẫn có khả năng chiến đấu. Chỉ ko đc như hồi 3x thôi, 2x thì mải mê chinh chiến và yêu đương thì ko tính.
Hơn 40 rồi mà vẫn còn nhiều giấc mơ con lắm cụ ạ. Giờ chỉ mơ làm đc một sản phấm bán trên cloud (cho thuê dịch vụ) cỡ năm được tầm 200k usd là ấm no rồi :D.

Smile1102

Xe container
Nói như cụ trên nghe hơi quá lời nhưng Tây và Bắc Âu phúc lợi xã hội tốt, giáo dục y tế tốt miễn phí nên không có 20k không có vấn đề lớn, chỉ là không được tiêu nhiều thôi. Ở VN dân trung lưu không dám tiêu kiểu vậy cũng có lý do.

Như chỗ em đợt Covid mà cả 2 vc cùng mất việc thì trợ cấp xã hội là gần 4k/ tháng trong vòng 1 năm, sau đấy hạ xuống 3k cho đến khi có thu nhập :) Mà y tế, gd miễn phí, thực phẩm giá ngang VN. VN sao móc ra được :)
Đấy là lí do sao tại sao mình thu nhập đang cao lại lo. Vì hạ tầng xã hội còn thấp, xẩy chân cái đang thu nhập cao mà thất nghiệp là đói luôn.
Bạn em ở Pháp chả hạn trung bình 4000-5000 E tháng là cao rồi nhưng nó chả lo, cùng lắm làm vị trí thấp, hoặc chân tay cung, 2000 E. Còn mình đang 3000-4000 usd mà thất nghiệp đi bán hàng thì thu nhập còn 300-400 usd tháng ngay.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Ôi em nghĩ saving 1triệu $ ở Việt Nam tiêu xa xỉ sướng hơn ở nước ngoài chứ nhỉ?
1% của thế giới (cả Á, Phi, Mỹ Latinh...) chứ có phải qui chiếu ra hệ Âu Mỹ đâu mà cụ cho là người Việt nằm đáy thế giới vậy?
Không sướng gì đâu mợ ạ, ăn bẩn, thở bẩn, đi lại bẩn, cơ bản còn chưa đạt nói gì xa xỉ....triệu đô không mua được môi trường sạch quanh mình (thực tế là các ông triệu phú đô la ở VN phải lao vào những cái bẩn như thế để kiếm tiền).
Nếu 1 ông VN muốn dùng tiền để mua các phúc lợi mà công dân Âu, Úc, Bắc Mỹ được thụ hưởng-nôm na là mua quốc tịch hay quyền công dân chẳng hạn-thì cũng tốn vài triệu đô rồi.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Nói như cụ trên nghe hơi quá lời nhưng Tây và Bắc Âu phúc lợi xã hội tốt, giáo dục y tế tốt miễn phí nên không có 20k không có vấn đề lớn, chỉ là không được tiêu nhiều thôi. Ở VN dân trung lưu không dám tiêu kiểu vậy cũng có lý do.

