[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Dancingwiththewind

Xe điện
Mợ ơi, con gái tới tầm lớp 7 - gọi là khủng khủng hoảng luôn chứ không vừa đâu. Nhà em mới qua được đận lớp 7. Giờ nín thở chờ qua lớp 12 nữa mới dám ngóc cổ mở mắt đây!
Lúc thằng lớn nhà em lớp 7 cũng kinh hoàng. Hai bố con lúc nào cũng như sắp lao vào đánh nhau. May thế sang lớp 8 tình hình dịu lại. Thằng bé nhà em năm nay lớp 7 đây, bắt đầu nói với mẹ cái giọng rất khó chịu. Bố nó nghe thấy lại cáu ầm nhà. Em cũng đang nín thở, sang năm lớp 12 rồi mà chưa đâu vào đâu cả

Nhimtiu

Xe container
Em cũng thấy vừa có thớt nói về vụ này. Em cho rằng việc giáo dục con trẻ, khi thấy con hư hay chưa vừa ý thì mình có trách mắng cũng là chuyện thường tình, nhà nào cũng vậy cả thôi. Tuy nhiên đằng sau sự trách mắng hay đòn roi đấy mình phải làm như thế nào để con nó hiểu rằng tất cả việc làm của bố/mẹ như thế chỉ là vì con, yêu thương và luôn sát cánh/đồng hành với con chứ không nếu nó coi đó là sự ghét bỏ thì hậu quả khôn lường với cái tuổi ẩm ương này. Mà không cần nói đến con trẻ, ngay đời sống vợ chồng cũng vậy. Gia đình nào thì vợ chồng cũng không tránh khỏi xô xát trong đời sống thường nhật. Nhưng đằng sau đó cả 2 cần phải làm cho nửa kia của mình hiểu rằng đó chẳng qua là sự quan tâm, lo lắng cho nhau, muốn tốt đẹp hơn để vì tổ ấm gia đình.

Em thì cứ sau mỗi lần vợ chồng xảy ra xung đột, nguôi đi 1-2 ngày là đêm đến, đợi khi vợ ngủ say là mình nằm ôm vợ vào lòng chứ chẳng cần dỗ dành hay làm lành gì cả. Nhiều khi vợ nó vô tình tỉnh giấc thấy chồng đang nằm ôm mình nó ý nghĩa gấp vạn lời nói để hàn gắn tình cảm trong đời sống vợ chồng ;))
Cc mà nghe cụ anh mỗi nằm ôm không thì gấu nó sút bay xuống giường roài.=))

TorienT

Xe container
À em bổ sung thêm bài trên là có 2 xu hướng.
1. Thiết quân luật, cư xử cứng rắn với các sai lầm của trẻ.
2. Nương nhẹ và giải quyết nhẹ nhàng.
...
Cá nhân em hơi khác vì gốc rễ em cũng coi cuộc đời chỉ là một cuộc trải nghiệm nên đúng, sai, hay dở, sai lầm đều là một phần trải nghiệm của mỗi người trong cuộc đời. Mỗi lần chúng nó mắc sai em thì chỉ coi đấy là cơ hội để nó rút ra bài học (vì trong tay mình thì học phí còn rẻ chán so với trả giá lúc bước ra xã hội) nên việc của mình là hỗ trợ nó rút ra bài học để không (hoặc hạn chế) mắc lại sai lầm như mắc. Cứng rắn chỉ làm nó sợ, còn bỏ qua dễ dàng thì làm nó không học được bài học cần thiết, nhưng mà em cũng tốn nhiều nước lọc cho vụ này.

Smile1102

Xe container
Lúc thằng lớn nhà em lớp 7 cũng kinh hoàng. Hai bố con lúc nào cũng như sắp lao vào đánh nhau. May thế sang lớp 8 tình hình dịu lại. Thằng bé nhà em năm nay lớp 7 đây, bắt đầu nói với mẹ cái giọng rất khó chịu. Bố nó nghe thấy lại cáu ầm nhà. Em cũng đang nín thở, sang năm lớp 12 rồi mà chưa đâu vào đâu cả
Một trong những nguyên nhân làm cho em khủng hoảng tuổi này là vì con em nó khủng hoảng ạ.
Hồi nó học lớp 8 em bảo bạn em là em ko biết em là mẹ nó hay nó là mẹ em :(

TorienT

Xe container
Một trong những nguyên nhân làm cho em khủng hoảng tuổi này là vì con em nó khủng hoảng ạ.
Hồi nó học lớp 8 em bảo bạn em là em ko biết em là mẹ nó hay nó là mẹ em :(
Nhà em đang có một đứa lớp 8, 2 vc nhà em chỉ nhìn nhau rồi bảo "Lại đến rồi" :((

Nhimtiu

Xe container
Thằng nào cũng thế hết em ơi. Cu nhà anh đây suốt ngày bố gọi dậy đi học, nhiều khi bực mình k gọi, muộn k chở đến lớp nữa nhưng đc mấy bữa mình lại phải ốp tiếp k có nghỉ 2 buổi thì hạ hạnh kiểm. Toàn bộ điểm ok mà hạnh kiểm k tốt thì xin học lại vất.:(

phuongan

Xe điện
Từ lớp 7 trở đi thì mợ đừng mơ mua váy với giày mặc đôi với con gái nhé (nếu có)! Nó oánh cho đấy!
Các bạn trai qua tuổi dậy thì em thấy đỡ "loạn" hơn các bạn gái, chắc do tâm sinh lý con gái nó đông "cảm xúc" quá, dễ bung, toang lắm mợ.
Thi thoảng em vẫn phải nhấm nhẳng: tiền kho gạo tấn mới nuôi lớn được bằng này đấy, tưởng đùa đâu, của một đống tiền!

Smile1102

Xe container
Nhà em đang có một đứa lớp 8, 2 vc nhà em chỉ nhìn nhau rồi bảo "Lại đến rồi" :((
Xưa chúng nó còn bé thì em đc làm ng tốt, cho bố.với bà làm ng xấu. Mà tới giai đoạn này em phải làm ng xấu, vì bố nó ko thể kiềm chế đc nên thành quá xấu :(
Giờ em bắt ck em làm ng tốt, vì dù sao em còn tự kiểm soát đc mức độ xấu của mình.
Làm bố mẹ nhọc thật.

Moccoi

Xe tải
Ối, gáo nước này lạnh quá! Em đang mơ dở...
cũng chia sẻ thêm là 2 F1 nhà em đều đi học nước ngoài. Đôi khi em nghĩ 18 tuổi chúng nó sống xa gia đình là quá sớm để có thể hiểu được bố mẹ. Con nhà em ngoan và chịu khó học nhưng cách cư xử thì vẫn có nhiều lúc làm em điên hết cả người.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Áp lực hay không, mức độ ntn là do chính bản thân chúng ta tạo ra thôi. Em thì suy nghĩ rất đơn giản, ai cũng có ước mơ hay mong muốn hướng tới những điều tốt đẹp nhưng chúng ta cũng cần học cách chấp nhận, chỉ có thể có được những thứ tương ứng với khả năng của mình, chỉ lấy được những cái trong tầm với của mình.

Vợ chồng em có lẽ nhiều tuổi hơn hầu hết các cụ mợ trong cái thớt này và con em có lẽ cũng có cả lớn hơn và bé hơn một số cụ mợ (tức khoảng cách về các thế hệ là rất lớn) nhưng quả thực, chá bao giờ em thấy có áp lực gì đối với chuyện học hành của con cái, học giỏi được thì tốt không thì khả năng (chăm chỉ + tố chất) của nó cũng chỉ đến vậy và mình phải chấp nhận. Trong làm ăn hay kinh doanh cũng thế, mỗi khi thất bại em cũng không quá dằn vặt lấm bởi khả năng mình chỉ đến vậy, phải chấp nhận. Nếu muốn tốt hơn thì cơ hội ở phía trước cũng còn rất nhiều, cần phải lạc quan.

Rô-Ron

Xe điện
Em ơn Giời là từ ngày tống thằng thứ 2 vào đại học em thấy cuộc đời như sang trang mới! Giờ em được sống chính là mình, làm những việc mình thích mà ko bị ai soi 🤣. Trước kia em toàn bị trẻ con nhà em nó soi ( tại sao mẹ ăn ít, tại sao mẹ ngủ muộn? Sao giờ này mẹ đi chơi chưa về? Hôm nay mẹ đi chơi với ai? Cty mẹ hôm nay cv thế nào? ) nhiều lúc em cứ căng hết cả thẳng để trả lời chúng nó.
Em trước là cứ phải để chúng nó lo lắng cho mình 1 chút nên tự nhiên chúng nó cũng có chút trách nhiệm.
Tuy nhiên em cũng có chút thay đổi về kế hoạch tài chính. Trước kia chỉ dự tính nuôi chúng hết đại học nhưnv giờ tình hình thay đổi, nếu chỉ học đại học thì xin visa H1b sẽ rất khó khăn nên thay đổi mục tiêu sang EB2. Để đủ tiêu chuẩn xin EB2 thì sẽ phải học thêm từ 2-4 năm nữa nên nay lại ít thời gian buôn dưa lê trên này! Nhưng em thật, kiếm xiền em vẫn thấy nhẹ đầu hơn quát con. Em thoát cảnh con tuổi ẩm ương rồi nên cũng ko biết chém gì cùng cụ mợ trong thớt dài dằng dặc chuyện con cái này.