[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Xuk.thal

Xe buýt
Mà giờ chỗ nào tuyển vào Ielts 7.5 thì chắc lương phải tầm 40M trở lên, SV ra trường mà Ielts 7.5 nó toàn xin vào cty NN lương cao hơn hẳn, CQNN làm gì có chỗ nào lương khởi điểm đc như thế đâu ;))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cơ quan cháu nhà nước xịn mà cũng cần ạ. Giờ còn yêu cầu các bạn sinh năm 84 đổ về trước nộp chứng chỉ bổ sung IETLS đạt 6.5 trở lên. Các bạn tuyển mới thì hình như IELTS phải 7.5 trở lên ạ. May cháu già rồi, trình nghe nói đọc viết phọt phẹt chả có cái chứng chỉ nào cũng được, giờ bắt đi thi IELTS cũng phiền lắm chứ ko phải đùa.
Cơ quan NN thì mợ phải hỏi anh :))
Thanks mợ, con này nhà anh nó chém bảo bố thích IELTS 8.0 cũng được nhưng đưa con 13 củ để con nộp học và con cày IELTS thì cái bằng ở trường không bảo đảm như ý bố cũng được nhá ?:((

Yeuaibaygio

Xe container
Sếp mới chính sách mới, chả biết thực hiện được ko ạ.
Sáng nay mới nghe tin là các báo cáo khoa học hàng tuần sẽ làm bằng tiếng Anh, sẽ rất vui đây ạ :))
Sợ thế ạ. Vậy tạp vụ như em mà ở đấy cũng phải ielts 5.0 mất. :((

just for fun

Xe lăn
Mà giờ chỗ nào tuyển vào Ielts 7.5 thì chắc lương phải tầm 40M trở lên, SV ra trường mà Ielts 7.5 nó toàn xin vào cty NN lương cao hơn hẳn, CQNN làm gì có chỗ nào lương khởi điểm đc như thế đâu ;))
Thì cứ tính là thu nhập đi. Ko biết sếp sẽ triển khai vụ tiếng anh như nào. Nhưng các bạn tuyển mới chắc chắn sẽ cực kỳ khó.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cá nhân em thì sẽ cho đi học luôn 1 thể cụ ạ, nếu đã xác định học cao lên.
Em cũng nghĩ thế chứ nhiều khi đi làm rồi ngại học lắm, đặc biệt là sau này yêu đương, chồng con vào rồi thì chỉ có học bằng niềm tin thôi ~o)

just for fun

Xe lăn
Em cũng nghĩ thế chứ nhiều khi đi làm rồi ngại học lắm, đặc biệt là sau này yêu đương, chồng con vào rồi thì chỉ có học bằng niềm tin thôi ~o)
Vầng, phụ nữ chồng con vào học hành khó khăn lắm ạ. Cứ làm 1 lèo xong xuôi đi là thích nhất

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vầng, phụ nữ chồng con vào học hành khó khăn lắm ạ. Cứ làm 1 lèo xong xuôi đi là thích nhất
Ơ thế các mợ hay nói là giao việc nhà với chỉ đạo chồng con từ xa là chém gió cho sang mồm ah =))=))=))

just for fun

Xe lăn
Ơ thế các mợ hay nói là giao việc nhà với chỉ đạo chồng con từ xa là chém gió cho sang mồm ah =))=))=))
Chả hiểu sao lấy chồng đẻ con xong nó cứ bị lú lẫn ấy, thiếu nước ăn rồi bảo chưa ăn, ngủ rồi bảo chưa ngủ nữa thôi ạ:))

vesparider

Xe hơi
Hồi xưa chỗ em làm khuyến khích nhân viên đi học và thi ielts nếu điểm cao thì cơ quan trả tiền. Tuy nhiên không có đứa nào dám đi. Em thuộc lãnh đạo không phải thi nhưng buồn tình một hôm đi thi thì được 7,5. Có cái đấy cũng tiện dù hết hạn lâu ròii nhưnh giờ em đi làm các nơi ai hỏi thì giơ ra. Cá nhân em cũng phải tuyển dụng cho các chỗ em làm, bạn nào mà có ilets đương nhiên em ưu tiên hơn tẹo.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hồi xưa chỗ em làm khuyến khích nhân viên đi học và thi ielts nếu điểm cao thì cơ quan trả tiền. Tuy nhiên không có đứa nào dám đi. Em thuộc lãnh đạo không phải thi nhưng buồn tình một hôm đi thi thì được 7,5. Có cái đấy cũng tiện dù hết hạn lâu ròii nhưnh giờ em đi làm các nơi ai hỏi thì giơ ra. Cá nhân em cũng phải tuyển dụng cho các chỗ em làm, bạn nào mà có ilets đương nhiên em ưu tiên hơn tẹo.
Em ví dụ cụ thể đứng trên giác độ tuyển dụng thì bước 1 là vòng gửi xe mợ sẽ lựa chọn ntn nhé:
1/ Bằng giỏi + nghe nói tốt + ilets 7.5-8.0
2/ Bằng xuất sắc + nghe nói tốt.
Còn đương nhiên tuyển dụng thì chứng chỉ hay bằng cấp chỉ là cái ban đầu và vẫn phải qua kiểm tra chuyên môn, phỏng vấn thực tế.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Smile1102

Xe container
Cụ BDS68 em không làm cho doanh nghiệp nước ngoài, nhưng cái chứng chỉ Ielts nó như một mốc đánh giá khả năng sử dụng tiếng Anh đủ 4 kỹ năng: nghe/nói/đọc/viết.

Để đi du học thì cần mức cơ bản 6.5 để nghe hiểu, tiếp thu được bài giảng, kiến thức... Mức 8.0 là nghe nói đọc viết thành thạo, mức pro rồi.

Nếu F1 nhà cụ còn 2 năm nữa ra trường, mà cụ đánh giá khả năng của con rất cao, thì nên đăng ký cho con thi xem đạt mức bao nhiêu. Chứng chỉ này chỉ có giá trị trong vòng 2 năm.

F1 nhà em năm nay mới bắt đầu học lớp luyện thi ielts, nhưng cho học sinh phổ thông, nên cấp độ cùng từ từ vừa phải.
À cái này em thạo nè, câu trả lời là ko cần thiết cụ nhé. Vì khi phỏng vấn hoặc test đều đc thực hiện bằng TA rồi.
Quan trọng nhất là khả năng sử dụng TA để làm việc thôi.

Jumping up

Xe tải
Chém gió mãi toàn chuyện linh tinh cũng chán. Em hỏi các cụ mợ đang làm cho các tổ chức/doanh nghiệp nước ngoài chút:
Khi xin việc vào các tổ chức/doanh ngiệp nước ngoài hoặc có vốn nước ngoài hoạt động tại Việt Nam thì cái chứng chỉ IELTS có cần thiết không và mức độ quan trọng của nó ntn ạ ? vì vợ chồng em già rồi chưa từng làm việc trong các doanh nghiệp nước ngoài nên không biết. Gái nhà em thì gần 2 năm nữa ra trường, về chuyên môn nghiệp vụ và khả năng tiếng anh thì em đánh giá rất cao nhưng cả 2 gái nhà em từ trước đến nay chưa học cái này bao giờ :((
Không cần, em làm 26 năm nước ngoài xịn, ko phải liên dianh hay FDI. Cơ bản là khi phỏng vấn và làm bài test phải chứng minh đc đúng người phù hợp họ đang cần. Chứng minh như nào thì cả kiến thức, kinh nghiệm và độ nhạy bén của mỗi người ko thể nói ra đc :))
F1 nhà em ko luyên thi thử lần 1 đc luôn 7.5. Lần 2 thi thật để đi học cũng 7.5

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
À cái này em thạo nè, câu trả lời là ko cần thiết cụ nhé. Vì khi phỏng vấn hoặc test đều đc thực hiện bằng TA rồi.
Quan trọng nhất là khả năng sử dụng TA để làm việc thôi.
Đấy em Tag mợ vào mà mãi không thấy mợ đâu vì mợ đã từng làm ở nước ngoài và đang làm cho doanh nghiệp nước ngoài. Con nhà em thì em thấy kết quả học tập môn này rất cao, nó nói tiếng anh cũng tốt, vì bản thân chị nó làm hàng không mà thỉnh thoảng phải hỏi con em gái. Nếu tuyển dụng cái này là quan trọng thì cũng có lý, vì bước một là tiếp nhận hồ sơ họ chỉ dựa trên bằng cấp và chứng chỉ, nếu có hồ sơ tốt hơn con mình sẽ bị loại từ vòng gửi xe mà không có cơ hội chứng thực khả năng ~o)

vesparider

Xe hơi
Em ví dụ cụ thể đứng trên giác độ tuyển dụng thì bước 1 là vòng gửi xe mợ sẽ lựa chọn ntn nhé:
1/ Bằng giỏi + nghe nói tốt + ilets 7.5-8.0
2/ Bằng xuất sắc + nghe nói tốt.
Còn đương nhiên tuyển dụng thì chứng chỉ hay bằng cấp chỉ là cái ban đầu và vẫn phải qua kiểm tra chuyên môn, phỏng vấn thực tế.
Cái nghe nói tốt khó chứng minh hồ sơ bác ạ. Vào đến em là phỏng vấn rồi. Nếu 2 trường hợp kia thì em sợ là các bạn HR sẽ loại hồ sơ ko có ielts.

vesparider

Xe hơi
Không cần, em làm 26 năm nước ngoài xịn, ko phải liên dianh hay FDI. Cơ bản là khi phỏng vấn và làm bài test phải chứng minh đc đúng người phù hợp họ đang cần. Chứng minh như nào thì cả kiến thức, kinh nghiệm và độ nhạy bén của mỗi người ko thể nói ra đc :))
Ở Việt Nam các cty nước ngoài giờ em không rõ nhưng như ở châu Âu dùng phần mềm tự động chấm CV thì nhiều khi nó ưu tiên hơn những tiêu chí đo đếm được.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái nghe nói tốt khó chứng minh hồ sơ bác ạ. Vào đến em là phỏng vấn rồi. Nếu 2 trường hợp kia thì em sợ là các bạn HR sẽ loại hồ sơ ko có ielts.
Ờ đúng rồi, cũng có lý đấy em nhầm bước 1 đã đến phần nghe nói đâu.