[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

starsn

Xe điện
Cây nhà em chen chúc như thế này, được cái ở VN thì thuê ng chăm vườn, nhổ cỏ dễ nên cũng ko khó để duy trì.

Nhà mợ cũng chủ yếu sân gạch nên bớt việc, chỗ em người ta thường đế sân cỏ cho posh :D nếu chỉ cắt cỏ thì ở đây cũng rẻ, nhưng làm vườn không phải chỉ mỗi cắt cỏ, em không tìm hiểu. Có lần nói chuyện mọi người kêu giữ nước rửa rau để tưới cỏ em ngạc nhiên quá, vì không biết là cỏ phải tưới :) mà cũng tùy mùa.

Sân gạch phải có người năng đi lại, không mò ra nó rêu lên nữa. Nhà em có sân trước sân sau nên em ít ra sân sau. Phía sau có 200m sân cỏ, sau nó là một đống bùng nhùng.

Smile1102

Xe container
Nhà mợ cũng chủ yếu sân gạch nên bớt việc, chỗ em người ta thường đế sân cỏ cho posh :D nếu chỉ cắt cỏ thì ở đây cũng rẻ, nhưng làm vườn không phải chỉ mỗi cắt cỏ, em không tìm hiểu. Có lần nói chuyện mọi người kêu giữ nước rửa rau để tưới cỏ em ngạc nhiên quá, vì không biết là cỏ phải tưới :) mà cũng tùy mùa.

Sân gạch phải có người năng đi lại, không mò ra nó rêu lên nữa. Nhà em có sân trước sân sau nên em ít ra sân sau. Phía sau có 200m sân cỏ, sau nó là một đống bùng nhùng.
Sân nhà em khoảng 300m2 thôi, cả trc và sau, nhà thì 150m2, còn lại hơn 1000m2 vườn và hơn 2500m2 ruộng ấy.
Đây em chụp vườn trc, còn có vườn sau, vườn trên, dưới.
Nhà em ko có cỏ, chỉ trồng cây ăn quả lâu năm như bưởi, mít... nên ko cần chăm.
Chỉ có tưới rau và hoa thôi.

xukthal

Xe lăn
Nhân hnay bàn về canh cá, tối dọn ngăn đông thấy còn nửa cái đầu em làm bát canh cá với chân tẩy là chột nưa và đậu bắp =P~

xukthal

Xe lăn
Em học dốt mà, Giờ văn em toàn đọc truyện thôi, em còn ko có vở văn cơ. Em vào được đại học là do quay cóp đấy:)
Ko phải học dốt mà do đk vùng cao nó thế /:) Cô giáo khối C thường lãng mạn và ảo tưởng nên ko chịu đc khổ...thường lên tăng cường đc vài tháng là té...đâm ra hs trên ý toàn học lệch sang các môn tự nhiên #:-s

Binhyennoiay

Xe điện
Canh cá nấu khế chua là ngon nhất, cccm kêu ko ngon = thứ khác là do nấu chưa đúng cách thôi. Có 1 vài chi tiết ko để ý thường bỏ qua nên nồi canh bị hỏng vị :D
Ngon nhất là đầu đuôi cá chuối nấu dấm khế :D
Em về NA, được ăn món canh cá nục tươi nấu khế ngon bá cháy. Ăn 1 lần nhớ đời luôn. Mà lạ về nhà em học theo nấu mà ko ngon như thế.

xukthal

Xe lăn

xukthal

Xe lăn
Ôi, đúng luôn rồi. Ở đây ko có hành tăm nên em dùng hành tím, bẩu sao thấy ko đúng vị :D
Canh cá, xáo gà... những món ăn NA có chất riêng nhờ HT đấy MV...lần sau về đó nhớ qua chợ V làm vài cân về để ngăn đá TL dùng dần...kho thịt lợn cũng ngon.

Binhyennoiay

Xe điện
Canh cá, xáo gà... những món ăn NA có chất riêng nhờ HT đấy MV...lần sau về đó nhớ qua chợ V làm vài cân về để ngăn đá TL dùng dần...kho thịt lợn cũng ngon.
Giờ CR nói mới nhớ, có hôm buổi sáng bác í chạy ra chợ Lạch Quèn mua cá chim biển tươi về nấu cháo, đập dập thật nhiều hành tăm, tiêu thơm phức ...chẹp chẹp.

gianghn12

Xe tải
Các cụ các mợ cho em tham gia hội tiền hưu với. Em U60, cũng còn gần chục năm nữa đến tuổi hưu chính thức. Nhưng bây giờ cũng muốn nghỉ hưu sớm lắm rồi. Chắc là khủng hoảng tuổi trung niên như tiêu đề của thớt😂

Anhhungjp

Xe tăng
Em đang ở HN, thực ra em mới về hồi tháng 2 thôi, nhưng sau mấy tháng về lại thấy HN khác 1 chút, lần này theo vẻ ảm đạm hơn. Các hàng quán vẫn rất nhiều, nhất là các quán bia, nhậu..nhưng các hàng quán khác ven đường thì khá vắng. Các quán nhậu kiểu bia club, đặc sản...thì giá quá cao so với chất lượng, nhưng các nhà hàng kiểu Tây thì đồ ăn ngon và giá cả phải chăng. Các quán karaoke hoạt động vẫn nhộn nhịp và người ta đốt khá nhiều tiền vào đó.
Hà Nội kẹt xe là đặc sản, hầu như khắp nơi...Rất nhiều topic các cụ khen có tiền sống ở Việt Nam sướng nhất, nhưng với tình hình giao thông thế này thì e thấy vẫn chưa sướng mấy :D

TorienT

Xe container
Em đang ở HN, thực ra em mới về hồi tháng 2 thôi, nhưng sau mấy tháng về lại thấy HN khác 1 chút, lần này theo vẻ ảm đạm hơn. Các hàng quán vẫn rất nhiều, nhất là các quán bia, nhậu..nhưng các hàng quán khác ven đường thì khá vắng. Các quán nhậu kiểu bia club, đặc sản...thì giá quá cao so với chất lượng, nhưng các nhà hàng kiểu Tây thì đồ ăn ngon và giá cả phải chăng. Các quán karaoke hoạt động vẫn nhộn nhịp và người ta đốt khá nhiều tiền vào đó.
Hà Nội kẹt xe là đặc sản, hầu như khắp nơi...Rất nhiều topic các cụ khen có tiền sống ở Việt Nam sướng nhất, nhưng với tình hình giao thông thế này thì e thấy vẫn chưa sướng mấy :D
:D Thì mình không ra đường lúc kẹt xe với không ở Hà nội hay Sài Gòn là hết thôi ạ.

alceste

Xe điện
Cụ đi Kara ở đâu đấy. Đợt này mà cụ vẫn đi được Karaoke a?

Hà Nội thiếu phương tiện giao thông công cộng, cái này sẽ cải thiện dần qua từng năm, cái đó là đương nhiên vì h mình mới bắt đầu làm trogn khi các nước khác bắt đầu xây dựng nhanh thì từ 110 năm trước, ít thì cũng 30 năm trước. Chó ko chê chủ khó, con không chê bố mẹ nghèo thôi cụ ạ.

Đợt này các cửa hàng đóng cửa nhiều, 1 là bán online, 2 là sức mua kém. Cái này thì ở đâu cũng vậy, sau dịch sẽ mất vài năm để phục hồi, đến Galleria Kauhoff là hệ thống Department store lớn nhất của Đức còn phá sản sập tiệm rồi cơ mà. Cách tiêu dùng và ăn uống ở HN h cũng hơi khác 1 chút, thay vì ra ngoài ăn thì đặt đồ về nhà ăn thoải mái hơn. THay vì cả tp tập trung 3-4 quận trung tâm thì h mỗi quận lại gần như có trung tâm riêng, các trung tâm như Aeon, Lotte hút lượng lớn khách, trưa ra đó có khi đi 10 hàng còn ko có nơi nào có chỗ.

Nói chung là ở đâu quen đấy, cụ đang ở Nhật gần 20 năm rồi về VN sao quen được. Nhât là so sánh tuyệt đối giữa Nhật với VN thì lại càng khó. Nên là, cụ thấy thoải mái ở đâu thì sống ở đó, vậy thôi.

Anhhungjp

Xe tăng
Cụ đi Kara ở đâu đấy. Đợt này mà cụ vẫn đi được Karaoke a?

Hà Nội thiếu phương tiện giao thông công cộng, cái này sẽ cải thiện dần qua từng năm, cái đó là đương nhiên vì h mình mới bắt đầu làm trogn khi các nước khác bắt đầu xây dựng nhanh thì từ 110 năm trước, ít thì cũng 30 năm trước. Chó ko chê chủ khó, con không chê bố mẹ nghèo thôi cụ ạ.

Đợt này các cửa hàng đóng cửa nhiều, 1 là bán online, 2 là sức mua kém. Cái này thì ở đâu cũng vậy, sau dịch sẽ mất vài năm để phục hồi, đến Galleria Kauhoff là hệ thống Department store lớn nhất của Đức còn phá sản sập tiệm rồi cơ mà. Cách tiêu dùng và ăn uống ở HN h cũng hơi khác 1 chút, thay vì ra ngoài ăn thì đặt đồ về nhà ăn thoải mái hơn. THay vì cả tp tập trung 3-4 quận trung tâm thì h mỗi quận lại gần như có trung tâm riêng, các trung tâm như Aeon, Lotte hút lượng lớn khách, trưa ra đó có khi đi 10 hàng còn ko có nơi nào có chỗ.

Nói chung là ở đâu quen đấy, cụ đang ở Nhật gần 20 năm rồi về VN sao quen được. Nhât là so sánh tuyệt đối giữa Nhật với VN thì lại càng khó. Nên là, cụ thấy thoải mái ở đâu thì sống ở đó, vậy thôi.
Em thấy karaoke vẫn nhộn nhịp mà, bạn cấp 3 của e nó dẫn đi ở gần sân Mỹ Đình, thấy dọc đường các quán Karaoke nhiều, vẫn đông. Bạn em nó thương dân XKLD không có tiền nên nó giành trả tiền, thấy cũng tiêu kha khá :D
Em không phàn nàn về cơ sở vật chất của HN, ý em là với cách đi xe ở HN thì bảo là hết kẹt xe được thì em không tin :D

Nhimtiu

Xe container
Thế chắc nhà mợ giống nhà cụ TorienT rồi, kiểu thích ngắm lười chăm.
Nhà em nếu ko thành vườn thì cũng thành rừng, vẫn là vui mắt.
Ở nhà rộng hay nhiều cây mệt phết đấy mợ ạ, thường ngày quét lá ít nhất 01 lần, vài tháng lại phải cắt tỉa cây cối k nó thành rừng thật. Em còn phải ngó nghiêng châm thêm nước vào bể cá, cho cá ăn, vớt rác lá lẩu mệt phết. Nếu k làm chỉ mỗi bể cá lâu lâu nhờ thay rửa lọc là mất khoảng 450k đấy mợ ạ. :))

Chỉnh sửa cuối: