[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Gió_123

Xe tải
Em công nhận có cái hồ cá nhìn sinh động hẳn lên í. Nhưng nhà kiểu biệt thự vườn muốn đẹp đẽ quanh năm phải có tiền riêng để duy trì nó. Mà một khoản khá khá đấy. Thuê người chăm bón cắt tỉa chăm sóc. Mình thì kiểu đơn giản tưới cây bón phân tí thôi thì ok. Nhất là trồng cây ăn quả. Nó ko ra quả thì buồn, nó ra nhiều vặt ko kịp nó rơi rụng xuống đất thì thôi rồi lượm ơi..

Nên thôi thèm quá thì đi nghỉ mấy ngày ở nhà vườn rồi lại cắp đít về tổ cúc cu em thấy lành hơn ạ.. (tâm sự AQ của một người ko có xèng mua nhà biệt thự..)

Nhimtiu

Xe container
Nhà em thuê ng dọn hàng tuần đấy cụ, ko thì lau nhà cũng nhọc rồi, bố mẹ em cũng già rồi, có khi còn chả lên tới tầng 2 mấy khi ấy.
Đc cái ở quê thì thuê ng dễ mà ko đắt.
Vâng xu thế bán nhà to mua nhà nhỏ về già như một số nc là k tránh khỏi nên cccm cứ lo mua nhà to với nhiều nhà để làm gì? Sau có quét nhà dọn nhà đc k? Nhiều tiền quá có ăn hết đc k hay lại gửi banks? =))

Yeuaibaygio

Xe container
Em nhìn cây táo Mợ starsn up ảnh mà thèm quá, giá nhà em có cây thế thì em ăn thay cơm được.

starsn

Xe điện
Em nhìn cây táo Mợ starsn up ảnh mà thèm quá, giá nhà em có cây thế thì em ăn thay cơm được.
Táo nhiều đường lắm mợ ơi, em tưởng mợ nhiều đất, thích thì cứ trồng. Trồng trọt đem khoe cho vui thôi còn để chất lượng cs tốt không lại được chợ với siêu thị.

Em công nhận có cái hồ cá nhìn sinh động hẳn lên í. Nhưng nhà kiểu biệt thự vườn muốn đẹp đẽ quanh năm phải có tiền riêng để duy trì nó. Mà một khoản khá khá đấy.
Đúng thế, kể cả VN mà ù ù cạc cạc ko biết, ko quan tâm gì chỉ trông chờ đi thuê người thì cứ tiền ơi chào mi. Nhà bạn em ở Úc vườn chỉ trồng cỏ không, không được trồng linh tinh, hệ thống tưới tự động vẫn phải thuê người 300$/ tháng mới giữ được tử tế, giá trước Covid.

À nhưng biệt thự VN chỉ 2-300m2, chủ yếu sàn gạch, chỉ trồng vài cây to thì cũng không đến nỗi, mất công quét sân thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Táo nhiều đường lắm mợ ơi, em tưởng mợ nhiều đất, thích thì cứ trồng. Trồng trọt đem khoe cho vui thôi còn để chất lượng cs tốt không lại được chợ với siêu thị.
Em thích ăn hoa quả Mợ ạ. Còn vế 2 thì chuẩn rồi ạ.
Mợ nói chuyện lén vứt cà chua mà em buồn cười quá vì nhà em cũng rơi vào cảnh tương tự nhiều lần rồi ạ: ví dụ mùa mít, xoài, nhãn đã đang ngập trong nhà ngoài phố thì lại hay được cho (nhà nhà được mùa). Ăn không nổi, cho không ai lấy, chỉ có nước bỏ đi.

Có lần nhà em được cho 1 bao tải sò lông mà phải mang đi cho khẩn cấp không nó chết thì bốc mùi lên. Mất công chia túi, gọi đt, mang đi cho, mà có phải bạ ai cũng cho được đâu. :((

starsn

Xe điện
Em thích ăn hoa quả Mợ ạ. Còn vế 2 thì chuẩn rồi ạ.
Mợ nói chuyện lén vứt cà chua mà em buồn cười quá vì nhà em cũng rơi vào cảnh tương tự nhiều lần rồi ạ: ví dụ mùa mít, xoài, nhãn đã đang ngập trong nhà ngoài phố thì lại hay được cho (nhà nhà được mùa). Ăn không nổi, cho không ai lấy, chỉ có nước bỏ đi.

Có lần nhà em được cho 1 bao tải sò lông mà phải mang đi cho khẩn cấp không nó chết thì bốc mùi lên. Mất công chia túi, gọi đt, mang đi cho, mà có phải bạ ai cũng cho được đâu. :((
:D em đi làm bận, hở ra là đi chơi, nên không hợp với vườn. Nhà nào có người ở nhà (thường các cụ già lâu lâu cả cụ trẻ :)) ) mới hợp, mà phải thích làm vườn nữa.

Em thích ăn sò phết 😋

Nhimtiu

Xe container
:( Mất điện tắt lọc thiếu oxi với nitrat nó lên là khi nuôi cá koi sợ nhất cụ nhỉ. Trước còn nuôi mùa nóng em toàn phải thả thêm xủi oxi xuống, khổ hơn chăm con mọn. Bể cá em cũng không cho ai động vào nhất là nóc nhà vì dính vụ em nhờ cho ăn thương cá đói cho ăn nhiều quá lăn quay một đám rồi. Bọn có chấm đỏ hình như là tancho em không nhớ nữa, Việt Nam mình nóng nuôi dòng F1, 2 thôi cho dễ chứ cá nhập nhiều lúc khó nuôi. Mà nhà cụ quán cafe cạnh bể thế kia còn sợ các cháu yêu cá cho ăn linh tinh nữa :(, nói chung em sợ lắm rồi.
Cụ mà mua koi nhật đắt tiền thì bể lọc có vđ cái là toi cả mớ nên phải chăm kĩ hơn, em chơi koi lai bt thôi nên chả lo cụ ạ.

Email123

Xe hơi
Đến tiết mục mỗi ngày 1 bài hát nhé cụ mợ!
Thu hát cho người
Ta vẫn chờ em dưới gốc sim già đó
Để hái dâng người một đoá đẫm tương tư…

Binhyennoiay

Xe điện
Hôm trc mấy cháu ở quán tắt mất bơm lọc chết mất của em gần nửa cá to đấy cụ, akay phết. Giờ vẫn đẹp nhưng em bắt dán hạt công tắc vào và để cố định thì k vđ gì, đợt hè oi nóng mà bị tắt bơm lọc thì hết oxy nên k cứu đc cụ ạ. Lọc này tk bình thường thôi mà cụ, sau này cần em chỉnh trang lại sau k có nuôi đơn giản cho đỡ vất. Cá em cũng mua loại bt thôi k phải đặc chủng gì cả nhưng chọn mấy em nom khá tí. Hôm trc có 01 em đầu 01 chấm tròn đỏ như mặt trời và toàn thân trắng thì đi mateo mất rồi, em tiếc con đó quá. :-s Cụ bẩu hai túi koi to thế này mà chết mới tiếc:

View attachment 8069630
Tiếc quá cụ Nhím ạ. Sao các bạn í bất cẩn thế cơ.

Gió_123

Xe tải
Vườn quốc gia Ba Vì em thích nhất cái đoạn đồi thông ở cốt 400 thì phải. Trời thu ra đó ngồi thì mê lắm. Kể giờ thời tiết vẫn hơi nóng xíu. Tháng nữa nhiệt độ hạ bớt thì ngồi đó cứ gọi là phê pha..

Binhyennoiay

Xe điện
Nhà mợ Smile1102 có người làm cho, mợ ấy chỉ khi nào thích thì ăn chứ một căn nhà nhỏ em đi qua đây, táo honey crisp ngon phết đấy mà không dọn trông khiếp. Hàng xóm nhà em năm nào cũng trồng cà chua, 1 dạng giải trí, năm ngoái đem sang nhà em 10 kg mình lấm lét chờ lúc người ta không có ở đấy để đem quăng bớt thùng rác :)) Nhà em ở Úc có cây xoài quả sai trĩu cành, rơi xuống thường xuyên ruồi muỗi haha.

Lý do em ít nuôi con gì, lâu lâu nhỡ tay, nhỡ quên nó tèo, kiểu gì chẳng có lúc này lúc kia.
Ôi cây táo sai quả thích quá mợ ạ. Ở VN có trồng được táo này đâu. Giá như bẻ đc 1 cành cắm lọ thì toẹt vời...

Smile1102

Xe container
Em vừa làm vòng Vườn quốc gia Ba Vì, mát mẻ, dễ chịu lắm.
Mấy năm trc em hay đi Ba Vì phết, mà từ hồi covid tới giờ ít lên đó.
Có lần em lên đền thượng, leo tới nơi trời còn tờ mờ sáng, 3h sáng đã ở HN đi rồi.

Smile1102

Xe container
Đi chơi thôi mợ ơi. Em đang ở Mai Châu rồi.
Em thấyMai Châu bé, đi tí vào bản rồi chả biết làm gì nữa. Cách đây mấy năm em lên đó tổ chức chia tay độc thân với em bé chơi thân ở cty, chụp bao nhiêu là ảnh, giờ xem lại thấy mình hồi đó sao mà trẻ thế.
Tới tuổi 45 đổ đi, các cụ mợ có thấy mình già nhanh ko? Em thì thấy rõ luôn huhu