[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Moccoi

Xe tải
NS học song bằng nên nhiều bài, trước nhóc nhà em cũng học ở đây, năm lớp 12 thì gần như quá tải.
Nhưng bọn nó cũng bướng, khi xong Alevel, những đứa chắc chắn vào ĐH/ du học là không thèm ôn thi tốt nghiệp, chỉ cần đủ điểm đỗ là đc, cô giáo phải nhắn tin cho PH nhờ khuyên các con để đạt điểm cao, PH cũng kệ vì chắc chân vào ĐH rồi cho tụi nó chơi.
Đứa thứ 2 em cho sang Vin, học mỗi chương trình Cam.
cháu lại nhớ cả 2 đứa nhà cháu thi tốt nghiệp vợ chồng cháu đều lo chúng nó trượt vì điểm liệt. F1-2 thầy chủ nhiệm còn bảo bác cho cháu chuyển sang thi mấy môn học thuộc lòng cho nó dễ

katrionok

Xe hơi
Con em học IB nhưng chắc chỉ khoảng 36-37. Em quen 1 cháu được 44, cháu xin được vào trường rất tốt ở Anh.
Đó cũng là mức tb mơ ước của các trường dạy IB rồi mợ. 24 điểm đã đạt tốt nghiệp mà. Em cũng chém đã chứ mai sau là câu chuyện dài. Em biết 1 cháu 43 điểm cũng đg học ở Mỹ trường cũng tốt. Học phí ăn ở cũng khoảng 100k usd/ năm.

jazzzzz

Xe lăn
cháu lại nhớ cả 2 đứa nhà cháu thi tốt nghiệp vợ chồng cháu đều lo chúng nó trượt vì điểm liệt. F1-2 thầy chủ nhiệm còn bảo bác cho cháu chuyển sang thi mấy môn học thuộc lòng cho nó dễ
Ngày F1 nhà em thi tốt nghiệp, có 5 bạn nam cùng điểm thi và một bạn nhà gần đó, chúng xin phép bố mẹ đến nhà bạn kia để tiện đi lại, tối mấy ông đánh liên quân tới nửa đêm, sáng vừa đi vừa nghịch (nói với nhau tiếng anh), trái ngược với các thí sinh khác (cả bố mẹ và con đều căng thẳng), nhiều người còn tươngt là HS nước ngoài.
Chúng nó chỉ sợ vi phạm quy chế bị điểm liệt thôi, còn lại chả lo gì.

starsn

Xe điện
Em hỏi mấy trường ở VN thì họ nói hầu chứ các cháu nghiêm túc thì 3 điểm đó đạt tuyệt đối( họ chỉ đánh giá phần đó và cho điểm chứ ko chấm từng tý như môn học). Mất điểm chủ yếu ở môn học nên cứ đặt mục tiêu cao chút, rớt tới đâu tới😀
Con phải thi có kq xong bm mới khiêm tốn tí được cụ nhỉ 😂 Em chắc dễ tính, mình có giỏi lắm đâu mà đòi nó giỏi :)) có ý thức là được.

Đứa bé nhà em (khá nhất nhà) mới đi pv trường chuyên hôm qua, thấy nó nói suôn sẻ, em đang mơ mộng 🥰 2 tuần nữa mới thi SSAT.

Bạn nhà cụ lớp 9 hay sao ạ? À hình như 14 tuổi là bằng con em, nhưng con em sinh sau tháng 8 nên ở đây mới đang lớp 8.

katrionok

Xe hơi
Con phải thi có kq xong bm mới khiêm tốn tí được cụ nhỉ 😂 Em chắc dễ tính, mình có giỏi lắm đâu mà đòi nó giỏi :)) có ý thức là được.

Đứa bé nhà em (khá nhất nhà) mới đi pv trường chuyên hôm qua, thấy nó nói suôn sẻ, em đang mơ mộng 🥰 2 tuần nữa mới thi SSAT.

Bạn nhà cụ lớp 9 hay sao ạ? À hình như 14 tuổi là bằng con em, nhưng con em sinh sau tháng 8 nên ở đây mới đang lớp 8.
Chúc mừng mợ, nhà em được đứa đầu với đứa cuối. Đứa giữa em mong con đừng học ĐH cho đỡ khổ. Kd lặt vặt gì đó ở khu du lịch rồi chơi tt là hợp với tính cách, sở trường và khả năng của nó. Nhưng cũng chả biết sao được đâu, có khi sau nó lại khá hơn a và e😀.
Thôi em cũng phải cai " nghiện" cái thớt này của mợ cười thôi, em cũng ko thích em ntn nữa rồi. Đợt rồi cv của em khó khăn mà em vẫn lười, tới khi phải tính thiệt hại theo ngày( mỗi ngày ước tính mất cỡ 50tr), nếu cố gắng thì chắc nửa năm là cơ cấu lại đc, ko thì ngồi chịu trận chắc lâu mới có qtam nhúc nhích. Nv mình trả lương họ mà họ đẩy mình đi như kiểu mình đi làm cho họ, lắm hôm mong họ đừng gọi gì dù biết cv đang bê trễ.
Chào các cụ mợ, em lại phải mãi mãi tuổi 20 thôi.

starsn

Xe điện
Em xưa ngoài thơ văn SGK ra em còn thuộc mấy trăm câu Kiều với Chinh phụ ngâm cơ mà mợ, rồi thơ Hồ Xuân Hương, Nguyễn Khuyến...Nhà em có quyển ca dao tục ngữ dày mấy trăm trang em thuộc tương đối.
Hồi lớp 9 em kèm con em thuộc thơ để thi tốt nghiệp, mấy bài kiểu Bếp lửa, Đoàn Tầu Đánh cá... em học còn nhanh hơn con em. Lúc đó em nghỉ làm ở nhà, hai mẹ con nằm dài ra sàn nhà học thơ, rồi em còn bình thơ văn cho nó nghe 😂😂😂. Ơn giời nó thi thế nào điểm Văn cao hơn tưởng tượng, ko biết em có ích gì cho nó ko nhưng cũng thấy vui.
Hihi mấy bài bếp lửa với đoàn thuyền đánh cá (không phải tàu :)) ) em vẫn còn thuộc không phải ôn. Em rất nhạy cảm với từ ngữ, nên nghe nhạc cũng toàn để ý lời hơn nhạc, chồng em thì chỉ để ý mỗi nhạc. Ví dụ em thấy "đoàn tàu" nghe không xuôi tai.

Hồi xưa em cũng tập viết thơ, loằng ngoằng mãi mà không hay lắm nên dẹp. Bạn thân c2 của em viết mấy tập thơ hồi đấy, cũng có tài nhưng không phát triển, giờ làm dev rồi, còn nuôi con. Em cũng có 1 hội bạn hay viết thơ hồi c3, mấy đứa này viết hay, kiểu lãng mạn, xuất bản chắc cũng nhiều độc giả.

Đầu năm nay đọc thơ con gái em viết em cũng thấy hay, hâm mộ nó quá, nhưng là kiểu viết cho self-expression thôi chứ không phải kiểu thành nhà thơ được.

Em thích đọc thơ của những người làm thơ nghiệp dư, mơ ước (không bao giờ định làm) của em là sau này viết 1 quyển sách tương tự "thi nhân việt Nam" cho thời đại mình sống :)

Chỉnh sửa cuối:

Thơm_ vinhouse

Xì hơi lốp
Website
vesinhvinhouse.com.vn
Không chỉ chơi game đâu các mợ, thương nó sẽ xem review về game đó trên youtube và ticktok nữa 😮💨
vâng. em thấy nó toàn ngồi cày review mấy tiếng đồng hồ liền của mấy thằng Tây trên youtube lun ấy. có mỗi cái con lego mine craft thui mà nó cười như đc mùa. mình thì ko hiểu gì

Jumping up

Xe tải
vâng. em thấy nó toàn ngồi cày review mấy tiếng đồng hồ liền của mấy thằng Tây trên youtube lun ấy. có mỗi cái con lego mine craft thui mà nó cười như đc mùa. mình thì ko hiểu gì
Nó dạy cách chơi cụ ạ 😅 f1 nhà em mê lắm. Cũng có thời gian chơi xong quay lại đăng youtube giờ xóa rồi. Có lúc bảo thích lớn lên làm youtuber 🥸

Smile1102

Xe container
Hihi mấy bài bếp lửa với đoàn thuyền đánh cá (không phải tàu :)) ) em vẫn còn thuộc không phải ôn. Em rất nhạy cảm với từ ngữ, nên nghe nhạc cũng toàn để ý lời hơn nhạc, chồng em thì chỉ để ý mỗi nhạc. Ví dụ em thấy "đoàn tàu" nghe không xuôi tai.

Hồi xưa em cũng tập viết thơ, loằng ngoằng mãi mà không hay lắm nên dẹp. Bạn thân c2 của em viết mấy tập thơ hồi đấy, cũng có tài nhưng không phát triển, giờ làm dev rồi, còn nuôi con. Em cũng có 1 hội bạn hay viết thơ hồi c3, mấy đứa này viết hay, kiểu lãng mạn, xuất bản chắc cũng nhiều độc giả.

Đầu năm nay đọc thơ con gái em viết em cũng thấy hay, hâm mộ nó quá, nhưng là kiểu viết cho self-expression thôi chứ không phải kiểu thành nhà thơ được.

Em thích đọc thơ của những người làm thơ nghiệp dư, mơ ước (không bao giờ định làm) của em là sau này viết 1 quyển sách tương tự "thi nhân việt Nam" cho thời đại mình sống :)
Haha, em có một năng lực cực đặc biệt là quên nhanh kinh khủng. Cái gì mà ra khỏi tầm chú ý của e là e quên tiệt ngay đc.
Mợ nói mới để ý thấy chữ Tàu hơi trái ngang :D
Em mà viết thì chỉ biết gạch đầu dòng là giỏi, thơ văn thì chịu.

Smile1102

Xe container

Chúc mợ và con đỗ đc trường mong muốn nhé.
Hai bạn nhà e đều đều ko giỏi ko dốt.

