[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đồng nghiệp em vừa gửi link trên nhóm zalo, lại có biến ở Eco - Nguyễn Xiển, phong thanh là bé 13 tuổi, lớp 7.
Khủng hoảng!
Thời buổi này nuôi dạy con trong hoang mang & lo sợ.
Em cũng thấy vừa có thớt nói về vụ này. Em cho rằng việc giáo dục con trẻ, khi thấy con hư hay chưa vừa ý thì mình có trách mắng cũng là chuyện thường tình, nhà nào cũng vậy cả thôi. Tuy nhiên đằng sau sự trách mắng hay đòn roi đấy mình phải làm như thế nào để con nó hiểu rằng tất cả việc làm của bố/mẹ như thế chỉ là vì con, yêu thương và luôn sát cánh/đồng hành với con chứ không nếu nó coi đó là sự ghét bỏ thì hậu quả khôn lường với cái tuổi ẩm ương này. Mà không cần nói đến con trẻ, ngay đời sống vợ chồng cũng vậy. Gia đình nào thì vợ chồng cũng không tránh khỏi xô xát trong đời sống thường nhật. Nhưng đằng sau đó cả 2 cần phải làm cho nửa kia của mình hiểu rằng đó chẳng qua là sự quan tâm, lo lắng cho nhau, muốn tốt đẹp hơn để vì tổ ấm gia đình.

Em thì cứ sau mỗi lần vợ chồng xảy ra xung đột, nguôi đi 1-2 ngày là đêm đến, đợi khi vợ ngủ say là mình nằm ôm vợ vào lòng chứ chẳng cần dỗ dành hay làm lành gì cả. Nhiều khi vợ nó vô tình tỉnh giấc thấy chồng đang nằm ôm mình nó ý nghĩa gấp vạn lời nói để hàn gắn tình cảm trong đời sống vợ chồng ;))

Smile1102

Xe container
Em cũng thấy vừa có thớt nói về vụ này. Em cho rằng việc giáo dục con trẻ, khi thấy con hư hay chưa vừa ý thì mình có trách mắng cũng là chuyện thường tình, nhà nào cũng vậy cả thôi. Tuy nhiên đằng sau sự trách mắng hay đòn roi đấy mình phải làm như thế nào để con nó hiểu rằng tất cả việc làm của bố/mẹ như thế chỉ là vì con, yêu thương và luôn sát cánh/đồng hành với con chứ không nếu nó coi đó là sự ghét bỏ thì hậu quả khôn lường với cái tuổi ẩm ương này. Mà không cần nói đến con trẻ, ngay đời sống vợ chồng cũng vậy. Gia đình nào thì vợ chồng cũng không tránh khỏi xô xát trong đời sống thường nhật. Nhưng đằng sau đó cả 2 cần phải làm cho nửa kia của mình hiểu rằng đó chẳng qua là sự quan tâm, lo lắng cho nhau, muốn tốt đẹp hơn để vì tổ ấm gia đình.

Em thì cứ sau mỗi lần vợ chồng xảy ra xung đột, nguôi đi 1-2 ngày là đêm đến, đợi khi vợ ngủ say là mình nằm ôm vợ vào lòng chứ chẳng cần dỗ dành hay làm lành gì cả. Nhiều khi vợ nó vô tình tỉnh giấc thấy chồng đang nằm ôm mình nó ý nghĩa gấp vạn lời nói để hàn gắn tình cảm trong đời sống vợ chồng ;))
Em thấy có một điều đơn giản mà ko dễ làm, đó là lăng nghe và tin tưởng con.
Kiểu cho nó trình bày hết nc hết cái xong rồi mắng hay phạt gì hẵng làm.
Và học cách tin tưởng (hoặc ít nhất là giả vờ tin) cho tới khi kiểm chứng xong.

Sophia2020

Xe hơi
Em thấy có một điều đơn giản mà ko dễ làm, đó là lăng nghe và tin tưởng con.
Kiểu cho nó trình bày hết nc hết cái xong rồi mắng hay phạt gì hẵng làm.
Và học cách tin tưởng (hoặc ít nhất là giả vờ tin) cho tới khi kiểm chứng xong.
Nghe thì dễ mà khó phết. Em vẫn phải luyện hàng ngày. Vấn đề của lắng nghe không hẳn chỉ là lắng nghe, mà là phải chú tâm thực sự khi lắng nghe, ko là chúng nó phát hiện ngay. Làm bố mẹ cũng thực sự rất khó.

Chỉnh sửa cuối:

phuongan

Xe điện
Em lại thấy thương cảnh làm bố mẹ thời nay. Vừa lo kiếm sống, vừa lo xoay sở với nhiều mặt trái của xã hội khi bùng nổ thông tin mạng. Các con được sống đầy đủ, ít phải lao động, dân chủ nửa mùa, sức chịu đựng áp lực - tâm lý kém nhiều, dễ adua a tòng theo trend vớ vẩn.
Nhưng nghĩ lại, mình là phụ huynh mà, phải học cách thích nghi hơn để chúng nó còn chỗ dựa, đành "nhìn con sửa mình" - theo hướng không hẳn tích cực lắm.
Thôi tối về, học cụ Bất, thủ thỉ với nhau tí xem cần "sửa" gì vậy :)

Dancingwiththewind

Xe điện
Nhà em ông lão ông ý lo lắm. Ông ấy làm về luật tiếp xúc nhiều vụ trẻ vị thành niên xót xa. Nên ngày nào ông lão cũng tâm sự to nhỏ với con. Đc cái ông lão nhà em chịu khó chơi với con, giờ giừ phết rồi vẫn cặm cụi con đòi đi câu là đi câu, đi bóng rổ là đi bóng rổ, đánh bóng bàn là xuống đánh bóng bàn, xem phim chưởng, xem bóng đá. Nên ba bố con thân nhau em cũng yên tâm.
Em thì hay chịu khó nói chuyện giời bể. Nhà em toàn cả bố mẹ đưa đón đi học thêm, buôn đủ thứ trên đời.
Nhưng mà điên lắm. Như sáng nay mình đã dậy nấu ăn cho rồi mặt mày cứ bí xị ra, xong làm rớt hết nước ra sàn từ bếp ra bàn ăn. Hoặc thằng bé thì chê đồ ăn sáng cứ chọc chọc ngồi nhìn. Điên hết cả người. Thằng lớn hở ra là xem điện thoại, toàn xem clip linh ta linh tinh.
Nhà em con làm mất đồ suốt ấy mà, áo khoác, vợt cầu lông, ô... cũng chỉ bảo ơ lại mất à.

Thành Thị 1

Xe điện
Nhà em ông lão ông ý lo lắm. Ông ấy làm về luật tiếp xúc nhiều vụ trẻ vị thành niên xót xa. Nên ngày nào ông lão cũng tâm sự to nhỏ với con. Đc cái ông lão nhà em chịu khó chơi với con, giờ giừ phết rồi vẫn cặm cụi con đòi đi câu là đi câu, đi bóng rổ là đi bóng rổ, đánh bóng bàn là xuống đánh bóng bàn, xem phim chưởng, xem bóng đá. Nên ba bố con thân nhau em cũng yên tâm.
Em thì hay chịu khó nói chuyện giời bể. Nhà em toàn cả bố mẹ đưa đón đi học thêm, buôn đủ thứ trên đời.
Nhưng mà điên lắm. Như sáng nay mình đã dậy nấu ăn cho rồi mặt mày cứ bí xị ra, xong làm rớt hết nước ra sàn từ bếp ra bàn ăn. Hoặc thằng bé thì chê đồ ăn sáng cứ chọc chọc ngồi nhìn. Điên hết cả người. Thằng lớn hở ra là xem điện thoại, toàn xem clip linh ta linh tinh.
Nhà em con làm mất đồ suốt ấy mà, áo khoác, vợt cầu lông, ô... cũng chỉ bảo ơ lại mất à.
Nhà e, con út ranh con, đồ nó ko giữ, tìm ko được là la om xòm lên như thể e làm mất. Nhiều lúc muốn bán quách đi!!!!

Smile1102

Xe container
Em lại thấy thương cảnh làm bố mẹ thời nay. Vừa lo kiếm sống, vừa lo xoay sở với nhiều mặt trái của xã hội khi bùng nổ thông tin mạng. Các con được sống đầy đủ, ít phải lao động, dân chủ nửa mùa, sức chịu đựng áp lực - tâm lý kém nhiều, dễ adua a tòng theo trend vớ vẩn.
Nhưng nghĩ lại, mình là phụ huynh mà, phải học cách thích nghi hơn để chúng nó còn chỗ dựa, đành "nhìn con sửa mình" - theo hướng không hẳn tích cực lắm.
Thôi tối về, học cụ Bất, thủ thỉ với nhau tí xem cần "sửa" gì vậy :)
Em nghĩ cuộc sống càng ngày càng áp lực cho 2 phía. Con cái cũng áp lực nhiều hơn xưa vì bố mẹ quan tâm hơn và kỳ vọng hơn.
Xưa bố mẹ kiếm sống chết mệt rồi chả thèm ngó, học hành thì đc thì tốt ko chả sao. So sánh cùng lắm con nhà hàng xóm chứ giờ là toàn mạng XH. Hàng ngày thì bố mẹ đi đằng bố mẹ, con ở nhà muốn làm gì thì làm...
XH mình thì quá agressive, kiểu con gà tức nhau tiếng gáy, thế nên tạo áp lực cho chính mình và vô hình chung tạo áp lực cho những ng xung quanh.
Dù sao là ng lớn thì trách nhiệm của bố mẹ là nhiều hơn của con trẻ.
Giờ bố mẹ cần có thần kinh thép để bơ đc các tác động bên ngoài và che chở cho con, đồng thời hướng đc con đi con đường đúng.
Bài học làm cha mẹ chắc xuống lỗ rồi khéo cũng chưa học xong :(

phuongan

Xe điện
Dancingwiththewind chỉ là suy đoán thôi, nhưng em nghĩ bé gái dỗi và tự ái nổi lên ở đây là mất vợt mà bố mẹ không mua ngay để kịp tiết thể dục sáng nay đó mợ.
Trong nhóm cư dân có kể đại loại ntn

Giờ bố mẹ sống sao với nỗi đau này :(

phuongan

Xe điện
Em nghĩ cuộc sống càng ngày càng áp lực cho 2 phía. Con cái cũng áp lực nhiều hơn xưa vì bố mẹ quan tâm hơn và kỳ vọng hơn.
Xưa bố mẹ kiếm sống chết mệt rồi chả thèm ngó, học hành thì đc thì tốt ko chả sao. So sánh cùng lắm con nhà hàng xóm chứ giờ là toàn mạng XH. Hàng ngày thì bố mẹ đi đằng bố mẹ, con ở nhà muốn làm gì thì làm...
XH mình thì quá agressive, kiểu con gà tức nhau tiếng gáy, thế nên tạo áp lực cho chính mình và vô hình chung tạo áp lực cho những ng xung quanh.
Dù sao là ng lớn thì trách nhiệm của bố mẹ là nhiều hơn của con trẻ.
Giờ bố mẹ cần có thần kinh thép để bơ đc các tác động bên ngoài và che chở cho con, đồng thời hướng đc con đi con đường đúng.
Bài học làm cha mẹ chắc xuống lỗ rồi khéo cũng chưa học xong
:(
Em vodke mà hết quota. Quất lại đoạn đậm đậm này.

Smile1102

Xe container
Nghe thì dễ mà khó phết. Em vẫn phải luyện hàng ngày. Vấn đề của lắng nghe không hẳn chỉ là lắng nghe, mà là phải chú tâm thực sự khi lắng nghe, ko là chúng nó phát hiện ngay. Làm bố mẹ cũng thực sự rất khó.
Khó lắm mợ ạ, biết thế nhưng lắm lúc cũng điên.

Thành Thị 1

Xe điện
Dancingwiththewind chỉ là suy đoán thôi, nhưng em nghĩ bé gái dỗi và tự ái nổi lên ở đây là mất vợt mà bố mẹ không mua ngay để kịp tiết thể dục sáng nay đó mợ.
Trong nhóm cư dân có kể đại loại ntn
View attachment 8174253

Giờ bố mẹ sống sao với nỗi đau này :(
bố mẹ đã đủ áp lực bên ngoài rồi, về lại còn bị các con áp lực tiếp.
như bánh mỳ kẹp thịt.
Sống sao cho vừa giờ????

phuongan

Xe điện
Bán sang nhà em nha. Em đang cần một con ranh để mua váy với giày mặc đôi với em
Mợ ơi, con gái tới tầm lớp 7 - gọi là khủng khủng hoảng luôn chứ không vừa đâu. Nhà em mới qua được đận lớp 7. Giờ nín thở chờ qua lớp 12 nữa mới dám ngóc cổ mở mắt đây!

Smile1102

Xe container
bố mẹ đã đủ áp lực bên ngoài rồi, về lại còn bị các con áp lực tiếp.
như bánh mỳ kẹp thịt.
Sống sao cho vừa giờ????
Em nghĩ số phận của thế hệ chúng ta là vậy, khác biệt quá lớn về tư tưởng, quan niệm XH, điều kiện sống, phong cách sống, kinh tế chính trị giữa thế hệ chúng ta và thế hệ con cái chúng ta.
Thế nên hết sức loay hoay mà ko có trợ giúp nhiều từ XH.

TorienT

Xe container
Em thò cổ vào nói một tí :(( Cá nhân em (món này không nói hay được mưa đến đâu mát mặt đến đấy thôi) sau rất nhiều vấp váp (vì lúc nuôi con em có kinh nghiệm gì đâu) rút ra mấy thứ.
1. Quan trọng nhất: Chấp nhận bọn F1 như chính chúng nó. Chấp nhận ntn thì tùy mỗi đứa nhưng tựu trung là tôn trọng con người và giai đoạn phát triển của chúng nó (Ví dụ giai đoạn thần kinh tuổi dậy thì).
2. Cho phép mình làm bố mẹ không hoản hào. Em thấy ngoài làm con hoàn hảo đã khổ rồi giờ lại còn cố làm bố mẹ hoàn hảo nữa thì em chịu, em cũng chia sẻ với F1 nhà em thế. Em từ bỏ bộ áo khoác ông bố hoàn hảo thích mắng thì mắng, thích cáu thì cáu, sai thì xin lỗi, đúng thì bắt nạt nó. Hỉ, nộ, ái, ố như bất cứ ông bố nào - Nhưng có điểm dừng.
3. Tất cả những cái nuôi dưỡng dạy dỗ của em đến lúc chúng nó bắt đầu có hiểu biết em đều giải thích là những thứ đó "Em cho là đúng" và "Tốt nhất trong khả năng của e" để giúp chúng nó thành "Phiên bản tốt nhất và hạnh phúc nhất" của chúng nó chứ không phải là nó không cần tiến bộ hay là nó phải tiến bộ so với ai đó. Nó phải tốt so với chính nó thôi.
4. Đủ yêu thương và cam kết. Có mấy thứ em cam kết với chúng nó từ bé (và đến giờ thực hiện được). Em sẽ có mặt lúc chúng nó cần (lúc chúng nó không cần thì em đi chơi), em sẽ có mặt những thời điểm quan trọng trong đời chúng nó và luôn đứng bên chúng nó cả khi thành công và khi thất bại (tất nhiên là em sẽ đóng cửa chửi một trận và oánh chúng nó - vụ này là răn đe hạt nhân nhưng chưa dùng) và sau đó sẽ đi chịu hậu quả cùng chúng nó.
....
Nuôi dạy con cái em thấy không nói hay được, ơn giời mọi thứ bây giờ tạm ổn.
p/s: Em luôn làm nó (và chắc là làm được) em luôn là người chúng nó có thể tin cậy nhất trong mọi chuyện dù em không dành thời gian nhiều cho chúng nó.