[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

maple_leaf

Xe điện
Bên em Canada nghỉ thai sản 1 năm lãnh tiền thất nghiệp, full benefit, bây giờ có thể nghỉ 18 tháng nhưng chỉ lãnh tiền 1 năm. Mua appliance hay furniture đều giao hàng tận nhà, lấy cái cũ đi gắn cái mới vào(chỉ trừ IKEA tự mua về ráp). Mùa hè thì câu cá, đạp xe, chèo thuyền, tắm hồ còn mùa đông thì trượt băng trượt tuyết. Đi resort 5 sao ở Cuba cực rẻ, mùa hè thì vài trăm, mùa đông thì trên ngàn mỗi người all inclusive (máy bay, ăn ở 7 ngày), chỉ cần tip đậm chút thì phục vụ như ông hoàng, mà biển Cuba thuộc dạng đẹp nhất trên thế giới. Em thấy mọi người năm nào cũng đi vacation, từ SV làm thêm ở McDonalds, gia đình em trung bình mỗi năm đi 3 lần. Em năm nay đã bốn máy, làm ngân hàng được 15 năm, hay vọng làm được khoảng gần chục năm nửa bị đuổi cũng được, lúc đó em chỉ kiếm công việc part time sống nhẹ nhàng.

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Em hơn 4 sịch, làm 1 lúc 4 cty, thế mà thời gian rảnh không, đến 4pm là hết việc, cả ngày cũng chả làm gì mấy. Sau 4pm là em dành time cho thể thao, 7pm về ăn cơm với vợ, 8:30pm dạy con học tí, 9:30 là lên giường. Cv chính em là cho 1 cty Tây, điều hành biz cả VN, cv thứ 2 em làm cty riêng, toàn nhân viên làm, em trả lương, việc của em là ra quyết định, đồng ý hay không đồng ý phương án của nhân viên (thường là 99% em đồng ý), cv thứ 3 là góp vốn làm cùng ông bạn, ông ý với đám nhân viên làm là chủ yếu, 1 quý họp 1 lần em tham gia định hướng phát triển cty, cv thứ 4 là tư vấn cho 1 cty Mỹ, nó cần em thông tin cho nó về tt vn và điều hành các đại lý của nó, bán hàng thì đại lý làm, em chỉ nhận đơn hàng rồi chuyển cho cty mẹ, thỉnh thoảng nó sang vn thì đi cùng nó, tư vấn ba lăng nhăng. Tóm lại việc của em là gây dựng, các đối tác làm chi tiết, bảo em làm chi tiết là hỏng. Nói thêm là em đã đóng đủ 20 năm bh, sau già cũng nhận đc lương hưu mức cao nhất. Nếu cứ ổn định thế thì tốt, tuy nhiên em vẫn cứ lo lo, đúng là nỗi lo trung niên.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Bonsai

[Tịch thu bằng lái]
Kinh nghiệm của em ở cty Tây là dựa vào tập thể, khi có vấn đề em cứ triệu tập một cuộc họp online, đưa vấn đề ra trao đổi, mỗi người 1 ý sau chốt lại và tập thể lại là người làm, hoặc nhân viên em nó làm theo sự chỉ đạo của em. Cty riêng thì dựa vào nhân viên, họ sát sao nhất, ý kiến họ đúng đắn nhất. Các cty kia cũng vậy, vấn đề nên đặt lên bàn trao đổi cả tt, sau cứ thế mà làm (tất nhiên ng làm ko phải em). Con cái học cũng thế, em quan sát nó mắc ở đâu thì giải thích để nó hiểu. Hôm nay chưa hiểu cũng ko sao, ngày mai ngày mốt hiểu. Và tóm lại nó phải tự làm, em ko ký vọng nó phải hiểu ngay trong 1 ngày. Mọi thứ cứ nhẹ nhàng thôi. Với vợ cũng vậy, em để 99% là tự quyết mọi việc, chả bao giờ can thiệp. Hôm nay có cái chưa tốt thì ngày mai tự nó điều chỉnh thành tốt. Sống thế cho nhẹ đầu cc ạ.

maple_leaf

Xe điện
Úc và Canada rất giống nhau cụ nhỉ :)

Ở Úc dân trung lưu văn phòng (xung quanh em) lúc nghỉ hưu ai cũng có trên 1tr cả. Đấy là sống cuộc đời an nhàn bình ổn đấy ạ.

