[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

NiceMoon1

Xe tải
Giờ nhân viên bên em toàn 2x, nhiều đứa mới chỉ 22-23, kém mình gần 20 tuổi, nên muốn cáu bọn nó cũng không được mợ ah. Nhiều khi phải nuốt cục tức xuống thôi.
À bọn trẻ con đó thì mình bảo ban thôi, em cũng không quá kèm cặp tụi nó, vì nhiều khi chúng nó còn nhanh nhẹn giỏi giang hơn mình ấy, mình chỉ là nhiều kinh nghiệm hơn nó thôi. Chỉ đứa nào lôm côm quá, làm không tốt thì chỉnh tí, nhưng thái độ kiểu ko tiếp thu thì dẹp (cái này mình theo dõi 1 thời gian dài, thấy vẫn có vấn đề là nó thảo mai giả dối với mình chứ thực chất ko tiếp thu).
Còn các bạn đồng trang lứa mà lôm côm thì nói ngay, nếu cảm thấy không làm chung được cũng dẹp để đỡ ảnh hưởng.

starsn

Xe điện
Thực ra nói bậy theo kiểu tán phét bạn bè vui vẻ thì ko sao, vui mà! Nhưng để tâm trạng cáu đến mức phải nói bậy để giảm stress thì hại tâm thân lắm luôn. Ngày trẻ em cungx nóng tính hay cáu, mỗi lần cáu thì cũng chửi bậy luôn. Từ khi về già cuộc đời cũng ngộ ra nhiều thứ, rồi luyện tâm trí dịu lại thấy cuộc sống nhẹ nhàng hơn nhiều. Giờ em thấy ai hay cáu gắt với cay nghiệt là em sợ lắm luôn. Rất sợ cái cảm xúc nổi cáu chửi bậy!
Tầm 20 em có chửi bậy tí, lúc đi chơi với chồng em có lần :"> chồng em shock. Con em ngoan giống bố, thỉnh thoảng trong nhà nói mấy từ bình thường thôi (chả ăn thua gì :)) ) mà nó kêu mẹ nói từ không lịch sự:)

Anhhungjp

Xe tăng
Lên thì lên ko thì thôi chả sao, lên lắm quá rồi lúc nào cũng cv cv cũng nhạt nhẽo mợ ạ :))
Đúng rồi mợ, cv thôi mà, làm vị trí nào rồi cũng sẽ đến lúc chán, nhiều lúc e còn chán chả thèm nhìn xem tk của mình thế nào nữa, giờ niềm vui duy nhất là chơi bóng chày, xem MLB với thằng nhóc nhà em thôi.

starsn

Xe điện
Đúng rồi mợ, cv thôi mà, làm vị trí nào rồi cũng sẽ đến lúc chán, nhiều lúc e còn chán chả thèm nhìn xem tk của mình thế nào nữa, giờ niềm vui duy nhất là chơi bóng chày, xem MLB với thằng nhóc nhà em thôi.
👍Ai có ưu điểm của người ấy, đầy công việc sếp chỉ cầu trời khấn phật có người chịu ngồi yên làm ổn định ấy.

Smile1102

Xe container
Cái này cũng không hẳn chỉ là không có năng lực, mà có thể không có động lực làm việc, không hợp với công việc, không hợp với sếp...kể cả khi thất bại cũng không hẳn là không có năng lực, mà còn nhiều yếu tố khác. Nói chung là cứ ngồi 1 chỗ rồi kêu do mình không có năng lực nên không dám thử chỗ khác thì mới là thất bại đó mợ.
Châm ngôn của em luôn là: Cuộc đời mà không có thất bại thì đó chính là cuộc đời thất bại.
Từ trước đến giờ e đều chưa làm công ty nào quá 3 năm (công ty hiện tại không nói gì nó là bắt buộc :D), nhiều chỗ em chuyển việc chả vì lý do gì, chỗ mới đến cv cũng hoàn toàn xa lạ với mình nhưng mà vẫn chứ thử thôi, chưa làm thì chưa biết mình có làm được hay không.
Em trc toàn làm 4-6 năm dạo này toàn hơn năm là chuồn, cty này đang xem có lên đc trên 2 năm ko đây :D

Smile1102

Xe container
Ohhh mợ lạ nhỉ.
Em thì điềm đạm hơn xưa nhiều lắm luôn, như 1 con người khác. Giờ nghe đội bạn già chửi bậy là thấy nó trẻ trâu :)) :))
Em vốn là từ người nóng nảy mà luyện thành, à nhưng tuy tu luyện đã lâu nhưng trong cv mà gặp đứa khó chịu là cũng phản ứng với nó ngay, không có kiểu cố gắng thảo mai giả dối đâu.
À mà công việc của mỗi người mỗi khác, mợ ở tình huống khác. Chứ em thì làm chuyên môn thôi nên đơn giản, việc mình mình làm, thấy người nào lôm côm thì nói, lôm côm quá ko làm chung được thì dẹp luôn, không làm với những người đó. Sếp lôm côm thì kệ sếp, em không làm chung với sếp nên không cần quá để ý.
Vâng em cũng shock với chính mình luôn cụ ạ.
Em có vẻ nóng tính hơn, thiếu kiên nhẫn hơn so với hồi xưa, cũng ko hiểu vì sao nữa :(
Hôm trc em bảo em tuyệt vọng với mấy bạn trong team vì cảm giác ko hiểu phải giải thích hay làm ntn cho mọi ng hiểu cách làm. Làm mấy tuần xong tới lúc review kết quả em cáu quá, làm ko nên hồn nên buột miệng nói bậy, mất hết cả hình tượng huhu.
Xong nói với sêp, sếp bảo phải dạy dỗ nếu các bạn ko làm đc, em bảo sếp em giờ ko có đủ kiên nhẫn dạy dỗ nữa rồi, sếp tự đi mà dạy đi :( em out.

TorienT

Xe container
Em có vẻ nóng tính hơn, thiếu kiên nhẫn hơn so với hồi xưa, cũng ko hiểu vì sao nữa :(
Hôm trc em bảo em tuyệt vọng với mấy bạn trong team vì cảm giác ko hiểu phải giải thích hay làm ntn cho mọi ng hiểu cách làm. Làm mấy tuần xong tới lúc review kết quả em cáu quá, làm ko nên hồn nên buột miệng nói bậy, mất hết cả hình tượng huhu.
Xong nói với sêp, sếp bảo phải dạy dỗ nếu các bạn ko làm đc, em bảo sếp em giờ ko có đủ kiên nhẫn dạy dỗ nữa rồi, sếp tự đi mà dạy đi :( em out.
Haha giống em lúc còn đi làm quá. Em thuyết trình một hồi, trainning một hồi, bảng biểu các kiểu xong nhìn xuống toàn thấy nai vàng ngơ ngác. Cáu quá kêu sếp thì xếp còn ngơ ngác hơn. Thế là em ôm phản lăn ra biển trong khi em được mời về đấy.
P/s: Có hai cái em cực dị ứng khi đi làm việc là giấu dốt và làm đối phó thì team hồi ấy sở trường luôn nên ngẫm lại em ôm phản lao ra biển là chính xác. Đến giờ vẫn có người trụ lại ở cty ấy và vẫn sống đối phó kiểu ấy, nể thật.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Chắc tại thấy tiền hiện tại tạm đủ shopping rồi ấy mợ, nghèo lại ngoan ngay :D

phuongan

Xe điện
Có cụ nào người miền nam ở đây cho em bán than tí.
Tối qua em đón đội em gái (của người quen em) từ SG ra, đi Ninh Bình xong trung chuyển tại nhà em để đi xe chuyến tới Sapa phượt Phanxipang. Mà có 1 nam thanh niên trẻ hãm quá hãm. Nó để em gái em lái xe bán tải, em gái khác lo soạn/xách đồ: vai đeo balo tay xách túi tay kéo vali, nó ngồi ghế VIP sau ghế phụ trước. Xuống xe nó còn thở ra câu "khỏe dữ"! Mà nó gặp phải con mụ già như em chỉ thẳng tay luôn: em lên lùi xe vào cho bé P, nó bảo P lùi còn giỏi hơn em, ok vậy em xi nhan đi! Xong em sai tiếp: em xách bớt đồ cho bạn gái đi.
Tập trung đoàn thì nó gọi tất cả những người còn lại tới gần nhà em để đi xe lên điểm đón cuối là sân bay Nội Bài, dù họ có đang ở phố cổ (nhà em mạn Linh Đàm), có thể ra điểm đón Trần Khát Chân thuận tiện - nhưng không, nó cứ yc tập trung theo nó.
Nhờ em gọi xe thì báo 6 người, rồi tới phút cuối lại báo 8 người, làm em ngại với xe kinh khủng vì họ điều xe 7 chỗ tới, trong khi đồ thì nhiều.
Tiễn chúng nó xong, em về phải nhắn với người quen là lần sau không được đi với team do thằng kia làm leader! Leader qué gì mà không có cung đường, kế hoạch, điểm tập trung, thời gian... chính xác cụ thể. Không có trách nhiệm, không nghĩ cho thành viên trong đoàn, chỉ nghĩ ưu tiên cho mình.

Sáng nay đến cty tự dưng em thấy bọn con trai công ty em đáng yêu hơn hẳn :D

Dream Thai

Xe điện
Em hay phải đi tàu điện trên cao, nên có việc xếp hàng khi tàu đến,
Có một đôi vợ chồng trẻ thôi, tầm 3x-4x, chắc chắn là công chức nhà nước, em khoanh vùng cơ quan trong một nốt nhạc, nhưng thôi ko tiện để nói ra :D. Cái cửa tàu thường có 2 bên cánh cửa, thông thường thì người ta đứng gọn sang mỗi bên cánh, chứ ít ai đứng giữa 2 cánh cửa. Ấy nhưng ko, chị ta nhất định phải đứng giữa, để tàu ra mở ra cái chị ta dõng dạc đi vào, mặc kệ 2 bên,
Có lần em đứng 1 bên cánh rồi, nhưng chị ta vẫn cái kiểu đó, đứng vào giữa, huých huých lấn lấn em ra, ra chiều là để chị ta đứng trước thì sẽ bước vào trước. OK, fine. Tính em ko thích chen lấn, ai thích lên em nhường.
Chỉ qua một nét đi thang máy hay đi tàu điện công cộng, em có thể nhận ra người đó là ai,
Mợ Smile1102 đã rất mạnh dạn và thẳng thắn khi dùng 2 chữ buồn nôn, cảm ơn mợ,
E đi bộ trên vỉa hè còn bị xmay nó cướp đường, nói gì đi tàu điện trên cao. :)

phuongan

Xe điện
E đi bộ trên vỉa hè còn bị xmay nó cướp đường, nói gì đi tàu điện trên cao. :)
Ý mợ ấy là thành phần của một số nơi "buồn nôn" ở còm trước, ý thức luôn trịnh thượng bề trên vô văn hóa trong ví dụ cụ thể tranh chỗ ở cửa tàu điện đó cụ.

TorienT

Xe container
Ý mợ ấy là thành phần của một số nơi "buồn nôn" ở còm trước, ý thức luôn trịnh thượng bề trên vô văn hóa trong ví dụ cụ thể tranh chỗ ở cửa tàu điện đó cụ.
Thôi cho em xả nốt là cái đội đấy sao lúc nào họ cũng nghĩ họ hơn số đông còn lại nhỉ.

Smile1102

Xe container
Haha giống em lúc còn đi làm quá. Em thuyết trình một hồi, trainning một hồi, bảng biểu các kiểu xong nhìn xuống toàn thấy nai vàng ngơ ngác. Cáu quá kêu sếp thì xếp còn ngơ ngác hơn. Thế là em ôm phản lăn ra biển trong khi em được mời về đấy.
May mắn là em ít khi gặp như này, em làm mấy dự án rồi phần lớn gặp các em các cháu giỏi giang lắm, chỉ gợi ý một tí là nó hiểu và làm đc ngay, có gì cũng chỉ chỉnh sửa 1-2 lần là hoàn thiện đc.
Mà trc tới giờ em làm mấy cty toàn team ngon, kể cả làm cty nhà nc em cũng tuyển đc đội thiện chiến, có đứa nọ đứa kia nhưng đều có thế mạnh và đều có thái độ làm việc rất tốt.
Bạn bè mình, gia đình mình cũng toàn ng nói ít hiểu nhiều, nên giờ gặp phải case khó mới cáu ợ.
Dạo này tần suất đập bàn, đập máy tính của em có hơi cao, và đỉnh điểm là nói tục ngay trong cuộc họp hôm nọ đấy. Hic chắc tại cviec cũng stress, lai thêm trong ng khó ở nên mới sinh ra như thế chăng.
À em nói em out là khỏi việc dạy dỗ thôi, chứ còn cty thì vẫn làm. Sếp em thì tốt tính lại là sếp cũ nên em mới thế đc :)

Smile1102

Xe container
Chắc tại thấy tiền hiện tại tạm đủ shopping rồi ấy mợ, nghèo lại ngoan ngay :D
Em cũng ko biết mợ ơi, cũng ko phải là em ko cần tiền, em mà ko cần thì em nghỉ làm rồi. Em nghĩ do tuổi đó, vẫn đang khủng hoảng nên hay cáu, hi vọng thêm vài năm nữa sẽ okie hơn.

Smile1102

Xe container
Có cụ nào người miền nam ở đây cho em bán than tí.
Tối qua em đón đội em gái (của người quen em) từ SG ra, đi Ninh Bình xong trung chuyển tại nhà em để đi xe chuyến tới Sapa phượt Phanxipang. Mà có 1 nam thanh niên trẻ hãm quá hãm. Nó để em gái em lái xe bán tải, em gái khác lo soạn/xách đồ: vai đeo balo tay xách túi tay kéo vali, nó ngồi ghế VIP sau ghế phụ trước. Xuống xe nó còn thở ra câu "khỏe dữ"! Mà nó gặp phải con mụ già như em chỉ thẳng tay luôn: em lên lùi xe vào cho bé P, nó bảo P lùi còn giỏi hơn em, ok vậy em xi nhan đi! Xong em sai tiếp: em xách bớt đồ cho bạn gái đi.
Tập trung đoàn thì nó gọi tất cả những người còn lại tới gần nhà em để đi xe lên điểm đón cuối là sân bay Nội Bài, dù họ có đang ở phố cổ (nhà em mạn Linh Đàm), có thể ra điểm đón Trần Khát Chân thuận tiện - nhưng không, nó cứ yc tập trung theo nó.
Nhờ em gọi xe thì báo 6 người, rồi tới phút cuối lại báo 8 người, làm em ngại với xe kinh khủng vì họ điều xe 7 chỗ tới, trong khi đồ thì nhiều.
Tiễn chúng nó xong, em về phải nhắn với người quen là lần sau không được đi với team do thằng kia làm leader! Leader qué gì mà không có cung đường, kế hoạch, điểm tập trung, thời gian... chính xác cụ thể. Không có trách nhiệm, không nghĩ cho thành viên trong đoàn, chỉ nghĩ ưu tiên cho mình.

Sáng nay đến cty tự dưng em thấy bọn con trai công ty em đáng yêu hơn hẳn :D
Đấy cứ phải có trải nghiệm như thế mới thấy yêu ng yêu cuộc sống quanh mình cụ ạ :D

phuongan

Xe điện
Thôi cho em xả nốt là cái đội đấy sao lúc nào họ cũng nghĩ họ hơn số đông còn lại nhỉ.
Em không biết cụ ạ :D

Tiếp theo nội dung về training cho nv, em nghĩ có khi cụ hiền quá/ngại va chạm. Lúc đó cụ cứ nổi nóng, văng tục biết đâu được việc. Đây là em nhìn từ sự đanh đá của em mà suy diễn ra thôi.

Dream Thai

Xe điện
Vì ông chủ cứ khúm núm khi gặp đầy tớ, nên dần dần họ quen thế cụ ạ :)

Hoặc như có thằng nó đưa 200k $ nói cảm ơn, nên mãi thành ra nghĩ là cảm ơn chứ ko phải là ăn đut lót

Chỉnh sửa cuối:

Trà Lý

Xe tăng
May mắn là em ít khi gặp như này, em làm mấy dự án rồi phần lớn gặp các em các cháu giỏi giang lắm, chỉ gợi ý một tí là nó hiểu và làm đc ngay, có gì cũng chỉ chỉnh sửa 1-2 lần là hoàn thiện đc.
Mà trc tới giờ em làm mấy cty toàn team ngon, kể cả làm cty nhà nc em cũng tuyển đc đội thiện chiến, có đứa nọ đứa kia nhưng đều có thế mạnh và đều có thái độ làm việc rất tốt.
Bạn bè mình, gia đình mình cũng toàn ng nói ít hiểu nhiều, nên giờ gặp phải case khó mới cáu ợ.
Dạo này tần suất đập bàn, đập máy tính của em có hơi cao, và đỉnh điểm là nói tục ngay trong cuộc họp hôm nọ đấy. Hic chắc tại cviec cũng stress, lai thêm trong ng khó ở nên mới sinh ra như thế chăng.
À em nói em out là khỏi việc dạy dỗ thôi, chứ còn cty thì vẫn làm. Sếp em thì tốt tính lại là sếp cũ nên em mới thế đc :)
Hồi em còn trẻ hăng hái lắm, ở công ty luôn luôn đề xuất thay chỗ này, cải tiến chỗ kia, bổ sung quy trình, sửa bỏ đi.... thậm chí đề xuất mới quá, lạ quá, nhiều lúc sếp và các chú bác quản lý cấp trên chẳng hiểu, dần dà một số người nói rằng em hoang tưởng... nên có cái gật có cái lắc làm em nhiều lúc điên cả tiết với lù già gân.
Thấm thoát em đã gia nhập vào hàng chú bác, giờ thấy mấy đứa trẻ trung năng nổ giống y mình khi xưa, quả nhiên lắm đứa ảo tưởng thật, mình đầy kinh nghiệm thất bại - thành công đây mà còn chưa thèm nghĩ xa xôi vậy... thế là mình đã già rồi.