Như chỗ em đợt Covid mà cả 2 vc cùng mất việc thì trợ cấp xã hội là gần 4k/ tháng trong vòng 1 năm, sau đấy hạ xuống 3k cho đến khi có thu nhập :) Mà y tế, gd miễn phí, thực phẩm giá ngang VN. VN sao móc ra được :)
Cụ ở chỗ nào mà tốt thế cụ? Chắc phải Bắc Âu,em cũng nghe bảo BA tốt nhưng ko nghĩ nó cao thế. Chứ như ở các nước Tây Âu mà như Bỉ hay Đức thì ko được như thế. Theo em biết, nhiều nhước nó cũng set mức trợ cấp thất nghiệp dựa trên mức lương đã đóng bh như ở VN (60%), mức đó có phải đóng các loại thuế và bhyt như bt và thời gian nhận lương cũng chỉ tỉ lệ tương ứng với thời gian đã đóng bảo hiểm chứ ko phải đến khi nào có việc. Và nếu mình thôi việc chứ ko phải mất việc thì cũng ko được hưởng ngay mà phải chờ 3 tháng. Còn hết giai đoạn đó, lại ăn lương trợ cấp xã hội thì siêu thấp, thì chỉ đủ sống ở mức tối thiểu thôi. Lúc đó thì cũng ko thể nào mà duy trì mức sống như cũ được đâu. Nói chung, cuộc sống ở đâu cũng có vấn đề của nó, hồi em ở bên kia, dân nó cũng chửi cp như điên, kêu ca các vấn đề, có nhiều cái đúng là nếu mình ko sống như local, thì cũng ko hề biết là nó tồn tại. Như hồi em ở Bỉ, cũng có 1 vụ cũng thuộc loại scandal, là dùng mỡ bẩn, có các chất hình như là dioxin, h em ko nhớ lắm, làm thúc ăn chăn nuôi, và trong 1 thời gian rất rất dài, đến lúc nuôi hàng chục triệu con lợn, xuất hết ra thị trường rồi mới phát hiện ra.
Nên em nói thật, cá nhân em thì ko lo lắng chuyện đó, vì sống ở đâu cũng có vấn đề ở đó, chúng nó cũng ăn junk food, rồi ko bị cái nọ thì cái kia, tỉ lệ ung thư bên đó cũng rất phổ biến, chỉ có điều mình hay ut phổi thì nó ung thư đại tràng, trực tràng, dạ dày, ung thư da, ung thư võng mạc (đồng nghiệp của em có 1 bạn, con gái 4 tuổi, mà ko hiểu sao lại ung thư võng mạc cả 2 mắt, h 1 mắt nhìn mờ mờ, 1 mắt ko nhìn thấy gì nữa, cứ nghĩ thế lại thấy khổ thân bạn ý, bằng đúng tuổi con gái mình lúc đó), cũng nhiều cases lắm. Thế nên với em, lo nhiều làm gì cho nó già người. Mua 1 cái bảo hiểm tốt là được.

Ví dụ như ở Đức,là nước mà em biết tương đối rõ:
How much unemployment benefit I will I get?
The amount of benefit you receive is based on your average weekly pay in the 12 months before you became unemployed (known as the “assessment period”). Your benefit will be 60% of your previous average wage (or 67% if you have children),

Your benefit payments will then be subject to taxes and social security contributions, just like a regular wage. These will automatically be taken from your benefit by the employment office before it is transferred to your bank account at the end of each month. This includes deductions for:

starsn

Xe điện
Đấy là lí do sao tại sao mình thu nhập đang cao lại lo. Vì hạ tầng xã hội còn thấp, xẩy chân cái đang thu nhập cao mà thất nghiệp là đói luôn.
Bạn em ở Pháp chả hạn trung bình 4000-5000 E tháng là cao rồi nhưng nó chả lo, cùng lắm làm vị trí thấp, hoặc chân tay cung, 2000 E. Còn mình đang 3000-4000 usd mà thất nghiệp đi bán hàng thì thu nhập còn 300-400 usd tháng ngay.
Hoặc còn 2k là nhiều giấc mơ lỡ dở :)

Nói vậy thôi, em cũng có cân nhắc cho con học trường tư đây mợ, em đắn đo vì thấy nó ăn mòn tiền dư hơi nhiều (~15%). Nhưng nhà em ổn định, chứ nếu vẫn lo như mợ chắc em thôi.

AMATAX

Xe điện
E cũng thấy dạo này chống chếnh càng gần về đích lại càng hay băn khoăn

Smile1102

Xe container
Hoặc còn 2k là nhiều giấc mơ lỡ dở :)

Nói vậy thôi, em cũng có cân nhắc cho con học trường tư đây mợ, em đắn đo vì thấy nó ăn mòn tiền dư hơi nhiều (~15%). Nhưng nhà em ổn định, chứ nếu vẫn lo như mợ chắc em thôi.
15% mà ổn định thì cũng okie mà cụ. Em thấy saving đc 50% thu nhập tháng là ngon rồi.
Em đang cố gắng tăng tốc hi vọng 50 tuổi thì ko lo về kinh tế nữa.
Con nhà tiền học cũng tầm 15% đấy ạ, nhưng em thấy thế là okie rồi.Nếu mà kinh tế kém đi thì trường công thôi, trường tư con nhà em học cũng như trâu nên chắc ko ngại lắm nếu quay về công.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Chắc Đức đông dân quá nên phải dựa vào thu nhập. Mà 67% thu nhập trước đây thì cũng quá tốt rồi mà mợ? Ví dụ lương trước đây là 5k, mang về 3.3k thì sau khi thất nghiệp mang về được 2.4k/ người, 2 người là 4.8k. Không bao giờ lo khó khăn.