Vì sao? Vì lương trung bình 1 người ở Sydney là 80k, mang về 5k/ tháng, 2 người mang về 10k/ tháng. Trả mortgage nhà 1tr là 4k/ tháng. Còn 6k tiêu thoải mái lắm.

Chưa kể mỗi năm người sử dụng LĐ đóng lương hưu gần 10% lương, tương đương 15k/ năm. Trong 30 năm vừa rồi tỉ suất lãi đầu tư của các quỹ này là 10%, em tạm trừ 3% lạm phát, thì số tiền trong 30 năm sinh lợi ra sẽ được $1.4m.

Đấy là xã hội đã bao gồm giáo dục, y tế miễn phí. Người già (trên 67t) tài sản ngoài nhà ở dưới 300k sẽ được trợ cấp $3k/ tháng cho 2 vợ chồng.

Dân vp VN kiếm tiền để đến về hưu có từng kia không phổ biến như người già ở Úc có 2tr.

Ở đâu âu đấy, sống ở VN cũng có nhiều thứ hay riêng nhưng không vì thế mà không công nhận sự thực đang diễn ra ở các nơi khác.

Chúng ta đều là thần dân của nữ hòang Elizabeth the second.:)

Cụ nói đúng, bên em người giàu là người già rất nhiều, đi xe đẹp, ăn nhà hàng mắc tiền, mỹ phẩm cao cấp thấy đa số là người già. Mấy tiệm nail tóc rất thích người già vì tip đậm. Người về hưu bên cạnh tiền già+ tiền hưu thì đa số downsize (bán nhà đang ở giá bây giờ là trên 1 triệu dọn vào condo chỉ vài tram), qua Florida hay Arizona mua cái cottage trở thành snow bird vào mùa đông, bay qua bay lại.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Úc và Canada rất giống nhau cụ nhỉ :)

Ở Úc dân trung lưu văn phòng (xung quanh em) lúc nghỉ hưu ai cũng có trên 1tr cả. Đấy là sống cuộc đời an nhàn bình ổn đấy ạ.

Vì sao? Vì lương trung bình 1 người ở Sydney là 80k, mang về 5k/ tháng, 2 người mang về 10k/ tháng. Trả mortgage nhà 1tr là 4k/ tháng. Còn 6k tiêu thoải mái lắm.

Chưa kể mỗi năm người sử dụng LĐ đóng lương hưu gần 10% lương, tương đương 15k/ năm. Trong 30 năm vừa rồi tỉ suất lãi đầu tư của các quỹ này là 10%, em tạm trừ 3% lạm phát, thì số tiền trong 30 năm sinh lợi ra sẽ được $1.4m.

Đấy là xã hội đã bao gồm giáo dục, y tế miễn phí. Người già (trên 67t) tài sản ngoài nhà ở dưới 300k sẽ được trợ cấp $3k/ tháng cho 2 vợ chồng.

Dân vp VN kiếm tiền để đến về hưu có từng kia không phổ biến như người già ở Úc có 2tr.

Ở đâu âu đấy, sống ở VN cũng có nhiều thứ hay riêng nhưng không vì thế mà không công nhận sự thực đang diễn ra ở các nơi khác.
Nếu cứ yên tâm đến khi về hưu mỗi tháng 10K thì ở Úc, Mỹ hay Việt Nam đều an nhàn như nhau cả. Như chủ thớt đây nếu công việc yên tâm đều đặn đến khi về hưu thì có đến mấy triệu USD và mấy cái nhà chứ chả chỉ 1 cái nhà ..
Vấn đề là nếu mất việc thì sao? Đang phải trả mortgage 4K/tháng mà 1 người mất việc, thu nhập chỉ còn 5K/tháng thì sống sao? Và nếu sau không thể xin được việc hoặc việc ko được tốt như trước thì sao? Đó với là vấn đề mà mọi người cảm thấy lo lắng.

starsn

Xe điện
Nếu cứ yên tâm đến khi về hưu mỗi tháng 10K thì ở Úc, Mỹ hay Việt Nam đều an nhàn như nhau cả. Như chủ thớt đây nếu công việc yên tâm đều đặn đến khi về hưu thì có đến mấy triệu USD và mấy cái nhà chứ chả chỉ 1 cái nhà ..
Vấn đề là nếu mất việc thì sao? Đang phải trả mortgage 4K/tháng mà 1 người mất việc, thu nhập chỉ còn 5K/tháng thì sống sao? Và nếu sau không thể xin được việc hoặc việc ko được tốt như trước thì sao? Đó với là vấn đề mà mọi người cảm thấy lo lắng.
5k/ tháng là mức lương TRUNG BÌNH, bao gồm cả dân lao động chân tay.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
TRUNG BÌNH hay cao hay thấp không quan trọng. Người lương 10K thì họ sẽ ở nhà 2 triệu USD, còn người lương 2.5K thì họ sẽ ở nhà 500K. Vấn đề là nếu mất việc và họ ko tìm được việc khác, hoặc ko được việc với mức lương như cũ thì sao? Đó mới là cốt lõi của khủng hoảng. Chứ cứ ngồi đó yên tâm là công việc chắc chắn đến khi về hưu (như mấy người công chức nhà nước) thì có gì mà lo?

maple_leaf

Xe điện
TRUNG BÌNH hay cao hay thấp không quan trọng. Người lương 10K thì họ sẽ ở nhà 2 triệu USD, còn người lương 2.5K thì họ sẽ ở nhà 500K. Vấn đề là nếu mất việc và họ ko tìm được việc khác, hoặc ko được việc với mức lương như cũ thì sao? Đó mới là cốt lõi của khủng hoảng. Chứ cứ ngồi đó yên tâm là công việc chắc chắn đến khi về hưu (như mấy người công chức nhà nước) thì có gì mà lo?
Thế thì phải downsize, liệu cơm gắp mắm chứ lo có giải quyết được gì đâu.

babeo

Xe điện
15% mà ổn định thì cũng okie mà cụ. Em thấy saving đc 50% thu nhập tháng là ngon rồi.
Em đang cố gắng tăng tốc hi vọng 50 tuổi thì ko lo về kinh tế nữa.
Con nhà tiền học cũng tầm 15% đấy ạ, nhưng em thấy thế là okie rồi.Nếu mà kinh tế kém đi thì trường công thôi, trường tư con nhà em học cũng như trâu nên chắc ko ngại lắm nếu quay về công.
Nhà cháu cả hai đứa đều học trường tư và công. Đứa lớn học c1 trường công gần nhà, lên cấp 2 cháu cho vào Đoàn Thị Điểm học đến hết cấp 3. Đứa thứ 2 ngược lại, c1 và c2 học Đoàn Thị Điểm, c3 học trường công ( Chuyên Sư phạm) . Cháu thấy như này, c1 và c2 nên cho học trường Tư chất lượng, (c2 vào được lớp chuyên Toán, hoặc Văn hoặc Anh) , c3 vào được trường chuyên hoặc trường top đầu của HN, đứng trong 10% học lực cao nhất của trường ( đánh giá trên tổng điểm 3 môn Toán Văn Anh). Nếu được như vậy thì khá yên tâm về đường học hành của con. Học gì ở đâu thì cũng phải lựa tính cách và thiên hướng của từng đứa, anh em cùng cha mẹ nhưng mỗi đứa mỗi khác. Nhưng có một điều chắc chắn là muốn có kết quả cao nhất luôn cần sự nỗ lực, học ở đâu cũng vậy.

