[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

LaziCat

Xe lăn
Vâng, tại em thấy nó giống giống như kiểu ở nông thôn cứ lên được thành phố là đảm bảo ấm no, hạnh phúc ấy (mà chuyện ấy làm gì có). Với em thấy cụm từ "phát huy hết khả năng" nó cứ không đúng đúng nữa. Tại vì em hay bị hỏi "Sao không di cư", "Sao không cho con đi du học", "Sao không phát huy hết khả năng" nên em cứ tò mòa mãi là mấy việc đấy sao bắt buộc phải làm.
À, em cũng không có suy nghĩ cho đi du học để con phát huy hết khả năng. Khả năng của nó là gì? Em tin chắc 99% cha mẹ chỉ nhìn thấy bề nổi của con cái nên cái việc phát huy hết khả năng ấy nó mông lung lắm. Di cư ví von như cụ là chuyển từ quê ra phố, về mặt nào đó thì nó tương đồng đấy nhưng thực tế khác xa nhau. Từ quê lên phố thì cụ vẫn quanh quẩn trong vùng trời ấy, nói thứ tiếng ấy, sống trong phong tục tập quán ấy, thể chế ấy... Còn di cư qua 1 nước mới chẳng khác nào được sinh ra lần 2, mọi thứ phải làm lại từ đầu kể cả khi cụ có nền tảng tài chính vững chắc. Đi là phải đánh đổi dù ít hay nhiều, nếu ai không đủ can đảm đánh đổi giống em thì thôi "ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn" :D.

TorienT

Xe container
À, em cũng không có suy nghĩ cho đi du học để con phát huy hết khả năng. Khả năng của nó là gì? Em tin chắc 99% cha mẹ chỉ nhìn thấy bề nổi của con cái nên cái việc phát huy hết khả năng ấy nó mông lung lắm. Di cư ví von như cụ là chuyển từ quê ra phố, về mặt nào đó thì nó tương đồng đấy nhưng thực tế khác xa nhau. Từ quê lên phố thì cụ vẫn quanh quẩn trong vùng trời ấy, nói thứ tiếng ấy, sống trong phong tục tập quán ấy, thể chế ấy... Còn di cư qua 1 nước mới chẳng khác nào được sinh ra lần 2, mọi thứ phải làm lại từ đầu kể cả khi cụ có nền tảng tài chính vững chắc. Đi là phải đánh đổi dù ít hay nhiều, nếu ai không đủ can đảm đánh đổi giống em thì thôi "ta về ta tắm ao ta, dù trong dù đục ao nhà vẫn hơn" :D.
Em so sánh tương đương nhưng không hoàn toàn 2 chuyện từ quê lên phố và đi dư cư thôi. Em hơi có cảm giác Kinh tộc là một dân tộc du mục luôn tìm đến đồng cỏ xanh hơn đồng cỏ nơi mình sống.

Sand

Xe hơi
Cách đây 20 năm em ko chọn đi theo hướng định cư nước ngoài mà chọn ở VN. Nhưng giờ thì em hên xui, cũng có thể thích đi đi về về nửa nọ nửa kia. Môi trường và XH VN làm em nhiều lúc thấy chán nản.

Em hỏi thật là di cư để làm gì ạ. Vì nhiều người hỏi em câu này khi không thấy em di cư. Kể cả du học thì em cũng thấy là một lựa chọn tốt trong những lựa chọn tốt chứ không phải là chuyện kiểu bắt buộc phải thế.

