[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

katrionok

Xe hơi
Em cũng đang khủng hoảng chới với quá các mợ các cụ ạ. Em đi làm ở nước ngoài 5 năm đúng chuyên ngành, về lại VN vì lý do gia đình, lúc mới về con cái ốm liểng xiểng nên em xin đại 1 công việc nhàn nhã ko phải đi công tác nhiều nhưng chả liên quan gì đến chuyên môn. Giờ đã đi làm đc vài tháng thì thấy công việc nhạt nhẽo, ko đúng chuyên môn, ko có khả năng phát triển, nhưng lại có nhiều thời gian chăm con và mức lương không quá tệ.

Giờ cứ ở ngã 3 đường ạ: quay lại chuyên môn thì lại mất mấy tháng nữa làm quen môi trường và cũng sẽ bận hơn nhiều, nhưng cứ làm công việc này thì lại thấy mình sống kiểu nhạt nhẽo vô vị, phí công học tập.

Cả 2-3 tuần nay em trằn trọc mất ngủ và mất hết sinh khí. Ước gì mình trẻ lại để đưa ra các quyết định theo một cách khác ngày trước...
Em đang ngồi chờ chuyến bay. Tâm trạng này của cụ vào khoảng thời gian trong đời em gặp phải. Mọi người vẫn nhìn thấy những thứ em phải bỏ lại khi em qđinh thay đổi là quá lớn. Có những lần em thấy nó ko lớn, có những lần chính em thấy nó lớn và khá rủi ro với quãng đường phía trước. Nhưng cuối cùng thì em đều thấy mình phải kết thúc tâm trạng này và mỗi lần có sức mạnh để thay đổi thì em đều thấy may mắn khi mình đã qđịnh như vậy. Cũng chưa sẻ với cụ là khi càng có đk tưởng như qđ càng dễ hơn nhưng ko như thế. Chúc cụ may mắn tróng qđịnh của mình!

tasx

Xe tăng
Em cũng đang khủng hoảng chới với quá các mợ các cụ ạ. Em đi làm ở nước ngoài 5 năm đúng chuyên ngành, về lại VN vì lý do gia đình, lúc mới về con cái ốm liểng xiểng nên em xin đại 1 công việc nhàn nhã ko phải đi công tác nhiều nhưng chả liên quan gì đến chuyên môn. Giờ đã đi làm đc vài tháng thì thấy công việc nhạt nhẽo, ko đúng chuyên môn, ko có khả năng phát triển, nhưng lại có nhiều thời gian chăm con và mức lương không quá tệ.

Giờ cứ ở ngã 3 đường ạ: quay lại chuyên môn thì lại mất mấy tháng nữa làm quen môi trường và cũng sẽ bận hơn nhiều, nhưng cứ làm công việc này thì lại thấy mình sống kiểu nhạt nhẽo vô vị, phí công học tập.

Cả 2-3 tuần nay em trằn trọc mất ngủ và mất hết sinh khí. Ước gì mình trẻ lại để đưa ra các quyết định theo một cách khác ngày trước...
Xác định rõ mục tiêu mợ ạ, ngắn hạn dài hạn ... nhiều khi nó không giải quyết được hết, nhưng cũng bớt stress.vì mình sẽ nắm lại quyền chủ động.

just for fun

Xe lăn
Mợ Nụ cười nhảy việc kinh thật, đúng là trung niên tăng động. Cháu làm chết dí 1 chỗ từ lúc đi làm đến giờ. Cũng chả biết xã hội ngoài kia sóng gió thế nào.
Và cái tính chây ì, thụ động của cháu nó tước đi của cháu cực kỳ nhiều cơ hội có tính bước ngoặt.

Jumping up

Xe tải
Mợ Nụ cười nhảy việc kinh thật, đúng là trung niên tăng động. Cháu làm chết dí 1 chỗ từ lúc đi làm đến giờ. Cũng chả biết xã hội ngoài kia sóng gió thế nào.
Và cái tính chây ì, thụ động của cháu nó tước đi của cháu cực kỳ nhiều cơ hội có tính bước ngoặt.
Công nhận, bước nhảy của mợ ý 2 năm. Chẳng bù em trong đời cú nhảy bước một 10 năm, còn bước 2 nhảy 15 năm là bước chốt ko tính :D

Chỉnh sửa cuối:

Thuantrung

Xe tăng
Em chưa ăn pate Hp nhưng em làm thế này.
Em làm tỷ lệ gan bằng 1/2 thịt. Phần gan rửa qua nước vắt tý chanh, sau đó em ngâm sữa tươi vài tiếng. Khi ngâm nó trắng gan ra. Sau đó em ướp ngũ vị, tỏi, gia vị, tiêu, bột nêm.
Phần thịt em cũng ướp ngũ vị. Phần thit em chọn vai cả mỡ và nạc đã được xay 2 lần.
Sau khi ướp xong em cho bơ ( em thường làm bơ động vật, anchor) rồi phi tỏi lên, sau đó đổ gan vào xào.
Phần thịt, em phi hành Tây với bơ và cho thịt vào xào tiếp.
Trước khi xào em lấy bánh mỳ ngâm với sữa tươi. Khi mềm rồi, em cho cùng với gan, thịt vào xay nhuyễn.
Sau đó em lấy mỡ phần đã được thái mỏng lót phía dưới bát hoặc nồi và đổ hỗn hợp xay vào hấp cách thuỷ. Tuy nhiên em ko có nồi hấp vì em thường làm rất nhiều nên em cho luôn vào nồi nấu chậm. Em thấy cách này thơm hơn. Nó chỉ đen phần dính vào nồi thôi.
À quên, khi ướp có tiêu mợ nhé! Pate của em đây. Em thấy cũng ko đen.
Mợ khéo thế. Nhà em cũng thích ăn pate bánh mì. Gần nhà có quán pate cột đèn Hải Phòng cứ ra mua thì tiện lắm, nhưng em vẫn ko dám ăn nhiều, thích các nguyên liệu mình tự chọn hơn, định học làm mấy lần mà vẫn chưa thực hiện được.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng nhảy kha khá mà không nhảy lên, toàn nhảy xuống :))
Nói vậy để Mợ thấy nhảy cũng có this có that ạ.
Em thấy cụ trên nói rất đúng tậm trạng của những người đã từng nhảy việc: "Có những lần em thấy nó ko lớn, có những lần chính em thấy nó lớn và khá rủi ro với quãng đường phía trước. Nhưng cuối cùng thì em đều thấy mình phải kết thúc tâm trạng này".
Đến giờ em cũng chẳng biết em có nhảy đi đâu nữa không, hoặc bị đá đ.ít thì cũng buộc phải nhảy thôi.

Smile1102

Xe container
Đôi khi là chán việc, đôi khi là chán sếp, kiểu sếp tuyển mình nghỉ, ng mới thay ko support mình lắm, hoặc ko biết cách làm việc nên buộc phải nghỉ, bởi vì có một số việc của em nếu sếp ko support thì ko thể làm tốt được.
Nói chung là dòng đời xô đẩy thôi, thêm nữa là em cũng có chút network nên kiểu chưa sợ thất nghiệp hoặc chưa nghỉ đã có ng refer sang chỗ khác tốt hơn, nhân lúc chán thì tặc lưỡi gật đầu.
Em cũng mệt rồi, cũng muốn tìm chỗ để hạ cánh cho xong cái kế hoạch 5 năm nhưng với đk cviec ko quá mệt mỏi, nếu ko sáng nào ngủ dậy cũng chán làm thì cũng lại nghĩ mình có đáng phải như vậy hay ko.

Dancingwiththewind

Xe điện
E cũng ngồi ị thì lị từ 2003 ở 1 cty, chỉ nhảy trong nội bộ 2 lần, một lần 2025 từ con lên mẹ, 1 lần 2012 từ kinh doanh sang tài chính kế toán. Cuộc sống em cực kỳ tẻ nhạt luôn á. Công ty và nhà, hết. Rất ít đi cafe hay ăn uống ngoài.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container

Công nhận, bước nhảy của mợ ý 2 năm. Chẳng bù em trong đời cú nhảy bước một 10 năm, còn bước 2 nhảy 15 năm là bước chốt ko tính :D
Em lại ngưỡng mộ ng ổn định đc, xưa bạn em bảo em có hoa chân, đi chơi suốt, giờ đi làm vẫn thế. À mà đúng là em cũng có hơi tăng động một tí. Ngồi yên cảm thấy bứt rứt.
Em cực kỳ ngưỡng mộ những người như mợ, ngồi một chỗ từ đầu đến cuối,
Nhà em cũng toàn người ngồi từ đầu đến cuối, nên cái đứa nhảy nhô nhảy nhốt như em luôn là "cái gai" và tiếng thở dài mỗi khi nhắc đến con đường sự nghiệp của em. Lại sắp về hưu sớm khi chưa đâu vào đâu nữa,
Anh trai em nói ko khai cviec của em nữa, giờ khai làm tự do mợ ạ, vì cập nhật ko kịp :D

Smile1102

Xe container
Em đang ngồi chờ chuyến bay. Tâm trạng này của cụ vào khoảng thời gian trong đời em gặp phải. Mọi người vẫn nhìn thấy những thứ em phải bỏ lại khi em qđinh thay đổi là quá lớn. Có những lần em thấy nó ko lớn, có những lần chính em thấy nó lớn và khá rủi ro với quãng đường phía trước. Nhưng cuối cùng thì em đều thấy mình phải kết thúc tâm trạng này và mỗi lần có sức mạnh để thay đổi thì em đều thấy may mắn khi mình đã qđịnh như vậy. Cũng chưa sẻ với cụ là khi càng có đk tưởng như qđ càng dễ hơn nhưng ko như thế. Chúc cụ may mắn tróng qđịnh của mình!
À dù em ngồi lâu, ngồi nhanh thì cho tới hiện tại em chưa hề hối hận với quyết định của mình. Đều happy cho cả việc đến và việc đi, chắc tại em tính tình lạc quan nên thế :D

just for fun

Xe lăn
Nhà em cũng toàn người ngồi từ đầu đến cuối, nên cái đứa nhảy nhô nhảy nhốt như em luôn là "cái gai" và tiếng thở dài mỗi khi nhắc đến con đường sự nghiệp của em. Lại sắp về hưu sớm khi chưa đâu vào đâu nữa,
Chây ì thụ động đó mợ ơi, lười phải học cái mới

Smile1102

Xe container
E cũng ngồi ị thì lị từ 2023 ở 1 cty, chỉ nhảy trong nội bộ 2 lần, một lần 2025 từ con lên mẹ, 1 lần 2012 từ kinh doanh sang tài chính kế toán. Cuộc sống em cực kỳ tẻ nhạt luôn á. Công ty và nhà, hết. Rất ít đi cafe hay ăn uống ngoài.
Em tuần cà phê ăn uống ít cũng 3-4 lần, còn có cty em ngồi có 4 năm mà đc làm với 7 sếp trực tiếp cơ mợ ạ. Một cty thì 6 năm có 5 sếp.
Nên nếu tính số sếp quản lý em thì đã hơn hai bàn tay rồi hiuhiu.
Mà em có muốn vậy đâu :(

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mợ thế thì cũng chưa ăn thua. Con gấu nhà em nhân viên quèn thôi mà nó còn thay 6 đời Chủ tịch với Tổng giám đốc của doanh nghiệp cơ, dạng Phó tổng với Trưởng các phòng ban thì nó không thèm chấp. Giờ đi làm còn bị chậm lương hơn 8 tháng rồi mà nó vẫn vững tay chèo, kiên quyết bám trụ cơ mợ ơi :))

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ thế thì cũng chưa ăn thua. Con gấu nhà em nhân viên quèn thôi mà nó còn thay 6 đời Chủ tịch với Tổng giám đốc của doanh nghiệp cơ, dạng Phó tổng với Trưởng các phòng ban thì nó không thèm chấp. Giờ đi làm còn bị chậm lương hơn 8 tháng rồi mà nó vẫn vững tay chèo, kiên quyết bám trụ cơ mợ ơi :))
Đây mới chính là cán bộ chủ chốt, key person của Công ty. :)

phuongan

Xe điện
Giời hôm nay rất đẹp, các cụ mợ còn phải đi làm thì vào check in văn phòng xong lượn mua cốc cf đi! Có mấy ngày thời tiết đẹp nhất trong năm, hưởng cho bõ :)

my.eb

Xe điện
E cũng ngồi ị thì lị từ 2023 ở 1 cty, chỉ nhảy trong nội bộ 2 lần, một lần 2025 từ con lên mẹ, 1 lần 2012 từ kinh doanh sang tài chính kế toán. Cuộc sống em cực kỳ tẻ nhạt luôn á. Công ty và nhà, hết. Rất ít đi cafe hay ăn uống ngoài.
Cái từ ị thì lị này nó như một ngôn ngữ phổ biến trong ngành :))

Hôm trước chị cũng vừa bảo bé nhân sự thế :D

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đây mới chính là cán bộ chủ chốt, key person của Công ty. :)
Chán lắm mợ ah. Lương thì thấp, có mấy củ còn chậm cả gần năm ko có để trả. Thế mà thỉnh thoảng nó còn bày đặt phải đến làm thêm T7-CN mỗi dịp kiểm toán hay quyết toán thuế. Báo hại em chầu trực đưa đi - đón về, khệnh khạng, ưỡn ẹo như lệnh bà. Bách nhục :))

Dancingwiththewind

Xe điện
Đúng ạ, ở đâu quen đó thôi mợ. Hơn 20 năm em hành phương Nam lúc đầu cũng ko thích lắm. Rồi lấy vk sinh con cùng công việc nó cứ cuốn mình đi. Giờ về quê cũ ít ngày là lại muốn vào trong đó. Đúng là xa mặt cách lòng, nỗi nhớ quê hương cũng phai dần trong tâm trí như câu ca " Đến đây thì ở lại đây. Cây xanh bén rễ ko về được đâu". Em với mợ cùng hoàn cảnh nên thấu hiểu hơn ai hết ạ!
Ở trong Nam thích, thời tiết dễ chịu, em hơi sợ vụ bị giật túi điện thoại mà mấy lần em chơi tung tẩy trong đấy không bị sao. Còn gia đình con cái thì khó di chuyển lắm, như ông lão nhà em bảo về hưu ông ý về quê ở BG ở em cũng chẳng theo. Ở đó em biết chơi với ai. Em ở HN với con em hoặc rủ con em vào Đà Nẵng ở

Gió_123

Xe tải
Thời tiết đẹp quá CCCM ạ. Hôm t7 nhà em lại cuồng chân đi thăm Văn Miếu dưới Mao Điền Hải Dương. Đây là trường thi hương cũ của Hải Dương thời PK. Quy mô thì ko bề thế nhưng nhìn cũng thích. Nó nằm ngay sát ruộng lúa đang chín nên dễ chịu vô cùng. Lần đầu tiên con em được nhìn thấy bia tiến sĩ trên mai rùa. Tuần này nó thi giữa kì nên em động viên nó cũng sờ đầu các cụ rùa lấy may. :)

Lanh quanh một tí nhà em tiện đường phi xuống TP tham quan, vì ko biết bao lâu rồi chưa quay lại chơi. Phát hiện ra hồ Bạch Đằng to rộng mát mẻ, cả nhà lại hạ thổ pha trà mở phong bánh đậu xanh ra nhâm nhi, tận hưởng không khí mát mẻ dễ chịu của buổi chiều thu. Tính ra lại không khác gì đi dạo Hồ Gươm HN mà lại vắng vẻ thanh tịnh sạch sẽ hơn rất nhiều.

Chồng em đi một buổi về cảm khái bảo kể mình ít tiền thì về đây ở cũng được ý nhỉ. Em lại bảo là ờ nhưng nghe đồn giờ đất HD lên giá, mình cũng chả mua được đâu. :D Chồng em lại cảm thán thêm câu: muốn thanh bạch thì lại phải có xèng.. o:-)

starsn

Xe điện
Ở trong Nam thích, thời tiết dễ chịu, em hơi sợ vụ bị giật túi điện thoại mà mấy lần em chơi tung tẩy trong đấy không bị sao. Còn gia đình con cái thì khó di chuyển lắm, như ông lão nhà em bảo về hưu ông ý về quê ở BG ở em cũng chẳng theo. Ở đó em biết chơi với ai. Em ở HN với con em hoặc rủ con em vào Đà Nẵng ở
Em đi nhiều tỉnh miền Nam rồi (trừ Bình Dương, nghe nói đẹp lắm) nhưng ở các thời điểm khác nhau nên không biết gần đây tất cả các nơi. Gần đây em đi Tiền Giang thì thấy nó dễ chịu nhất trong tất cả các nơi em biết (Đà Lạt, Lâm Đồng, Đồng Nai, Đồng Tháp, Sài Gòn :D, Bến Tre, Vĩnh Long, Cần Thơ, Vũng Tàu v.v.).

Nhưng nói chung tuổi già sẽ muốn ở gần con, nên đi chơi không nói, còn lâu dài vẫn phải ở chỗ con mình kiếm xèng thôi, hầu hết khả năng là ở 1 thành phố lớn.

Trong lòng em muốn nghỉ hưu ở Sydney hoặc Brisbane, nhưng giờ lôi con sang Mỹ rồi, sau này vì công việc có thể chúng nó sẽ không quay lại Úc nữa.

Chỉnh sửa cuối: