[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
"Rùng mình" là đúng r mợ ạ. Điển tích từ truyện cổ Grimm 😂
À "Chu du thiên hạ để học rùng mình" là tên một truyện trong truyện cổ Grim ạ. Em hay dùng để nói vui thôi, với ý là đi ra ngoài để học những thứ mình muốn học và biết những thứ mình chưa từng biết thôi.

Pumzen

Xe ba gác
Có lẽ nhà cháu qua được cửa ải, giai đoạn này rồi. :))
Nhìn lại thấy đôi khi cũng có thăng có trầm, nhất là ở khía cạnh tinh thần. Tuy nhiên với người lao động làm việc liên tục không ngừng như nhà cháu thì có vẻ đây là 1 cách khống chế hiệu quả. :))

Email123

Xe hơi
Đọc ở những post trước có cụ TorienT Hỏi du học để làm gì nên hôm nay em chia sẻ chút về góc nhìn cá nhân và trải nghiệm cá nhân của em tại sao cho con du học.
Thực ra du học hay ko thì 90% là do chính đứa trẻ là đứa sẽ biết rõ nhất tại sao du học, bố mẹ chỉ là người ủng hộ và bơm tiền thôi.
Với em xuất phát điểm đầu tiên là bạn nhà em là 1 đứa trê sẵn sàng ko nghe theo các bài giảng của thầy cô giáo trên lớp khi bạn thấy ko đúng với suy nghĩ của bạn. Ngay từ mẫu giáo khi cô giáo cho học bài thơ
Vầng trăng khuyết trông như con thuyền trôi thì bạn nhất định ko đọc chỉ vì theo bạn là trông như quả chuối chứ ko phải con thuyền 😀.
Rồi lên lớp 6, một mình bạn 1 kiểu với bài văn Sơn Tinh Thuỷ Tinh. ( Mời các cụ xem ảnh )

TorienT

Xe container
Em không biết cụ ạ :D

Tiếp theo nội dung về training cho nv, em nghĩ có khi cụ hiền quá/ngại va chạm. Lúc đó cụ cứ nổi nóng, văng tục biết đâu được việc. Đây là em nhìn từ sự đanh đá của em mà suy diễn ra thôi.
Huhu, trước đấy em toàn làm với đội vứt cho tập tài liệu là hiểu đến 80% rồi nên cú chót ấy làm em chán nghỉ hẳn luôn.
Vì ông chủ cứ khúm núm khi gặp đầy tớ, nên dần dần họ quen thế cụ ạ :)

Hoặc như có thằng nó đưa 200k $ nói cảm ơn, nên mãi thành ra nghĩ là cảm ơn chứ ko phải là ăn đut lót
Họ ngẩng đầu bởi ta chịu quỳ xuống. Câu này vẫn không sai nhỉ.

Smile1102

Xe container
Hồi em còn trẻ hăng hái lắm, ở công ty luôn luôn đề xuất thay chỗ này, cải tiến chỗ kia, bổ sung quy trình, sửa bỏ đi.... thậm chí đề xuất mới quá, lạ quá, nhiều lúc sếp và các chú bác quản lý cấp trên chẳng hiểu, dần dà một số người nói rằng em hoang tưởng... nên có cái gật có cái lắc làm em nhiều lúc điên cả tiết với lù già gân.
Thấm thoát em đã gia nhập vào hàng chú bác, giờ thấy mấy đứa trẻ trung năng nổ giống y mình khi xưa, quả nhiên lắm đứa ảo tưởng thật, mình đầy kinh nghiệm thất bại - thành công đây mà còn chưa thèm nghĩ xa xôi vậy... thế là mình đã già rồi.
Cty vì vậy luôn cần những ng như cụ thời trẻ, nên Steve Jobs mơi nói mình cần "stay hungry stay foolish". Đội già sẽ nhìn thấy quá nhiều rào cản và trở ngại nên hạn chế trí tưởng tượng và tinh thần chiến đấu để thay đổi.
Em là ng kiểu luôn luôn foolish ấy nên giờ vẫn mong muốn và cố gắng thuyết phục mọi ng thay đổi, nhưng mình muốn 10, mọi ng làm đc 2-3 là vui rồi.

TorienT

Xe container
Chắc tại đầu óc em đen tối quá 😂
Đúng là "chu du thiên hạ để học rùng mình", mợ nói em vừa search mới biết! :D
Xong rồi về đến nhà mới biết thế nào là rùng mình cụ ạ, đời oan trái lắm ngay cả trong cổ tích.

phuongan

Xe điện
Đọc ở những post trước có cụ TorienT Hỏi du học để làm gì nên hôm nay em chia sẻ chút về góc nhìn cá nhân và trải nghiệm cá nhân của em tại sao cho con du học.
Thực ra du học hay ko thì 90% là do chính đứa trẻ là đứa sẽ biết rõ nhất tại sao du học, bố mẹ chỉ là người ủng hộ và bơm tiền thôi.
Với em xuất phát điểm đầu tiên là bạn nhà em là 1 đứa trê sẵn sàng ko nghe theo các bài giảng của thầy cô giáo trên lớp khi bạn thấy ko đúng với suy nghĩ của bạn. Ngay từ mẫu giáo khi cô giáo cho học bài thơ
Vầng trăng khuyết trông như con thuyền trôi thì bạn nhất định ko đọc chỉ vì theo bạn là trông như quả chuối chứ ko phải con thuyền 😀.
Rồi lên lớp 6, một mình bạn 1 kiểu với bài văn Sơn Tinh Thuỷ Tinh. ( Mời các cụ xem ảnh )
Yêu nhỉ :x
P/s: F1 nhà em cãi thì em rất cáu, nhưng chỉ cần không hỗn, là em lại tự mừng thầm vì nó biết phản biện, và em cũng chỉ mong nó trưởng thành như thế.

TorienT

Xe container
Hồi em còn trẻ hăng hái lắm, ở công ty luôn luôn đề xuất thay chỗ này, cải tiến chỗ kia, bổ sung quy trình, sửa bỏ đi.... thậm chí đề xuất mới quá, lạ quá, nhiều lúc sếp và các chú bác quản lý cấp trên chẳng hiểu, dần dà một số người nói rằng em hoang tưởng... nên có cái gật có cái lắc làm em nhiều lúc điên cả tiết với lù già gân.
Thấm thoát em đã gia nhập vào hàng chú bác, giờ thấy mấy đứa trẻ trung năng nổ giống y mình khi xưa, quả nhiên lắm đứa ảo tưởng thật, mình đầy kinh nghiệm thất bại - thành công đây mà còn chưa thèm nghĩ xa xôi vậy... thế là mình đã già rồi.
Luôn luôn cần cả trẻ trâu và già gân mà cụ. Lớp già thì đa phần khó giữ được sự sáng tạo cởi mở nhưng có sự thận trọng, bài bản và kinh nghiệm. Lớp trẻ thì ít bị ràng buộc trong suy nghĩ nên bay bổng. Cả 2 bổ sung cho nhau nếu cả lớp già biết khuyến khích, hỗ trợ lớp trẻ và lớp trẻ biết học hỏi, tôn trọng lớp già.

Pumzen

Xe ba gác
À "Chu du thiên hạ để học rùng mình" là tên một truyện trong truyện cổ Grim ạ. Em hay dùng để nói vui thôi, với ý là đi ra ngoài để học những thứ mình muốn học và biết những thứ mình chưa từng biết thôi.
Hồi bé nhà cháu cũng rất hay vùi đầu vào đọc các loại truyện cổ tích từ ta đến tây lông, như cuốn Kho tàng Truyện cổ tích VN của cụ Nguyễn Đổng Chi, truyện cổ tích Grim, truyện cổ tích Andersen..
Mẩu truyện " Đi chu du thiên hạ để học rùng mình" đến giờ nhà cháu vẫn nhớ hầu hết các chi tiết vì đọc đi đọc lại khá nhiều ( nhà cháu fan truyện ma :)) ). Nhưng nhớ mang máng mẩu truyện này hình như nhà cháu đọc trong cuốn kho tàng cổ tích VN thì phải.

TorienT

Xe container
Hồi bé nhà cháu cũng rất hay vùi đầu vào đọc các loại truyện cổ tích từ ta đến tây lông, như cuốn Kho tàng Truyện cổ tích VN của cụ Nguyễn Đổng Chi, truyện cổ tích Grim, truyện cổ tích Andersen..
Mẩu truyện " Đi chu du thiên hạ để học rùng mình" đến giờ nhà cháu vẫn nhớ hầu hết các chi tiết vì đọc đi đọc lại khá nhiều ( nhà cháu fan truyện ma :)) ). Nhưng nhớ mang máng mẩu truyện này hình như nhà cháu đọc trong cuốn kho tàng cổ tích VN thì phải.
Hàng xịn của Grim đấy ạ, chi tiết cuối là đổ cho chậu cá vào người (hoặc nước lạnh tùy phiên bản). Có hai câu em hay dùng từ Grim là câu trên với câu "Người nào, vật nào chỗ nấy"

Dream Thai

Xe điện
Huhu, trước đấy em toàn làm với đội vứt cho tập tài liệu là hiểu đến 80% rồi nên cú chót ấy làm em chán nghỉ hẳn luôn.

Họ ngẩng đầu bởi ta chịu quỳ xuống. Câu này vẫn không sai nhỉ.
Nhiều khi cccm cũng muốn nhanh và tiện, e ví dụ đi làm cái sổ đỏ, dky cái xe cứ thích nhét 500k vào nghĩ là sẽ nhanh, nhưng kết quả là vẫn bị đày tớ mắng cho sơi sơi

E từ lâu đã quán triệt là ko có đưa tiền, có thể lâu tí, nhưng cuối cùng vẫn xong cc ạ :)

Email123

Xe hơi
Yêu nhỉ :x
P/s: F1 nhà em cãi thì em rất cáu, nhưng chỉ cần không hỗn, là em lại tự mừng thầm vì nó biết phản biện, và em cũng chỉ mong nó trưởng thành như thế.
Vâng ạ!
Tiếp theo lý do thứ 2 là bạn có ước mơ.
ước mơ trẻ thơ có thể sẽ không bao giờ thành hiện thực nhưng ta cũng cần tìm một môi trường nơi có hy vọng để nuôi dưỡng ước mơ ấy.
Ước mơ của bạn ấy đây!

xukthal

Xe lăn
Rôm rả quá. Mai và ngày kia em đi đánh giải cầu lông, em tham gia 2 nội dung đôi nữ và đôi nam nữ. Hy vọng có giải vì lần nào em cũng được lớ ngớ vớ huy chương các cụ mợ ạ. Tuy mấy tháng nay đau gối nhưng mai em sẽ cố gắng hết mình vì đồng đội. :)
Chúc mừng dì Ế đã ăn Set 1 nhá \:D/\:D/\:D/ Cố nhên :-bd:-bd:-bd

Nắng nhạt

Xe điện
Hồi nhỏ em thích đọc sách, cũng đọc rất nhiều truyện cổ tích mà giờ chả nhớ tí nào cả. Ông em là nhà nho có cả một gian nhà sách hầu hết toàn chữ nho. Có những quyển bằng tiếng việt thì em đọc bằng hết, đọc đi đọc lại mà giờ chả còn chữ nào trong đầu. Hồi ông em mất thì bác họ em mang hết đống sách về nhà giữ gìn. Giờ bác em cũng đã già lắm, sắp mất rồi, em vừa chợt nảy ra ý nghĩ có khi em sang xin lại làm kỷ niệm không biết có được không. Sợ con cháu bác lại nghĩ em tham lam

Email123

Xe hơi
Đến giờ phút này là 5 năm bạn ấy đi du học, em thấy em cực may mắn và sáng suốt khi quyết định thả bạn vào môi trường tự do để bạn được thoả mãn sở thích tìm tòi học hỏi nghiên cứu.
Thêm 1 lý do nữa để em quyết tâm đẩy các bạn nhà em vào con đường du học là chính bản thân em nhìn và chứng kiến tận mắt quá trình nghiên cứu khoa học, phát triển sản phẩm khoa học của nước Mỹ nó nhân văn và nghiêm túc như thế nào.
Đây là sản phẩm máy xạ trị ung thư đa điểm và chính xác nhất trên thế giới hiện giờ. Quy trình chữa bệnh này đã được FDA phê duyệt và bệnh nhân đầu tiên được chữa theo quy trình này cách đây vài hôm tại bệnh viện đại học Stanford. Thành tựu này cũng xuất phát từ những ước mơ của tuổi trẻ cách đây 18 năm.

my.eb

Xe điện
E đi bộ trên vỉa hè còn bị xmay nó cướp đường, nói gì đi tàu điện trên cao. :)
À đúng cụ, lại nói chuyện đi bộ còn bị cướp đường, vừa sáng nay thôi ạ,
Lại là câu chuyện tàu điện trên cao, lúc xuống em đi thang bộ xuống. Cái thang bộ í bề ngang nó rộng mênh mông, chứ có phải hẹp như cái thang cuốn đâu cho cam. Thông thường, chiều lên đi sát lan can tay phải, chiều xuống đi sát lan can tay trái, có lấn thì cũng sát chỗ giữa bên mình là cùng. Thế mà có một ông thanh niên, mắt cắm vào điện thoại, chân leo bậc thang lên, đi sát tận làn em xuống, tý thì va vào em, làm e phải chủ động tránh. Thoáng chốc, e cũng định buột miệng, đến đi bộ mà ông còn lấn làn của người khác hay sao, nhưng em ko nói gì, đi thẳng.
Còn cái chuyện toàn nam thanh nữ tú chen vào cái thang máy dành cho người khuyết tật chạy từ tầng 2 xuống tầng 1, chen nhau trong cái hộp 2m2 ấy, hít hà hơi thở và mùi mồ hôi của nhau sau 1 ngày làm việc, trong khi thang cuốn nó cũng bế mình xuống tận nơi, thì ko, nhất định phải đi thang máy cơ, cho nó sang cái thằng người, ôi em ^:)^^:)^^:)^

Sand

Xe hơi
Nhà mợ thật may mắn khi bạn ý xác định rõ đam mê ngay từ phổ thông. Nếu bạn bé nào thích KHKT thì cho du học sẽ như cá gặp nước. Khổ nỗi ko phải bạn bé nào cũng xác định rõ ràng đam mê ngay từ phổ thông 🥲.

Đến giờ phút này là 5 năm bạn ấy đi du học, em thấy em cực may mắn và sáng suốt khi quyết định thả bạn vào môi trường tự do để bạn được thoả mãn sở thích tìm tòi học hỏi nghiên cứu.
Thêm 1 lý do nữa để em quyết tâm đẩy các bạn nhà em vào con đường du học là chính bản thân em nhìn và chứng kiến tận mắt quá trình nghiên cứu khoa học, phát triển sản phẩm khoa học của nước Mỹ nó nhân văn và nghiêm túc như thế nào.
Đây là sản phẩm máy xạ trị ung thư đa điểm và chính xác nhất trên thế giới hiện giờ. Quy trình chữa bệnh này đã được FDA phê duyệt và bệnh nhân đầu tiên được chữa theo quy trình này cách đây vài hôm tại bệnh viện đại học Stanford. Thành tựu này cũng xuất phát từ những ước mơ của tuổi trẻ cách đây 18 năm.