Chip2Beo

Xe tải
Em vừa hóng F1.2 nhà em nó voice chat group với lũ bạn cùng lớp! Ôi kinh hoàng khủng khiếp khủng hoảng bạo tàn dã man với mật độ tốc độ nói bậy của chúng nó!
Em đứng cửa định nhắc nó đi ngủ vì muộn quá rồi, lặng nghe chúng nó chém! Ặc ặc toàn con ngoan trò giỏi lớp sĩ số 35 hs! Đệ tử Cmath, toán muôn màu các kiểu...!!!!
Giờ cũng khó quản, em cũng đau đầu về vụ nói bậy của đội F1 - toàn bảo : người ta cố gắng học làm người thanh lịch, để đứng ở tầng lớp lịch sự thì tụi con càng học càng đi lùi. Rồi ăn mặc thì úi xùi. Nên nhà em còn không cho bố trí bàn học, máy tính vào phòng riêng, cả nhà tập trung hết 1 chỗ.

phuongan

Xe điện
Giờ cũng khó quản, em cũng đau đầu về vụ nói bậy của đội F1 - toàn bảo : người ta cố gắng học làm người thanh lịch, để đứng ở tầng lớp lịch sự thì tụi con càng học càng đi lùi. Rồi ăn mặc thì úi xùi. Nên nhà em còn không cho bố trí bàn học, máy tính vào phòng riêng, cả nhà tập trung hết 1 chỗ.
Đệm cả tiếng Việt cả tiếng Anh luôn mợ, F..k với dm ...ngự trên mồm trơn tuột! "Vãi" chưa là gì!
Nó phát hiện ra em nghe thế là hô với bạn: có phụ huynh có phụ huynh!!!! Ngay lập tức chúng đội lốt ngoan hiền!

Email123

Xe hơi
Đệm cả tiếng Việt cả tiếng Anh luôn mợ, F..k với dm ...ngự trên mồm trơn tuột! "Vãi" chưa là gì!
Nó phát hiện ra em nghe thế là hô với bạn: có phụ huynh có phụ huynh!!!! Ngay lập tức chúng đội lốt ngoan hiền!
Ôi chết cười! Em tưởng mỗi con nhà em như này hoá ra chúng nó thế cả! Em chưa được nghe chúng nó nói bậy nhưng đọc được chúng nó chat với nhau vì nó mượn máy em loggin vào mess của nó mà quên thoát ra. Em đọc mà kinh hoàng nhưng phải câm nín để còn theo dõi tiếp 🤣

Smile1102

Xe container
Đi chu du thiên hạ để học rùng mình mợ ạ :D Sau này làm đâu thì làm, ở đâu thì ở.

Smile1102

Xe container
Cách đây 20 năm em ko chọn đi theo hướng định cư nước ngoài mà chọn ở VN. Nhưng giờ thì em hên xui, cũng có thể thích đi đi về về nửa nọ nửa kia. Môi trường và XH VN làm em nhiều lúc thấy chán nản.
Chính ra cứ đc lựa chọn và có thể có quyền lựa chọn là đẹp nhất, kiểu 2 quốc tịch ấy cụ. Xưa e làm cty VN outsource cho nc ngoài vui lắm, đời toàn màu hồng. Sau làm cho hãng Mỹ khách hàng VN, từ đó em ko bao giờ xem tivi và đọc báo, vì cảm thấy buồn nôn 😭. Giờ thì chai lì rồi hehe, cơ bản dùng dich vụ tư, ít va chạm đội công và nhà nc nên lại thấy bthuong.

Yeuaibaygio

Xe container
Rôm rả quá. Mai và ngày kia em đi đánh giải cầu lông, em tham gia 2 nội dung đôi nữ và đôi nam nữ. Hy vọng có giải vì lần nào em cũng được lớ ngớ vớ huy chương các cụ mợ ạ. Tuy mấy tháng nay đau gối nhưng mai em sẽ cố gắng hết mình vì đồng đội. :)