Anhhungjp

Xe tăng
Ở Nhật cũng nghỉ thai sản 1 năm, được phép nghỉ thêm 1 năm nuôi con. Du lịch thì đi lại trong nước Nhật rẻ, thuê nhà airbnb gần núi Phú Sĩ, nikko rất rẻ và cảnh đẹp hơn Đà Lạt, Sapa nhiều. Biển thì Okinawa tuy không đẹp nhưng rẻ, muốn đi biển đẹp resort xịn thì sang Guam, Hawaii còn rẻ hơn về Việt Nam. Mua đồ thì free ship tận nhà, thích đồ tự lắp hay lắp sẵn đều có...Nghe bác Vova kể ở trên thấy ở Châu Âu khổ hơn cả Nhật ah?

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Hix,
Ngày xưa, tuổi Mợ, cũng chống chếnh lắm
Bất an, lo lắng đủ điều
Bắt đầu mơ hồ về một sự kết thúc...
Giờ thôi rồi, đang yêu :P

Vô-va

Xe tải
Tôi đến nhiều nước rồi, nhưng Canada thì chưa. Úc thì đúng là đời sống cao hơn Châu Âu. Canada giống Úc cũng đúng thôi, 2 nước này nếu tính tài nguyên thiên nhiên trên đầu người chắc nhất nhì thế giới. Người quen bạn bè của tôi đi du học thì ko ai ở lại Úc, có 1-2 người ở lại Mỹ thôi, có thể vì giàu tài nguyên nên nghành tech của Úc chả có gì. Bác Nguyễn Mạnh Hùng trước học ở Sydney đấy, bác ấy đã lựa chọn đúng, nếu bác ở lại Úc thì có thể không có Viettel như ngày hôm nay và bác ấy cũng chỉ là viên gạch lót đường ở Úc mà thôi.
Ở VN bây giờ lao động trình độ thấp và không có trình độ thì rất muốn đi, lao động trình độ cao thì không.

starsn

Xe điện
Tôi đến nhiều nước rồi, nhưng Canada thì chưa. Úc thì đúng là đời sống cao hơn Châu Âu. Canada giống Úc cũng đúng thôi, 2 nước này nếu tính tài nguyên thiên nhiên trên đầu người chắc nhất nhì thế giới. Người quen bạn bè của tôi đi du học thì ko ai ở lại Úc, có 1-2 người ở lại Mỹ thôi, có thể vì giàu tài nguyên nên nghành tech của Úc chả có gì. Bác Nguyễn Mạnh Hùng trước học ở Sydney đấy, bác ấy đã lựa chọn đúng, nếu bác ở lại Úc thì có thể không có Viettel như ngày hôm nay và bác ấy cũng chỉ là viên gạch lót đường ở Úc mà thôi.
Ở VN bây giờ lao động trình độ thấp và không có trình độ thì rất muốn đi, lao động trình độ cao thì không.
:D :D :D

Em không cãi chuyện ai về làm bộ trưởng với cụ, mới nghĩ đã mệt :D

Nhưng mà tech ở Úc có "ít gì" hơn VN hở cụ :)

maple_leaf

Xe điện
Sao mấy cháu lên đỉnh Olympia toàn ở lại làm viên gạch lót đường, sao không về làm lãnh đạo?

coolpix8700

Xe ngựa
Sao mấy cháu lên đỉnh Olympia toàn ở lại làm viên gạch lót đường, sao không về làm lãnh đạo?
Có về cũng không lãnh đạo được bác ạh!
VN cũng đã và vẫn đang mắc sai lầm đưa mấy nhà khoa học sang làm lãnh đạo. Họ bị phí mất khả năng chuyên môn mà phần lớn đang là những lãnh đạo tồi.
Mỗi người có 1 thế mạnh riêng, giỏi ô lim bi a thì tiếp tục thi hay dậy người chuẩn bị đi thi sẽ phát huy được tài năng.
Mấy cái ông lãnh đạo sở, ban, ngành cũng chẳng nên mất tiền, thời gian đi làm tiến sỹ, mà nên tập trung hoàn thiện chuyên môn. Tiến sỹ chỉ để nghiên cứu hay giảng dậy.
Còn người có thiên hướng LĐ cũng phải được đào tạo làm lãnh đạo mới làm tốt được!

Chỉnh sửa cuối: