[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Úc và Canada rất giống nhau cụ nhỉ :)

Ở Úc dân trung lưu văn phòng (xung quanh em) lúc nghỉ hưu ai cũng có trên 1tr cả. Đấy là sống cuộc đời an nhàn bình ổn đấy ạ.

Vì sao? Vì lương trung bình 1 người ở Sydney là 80k, mang về 5k/ tháng, 2 người mang về 10k/ tháng. Trả mortgage nhà 1tr là 4k/ tháng. Còn 6k tiêu thoải mái lắm.

Chưa kể mỗi năm người sử dụng LĐ đóng lương hưu gần 10% lương, tương đương 15k/ năm. Trong 30 năm vừa rồi tỉ suất lãi đầu tư của các quỹ này là 10%, em tạm trừ 3% lạm phát, thì số tiền trong 30 năm sinh lợi ra sẽ được $1.4m.

Đấy là xã hội đã bao gồm giáo dục, y tế miễn phí. Người già (trên 67t) tài sản ngoài nhà ở dưới 300k sẽ được trợ cấp $3k/ tháng cho 2 vợ chồng.

Dân vp VN kiếm tiền để đến về hưu có từng kia không phổ biến như người già ở Úc có 2tr.

Ở đâu âu đấy, sống ở VN cũng có nhiều thứ hay riêng nhưng không vì thế mà không công nhận sự thực đang diễn ra ở các nơi khác.
vấn đề là việt nam không phải là 3% lạm phát.
Vàng tầm 2004 800k/1,2tr/1 cây giờ 52-53tr/1 cây
đất thời 2000 nhiều chỗ 1tr/1m2 thì giờ cũng 50-55tr/1m2 nhiều chỗ còn lên đến 100tr/1m2
tức là trong vòng 20 năm những thứ đó đã tăng khoảng 50 lần vậy bác thử tính xem nó lạm phát bao nhiêu %.
Trong khi lương cơ bản từ năm 2000 khoảng 175k giờ lên khoảng 1,5tr

Tước đoạt giá trị thặng dư và tích tụ tài sản của người dân thông qua lạm phát vào nhà đất là một hình thức bọc lột dã man nhất.
Hãy thử tưởng tượng với tốc độ lạm phát thế này, 10 tỷ của bác có được cầm ở VN hiện tại sẽ có giá trị như thế nào trong 10 năm tới.
Do đó, cuộc sống của người có thu nhập khá vẫn thấy bấp bênh chông chênh là vì thế.

Và còn một vấn đề nữa khi nguồn lực hiện hữu của quốc gia lại nằm gọn trong tay một số người.

Chỉnh sửa cuối:

Anhhungjp

Xe tăng
đất thời 2000 nhiều chỗ 1tr/1m2 thì giờ cũng 50-55tr/1m2 nhiều chỗ còn lên đến 100tr/1m2
tức là trong vòng 20 năm những thứ đó đã tăng khoảng 50 lần vậy bác thử tính xem nó lạm phát bao nhiêu %.

Tước đoạt giá trị thặng dư và tích tụ tài sản của người dân thông qua lạm phát vào nhà đất là một hình thức bọc lột dã man nhất.
Hãy thử tưởng tượng với tốc độ lạm phát thế này, 10 tỷ của bác có được hiện tại sẽ có giá trị như thế nào trong 10 năm tới. Do đó, cuộc sống của người có thu nhập khá vẫn thấy bấp bênh chông chênh là vì thế.

Và còn một vấn đề nữa khi nguồn lực hiện hữu của quốc gia lại nằm gọn trong tay một số người.
Em cũng thấy thế, mức lương cơ bản của Nhật chục năm nay không tăng, bởi vì giá cả hầu như không tăng, hoặc tăng rất ít.
Ngược lại sinh viên mới ra trường ở Việt Nam lương tăng gấp 3-4 lần so vơis 10 năm trước nhưng cuộc sống lại có vẻ chật vật hơn.

DurexXL

Xe lăn
Em cũng thấy thế, mức lương cơ bản của Nhật chục năm nay không tăng, bởi vì giá cả hầu như không tăng, hoặc tăng rất ít.
Ngược lại sinh viên mới ra trường ở Việt Nam lương tăng gấp 3-4 lần so vơis 10 năm trước nhưng cuộc sống lại có vẻ chật vật hơn.
So sánh thế thì cũng vô cùng, vì tiêu dùng tăng siêu mạnh sau 10 năm
2010, dân ta chưa biết đến BBQ, Cowboy Jack, Lẩu Thái...chưa có HM, ZaRa....
Sinh viên ra trường ăn cơm bụi, mặc áo sơ mi 30-50k/ cái

Bây giờ, các bạn mới ra đi làm cũng có thói quen lâu lâu tụ tập ăn nhà hàng, quần áo cứ vào Vincom ...

Nhu cầu vậy thì chật vật là đúng rồi
Cũng 1 phần là trào lưu tiêu dùng, ko thể lạc lõng 1 kiểu đc

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Em hơn 4 sịch, làm 1 lúc 4 cty, thế mà thời gian rảnh không, đến 4pm là hết việc, cả ngày cũng chả làm gì mấy. Sau 4pm là em dành time cho thể thao, 7pm về ăn cơm với vợ, 8:30pm dạy con học tí, 9:30 là lên giường. Cv chính em là cho 1 cty Tây, điều hành biz cả VN, cv thứ 2 em làm cty riêng, toàn nhân viên làm, em trả lương, việc của em là ra quyết định, đồng ý hay không đồng ý phương án của nhân viên (thường là 99% em đồng ý), cv thứ 3 là góp vốn làm cùng ông bạn, ông ý với đám nhân viên làm là chủ yếu, 1 quý họp 1 lần em tham gia định hướng phát triển cty, cv thứ 4 là tư vấn cho 1 cty Mỹ, nó cần em thông tin cho nó về tt vn và điều hành các đại lý của nó, bán hàng thì đại lý làm, em chỉ nhận đơn hàng rồi chuyển cho cty mẹ, thỉnh thoảng nó sang vn thì đi cùng nó, tư vấn ba lăng nhăng. Tóm lại việc của em là gây dựng, các đối tác làm chi tiết, bảo em làm chi tiết là hỏng. Nói thêm là em đã đóng đủ 20 năm bh, sau già cũng nhận đc lương hưu mức cao nhất. Nếu cứ ổn định thế thì tốt, tuy nhiên em vẫn cứ lo lo, đúng là nỗi lo trung niên.
Ối cụ pro thế

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Em bây giờ có thất nghiệp thì cũng đc gần 20tr tháng (đóng bảo hiểm mức cao nhất) trong vòng 1 năm ạ. Thực ra nói thất nghiệp hẳn thì ít xảy ra lắm, việc tốt phù hợp lương cao tương đương trở lên mới khó ạ.
Cụ đang sống ở đâu thế ạ?

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Em trung niên sống mẹ già, vợ, 3 con, làm 2 cty. Quê quán 4,5 chỗ, bạn bè ae chưa tính.
Thấy chả khủng hoảng chó gì.
Thời gian rỗi đầy.
:D

Mỗi tội con mụ mướp dạo này hay kêu đau. Nó lại còn bảo ông té đi đâu cho bớt bớt đi chứ.
:)) :))
vấn đề là bác không ôm giấc mộng tự do tài chính vào tuổi 50.
Em ví dụ thế này nhé, nếu bác sống đến 80 tuổi, có nghĩa là được ăn chơi tiếp 30 năm nữa.
Tuy nhiên vì bác đang sống ở VN, tốc độ lạm phát cứ theo vàng và đất trong 20 năm qua là 50 lần, vậy cứ tính sơ sơ 30 năm nữa là 70 lần .
Nếu bác ôm tiền thì cứ xác định nó chỉ còn 1/70 giá trị, còn nếu bác ôm bds thì giá cho thuê nó chỉ vào khoảng 1% so với tổng tài sản bỏ ra (nếu bác xây được 11 tầng và khai thác cho thuê coi như mới hòa tiền đất và xây so với lãi suất, tầng thứ 12 trở lên mới vượt lãi suất), ngoài ra giá thuê nó chỉ tăng khoảng 4-5 lần so với năm 2000, tức là cuộc sống sẽ khá chật vật so với thực tại hàng ngày.

Điều đó không dễ nhận thấy, nhưng nếu năm 2000 bác đang là tỷ phú, có 1-2 tỷ, mà ôm bds không lao theo vòng xoáy đầu tư thì giờ cuộc sống cực kỳ chật vật, mặc dù lúc đó (2000) bác đang là tỷ phú thực sự.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em hơn 4 sịch, làm 1 lúc 4 cty, thế mà thời gian rảnh không, đến 4pm là hết việc, cả ngày cũng chả làm gì mấy. Sau 4pm là em dành time cho thể thao, 7pm về ăn cơm với vợ, 8:30pm dạy con học tí, 9:30 là lên giường. Cv chính em là cho 1 cty Tây, điều hành biz cả VN, cv thứ 2 em làm cty riêng, toàn nhân viên làm, em trả lương, việc của em là ra quyết định, đồng ý hay không đồng ý phương án của nhân viên (thường là 99% em đồng ý), cv thứ 3 là góp vốn làm cùng ông bạn, ông ý với đám nhân viên làm là chủ yếu, 1 quý họp 1 lần em tham gia định hướng phát triển cty, cv thứ 4 là tư vấn cho 1 cty Mỹ, nó cần em thông tin cho nó về tt vn và điều hành các đại lý của nó, bán hàng thì đại lý làm, em chỉ nhận đơn hàng rồi chuyển cho cty mẹ, thỉnh thoảng nó sang vn thì đi cùng nó, tư vấn ba lăng nhăng. Tóm lại việc của em là gây dựng, các đối tác làm chi tiết, bảo em làm chi tiết là hỏng. Nói thêm là em đã đóng đủ 20 năm bh, sau già cũng nhận đc lương hưu mức cao nhất. Nếu cứ ổn định thế thì tốt, tuy nhiên em vẫn cứ lo lo, đúng là nỗi lo trung niên.
Còn món kia sao Cụ ? :(

Long Vehicle.

Xe tải
Em ví dụ thế này nhé, nếu bác sống đến 80 tuổi, có nghĩa là được ăn chơi tiếp 30 năm nữa.
Tuy nhiên vì bác đang sống ở VN, tốc độ lạm phát cứ theo vàng và đất trong 20 năm qua là 50 lần, vậy cứ tính sơ sơ 30 năm nữa là 70 lần .
Nếu bác ôm tiền thì cứ xác định nó chỉ còn 1/70 giá trị, còn nếu bác ôm bds thì giá cho thuê nó chỉ vào khoảng 1% so với tổng tài sản bỏ ra (nếu bác xây được 11 tầng và khai thác cho thuê coi như mới hòa tiền đất và xây so với lãi suất, tầng thứ 12 trở lên mới vượt lãi suất), ngoài ra giá thuê nó chỉ tăng khoảng 4-5 lần so với năm 2000, tức là cuộc sống sẽ khá chật vật so với thực tại hàng ngày.

Điều đó không dễ nhận thấy, nhưng nếu năm 2000 bác đang là tỷ phú, có 1-2 tỷ, mà ôm bds không lao theo vòng xoáy đầu tư thì giờ cuộc sống cực kỳ chật vật, mặc dù lúc đó (2000) bác đang là tỷ phú thực sự.
Bác huyên thuyên cái gì ấy nhể. Lại còn cứ nếu nếu.
Em vào chia sẻ cs trung niên của em theo tiêu đề thớt. Chứ ko chia sẻ giấc mộng hay tài sản ở đây nhé.

Nếu bác quan tâm thì từ năm 40 tuổi hồi trước, và sẽ cho đến vài chục năm nữa nếu Trời Phật cho em sức khoẻ, thì nhà đất, vàng, tiền của em - Từng thứ một - Đã và sẽ nhiều thêm nhé. Và em tự do hoàn toàn trong việc ấy của em ạ.

Em chỉ đang áy náy con vợ em gần đây nó hay rát thôi. Bác nói đc chuyện ấy thì nói ko đừng trích còm nữa.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện

Hãy thử tưởng tượng với tốc độ lạm phát thế này, 10 tỷ của bác có được cầm ở VN hiện tại sẽ có giá trị như thế nào trong 10 năm tới.
Do đó, cuộc sống của người có thu nhập khá vẫn thấy bấp bênh chông chênh là vì thế.

So sánh thế thì cũng vô cùng, vì tiêu dùng tăng siêu mạnh sau 10 năm
2010, dân ta chưa biết đến BBQ, Cowboy Jack, Lẩu Thái...chưa có HM, ZaRa....
Sinh viên ra trường ăn cơm bụi, mặc áo sơ mi 30-50k/ cái

Bây giờ, các bạn mới ra đi làm cũng có thói quen lâu lâu tụ tập ăn nhà hàng, quần áo cứ vào Vincom ...

Nhu cầu vậy thì chật vật là đúng rồi
Cũng 1 phần là trào lưu tiêu dùng, ko thể lạc lõng 1 kiểu đc
Em còn.. trẻ, chưa qua hết thời lạm phát. Em nhớ năm 2005 đi chợ mua hải sản cho cả nhà ăn, người ta bán mực 200k/ cân, đến năm 2014 chợ bán.. vẫn giá đấy. Thịt ba chỉ năm 2011 bán 120k/ cân, giờ mẹ em bảo vẫn giá đấy?

Nên em nghĩ lạm phát đã đành, nhưng to hơn là nhu cầu tiêu dùng thay đổi, như cụ Durex nói.

Còn lạm phát thì.. cụ cứ đổi ra USD đầu tư là thành vấn đề toàn cầu chứ không riêng VN? Nhà nước nào cũng in tiền mà. Cụ cứ để trong tài sản (nhà cửa, cổ phiếu) là ổn. Ai cũng thế thôi.

Rùa Núp Lùm

Xe hơi
Tham dự khóa thiền định và tập luyện thể dục thể thao, bớt lo âu, suy nghĩ xem khá hơn không bác

DurexXL

Xe lăn
Về so sánh mức sống cũng như áp lực sống, thì em có mấy ý như này, các Cụ Mợ xem như nào:

Áp lực cuộc sống được tạo ra từ Nhu cầu của cuộc sống

Đây là nguyên tắc xuyên suốt mọi thời đại, mọi chế độ xã hội, mọi quốc gia
Nhu cầu càng cao thì áp lực càng cao

Có 2 cách để giảm áp lực:
1. Làm ra của cải đủ đáp ứng mọi nhu cầu
2. Hạ nhu cầu xuống trong phạm vi làm ra

Các Tôn giáo thường hướng theo cái 2
Chủ nghĩa Tư bản hiện đại thì tuyệt đối hóa cái 1, nhu cầu luôn được kích thích vượt lên và con người chạy theo thỏa mãn nó

Cả 2 việc này đều có lý do để tồn tại và chúng điều hòa lẫn nhau, xã hội vừa phát triển vừa ổn định (tương đối)

Quay lại ở Việt Nam khi so sánh thu nhập, mức sống, độ thỏa dụng/hạnh phúc với mấy nước khác

Mấy năm rồi em có setup 1 cái concept dịch vụ tiện ích cho chung cư cao cấp (giá 1 căn hộ trung bình 7 tỷ, 25% số căn hộ 10 tỷ ++, mức sống trung cao và cao) trong khu đó có khoảng 10-15% là Hàn, nhưng cũng là Hàn tầm giám đốc vì đi làm có xe đón riêng
Có thể thấy, mức sống của các gia đình Hàn này xêm xêm mức ...trung bình của khu đó và cũng hoàn toàn ko có khoảng cách nhiều với mặt bằng sống của tầng lớp trung lưu thành thị ở HN

Vào căn hộ thì đồ đạc cũng như mức phổ biến hiện nay ở Time, Royal
Chi tiêu 1 tháng cũng ko có j ghê gớm, chồng đi làm (samsung) vợ ở nhà nội trợ, mua đồ thì vào K mart, quần áo mang xuống chỗ bên em giặt cũng tầm Dchic, Yummy, Zara, Mango...

Đội nhà giàu người Việt thì khác hẳn, đợt Vinfast mới ra, hầm xe có ngay hơn chục cái, toàn đội Việt giàu mua...đi cho biết
Quần áo giặt của đội này thì Boss, Burb, Versace, DG...
Đội mặt bằng người Việt thì mức chi tiêu cũng xêm xêm, nhỉnh hơn Hàn kia 1 tí, nhưng ngoài căn hộ ở khu đó cho sướng và quen, thì hầu như nhà Việt nào cũng có đất, có nhà nơi khác. Đợt phong thành covid đầu 2020, các nhà trung lưu trở lên ở khu này về sạch trang trại, nhà vườn ở

Em sơ qua 1 lát cắt nhỏ để các Cụ Mợ thấy mức sống thực tế của dân Việt ta bây giờ ở các đô thị cũng ko quá thấp nhé

Lại nói về sv mới ra trường, lương em trả cho các bạn ấy là 5tr + hiệu suất doanh số, trung bình sẽ là 8tr
Trưa, mình làm xuất cơm 35k xong, súc miệng nước chè thì các em ấy ăn cơm xong, call trà sữa toping về với nhau, chục hôm lại thấy góp nhau sang Vincom ăn trưa, tối rủ nhau ở lại lên CGV...
Thế nên, nhu cầu hưởng thụ được đẩy cao là động lực làm việc nhưng nó cũng là áp lực chính từ đây

Tuổi 40+, ai đang có tờ A4 hay 1 hệ thống thu nhập thụ động thì đó là may mắn, nỗ lực và cố giữ, đừng nên bứt phá quá, bứt xong phá cmn các cái đang có thì cơ hội làm lại kiểu Warren hay kiểu Napoleon Hill nó như Vietllot

Còn đa số 40+ đang đung đưa xoay xỏa cuộc sống, thì nên set cái nhu cầu xuống dần cho phù hợp với cái thực tế Ta đang là ai? Đang đặt mục tiêu lô 25m2 đá hoa cương giật tam cấp ở Vĩnh Hằng thì set lại là hóa thân về quê hay rải sông về biển....cũng là giảm áp lực

Khụ

C0c0

Xe tải
Topic hay nhưng mà đọc xong muốn trầm cảm mất.
Em hơn 30 tuổi lương kỹ sư làm ngày, làm đêm mới được hơn hai chục triệu, công nhân công ty cả nghìn người lương có 5-7tr.
Nếu cứ theo tính toán của các cụ thì khủng hoảng hết.

raisomoon

Xe tăng

Chắc cụ sống ở nước ngoài 20 năm qua ạ?
Ví dụ thằng bạn em mua cái nhà 97 triệu năm 2000, giờ thì nó đang ở 1 cái nhà khác giá trị khoảng 7 tỷ rồi. Mặc dù cách nó đi lên cũng rất bình thường thuộc loại trung bình khá trong XH thôi chứ không phải đại gia gì.

Các cụ cứ dọa nạt rằng lạm phát ở mình cao nhưng thực chất lãi xuất tiền gửi của mình cũng cao trong 20 năm qua, và giá Vàng và Đất và Đô cũng tăng tương ứng.

Em tính thử bài toán người có 1 tỷ năm 2000 của cụ, và mỗi năm vị ấy cũng chỉ cần gửi tkiem khoản đấy(em tính trung bình 10%/năm vì giai đoạn 20 năm qua lãi xuất tiền gửi ở VN rất cao) và bổ sung thêm 200 triệu net mỗi năm thôi thì tới 2021 thì hiện tại từ cái khoản 1 tỷ gửi tk đó + bổ sung quỹ đó 200 triệu hàng năm thì ông í cũng có tích lũy gần 25 tỷ(là triệu phú đô la) rồi thì sao mà chật vật được.

DurexXL

Xe lăn
:D

Mà A4 là sổ đỏ hay là cái gì ợ?
Mợ định cư nước ngoài là chuẩn rồi :D

Cầm tiền thì sợ tiền rơi
Cầm tờ A4 đời đời ấm no

Đại loại là kiểu giống như này ợ

Vô-va

Xe tải
Việt nam do còn lộn xộn, đang phát triển nên có nhiều cơ hợi làm giàu cụ nhỉ.
Vâng thế mạnh nhất của mợ là gì ạ? Nếu là marketing thì có thể có cách hợp tác, nếu thế mạnh của mợ là tổ chức sản xuất thì khởi nghiệp cũng khó đấy, ra sản phẩm thì mình thấy là khâu dễ nhất.

Vô-va

Xe tải
Sao mấy cháu lên đỉnh Olympia toàn ở lại làm viên gạch lót đường, sao không về làm lãnh đạo?
Tôi không nói chuyện làm lãnh đạo, mà là gây dựng những đế chế như Viettel hay FPT, Vingroup. Olympia thì có gì là ghê gớm, chưa thấy cháu nào làm được gì đáng kể. Ngày xưa Nguyễn Công Trứ nói
Đã sinh ra ở trong trời đất
Phải có danh gì với núi sông
Tất nhiên cái này không phải ai đọc cũng hiểu được, với nhiều người cuộc sống có chỉ những nhu cầu rất đơn giản.

A.B.C.D

Xe hơi
Em cũng đang có cảm giác khủng hoảng, mất cân bằng.
Sức khoẻ em vẫn ổn, tài chính thì nhu cầu cá nhân của em ít nên em tự do từ lâu rồi.

Cái chính là em cảm thấy mất phương hướng, làm gì cũng không thấy vui. Xã hội biến động xung quanh nhanh quá, mà bản thân mình càng ngày càng thấy cũ kỹ , chậm, lười .. Thỉnh thoảng thấy lạc lõng :-o.

Trong công việc thì ngại bắt đầu cái mới, quan hệ vc giảm sút, ít hứng thú, bạn bè thì ngại làm quen người mới, chỉ thích chơi với mấy đữa bạn cũ ..

Em còn bố mẹ 2 bên già yếu, bệnh tật đi viện suốt, còn 2 đứa con đang đi học .. nên nhiều lúc hơi áp lực, nhưng rồi nghĩ nếu sau này các bố mẹ khuất núi, con cái lớn k cần đến mình nữa thì k biết cái gì sẽ giữ mình lại

thôi nghĩ ít thôi, k hâm mất