[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

TorienT

Xe container

Phải công nhận với em cảnh Trung Quốc nó gần gũi như về quê.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em không rõ nhưng kiểu như nó để cho người ta biết khả năng tiếng Anh của mình khi đọc CV ấy ạ. Anh không nói sao họ biết anh siêu TA khi chưa phỏng vấn.
Bằng thì chắc chắn là xuất sắc rồi, em thấy tiếng anh của nó hay học phần nào cũng trên 9 phẩy hết, tiếng anh thì khả năng nghe nói chắc tốt vì em thấy chị nó làm hàng không mà tiếng anh thua xa con em.

Yeuaibaygio

Xe container
Không cần đâu cụ.
Giờ em không rõ mà hồi em làm FDI cách đây 20 năm thì phỏng vấn cứ vào bắn TA với Trưởng bộ phận, vòng sau là Tổng giám đốc.
Chắc trừ kế toán trưởng đòi hỏi phải có bằng cấp, chứng chỉ theo quy định của VN thôi. Còn lại đánh giá qua phỏng vấn và qua 2 tháng thử việc.

TorienT

Xe container
Giờ em không rõ mà hồi em làm FDI cách đây 20 năm thì phỏng vấn cứ vào bắn TA với Trưởng bộ phận, vòng sau là Tổng giám đốc.
Chắc trừ kế toán trưởng đòi hỏi phải có bằng cấp, chứng chỉ theo quy định của VN thôi. Còn lại đánh giá qua phỏng vấn và qua 2 tháng thử việc.
Chứng chỉ theo quy định của Việt Nam là dùng cái khác ạ.

Thơm_ vinhouse

Xì hơi lốp
Website
vesinhvinhouse.com.vn
Em hỏi sự cần thiết của cái chứng chỉ IELTS là để dùng cho xin việc làm cơ chứ không phải đi du học mợ ah :((
nếu định làm trong các tổ chức doanh nghiệp nước ngoài thì điều đó là cần thiết ạ

phuongan

Xe điện
Bằng thì chắc chắn là xuất sắc rồi, em thấy tiếng anh của nó hay học phần nào cũng trên 9 phẩy hết, tiếng anh thì khả năng nghe nói chắc tốt vì em thấy chị nó làm hàng không mà tiếng anh thua xa con em.
Nếu vậy thì đăng ký thi hết tầm 5triệu có cái chứng chỉ cho thêm tự tin và đẹp hồ sơ, mà sao phải lăn tăn ạ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu vậy thì đăng ký thi hết tầm 5triệu có cái chứng chỉ cho thêm tự tin và đẹp hồ sơ, mà sao phải lăn tăn ạ?
Ý anh là nếu không cần thiết thì thôi chứ học lắm làm gì, nếu nó tự tin thi phỏng vấn thì có cần không ?

sinichit52

Xe container
Em nghĩ nhà tuyển dụng sẽ chỉ nhìn cái CV cho thấy anh TN trường nào, bằng loại gì có các bằng cấp phụ trợ nào nào, biết những ngoại ngữ nào, điểm ra sao. Qua được vòng này mới vào vòng tiếp theo. Chỗ con em vừa vào làm, vòng này do AI đọc, vòng sau mới do người đọc. Nên em nghĩ cụ cứ cho F1 thi đi ạ.

phuongan

Xe điện
Ý anh là nếu không cần thiết thì thôi chứ học lắm làm gì, nếu nó tự tin thi phỏng vấn thì có cần không ?
Nếu là con nhà em thì em thấy cần. Cách đây hơn 20 năm chỉ là cái chứng chỉ bằng B,C... giờ cần Ielts. Vì trước khi được pv thì còn phải qua vòng nộp hồ sơ - có thêm điểm hồ sơ tại sao không cần?
Và nó là khả năng nghe/nói/đọc/viết nên đã tốt tiếng Anh rồi thì chỉ cần ôn luyện tầm chục buổi thôi, không có gì là học nặng nề cả.

TorienT

Xe container
Không cần đâu cụ ơi, nếu thích thì thi VSTEP đạt tầm C1 là thoải mái qua vòng hồ sơ. Các hệ thống chứng chỉ quy đổi tương đương là được cụ.
P/s: Giờ tiếng Anh không còn là lợi thế mạnh trong hồ sơ đâu cụ vì em thấy các cháu đạt trình độ tốt khá nhiều, cứ coi nó là một tiêu chuẩn cần đạt được thôi. Cháu có bằng xuất sắc là được rồi. Cá nhân em nếu nó ổn tiếng Anh thì khuyến khích nó học thêm 1 ngoại ngữ nữa ngoài chuyên môn thì em đánh giá mới là lợi thế lớn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Không cần đâu cụ ơi, nếu thích thì thi VSTEP đạt tầm C1 là thoải mái qua vòng hồ sơ. Các hệ thống chứng chỉ quy đổi tương đương là được cụ.
P/s: Giờ tiếng Anh không còn là lợi thế mạnh trong hồ sơ đâu cụ vì em thấy các cháu đạt trình độ tốt khá nhiều, cứ coi nó là một tiêu chuẩn cần đạt được thôi. Cháu có bằng xuất sắc là được rồi. Cá nhân em nếu nó ổn tiếng Anh thì khuyến khích nó học thêm 1 ngoại ngữ nữa ngoài chuyên môn thì em đánh giá mới là lợi thế lớn.
Tại nhà em cũng nửa nạc, nửa mỡ. Em thì định cho học cao học và văn bằng 2 luật, nhưng mẹ nó bảo kệ cho nó đi làm xem ntn đã.

Sophia2020

Xe hơi
Chém gió mãi toàn chuyện linh tinh cũng chán. Em hỏi các cụ mợ đang làm cho các tổ chức/doanh nghiệp nước ngoài chút:
Khi xin việc vào các tổ chức/doanh ngiệp nước ngoài hoặc có vốn nước ngoài hoạt động tại Việt Nam thì cái chứng chỉ IELTS có cần thiết không và mức độ quan trọng của nó ntn ạ ? vì vợ chồng em già rồi chưa từng làm việc trong các doanh nghiệp nước ngoài nên không biết. Gái nhà em thì gần 2 năm nữa ra trường, về chuyên môn nghiệp vụ và khả năng tiếng anh thì em đánh giá rất cao nhưng cả 2 gái nhà em từ trước đến nay chưa học cái này bao giờ :((
Không cần cụ nhé, chủ yếu khả năng nói khi phỏng vấn.

my.eb

Xe điện
Chém gió mãi toàn chuyện linh tinh cũng chán. Em hỏi các cụ mợ đang làm cho các tổ chức/doanh nghiệp nước ngoài chút:
Khi xin việc vào các tổ chức/doanh ngiệp nước ngoài hoặc có vốn nước ngoài hoạt động tại Việt Nam thì cái chứng chỉ IELTS có cần thiết không và mức độ quan trọng của nó ntn ạ ? vì vợ chồng em già rồi chưa từng làm việc trong các doanh nghiệp nước ngoài nên không biết. Gái nhà em thì gần 2 năm nữa ra trường, về chuyên môn nghiệp vụ và khả năng tiếng anh thì em đánh giá rất cao nhưng cả 2 gái nhà em từ trước đến nay chưa học cái này bao giờ :((
Ngày xưa thì ko cần, nhưng bây h thì rất cần cụ ạ, đặc biệt là để qua vòng hồ sơ (thường là mấy cô nhân sự lọc và loại).
Nhất là bằng đẹp (Giỏi/Khá) + IELTS tầm 7 chấm trở lên thì sẽ đi tiếp vào vòng trong,
Vào đó chém gì là việc của cháu nó,
Em cũng bắt đâu quan tâm đến cái này, vì con em cũng sắp xuống tàu rồi,

just for fun

Xe lăn
Cơ quan cháu nhà nước xịn mà cũng cần ạ. Giờ còn yêu cầu các bạn sinh năm 84 đổ về trước nộp chứng chỉ bổ sung IETLS đạt 6.5 trở lên. Các bạn tuyển mới thì hình như IELTS phải 7.5 trở lên ạ. May cháu già rồi, trình nghe nói đọc viết phọt phẹt chả có cái chứng chỉ nào cũng được, giờ bắt đi thi IELTS cũng phiền lắm chứ ko phải đùa.

TorienT

Xe container
Cơ quan cháu nhà nước xịn mà cũng cần ạ. Giờ còn yêu cầu các bạn sinh năm 84 đổ về trước nộp chứng chỉ bổ sung IETLS đạt 6.5 trở lên. Các bạn tuyển mới thì hình như IELTS phải 7.5 trở lên ạ. May cháu già rồi, trình nghe nói đọc viết phọt phẹt chả có cái chứng chỉ nào cũng được, giờ bắt đi thi IELTS cũng phiền lắm chứ ko phải đùa.
7.5 hình như tương đương C2, thế cơ quan mợ yêu cầu rất cao rồi. Chắc cơ quan nghiên cứu hoặc chính sách.

TorienT

Xe container
Tại nhà em cũng nửa nạc, nửa mỡ. Em thì định cho học cao học và văn bằng 2 luật, nhưng mẹ nó bảo kệ cho nó đi làm xem ntn đã.
Cá nhân em thì sẽ cho đi học luôn 1 thể cụ ạ, nếu đã xác định học cao lên.

TorienT

Xe container
Thôi em out, đi chơi mà cắm đầu vào mạng mẽo thế này hỏng ạ.