Phúc lợi ở tây Âu thì tốt thật, nhưng các cụ đừng nghĩ là nó tốt đến mức người dân ở đây cảm thấy không lo lắng gì. Về cơ bản thì thất nghiệp được hưởng 67% lương net trong 1 năm, cũng đủ sống. Nhưng sau đó nếu không tìm được việc thì cũng chưa được hưởng trợ cấp xã hội ngay đâu, mà sẽ phải tiêu hết tài sản tích lũy (thậm chí bán cả nhà) của mình đến khi tay trắng mới hưởng trợ cấp xã hội. Nên nếu đang ở tầng lớp trung lưu mà bị rơi vào hoàn cảnh này thì cũng khủng hoảng như ở Việt Nam thôi. Mà ở châu Âu độ chuyên nghiệp hóa cao, nên nếu mất việc ở tuổi trung niên cũng rất rất khó xin việc khác. Ở Vnam ko xin được việc thì mở cái quán ăn nhỏ cũng có đồng ra đồng vào.
Cái duy nhất mà ở châu Âu không phải lo lắng là y tế và giáo dục, nhưng ở Vnam thì cũng có BHYT và giáo dục công mặc dù chất lượng không cao.

Smile1102

Xe container
Phúc lợi ở tây Âu thì tốt thật, nhưng các cụ đừng nghĩ là nó tốt đến mức người dân ở đây cảm thấy không lo lắng gì. Về cơ bản thì thất nghiệp được hưởng 67% lương net trong 1 năm, cũng đủ sống. Nhưng sau đó nếu không tìm được việc thì cũng chưa được hưởng trợ cấp xã hội ngay đâu, mà sẽ phải tiêu hết tài sản tích lũy (thậm chí bán cả nhà) của mình đến khi tay trắng mới hưởng trợ cấp xã hội. Nên nếu đang ở tầng lớp trung lưu mà bị rơi vào hoàn cảnh này thì cũng khủng hoảng như ở Việt Nam thôi. Mà ở châu Âu độ chuyên nghiệp hóa cao, nên nếu mất việc ở tuổi trung niên cũng rất rất khó xin việc khác. Ở Vnam ko xin được việc thì mở cái quán ăn nhỏ cũng có đồng ra đồng vào.
Cái duy nhất mà ở châu Âu không phải lo lắng là y tế và giáo dục, nhưng ở Vnam thì cũng có BHYT và giáo dục công mặc dù chất lượng không cao.
Em bây giờ có thất nghiệp thì cũng đc gần 20tr tháng (đóng bảo hiểm mức cao nhất) trong vòng 1 năm ạ. Thực ra nói thất nghiệp hẳn thì ít xảy ra lắm, việc tốt phù hợp lương cao tương đương trở lên mới khó ạ.

alceste

Xe điện
Chắc Đức đông dân quá nên phải dựa vào thu nhập. Mà 67% thu nhập trước đây thì cũng quá tốt rồi mà mợ? Ví dụ lương trước đây là 5k, mang về 3.3k thì sau khi thất nghiệp mang về được 2.4k/ người, 2 người là 4.8k. Không bao giờ lo khó khăn.

Ko được thế đâu bác a. Em ko rõ tính thế nào nhưng 1 case nhà em (người Đức) được 45k/năm thì thực nhận có hơn 2.1-2.2 và luc ăn bh chi được co 1.2 thôi.

alceste

Xe điện
Bác nói mới chính xác này. Rất nhiều người ko đủ thông tin nên mới thần tượng hoá cuộc sống bên đó. Lương hưu hay trợ cấp xh thì cũng chỉ đủ tồn tại, và sống trong những khu kém hơn rất nhiều (em đã vào 1 khu nhà xã hội ở Đức, Bỉ nữa) nói chung là tệ.
Nhiều nước như Mỹ đến nghỉ đẻ còn ko có chế độ. 2-3 tháng sau sinh đi làm là việc bt, nếu ko muốn mất việc.
Thế nên sống ở nước nào mà ko vững kt và vị trí thi cũng đều mệt cả.

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.
Cái khủng hoảng lớn nhất của 1 con người chính là NGUỒN VỐN SINH LỜI. Cụ bao nhiêu tuổi cũng vậy thôi, như hai mấy tuổi hay năm mấy tuổi cũng vậy. Một khi cụ không còn đam mê công việc, hoặc công việc của cụ đã hết thời; cũng như không có khả năng sinh lời nữa thì tự nhiên sẽ thấy nhàm chán.

Chứ mọi cái còn tốt thì đảm bảo không có khái niệm nhàm chán và nghĩ quẩn nhé.

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm nay em lên cơ quan cũ!
Cứ 2 năm 1 lần, cơ quan lại tổ chức mời những người đã từng làm việc đến dự tất niên.
Nghiễm nhiên được gọi thành cụ. Có cả các bậc thứ trưởng!

Vô-va

Xe tải

Cái gì cũng có giá của nó, ở chỗ phúc lợi cao thì bác làm ra 10 đồng nhà nước thu ngay 5 đồng, không nói nhiều. Cuộc sống thì sang năm cũng sẽ giống như năm nay, xác định là chả có gì thay đổi, còn ở đây 7 năm kinh tế nó lại gấp đôi, khác lắm. Quên hẳn chuyện khởi nghiệp làm giàu đi, chỉ lo đi làm thuê kiếm sống thôi. Ngoài ra có những thú vui nho nhỏ như thỉnh thoảng cả nhà đi nghỉ ở resort 5 sao, bên đó thì quá xa xỉ, đi chơi thì cắm trại là chính, một hai lần đầu thì hào hứng lắm, đến lần thứ 3 là chán ko muốn đi rồi. Nếu đi mua cái tủ lạnh 500 đồng thì siêu thị nó giao hàng cho ở chân chung cư, xác định tự vác tủ lạnh trên lưng lừa mà lên căn hộ, còn muốn họ mang lên cắm điện cho thì xác định mất gần 200 đồng nữa. Căn hộ thì nho nhỏ chứ ko phải to như ở đây đâu, nội thất thì cũ kỹ khiêm tốn thôi, sửa chữa nhà cửa thì chủ yếu phải tự làm chứ ko thì chết. Cuộc sống nói chung phù hợp với những người cầu an, ít tham vọng.

Smile1102

Xe container
Cái gì cũng có giá của nó, ở chỗ phúc lợi cao thì bác làm ra 10 đồng nhà nước thu ngay 5 đồng, không nói nhiều. Cuộc sống thì sang năm cũng sẽ giống như năm nay, xác định là chả có gì thay đổi, còn ở đây 7 năm kinh tế nó lại gấp đôi, khác lắm. Quên hẳn chuyện khởi nghiệp làm giàu đi, chỉ lo đi làm thuê kiếm sống thôi. Ngoài ra có những thú vui nho nhỏ như thỉnh thoảng cả nhà đi nghỉ ở resort 5 sao, bên đó thì quá xa xỉ, đi chơi thì cắm trại là chính, một hai lần đầu thì hào hứng lắm, đến lần thứ 3 là chán ko muốn đi rồi. Nếu đi mua cái tủ lạnh 500 đồng thì siêu thị nó giao hàng cho ở chân chung cư, xác định tự vác tủ lạnh trên lưng lừa mà lên căn hộ, còn muốn họ mang lên cắm điện cho thì xác định mất gần 200 đồng nữa. Căn hộ thì nho nhỏ chứ ko phải to như ở đây đâu, nội thất thì cũ kỹ khiêm tốn thôi, sửa chữa nhà cửa thì chủ yếu phải tự làm chứ ko thì chết. Cuộc sống nói chung phù hợp với những người cầu an, ít tham vọng.
Việt nam do còn lộn xộn, đang phát triển nên có nhiều cơ hợi làm giàu cụ nhỉ.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Ôi lo thì lo chứ ai gặp em ở ngoài thì ko bao giờ thấy ko tươi vui. Mà suy nghĩ của em nó lớn chậm hơn tuổi nên em vẫn có khả năng chiến đấu. Chỉ ko đc như hồi 3x thôi, 2x thì mải mê chinh chiến và yêu đương thì ko tính.
Hơn 40 rồi mà vẫn còn nhiều giấc mơ con lắm cụ ạ. Giờ chỉ mơ làm đc một sản phấm bán trên cloud (cho thuê dịch vụ) cỡ năm được tầm 200k usd là ấm no rồi :D.
sao mợ chưa thành lập team để triển khai việc đó ( viết 1 sản phẩm bán trên icloud). Còn chờ gì? vướng gì nữa?

Hao Dinh

Xe đạp
em mới 3x thôi mà cũng cảm thấy hoang mang giống cụ