[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Yeuaibaygio

Xe container
Em đang học thôi, chưa ăn thua đâu. Tuổi nào 3 chữ vào thì 2.9 chữ ra.
Học gì thực hành luôn ạ.
Hồi em sang nhà máy bên Thái Lan, sếp em người Thái dạy cho trên đường ra sân bay với trên máy bay thêm 1 ít, học đếm từ 1 đến 1.000, học mấy câu chào hỏi xã giao, hỏi giá là em 1 mình đi siêu thị, hàng quán vỉ hè được. Được cái đất nước du lịch dân họ biết TA bồi nhiều, em kết hợp tùm lum cũng ok. :D

just for fun

Xe lăn
Chắc tầm 40+ chỉ còn ăn hại, không phá hại được nữa nên tha ạ :D
Tuổi này còn học hành gì nữa, chờ hiu thôi ạ.
Đội trẻ nó giỏi thôi rồi, có hội thảo khoa học quốc tế các bạn ấy đảm nhiệm luôn nhiệm vụ dịch cabin luôn. Trước đây thì phải thuê chuyên nghiệp.

vesparider

Xe hơi
Để làm ở châu Âu ngoài tiếng Anh, em còn phải học thêm tiếng địa phương để có khả năng cạnh tranh. Ngoài 40 tuổi lấy được B1 khó lòi mắt mà cũng phải cố cầy. Học tiếng Anh còn hạnh phúc chán.

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng, néu show thì đc ưu tiên cơ mà vẫn phải phù hợp với vị trí apply.
Em ngồi interview cùng sếp kha khá nên cũng nhiều kn vụ nady.
Em nghĩ còn những nội dung khác trong CV nữa chứ, kinh nghiệm ở vị trí tương đương là khá quan trọng. Mà trình độ của ông bà lọc hồ sơ cũng quan trọng nữa.
Hồi trước công ty cũ em lúc phỏng vấn, mấy trưởng bộ phận người nước ngoái cứ my god suốt vì hồ sơ có bằng ĐH ngoại ngữ TA (tại chức) mà không nói được 1 câu, có người còn ghi đang làm E teacher cơ, mình cũng không tiện giải thích ĐH ngoại ngữ có this có that. Về sau là cứ qua giao tiếp lúc phỏng vấn chứ bọn nó không hỏi bằng cấp nữa.
Tất nhiên giờ ielts phần lớn các cháu có kiến thức thật. Nhưng nếu em là nhà tuyển dụng em sẽ kết hợp nhiều nội dung khác, trừ khi các bạn chưa có kinh nghiệm gì thì mới mang bằng cấp, chứng chỉ ra cân.

Smile1102

Xe container
Em thấy cty VN hay có yêu cầu trình độ TA kiểu Toeic hay Ielts chứ còn cty nc ngoài nó hay yêu cầu ứng viên sử dụng tốt TA và TV, kiểu vậy thôi.
TA là món em kém nhất, cty đầu tiên sếp em cho em thuê hẳn một em học Ngoại ngữ lương 2tr về cho em sai vặt.
Hồi em đi pvan cty nc ngoài đầu tiên, anh giám đốc nhân sự hỏi TA của em ntn, em bảo em học KT nên ko giỏi TA nhưng em đã đang và vẫn làm việc với đối tác và KH nc ngoài không có vde gì cả, thế là xong. Sau đó thì đến màn pvan với sếp ng Sing thấy mình vẫn nói cười đúng nhịp 😂

alceste

Xe điện
Cái nghe nói tốt khó chứng minh hồ sơ bác ạ. Vào đến em là phỏng vấn rồi. Nếu 2 trường hợp kia thì em sợ là các bạn HR sẽ loại hồ sơ ko có ielts.
Các bạn HR kô được loại đâu, các bạn y chỉ screening hồ sơ và theo hồ sơ này có thì 2 trường hợp trên đều phải đưa vào vòng tiếp theo hết, vì bằng cấp chuyên môn đạt yêu cầu . Còn nếu bằng trung bình + Ielts và bằng khá kô Ielts thì đúng ra bằng trung bình vẫn bị loại. Vì đến h Ielts ko phải văn bằng chính thức của hệ thống giáo dục vn, nên kô mang tính chất kô thể thay thế, và đúng ra là kô thể chỉ dựa vào đó để xét trượt/đỗ đặc biệt là đi làm.
Nếu yêu cầu công việc có tiếng Anh, có vòng thi tiếng Anh, thì các bạn Ielts có thể được miễn, nhưng nếu kô phải tuyển giáo viên dạy Ielts thì kô có lý nào chỉ lấy người ddax có ielt và chuyên môn.

vesparider

Xe hơi
Thế mới hỏi bác ấy xem con bác ngành gì mới tiện. Như ngành em làm khoe học Master nước ngoài về chả hạn cũng không quý bằng nhiều kinh nghiệm.

vesparider

Xe hơi
Các bạn HR kô được loại đâu, các bạn y chỉ screening hồ sơ và theo hồ sơ này có thì 2 trường hợp trên đều phải đưa vào vòng tiếp theo hết, vì bằng cấp chuyên môn đạt yêu cầu . Còn nếu bằng trung bình + Ielts và bằng khá kô Ielts thì đúng ra bằng trung bình vẫn bị loại. Vì đến h Ielts ko phải văn bằng chính thức của hệ thống giáo dục vn, nên kô mang tính chất kô thể thay thế, và đúng ra là kô thể chỉ dựa vào đó để xét trượt/đỗ đặc biệt là đi làm.
Nếu yêu cầu công việc có tiếng Anh, có vòng thi tiếng Anh, thì các bạn Ielts có thể được miễn, nhưng nếu kô phải tuyển giáo viên dạy Ielts thì kô có lý nào chỉ lấy người ddax có ielt và chuyên môn.
Đấy là em giả sử thế thôi vì như em tuyển người thì có để ý đến bằng giỏi hay dốt đâu. Em ngày xưa tốt nghiệp loại trung bình khá nên em không chú ý bằng cấp VN. Nói chung là đã tự tin vào khả năng tiếng Anh của mình thì bỏ ra mấy triệu thi rồi lấy chứng chỉ đơn giản mà. Em đi thi Ielts chả ôn thi ngày nào. Mà tiếng Anh em tự học trường làng.

TorienT

Xe container
Em rời khỏi thị trường lao động tương đối lâu rồi. Nhưng em nghĩ căn bản thì cũng chỉ có mấy yếu tố với các cháu mới rời khỏi giảng đường.
1. Chất lượng bằng cấp Xem là cháu học trường nào và bằng cấp của cháu trong trường đó ra sao.
2. Kinh nghiệm của cháu, cái này đặc biệt quan trọng với những cháu vừa ra trường.
3. Ngoại ngữ một hay nhiều và các chứng chỉ có liên quan đến vị trí công việc.
4. Các tiêu chí khác tương ứng với công việc và đặc thù của doanh nghiệp tổ chức

Yeuaibaygio

Xe container
Em nói thật lòng là em không đánh giá cao tư duy của các bạn chỉ giỏi ngoại ngữ đâu. Ngược lại em biết có những cháu giỏi tự nhiên nhưng ngoại ngữ cũng tốt em mới nể.
Chính vì thế dù F1 em hiện tại ổn nhất môn Anh nhưng em đang muốn hướng cho nó theo khối A thay vì D.

Smile1102

Xe container
Thế mới hỏi bác ấy xem con bác ngành gì mới tiện. Như ngành em làm khoe học Master nước ngoài về chả hạn cũng không quý bằng nhiều kinh nghiệm.
Em chính ra cũng chuộng bằng cấp phết.
Em giở hồ sơ của đối tác tư vấn ra mà thấy nhiều bạn học Stanford, Havard hay Columbia, Oxford... thì em cũng có cảm tình hơn chút.
Nhưng top dưới thì e lại ko qtam nữa :D

alceste

Xe điện
Đấy là em giả sử thế thôi vì như em tuyển người thì có để ý đến bằng giỏi hay dốt đâu. Em ngày xưa tốt nghiệp loại trung bình khá nên em không chú ý bằng cấp VN. Nói chung là đã tự tin vào khả năng tiếng Anh của mình thì bỏ ra mấy triệu thi rồi lấy chứng chỉ đơn giản mà. Em đi thi Ielts chả ôn thi ngày nào. Mà tiếng Anh em tự học trường làng.
À em chỉ phân tích tình huống của Hr thôi, chứ em kô dám lạm bàn về quan điểm bằng cấp Vn a.

sinichit52

Xe container
Lại nói về cái CV xin việc này. Tại sao ở VN các trường ĐH không dạy nhỉ. Em thấy nó rất thiết thực, mang tính sát sườn mà nhỉ. Làm cho các bố mẹ phải quay ra hỏi nhau như này có chán không chứ.

TorienT

Xe container
Kinh nghiệm cá nhân của em là các bạn nhân sự cũng không dễ dàng loại hồ sơ theo kiểu là có bằng tiếng Anh thì được duyệt vào còn những người mà đủ tiêu chuẩn nhưng mà không kèm chứng chỉ tiếng Anh thì loại đâu. Chỉ đơn giản là mình ghi vào trình độ tiếng Anh của mình là thành thạo giao tiếp hay là các cái từ mang tính cảm quan thôi. Nếu con cụ bắt đã tự tin đủ giỏi tiếng anh có thể thi 7. 5 đến 8. Mà hầu như không ol thì em nghĩ tiếng Anh cũng không cần phải quan tâm nữa đâu.

vesparider

Xe hơi
Lại nói về cái CV xin việc này. Tại sao ở VN các trường ĐH không dạy nhỉ. Em thấy nó rất thiết thực, mang tính sát sườn mà nhỉ. Làm cho các bố mẹ phải quay ra hỏi nhau như này có chán không chứ.
Có startup đã thành công nhờ cái dịch vụ này mà. TopCV nổi lên từ làm template CV miễn phí.

Yeuaibaygio

Xe container
Em rời khỏi thị trường lao động tương đối lâu rồi. Nhưng em nghĩ căn bản thì cũng chỉ có mấy yếu tố với các cháu mới rời khỏi giảng đường.
1. Chất lượng bằng cấp Xem là cháu học trường nào và bằng cấp của cháu trong trường đó ra sao.
2. Kinh nghiệm của cháu, cái này đặc biệt quan trọng với những cháu vừa ra trường.
3. Ngoại ngữ một hay nhiều và các chứng chỉ có liên quan đến vị trí công việc.
4. Các tiêu chí khác tương ứng với công việc và đặc thù của doanh nghiệp tổ chức
Tiêu chí 1: Thời em thanh niên :D những nhà tuyển dụng giàu kinh nghiệm không mấy quan tâm đến bằng Thạc sĩ (VN) mà họ đánh giá cao việc học trường Đại học nào ạ.
Giờ kỳ thi quốc gia 3 chung, 4 chung thì em không rõ.

sinichit52

Xe container
Em chính ra cũng chuộng bằng cấp phết.
Em giở hồ sơ của đối tác tư vấn ra mà thấy nhiều bạn học Stanford, Havard hay Columbia, Oxford... thì em cũng có cảm tình hơn chút.
Nhưng top dưới thì e lại ko qtam nữa :D
😅😅😅 em nghĩ không chỉ mợ đâu, ông chủ nào cũng khoái hết.

BonnieBlue

Xe buýt
Em nói thật lòng là em không đánh giá cao tư duy của các bạn chỉ giỏi ngoại ngữ đâu. Ngược lại em biết có những cháu giỏi tự nhiên nhưng ngoại ngữ cũng tốt em mới nể.
Chính vì thế dù F1 em hiện tại ổn nhất môn Anh nhưng em đang muốn hướng cho nó theo khối A thay vì D.
Em cũng vote học khối A và giỏi TA, em ngày trước cấp 2 học chuyên Anh, xong cứ thấy chán chán, thế là cấp 3 chuyển sang học khối A, đến khi học đại học với đi làm đều thấy mình đổi là chuẩn. Bây giờ 2 bạn nhà em, em cũng hướng như thế, nhưng ko nhất thiết phải theo kĩ thuật ở đại học.

TorienT

Xe container
Cái này trên mạng các cái mẫu nhiều mà cụ ơi. Bọn trẻ con nó lên nó tìm một loáng là chúng nó có đầy đủ các cái form chẳng qua là phụ huynh thì cứ lo thế thôi thì làm thế nào được