[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Sophia2020

Xe hơi
Lúc thằng lớn nhà em lớp 7 cũng kinh hoàng. Hai bố con lúc nào cũng như sắp lao vào đánh nhau. May thế sang lớp 8 tình hình dịu lại. Thằng bé nhà em năm nay lớp 7 đây, bắt đầu nói với mẹ cái giọng rất khó chịu. Bố nó nghe thấy lại cáu ầm nhà. Em cũng đang nín thở, sang năm lớp 12 rồi mà chưa đâu vào đâu cả
Ôi đồng cảm quá mợ ạ, lúc thằng lớn nhà em học lớp 7, tính cách cũng dở ông dở thằng lắm, đang từ hay nói hay cười thì suốt ngày ru rú trong phòng. Có lần nó đang xem thì bố giật ipad, nó giật lại và phản ứng kinh lắm, hai bố con suýt lao vào nhau (mà thằng nhóc nhà em là nó rất hiền lành từ bé đó nhé). May lúc đấy em lao vào che cho nó, rồi dẫn cu cậu đi ra ngoài một vòng, sau 1h thì dịu lại, rồi tối về cu cậu lại xin lỗi bố mấy lần, sau 1 ngày thì hòa bình. Giờ lên lớp 9 rồi thì trộm vía lại bình thường. Nói chung cũng phải linh hoạt dựa vào tình hình, người đấm thì phải có người xoa, chứ cả bố lẫn mẹ cùng mắng mỏ thì trẻ con nó dễ tiêu cực.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cc mà nghe cụ anh mỗi nằm ôm không thì gấu nó sút bay xuống giường roài.=))
Nằm ôm không nó mới toát nên nghĩa cử cao đẹp, mới là trân quý, thể hiện bản lĩnh của kẻ trượng phu cụ ơi. Lúc đấy mà manh động khéo nó lại nghĩ khác đấy, kiểu: Cần đến thì lại vục mặt vào. Bách nhục =))

Smile1102

Xe container
cũng chia sẻ thêm là 2 F1 nhà em đều đi học nước ngoài. Đôi khi em nghĩ 18 tuổi chúng nó sống xa gia đình là quá sớm để có thể hiểu được bố mẹ. Con nhà em ngoan và chịu khó học nhưng cách cư xử thì vẫn có nhiều lúc làm em điên hết cả người.
Ôi thế em nghĩ (có lẽ) cụ đã kỳ vọng quá nhiều ở nó chăng?
Con em cách cư xử em cũng muốn oánh nó suốt ngày, nhưng em ko nắn đc nó, vì tính nó thế rồi. Nên lắm lúc cũng phải mkn ấy. Mà em nghĩ nó có ở với em tới già em cũng ko nắn nó đc ấy :(

Rô-Ron

Xe điện
Áp lực hay không, mức độ ntn là do chính bản thân chúng ta tạo ra thôi. Em thì suy nghĩ rất đơn giản, ai cũng có ước mơ hay mong muốn hướng tới những điều tốt đẹp nhưng chúng ta cũng cần học cách chấp nhận, chỉ có thể có được những thứ tương ứng với khả năng của mình, chỉ lấy được những cái trong tầm với của mình.

Vợ chồng em có lẽ nhiều tuổi hơn hầu hết các cụ mợ trong cái thớt này và con em có lẽ cũng có cả lớn hơn và bé hơn một số cụ mợ (tức khoảng cách về các thế hệ là rất lớn) nhưng quả thực, chá bao giờ em thấy có áp lực gì đối với chuyện học hành của con cái, học giỏi được thì tốt không thì khả năng (chăm chỉ + tố chất) của nó cũng chỉ đến vậy và mình phải chấp nhận. Trong làm ăn hay kinh doanh cũng thế, mỗi khi thất bại em cũng không quá dằn vặt lấm bởi khả năng mình chỉ đến vậy, phải chấp nhận. Nếu muốn tốt hơn thì cơ hội ở phía trước cũng còn rất nhiều, cần phải lạc quan.
Chính xác đó cụ! Đừng kỳ vọng nhiều và biết chấp nhận thì cuộc sống vui hơn rất nhiều! Thất bại thì xem mình có bài học gì rút kinh nghiệm lần sau, thành công thì cũng ko vui quá!
Ngày xưa em cũng kỳ vọng và tạo áp lực lên con cái và em đã nhận ra sai lầm. Ngày đó dù còn bé tý nhưng chúng nó luôn bảo em : Mẹ đúng là bà mẹ Châu Á điển hình, mẹ phải thay đổi đi! Giờ trẻ con chúng nó tiếp thu văn hoá về đắc nhân tâm và phát triển bản thân hơn thế hệ mình nhiều lắm!

phuongan

Xe điện
cũng chia sẻ thêm là 2 F1 nhà em đều đi học nước ngoài. Đôi khi em nghĩ 18 tuổi chúng nó sống xa gia đình là quá sớm để có thể hiểu được bố mẹ. Con nhà em ngoan và chịu khó học nhưng cách cư xử thì vẫn có nhiều lúc làm em điên hết cả người.
Có thể do khác biệt môi trường sống thôi cụ nhỉ.
Chúc mừng gia đình cụ nhé, em lại mơ tiếp được như cụ đây.

Smile1102

Xe container
Em ơn Giời là từ ngày tống thằng thứ 2 vào đại học em thấy cuộc đời như sang trang mới! Giờ em được sống chính là mình, làm những việc mình thích mà ko bị ai soi 🤣. Trước kia em toàn bị trẻ con nhà em nó soi ( tại sao mẹ ăn ít, tại sao mẹ ngủ muộn? Sao giờ này mẹ đi chơi chưa về? Hôm nay mẹ đi chơi với ai? Cty mẹ hôm nay cv thế nào? ) nhiều lúc em cứ căng hết cả thẳng để trả lời chúng nó.
Em trước là cứ phải để chúng nó lo lắng cho mình 1 chút nên tự nhiên chúng nó cũng có chút trách nhiệm.
Tuy nhiên em cũng có chút thay đổi về kế hoạch tài chính. Trước kia chỉ dự tính nuôi chúng hết đại học nhưnv giờ tình hình thay đổi, nếu chỉ học đại học thì xin visa H1b sẽ rất khó khăn nên thay đổi mục tiêu sang EB2. Để đủ tiêu chuẩn xin EB2 thì sẽ phải học thêm từ 2-4 năm nữa nên nay lại ít thời gian buôn dưa lê trên này! Nhưng em thật, kiếm xiền em vẫn thấy nhẹ đầu hơn quát con. Em thoát cảnh con tuổi ẩm ương rồi nên cũng ko biết chém gì cùng cụ mợ trong thớt dài dằng dặc chuyện con cái này.
Ôi em đọc cái này lại áp lực quá, nhẽ nào hết 4 năm lại thêm 2-4 năm nữa chăng?
Con em đang trong quá trình apply, hqua vừa submit EA xong, ko biết khi nào có kết quả ạ. Tới giữa tháng thì có ED. Tháng này cả lớp nó toàn nghỉ học, cả cô cả trò cả bố mẹ đều căng thẳng :(

Smile1102

Xe container
Áp lực hay không, mức độ ntn là do chính bản thân chúng ta tạo ra thôi. Em thì suy nghĩ rất đơn giản, ai cũng có ước mơ hay mong muốn hướng tới những điều tốt đẹp nhưng chúng ta cũng cần học cách chấp nhận, chỉ có thể có được những thứ tương ứng với khả năng của mình, chỉ lấy được những cái trong tầm với của mình.

Vợ chồng em có lẽ nhiều tuổi hơn hầu hết các cụ mợ trong cái thớt này và con em có lẽ cũng có cả lớn hơn và bé hơn một số cụ mợ (tức khoảng cách về các thế hệ là rất lớn) nhưng quả thực, chá bao giờ em thấy có áp lực gì đối với chuyện học hành của con cái, học giỏi được thì tốt không thì khả năng (chăm chỉ + tố chất) của nó cũng chỉ đến vậy và mình phải chấp nhận. Trong làm ăn hay kinh doanh cũng thế, mỗi khi thất bại em cũng không quá dằn vặt lấm bởi khả năng mình chỉ đến vậy, phải chấp nhận. Nếu muốn tốt hơn thì cơ hội ở phía trước cũng còn rất nhiều, cần phải lạc quan.
Em thì thành công hay thất bại trong cviec hoặc đầu tư thì ko có vde gì lắm mọi thứ cũng nhẹ nhàng thôi.
Nhưng mà em vẫn có chút hối hận vì có giai đoạn em ít giao tiếp với con bé nhà em. Nên giờ em đang phải cố gắng tăng cường với cả hai bạn.

Rô-Ron

Xe điện
Ôi em đọc cái này lại áp lực quá, nhẽ nào hết 4 năm lại thêm 2-4 năm nữa chăng?
Con em đang trong quá trình apply, hqua vừa submit EA xong, ko biết khi nào có kết quả ạ. Tới giữa tháng thì có ED. Tháng này cả lớp nó toàn nghỉ học, cả cô cả trò cả bố mẹ đều căng thẳng :(
Mợ chuẩn bị tinh thần cho chặng 2 nhé! H1b giờ đông như quân nguyên mà chỉ tiêu có hạn. Quay sổ xố hên xui mợ ah!

Smile1102

Xe container
Mợ chuẩn bị tinh thần cho chặng 2 nhé! H1b giờ đông như quân nguyên mà chỉ tiêu có hạn. Quay sổ xố hên xui mợ ah!
Vâng, bạn em.cũng nói vậy. Giờ hết đh rất khó kiếm việc nên thường sẽ phải lên Master. Thế nên chi phí cũng phải cân nhắc, mà giờ cũng cạnh tranh quá nên bỏ ít thì lại ko có cơ hội :(

Dream Thai

Xe điện
Vâng, bạn em.cũng nói vậy. Giờ hết đh rất khó kiếm việc nên thường sẽ phải lên Master. Thế nên chi phí cũng phải cân nhắc, mà giờ cũng cạnh tranh quá nên bỏ ít thì lại ko có cơ hội :(
Hôm đi hội khóa có cô bạn học cùng lớp kể cho cậu cả đi du học thì nó lại về vn, đứa con gái học trong nước giờ nó lại ra nước ngoài định cư, gọi mãi ko về :)

Sophia2020

Xe hơi
Chính xác đó cụ! Đừng kỳ vọng nhiều và biết chấp nhận thì cuộc sống vui hơn rất nhiều! Thất bại thì xem mình có bài học gì rút kinh nghiệm lần sau, thành công thì cũng ko vui quá!
Ngày xưa em cũng kỳ vọng và tạo áp lực lên con cái và em đã nhận ra sai lầm. Ngày đó dù còn bé tý nhưng chúng nó luôn bảo em : Mẹ đúng là bà mẹ Châu Á điển hình, mẹ phải thay đổi đi! Giờ trẻ con chúng nó tiếp thu văn hoá về đắc nhân tâm và phát triển bản thân hơn thế hệ mình nhiều lắm!
Bảo là không kỳ vọng, nhưng khó lắm mợ ạ. Năm nay con em thi lớp 10, thì cũng phải thể hiện ra bên ngoài là mình ko có lo gì để cho nó bớt strress, nhưng vẫn phải nghĩ và lo lắng sắp xếp nhiều thứ. Haiza, đúng là khủng hoảng trung niên.

Rô-Ron

Xe điện
Kiếm việc khó nhưng ko phải vấn đề mợ ạ. Dù kiếm được việc nhưng ko xin được visa H1b thì vẫn phải về. Ngày xưa cứ có việc là có H1b để ở lại làm việc. Ngày nay khác rồi vì số lượng apply vượt quá nhiều số visa H1b được cấp hàng năm nên giờ là quay sổ xố bắt thăm trúng thưởng ý.

Smile1102

Xe container
Hôm đi hội khóa có cô bạn học cùng lớp kể cho cậu cả đi du học thì nó lại về vn, đứa con gái học trong nước giờ nó lại ra nước ngoài định cư, gọi mãi ko về :)
Vâng giờ gọi là công dân toàn cầu cụ ạ, nghĩa là học đâu, ở đâu ko quan trọng lắm. Miễn là nó thấy okie là đc.

Smile1102

Xe container
Kiếm việc khó nhưng ko phải vấn đề mợ ạ. Dù kiếm được việc nhưng ko xin được visa H1b thì vẫn phải về. Ngày xưa cứ có việc là có H1b để ở lại làm việc. Ngày nay khác rồi vì số lượng apply vượt quá nhiều số visa H1b được cấp hàng năm nên giờ là quay sổ xố bắt thăm trúng thưởng ý.
Vâng, em cũng nghe nói vậy. Em thì chỉ muốn nó đi làm một thời gian để trải nghiệm thôi mợ ạ
Còn định cư thì tùy nó, em cũng chưa nghĩ đến vì còn xa quá.
Vả lại nó về VN làm cũng chưa chắc tệ hơn.

Dream Thai

Xe điện
Vâng, em cũng nghe nói vậy. Em thì chỉ muốn nó đi làm một thời gian để trải nghiệm thôi mợ ạ
Còn định cư thì tùy nó, em cũng chưa nghĩ đến vì còn xa quá.
Vả lại nó về VN làm cũng chưa chắc tệ hơn.
Bên Mỹ thì học xong chỉ có 3 tháng để xin việc, ông a e cứ phải chi tiền cho ông con học thêm các loại chứng chỉ để đc extend visa :(

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhân đây em cũng muốn nhắn nhủ với các mợ rằng, thằng chồng mà nó có hư tý thì cũng nên tâm lý, nhẹ nhàng mà khuyên bảo thôi. Chứ mắng mỏ, chởi bới nhiều quá nhỡ nó nghĩ dại lại ........... hối không kịp đấy. Hiểu chửa =))

Rô-Ron

Xe điện
Em kể thêm chuyện này để các cụ mợ thấy trê em giờ nó phát triển tư duy thế nào. Đây là câu chuyện của con cháu em ( con gái em ruột em ). Tuy nó ở Mỹ nhưng em nghĩ nó cũng là một điểm cho các ông bố bà mẹ trê cân nhắc trước mỗi hành động của mình với con trẻ.
Con bé năm nay 6 tuổi, vừa vào học lớp 1.
Bình thường nó là 1đữa trẻ rất đáng yêu và hiểu chuyện.
Hôm đó là ngày thứ 2 của đời học lớp 1 của nó.
Bình thường khi nó chưa đi học thì cứ 3h chiều bố con nó đưa nhau đi tập Tennis. Bình thường nó rất hào hứng với các hoạt động thể thao.
Hôm đó như thường lệ, sau khi tan học lúc 3h chiều bố nó cũng đưa nó đi tập Tennis, nó cũng bảo con muốn nghỉ nhưng bố nó vẫn áp đặt bắt nó tập. Nó tập bình thường. Chỉ khi về đến nhà nó bắt đầu la hét gây sự với chị nó, bố nó. Nó la hét xong đập cửa ầm ầm xong chui vào toilet và ở lỳ trong đó. Không ai hiểu chuyện gì xảy ra và ko biết phải xử trí thế nào nên phải gọi gấp mẹ nó từ cty về.
Mẹ nó về phải ngọt nhạt rồi răn đe rồi thuyết phục mãi nó mới ra khỏi toilet.
Lại một hồi hỏi han an ủi mãi thì nó nói ra nguyên nhân :
Bây giờ con bắt đầu đi học, ở lớp con đã phải tuân thủ các quy tắc nên hết giờ học con chỉ muốn được thoải mái. Con chỉ muốn chạy nhảy tự do. Tại sao lại bắt con học tiếp?
Con đã nói rồi nhưng bố ko nghe nên con phải gào hét như thế! Con biết trong chuyện này bố đúng từng này ( nó giang cái sải tay nó ra ) , con đúng từng này ( nó đưa cái gang tay nó ra ) nhưng con vẫn muốn được như thế vì như thế con thoải mái nhất!
Trẻ con 6 tuổi giờ chúng nó tư duy thế đấy cụ mợ!

TorienT

Xe container
Em kể thêm chuyện này để các cụ mợ thấy trê em giờ nó phát triển tư duy thế nào. Đây là câu chuyện của con cháu em ( con gái em ruột em ). Tuy nó ở Mỹ nhưng em nghĩ nó cũng là một điểm cho các ông bố bà mẹ trê cân nhắc trước mỗi hành động của mình với con trẻ.
Con bé năm nay 6 tuổi, vừa vào học lớp 1.
Bình thường nó là 1đữa trẻ rất đáng yêu và hiểu chuyện.
Hôm đó là ngày thứ 2 của đời học lớp 1 của nó.
Bình thường khi nó chưa đi học thì cứ 3h chiều bố con nó đưa nhau đi tập Tennis. Bình thường nó rất hào hứng với các hoạt động thể thao.
Hôm đó như thường lệ, sau khi tan học lúc 3h chiều bố nó cũng đưa nó đi tập Tennis, nó cũng bảo con muốn nghỉ nhưng bố nó vẫn áp đặt bắt nó tập. Nó tập bình thường. Chỉ khi về đến nhà nó bắt đầu la hét gây sự với chị nó, bố nó. Nó la hét xong đập cửa ầm ầm xong chui vào toilet và ở lỳ trong đó. Không ai hiểu chuyện gì xảy ra và ko biết phải xử trí thế nào nên phải gọi gấp mẹ nó từ cty về.
Mẹ nó về phải ngọt nhạt rồi răn đe rồi thuyết phục mãi nó mới ra khỏi toilet.
Lại một hồi hỏi han an ủi mãi thì nó nói ra nguyên nhân :
Bây giờ con bắt đầu đi học, ở lớp con đã phải tuân thủ các quy tắc nên hết giờ học con chỉ muốn được thoải mái. Con chỉ muốn chạy nhảy tự do. Tại sao lại bắt con học tiếp?
Con đã nói rồi nhưng bố ko nghe nên con phải gào hét như thế! Con biết trong chuyện này bố đúng từng này ( nó giang cái sải tay nó ra ) , con đúng từng này ( nó đưa cái gang tay nó ra ) nhưng con vẫn muốn được như thế vì như thế con thoải mái nhất!
Trẻ con 6 tuổi giờ chúng nó tư duy thế đấy cụ mợ!
Con em từng cư xử thế này, em cắt luôn môn thể thao mà nó thích và không bao giờ nhắc lại nữa. Sau nó xin lại em cũng không cho luôn và giải thích em bỏ tiền, thời gian đưa đón nó và đó là món quà em dành cho nó, nó đã chọn không nhận thì em rút lại món quà đó.

jazzzzz

Xe lăn
Ôi đồng cảm quá mợ ạ, lúc thằng lớn nhà em học lớp 7, tính cách cũng dở ông dở thằng lắm, đang từ hay nói hay cười thì suốt ngày ru rú trong phòng. Có lần nó đang xem thì bố giật ipad, nó giật lại và phản ứng kinh lắm, hai bố con suýt lao vào nhau (mà thằng nhóc nhà em là nó rất hiền lành từ bé đó nhé). May lúc đấy em lao vào che cho nó, rồi dẫn cu cậu đi ra ngoài một vòng, sau 1h thì dịu lại, rồi tối về cu cậu lại xin lỗi bố mấy lần, sau 1 ngày thì hòa bình. Giờ lên lớp 9 rồi thì trộm vía lại bình thường. Nói chung cũng phải linh hoạt dựa vào tình hình, người đấm thì phải có người xoa, chứ cả bố lẫn mẹ cùng mắng mỏ thì trẻ con nó dễ tiêu cực.
Chưa biết lấy le với gái là còn đỡ, nhóc nhà mình cũng lớp 9, mọi sở thích đều thay đổi theo mấy đứa con gái mà nó thích.
Hồi đầu năm nằng nặc đòi tập bóng rổ vì nó thích một đứa trong đội cổ vũ. Đc thời gian ghì hết thích nên bỏ luôn bóng rổ và đòi học ghi ta, giờ đang tập gym và trách bố lùn nên nó không cao đc, có thể ăn/uống bất cứ thứ gì mà sách nói là sẽ tăng chiều cao.
Rõ mệt với ông, không biết từ này đến tết còn đổi sang môn nào nữa k, :D 😀

Rô-Ron

Xe điện
Con em từng cư xử thế này, em cắt luôn môn thể thao mà nó thích và không bao giờ nhắc lại nữa. Sau nó xin lại em cũng không cho luôn và giải thích em bỏ tiền, thời gian đưa đón nó và đó là món quà em dành cho nó, nó đã chọn không nhận thì em rút lại món quà đó.
Em thấy vấn đề ở đây là người lớn chúng ta áp đặt sức chịu đựng và nhu cầu của mình lên con trẻ. Với người lớn học hay làm việc xong rồi chơi thể thao là xả stress, là niềm vui.
Còn với trẻ 6 tuổi và là buổi thứ 2 trong cuộc đời đi học của nó nó đã phải cố gắng tuân thủ các quy định của lớp học là thứ quá mới mẻ với cuộc đời nó và nhu cầu sau đó là được xả stress bằng cách chạy nhảy tự do.
Mỗi lứa tuổi có những nhu cầu và khả năng loading sự việc khác nhau nên cha mẹ ko nên lấy khả năng của mình để nghĩ rằng con cũng chịu được như mình và áp đặt con. Nó ko chịu tập ko phải vì ý thức nó kém mà vì sức nó chỉ thế thôi.
Với 1 người đàn ông vác bao gạo 30kg vẫn là nhẹ nhưng với 1 đứa trẻ xách cái túi 3kg cũng là quá nặng. Kiểu là như thế đó cụ!

Chỉnh sửa cuối: