[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

vesparider

Xe hơi
Con em học IB nhưng chắc chỉ khoảng 36-37. Em quen 1 cháu được 44, cháu xin được vào trường rất tốt ở Anh.
Hình như IB tối đa là 45 cụ nhỉ, nghe nói IB khó, con nhà em có thể chọn học IB nhưng em nghĩ học hệ thường có khi an toàn hơn, SAT trượt còn thi lại được haha.

Đứa lớn nhà em học bình thường lắm cụ ơi, mà SAT cũng dễ nên hy vọng hy vọng thế, chả biết có thực tế không nữa. Đợi lớn lớn thì biết. GPA vẫn cao vì học ở lớp dễ mà. Được cái làm btvn khá nghiêm túc, chơi bóng chuyền với 1 tí tẹo hoạt động trong honor society, với monthly stem group của bang em ở nữa. Nhà em vào đh là local nên được ưu tiên, hy vọng không cần nhiều hoạt động quá. 2 đứa lớn em không hy vọng nhiều, chỉ có thế thôi đỗ thì đỗ mà trượt thì trượt 😅 Nhưng em sẽ cố gắng cho chúng nó học ở Sing 6 tháng/ 1 năm phổ thông cho biết.

Em trai em học ĐH ở Úc thấy đi làm cũng ổn nên em cứ tạm tin thế.

vesparider

Xe hơi
Tiếc quá, con em mà có máy thời gian kiểu gì em cũng liên lạc với cụ. Giờ đang đang kêu yếu phần thực hành nên suốt ngày mò lên Lab. Nó chịu khó đến nỗi ông giáo sư phụ trách VL nguyên tử ấn tượng quá suốt ngày soi vì sợ làm hỏng thiết bị. Sau lại là người hướng dẫn con em nhiều nhất.
Vâng, em cũng tiếc. Có suất mà con cháu chả có ai. Trường rất đẹp và giáo viên rất tốt.

starsn

Xe điện
Đúng rồi 45 mợ, với 6 môn học trong đó có 3 môn học nâng cao( điểm tối đa 7 điểm/môn) và 3 môn bắt buộc ( lý thuyết nhận thức, bài luận 4k từ và hoạt động ngoại khoá) được đánh giá và cho điểm chung 3 điểm cho việc thực hiện 3 môn( mảng hoạt động đó), nhưng có những đk tiên quyết. Em cũng thấy nói khó và có xem qua mấy môn STEM nâng cao. Thấy giáo trình cũng ko đòi hỏi bài tập khó tới mức cày như chuyên chọn, nhưng muốn điểm cao cách tiếp cận học tập phải khác, khối lượng kiến thức ko nhỏ chút nào và cần hiểu tốt mới được điểm tốt. Hiểu tốt kiến thức là thách thức lớn hơn với làm tốt bài tập khó. Cách giảng dạy thì con em chưa tới lúc đó mà thấy nói thiên về chủ động hơn, làm project nhiều hơn. Em cũng chưa rõ thực tế nó khó tới đâu nhưng vẫn có mục tiêu điểm cao.
Em nghĩ sợ mất điểm ở đoạn viết luận, còn mất điểm nội dung thì chấp nhận thôi, mà ở Mỹ có AP với IB. Con em giờ định học mấy môn quan trọng AP, IB hơi xa nhà.

phuongan

Xe điện
Tiếc quá, con em mà có máy thời gian kiểu gì em cũng liên lạc với cụ. Giờ đang đang kêu yếu phần thực hành nên suốt ngày mò lên Lab. Nó chịu khó đến nỗi ông giáo sư phụ trách VL nguyên tử ấn tượng quá suốt ngày soi vì sợ làm hỏng thiết bị. Sau lại là người hướng dẫn con em nhiều nhất.
Ngưỡng mộ bạn ấy quá!
Con em học tiếng Đức làng nhà làng nhàng không đâu vào đâu cả.

phuongan

Xe điện
Dẻo là do cơ địa Mợ ạ.
Em chả tập tành gì từ bé, 34 tuổi mới đi tập yoga, người thì như cây giò, vậy mà tập các thế dẻo quẹo luôn. Sau đó em đi đánh cầu lông mới bị cứng cơ.
Đậm: đồng ý ạ, hiện thực khách quan nhà em rồi.
Cầu lông: em đú đởn đi đánh với mấy bạn trong cty mà sau vài tháng phải bỏ, mặc dù sảng khoái, ra nhiều mồ hôi, nhưng cảm giác lệch bên phải, và đau khớp gối - chắc do ngoại đạo - không biết kỹ thuật nên sai tư thế :D

Yeuaibaygio

Xe container
Cầu lông: em đú đởn đi đánh với mấy bạn trong cty mà sau vài tháng phải bỏ, mặc dù sảng khoái, ra nhiều mồ hôi, nhưng cảm giác lệch bên phải, và đau khớp gối - chắc do ngoại đạo - không biết kỹ thuật nên sai tư thế :D
Phải đi học huấn luyện viên cho nó đúng chân tay, tư thế Mợ ạ.
Học ít nhất 1 tuần 3 buổi trong ít nhất 1 năm.

vesparider

Xe hơi
Học bổng 50% rồi thì học phí còn lại bao nhiêu ạ?
Bác có nhu cầu pm em gửi thông tin chi tiết các khoản nhé. Nếu học lớp 6 thì 4 năm tiền tiết kiệm được cũng hơn 300 triệu.

Nhimtiu

Xe container
Cho con dâu cháu vào học đi ạ, trường May school
Con dâu học nhẹ thôi vì nó ưa mấy môn nghệ thuật là chính mợ ạ, vẫn phải học nên đang ốp dần nhưng em k thích trẻ con học nhiều quá. Con dâu tương lai mợ qua AI nó hoạ đơi. :))

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Con dâu học nhẹ thôi vì nó ưa mấy môn nghệ thuật là chính mợ ạ, vẫn phải học nên đang ốp dần nhưng em k thích trẻ con học nhiều quá.
Mấy trường ấy học ko nặng đâu, chỉ cần tránh Ngôi sao và arch ra là dc