Thơm_ vinhouse

Xì hơi lốp
Website
vesinhvinhouse.com.vn
Nó dạy cách chơi cụ ạ 😅 f1 nhà em mê lắm. Cũng có thời gian chơi xong quay lại đăng youtube giờ xóa rồi. Có lúc bảo thích lớn lên làm youtuber 🥸
chắc cả thế hệ 2k này nó thích cái đó cụ ạ:)) em còn tưởng có mình cu con nhà e thích cái roblox vsđòi làm youtube

jazzzzz

Xe lăn

Mình cũng thich thơ và trước cũng làm thơ, có vài bài đc đăng báo, có bài đc nhà thơ Hoàng Nhuận Cầm chọn in trong tập thơ SV, đến năm 4 ĐH bị người yêu đá nên không thơ thẩn nữa (vẫn thích đọc), thích đọc thơ tình.

Ngoài ra mình còn thích đọc tùy bút nữa, trong đó là tuyển tập nhiều tác phẩm, tác giả, những ghi chép ngắn, nhiều cảm xúc.... hôm rồi ngồi cafe tình cờ đọc quyển tùy bút cũ, hay quá mà tìm không ra, hỏi mua thì chủ quán không bán.
Tuy but.jpg

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chém gió mãi toàn chuyện linh tinh cũng chán. Em hỏi các cụ mợ đang làm cho các tổ chức/doanh nghiệp nước ngoài chút:
Khi xin việc vào các tổ chức/doanh ngiệp nước ngoài hoặc có vốn nước ngoài hoạt động tại Việt Nam thì cái chứng chỉ IELTS có cần thiết không và mức độ quan trọng của nó ntn ạ ? vì vợ chồng em già rồi chưa từng làm việc trong các doanh nghiệp nước ngoài nên không biết. Gái nhà em thì gần 2 năm nữa ra trường, về chuyên môn nghiệp vụ và khả năng tiếng anh thì em đánh giá rất cao nhưng cả 2 gái nhà em từ trước đến nay chưa học cái này bao giờ :((

phuongan

Xe điện
Cụ BDS68 em không làm cho doanh nghiệp nước ngoài, nhưng cái chứng chỉ Ielts nó như một mốc đánh giá khả năng sử dụng tiếng Anh đủ 4 kỹ năng: nghe/nói/đọc/viết.

Để đi du học thì cần mức cơ bản 6.5 để nghe hiểu, tiếp thu được bài giảng, kiến thức... Mức 8.0 là nghe nói đọc viết thành thạo, mức pro rồi.

Nếu F1 nhà cụ còn 2 năm nữa ra trường, mà cụ đánh giá khả năng của con rất cao, thì nên đăng ký cho con thi xem đạt mức bao nhiêu. Chứng chỉ này chỉ có giá trị trong vòng 2 năm.

F1 nhà em năm nay mới bắt đầu học lớp luyện thi ielts, nhưng cho học sinh phổ thông, nên cấp độ cùng từ từ vừa phải.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cụ BDS68 em không làm cho doanh nghiệp nước ngoài, nhưng cái chứng chỉ Ielts nó như một mốc đánh giá khả năng sử dụng tiếng Anh đủ 4 kỹ năng: nghe/nói/đọc/viết.

Để đi du học thì cần mức cơ bản 6.5 để nghe hiểu, tiếp thu được bài giảng, kiến thức... Mức 8.0 là nghe nói đọc viết thành thạo, mức pro rồi.

Nếu F1 nhà cụ còn 2 năm nữa ra trường, mà cụ đánh giá khả năng của con rất cao, thì nên đăng ký cho con thi xem đạt mức bao nhiêu. Chứng chỉ này chỉ có giá trị trong vòng 2 năm.

F1 nhà em năm nay mới bắt đầu học lớp luyện thi ielts, nhưng cho học sinh phổ thông, nên cấp độ cùng từ từ vừa phải.
Em hỏi sự cần thiết của cái chứng chỉ IELTS là để dùng cho xin việc làm cơ chứ không phải đi du học mợ ah :((

phuongan

Xe điện
Em hỏi cái chứng chỉ IELTS là để dùng cho xin việc làm cơ chứ không phải đi du học mợ ah :((
Vâng, tại em viết không rõ. Cụ hỏi cho xin việc, nó chứng minh khả năng sử dụng thành thạo kỹ năng nghe/nói/đọc/viết, thì có thêm nó là thêm điểm cộng cho xin việc. Em chỉ ví dụ đi du học thì cần mốc 6.5 là đủ & chỉ có giá trị trong vòng 02 năm nên căn thời điểm thi để ra trường vẫn còn hạn sử dụng.

sinichit52

Xe container
Em hỏi sự cần thiết của cái chứng chỉ IELTS là để dùng cho xin việc làm cơ chứ không phải đi du học mợ ah :((
Em không rõ nhưng kiểu như nó để cho người ta biết khả năng tiếng Anh của mình khi đọc CV ấy ạ. Anh không nói sao họ biết anh siêu TA khi chưa phỏng vấn.