Email123

Xe hơi
Chính ra cứ đc lựa chọn và có thể có quyền lựa chọn là đẹp nhất, kiểu 2 quốc tịch ấy cụ. Xưa e làm cty VN outsource cho nc ngoài vui lắm, đời toàn màu hồng. Sau làm cho hãng Mỹ khách hàng VN, từ đó em ko bao giờ xem tivi và đọc báo, vì cảm thấy buồn nôn 😭. Giờ thì chai lì rồi hehe, cơ bản dùng dich vụ tư, ít va chạm đội công và nhà nc nên lại thấy bthuong.
Em muốn Vodka cho mợ vì quả buồn nôn mà máy ko cho nữa . Em cảm giác buồn nôn y hệt mợ khi tiếp xúc với các thể loại đạo mạo quan chức, công chức VN. Ăn bẩn ăn vặt hành xử mất hết cả liêm sỉ nhưng vẫn tỏ ra đạo đức. Buồn nôn thế thôi chứ thân em vẫn muốn ở VN, mong đời con cháu chúng nó được học hành tử tế thì sẽ ko như thế nữa!

Email123

Xe hơi
Rôm rả quá. Mai và ngày kia em đi đánh giải cầu lông, em tham gia 2 nội dung đôi nữ và đôi nam nữ. Hy vọng có giải vì lần nào em cũng được lớ ngớ vớ huy chương các cụ mợ ạ. Tuy mấy tháng nay đau gối nhưng mai em sẽ cố gắng hết mình vì đồng đội. :)
Đồng đội trung niên ở đây chúc mợ chiến thắng chính mình nhé!

xukthal

Xe lăn
Dì Ế thi đấu chỗ nào đấy để em qua cổ vũ? \:D/ \:D/ \:D/

TorienT

Xe container
Chúc mợ lớ ngớ vớ 2 huy chương nhé. Thời trẻ em chơi cầu lông cũng có giải thành phố đôi nam phong trào đớ.
p/s: Đau đầu gối mà ham chơi thì em nghĩ mợ nên quấn băng thể thao bảo vệ đầu gối thường xuyên sẽ an toàn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Đúng là em thấy ổn nếu ít va chạm với đội công không thì đúng là cũng buồn nôn thật :)

TorienT

Xe container
Ôi chết cười! Em tưởng mỗi con nhà em như này hoá ra chúng nó thế cả! Em chưa được nghe chúng nó nói bậy nhưng đọc được chúng nó chat với nhau vì nó mượn máy em loggin vào mess của nó mà quên thoát ra. Em đọc mà kinh hoàng nhưng phải câm nín để còn theo dõi tiếp 🤣
Cá nhân em thấy chuyện nói bậy giữa cùng thế hệ học trò thì thời nào cũng thế, miễn là đừng thành thói quen và biết nơi được dùng là được dồi, đừng căng thẳng quá.

Dream Thai

Xe điện
Em hỏi thật là di cư để làm gì ạ. Vì nhiều người hỏi em câu này khi không thấy em di cư. Kể cả du học thì em cũng thấy là một lựa chọn tốt trong những lựa chọn tốt chứ không phải là chuyện kiểu bắt buộc phải thế.
Dự học giờ phổ thông như tỉnh lẻ ra TP học thôi, nếu các cháu trình nhàng nhàng thì nếu cố ở lại thì cũng lại giống mấy cháu ở lại tp lương 12tr, ở nhà thuê thôi (với giả thiết bme cháu ko quá giàu) :)

Smile1102

Xe container
Cá nhân em thấy chuyện nói bậy giữa cùng thế hệ học trò thì thời nào cũng thế, miễn là đừng thành thói quen và biết nơi được dùng là được dồi, đừng căng thẳng quá.
Em thấy bọn trẻ con giờ nói bậy kinh hoàng, đứa nào cũng nói, mình tới lúc đi làm mới biết nói bậy. Cơ mà hôm trc trong một tích tắc mất kiềm chế em đã chửi bậy trong cuộc họp, vì cáu quá huhu.
Hồi em qua Pháp gặp ông giáo sư của em, hôm đó ông mua gì đó mà kiểu bị gửi sai em cũng thấy ông chửi bậy ác liệt lun, ngay trc mặt em trong ngày đầu tiên gặp :D