[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Thành Thị 1

Xe điện
Nghe các mợ ấy nói chuyện kể thì thôi rồi lượm ơi. Thủa thiếu thời cũng ngang dọc đất trời như Bà Trưng - Bà Triệu, bà thì thống lĩnh QB, bà thì cai quản HT =))
ý cụ là các cụ bà ngày bé đã biết túm vòi voi....và cưỡi ngựa thành thần?????

Yeuaibaygio

Xe container
Trẻ ko hư già đổ đốn đấy mợ ơi :))
Cháu hư từ bé rồi nên già chắc sẽ trưởng thành
Nhưng phải khỏe mới hư được Mợ ạ.
Em yếu rồi chỉ nghĩ thôi đã nhọc, chắc chỉ hư về tư tưởng thôi chả nàm dì được.

Yeuaibaygio

Xe container
Trông nghiêm nghị :D
Cơ mà các bs trông ai cũng trắng trẻo, tri thức thật í, các ông chồng có vợ bs thật là tự hào :D
Hôm em đi khám cũng có 1 Mợ bác sĩ, tầm U50 mà còn nói giọng có tí miền Trung, em nghĩ ngay đến Mợ just for fun
Đã thế hình như còn vừa khám vừa lướt web nữa :))

Dancingwiththewind

Xe điện
Qua em mệt thế, đau người nặng đầu. Chiều về còn phải trông con bé 15 tháng ôi giời mệt phờ phạc. Cả đêm trằn trọc, ngủ lơ mơ toát mồ hôi. Sáng nay dậy cố lết đi tập yoga về tắm nước nóng thấy nhẹ người chút.
Em hình như đến lịch đi khám TT dị ứng BM rồi mà chán chả muốn đi

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn
Nghe các mợ ấy nói chuyện kể thì thôi rồi lượm ơi. Thủa thiếu thời cũng ngang dọc đất trời như Bà Trưng - Bà Triệu, bà thì thống lĩnh QB, bà thì cai quản HT =))
ý cụ là các cụ bà ngày bé đã biết túm vòi voi....và cưỡi ngựa thành thần?????
Giống tay ở cq em, toàn kể ngày xưa trèo me trộm sấu với oánh nhau bọn dưới bãi nó bãi kia ...xong hồi cưới vk đến nhà ăn cỗ ngồi nc cả bọn cùng phố bảo tay này ngày xưa bé tí bọn tao toàn bắt nạt sai làm việc vặt và ko cho chơi cùng =))
Cũng kiểu dạng chủ đề của Truyện cổ tích :-j :-j :-j

phuongan

Xe điện
Qua em mệt thế, đau người nặng đầu. Chiều về còn phải trông con bé 15 tháng ôi giời mệt phờ phạc. Cả đêm trằn trọc, ngủ lơ mơ toát mồ hôi. Sáng nay dậy cố lết đi tập yoga về tắm nước nóng thấy nhẹ người chút.
Em hình như đến lịch đi khám TT dị ứng BM rồi mà chán chả muốn đi
Mợ thử chịu khó đi chân đất chỗ nền đường/nền xi măng nóng coi sao. Em theo mợ MM bên thớt kia thấy hiệu quả, cứ đi bộ được tầm 15ph/ngày thôi là cơ thể đùng đoàng liên tục (thời gian đầu), tối nhẹ người.
Trước em bị dị ứng thời tiết nổi mề đay khắp người, tắm nước nóng + riềng xay là khỏi.

Dream Thai

Xe điện
Trưa chủ nhật này mời cụ qua nhà em uống rượu nhé. Có khoảng 4-5 cụ có cùng sở thích du lịch phượt với cụ đấy.
Cám ơn cụ đã có lời mời, lần trc đúng dịp e đi phượt tây nguyên nên ko join đc :)

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Nhân thể cụ Bất tranh luận với cụ Chuột bên topic kia. Các cụ mợ cho em hỏi các cụ mợ có ý định "nương tựa" vật chất và tinh thần sau khi con cái trưởng thành không. Cá nhân em thì có - trong kế hoạch là cần sự quan tâm về tinh thần của F1 đối với 2 vc, vật chất thì chắc là thôi, đói quá thì ra biển mỗi thằng làm nửa chai 21 rồi nắm tay nhau nhẩy xuống là đẹp.

Gaumeluoibieng

Đi bộ
Nhân thể cụ Bất tranh luận với cụ Chuột bên topic kia. Các cụ mợ cho em hỏi các cụ mợ có ý định "nương tựa" vật chất và tinh thần sau khi con cái trưởng thành không. Cá nhân em thì có - trong kế hoạch là cần sự quan tâm về tinh thần của F1 đối với 2 vc, vật chất thì chắc là thôi, đói quá thì ra biển mỗi thằng làm nửa chai 21 rồi nắm tay nhau nhẩy xuống là đẹp.
Em là chắc chắn có nhé bác. Và em cũng như bácạ. Kinh tế thì em nghĩ là em không cần nhưng tinh thần thì nhất định ạ. Có mỗi đứa con, không nương tựa vào nó thì nương tựa vào ai nữa ạ. Ít ra,ốm đau đi khám cũng cần nó đưa đi dù mình tự trả tiền chứ bác nhỉ. Lúc nào bất đắc dĩ thì chịu chứ cơ bản nhà em hiện tại là chỉ cần 1 người đi khám hay có việc đi đâu, luật bất thành văn là cả 3 đều đi chung ạ.

phuongan

Xe điện
Cá nhân em là có, về vật chất không dám kỳ vọng - vì nhìn từ mình bây giờ mà ra. Lắm lúc trộm nghĩ may mà ông bà có lương, chứ con cái như mình không đỡ đần được gì, có chăng tí quà cáp, thuốc bổ tí tẹo, nên em cũng để đủ khoản lương hưu sau này về già để chủ động - không áp lực lên các con.
Về tinh thần, giờ em vẫn được đưa bố mẹ đi khám, còn ông bà để về thăm...em luôn thấy an lòng, mà còn cảm giác có chỗ dựa nữa. Lúc ốm đau vặt vãnh, được con cái còn bé bỏng nó hỏi han/chăm theo sức của nó - mình thấy ấm áp, đúng là gia đình. Sau này con cái trưởng thành, em cũng mong được như bố mẹ em, bế cháu, mắng con... chứ đời mày mày lo thì nó là con thiên hạ mất rồi.

sinichit52

Xe container
Em cũng chưa biết về sau như nào. Chỉ biết rằng hồi lớp 10, con em bảo con muốn đi Đức. Nhà em đã họp và thảo luận như sau.
- Ok, bố mẹ sẽ lo cho con ăn học bên đó 5 năm. Thêm năm nào tự trả tiền năm ấy, kiếm được tiền hay chi tiêu tiết kiệm con sẽ dôi ra khoản đấy.
- Hiện tại bố mẹ còn khỏe không cần cho lo. Về già bố mẹ sẽ ở viện dưỡng lão( max 60 tr/ 2 người- bố mẹ lo đủ) Tiền đi viện nếu ốm đau đã lo xong.
Vậy con có thể yên tâm đi hoc( con nhà em con 1).
Sau 1 tuần suy nghĩ nó bảo con sẽ đi.
- Nhưng hết năm 12, bố mẹ nghỉ làm được không. Vì công việc vất vả, con không yên tâm.
- Khi bố mẹ còn khỏe thì con sẽ sống ở xa. Khi bố mẹ đau yếu, già thì con sẽ về gần. Cái này nhà em vẫn không đồng ý vì ngành con em học về VN trong vòng 10 năm tới không có đất dụng võ.
Nhìn chung nhà em cần gì sẽ nói rõ, để tất cả mỗi người cùng biết để cho vui vẻ.

vesparider

Xe hơi
Tây về hành chính cũng nhiều nc quan liêu lắm ạ.
Xưa em đc học bổng bộ GD của nc bạn, sang tới nơi vào đúng hè đến nộp giấy tờ đc nhận thông báo mọi ng đi nghỉ hết, cuối cũng phải mất 2 tháng mới dc xử lý và tháng T3 mới nhận đc học bổng.
À về mặt công nghệ, nhiều cái VN là nc triển khai đầu tiên ở ĐNA nữa.
Em sau khi đi khỏi Việt Nam 6 năm, quay lại thì thấy Việt Nam đã có nhiều sự tiến bộ.

vesparider

Xe hơi
Em giờ có 1 thân 1 mình ở Việt Nam cũng chả mong con cái gì. Nó tự lo cho nó là được. Năm đôi lần gặp nhau. Sau này em già em chắc cũng tự vào nhà dưỡng lão. Đấy cũng là lý do em tham gia mấy dự án viện dưỡng lão.
Em cũng chưa biết về sau như nào. Chỉ biết rằng hồi lớp 10, con em bảo con muốn đi Đức. Nhà em đã họp và thảo luận như sau.
- Ok, bố mẹ sẽ lo cho con ăn học bên đó 5 năm. Thêm năm nào tự trả tiền năm ấy, kiếm được tiền hay chi tiêu tiết kiệm con sẽ dôi ra khoản đấy.
- Hiện tại bố mẹ còn khỏe không cần cho lo. Về già bố mẹ sẽ ở viện dưỡng lão( max 60 tr/ 2 người- bố mẹ lo đủ) Tiền đi viện nếu ốm đau đã lo xong.
Vậy con có thể yên tâm đi hoc( con nhà em con 1).
Sau 1 tuần suy nghĩ nó bảo con sẽ đi.
- Nhưng hết năm 12, bố mẹ nghỉ làm được không. Vì công việc vất vả, con không yên tâm.
- Khi bố mẹ còn khỏe thì con sẽ sống ở xa. Khi bố mẹ đau yếu, già thì con sẽ về gần. Cái này nhà em vẫn không đồng ý vì ngành con em học về VN trong vòng 10 năm tới không có đất dụng võ.
Nhìn chung nhà em cần gì sẽ nói rõ, để tất cả mỗi người cùng biết để cho vui vẻ.

sinichit52

Xe container
Em giờ có 1 thân 1 mình ở Việt Nam cũng chả mong con cái gì. Nó tự lo cho nó là được. Năm đôi lần gặp nhau. Sau này em già em chắc cũng tự vào nhà dưỡng lão. Đấy cũng là lý do em tham gia mấy dự án viện dưỡng lão.
Nhà em chắc năm mới gặp 1 lần. Em đang xin Visa sang Đức dịp noel, nhưng chắc sang cũng không gặp con em. Vì 2 thằng bạn thân nó( từ Ca và US) sang dịp đấy và lên lịch đi chơi kín từ 19/12 đến 13/1 rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em thì luôn xác định phải nương tựa vào con. Cứ nói viện dưỡng lão với hay thuê người trông nom, ... nhưng dưỡng giời, trông giời vẫn cần có con cháu nó kiểm tra/giám sát việc đấy. Chúng ta còn trẻ, đầu óc minh mẫn như thế này và hẳn đa phần ai cũng đã từ thuê giúp việc trông con nhỏ hay người già hoặc dọn dẹp nhà cửa, chúng ta quản lý/giám sát giúp việc thế nào hay kệ họ ???

Sau về già rồi thì nhiều khi nằm một chỗ đi lại còn chả được, đầu óc lẩn thẩn, lú lẫn hết có biết cái gì đâu. Như gấu nhà em chăm mẹ suốt 10 năm, đi lại phải dìu, tắm giặt hàng ngày, cơm thức ăn cắt nhỏ và đút cho bà, đến tên con tên cháu bà còn chả nhớ, ăn rồi còn bảo chưa ăn, con trai đi làm về nhà chào mẹ bà còn bảo cháu hỏi ai. Mà nói thì bảo xấu hổ chứ đến việc chăm bà của gấu em còn phải nhắc và sát sát chính vợ mình đấy ạ chứ đừng nói đến người ngoài. Ai chả muốn sống khỏe - chết nhanh, nhưng đời nó đâu phải dễ vậy!

Jumping up

Xe tải
Em cũng combo đau họng, nhức đầu, không sốt. Hôm qua f1 sớm thì chơi kêu xả stress, muộn nó lôi ra một lô bài mà có vắt chân lên cổ cũng chỉ hoàn thành non nửa. Bài tập TA nó để dồn 2 tuần hơn chục trang, thế mà ngày nào hỏi cũng bảo ko có bài. Xong hôm qua nó làm toán còn khoán luôn bài TA cho mẹ bảo mẹ làm được TA mẹ giúp con đi 😗 Chữ mẹ cô biết thì sao nó bảo đến lớp con tô lại 🙄 check điểm TA thấy trộm vía ok thế là làm cho một nửa để còn đi ngủ. Nhiều câu giả vờ ngọng nó nhắc cho viết vào như học sinh của f1 😄 Chả lẽ lại bẩu ở đây mẹ là cụ chị 😂

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Em thì luôn xác định phải nương tựa vào con. Cứ nói viện dưỡng lão với hay thuê người trông nom, ... nhưng dưỡng giời, trông giời vẫn cần có con cháu nó kiểm tra/giám sát việc đấy. Chúng ta còn trẻ, đầu óc minh mẫn như thế này và hẳn đa phần ai cũng đã từ thuê giúp việc trông con nhỏ hay người già hoặc dọn dẹp nhà cửa, chúng ta quản lý/giám sát giúp việc thế nào hay kệ họ ???

Sau về già rồi thì nhiều khi nằm một chỗ đi lại còn chả được, đầu óc lẩn thẩn, lú lẫn hết có biết cái gì đâu. Như gấu nhà em chăm mẹ suốt 10 năm, đi lại phải dìu, tắm giặt hàng ngày, cơm thức ăn cắt nhỏ và đút cho bà, đến tên con tên cháu bà còn chả nhớ, ăn rồi còn bảo chưa ăn, con trai đi làm về nhà chào mẹ bà còn bảo cháu hỏi ai. Mà nói thì bảo xấu hổ chứ đến việc chăm bà của gấu em còn phải nhắc và sát sát chính vợ mình đấy ạ chứ đừng nói đến người ngoài. Ai chả muốn sống khỏe - chết nhanh, nhưng đời nó đâu phải dễ vậy!
Nếu vậy chắc do tùy từng hoàn cảnh thôi ạ. Em có 2 bác ruột con cái đều ở US và úc.
1 bác sống 1 mình bị Parkinson đã 20 năm. Nhà 1 lái xe, 1 giúp việc, 1 hộ lý. May mà những người này đều ở nhà bác từ hồi 20 đến giờ cũng ngoài 50. Chỉ có hộ lý thì thay 4 người rồi. Còn các anh chi em cũng 6 tháng đi, 6 tháng về vì có làm ăn cả 2 nơi. Được cái những người làm cho bác em đều rất tận tâm nên em nghĩ đãi ngộ chắc xứng đáng.
Còn nhà bác kia thì cũng cả 2 vợ chồng mặc dù cũng ngoài 90 cả rồi nhưng vẫn chưa cần đến hộ lý. Nhưng tuổi càng cao thì nơi sinh sống này càng về gần TP lớn. Hồi mới.nghỉ hưu thì lên ĐL, cả đại gia đình gồm lái xe, giúp việc đi cùng. Ở trên đó hơn 10 năm thì chuyển về VT. Nhưng cuối cùng vẫn phải về SG vì lý do y tế hết.
Chắc quanh em toàn các ông bà già chăm nhau nên em thấy về già vào viện dưỡng lão là ý tưởng không tồi. Mà như giờ em thấy chi phí cũng không đắt hơn có hộ lý trong nhà là mấy.