[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

Smile1102

Xe container
Em cũng thích đi chơi quá, hôm qua vừa mua vé cho đợt Christmas xong, bấm bụng ăn chơi.

Chắc mợ (cũng như em) vẫn nghĩ ở đâu cũng phải thu nhập middle - upper middle thì mới nên ở. Nói chung học kinh tế thì ở nn chả biết thế nào, tùy người, chỉ có IT là tương đối chắc chắn sẽ trên trung bình.
Đúng rồi mợ, dưới mức trung lưu thì ở đâu cũng chán.
Trc sếp em toàn bảo nhà em nên ra nc ngoài lviec, cả sếp ta lẫn sếp tây mà em với ck em cứ lười ấy mợ. Bọn em đều background IT, làm code hay Architect đều tốt nên em nghĩ nếu thực sự muốn chắc cũng sống tốt ở nc ngoài.
Em có chị sếp chơi thân thi thoảng lại bảo đã bảo rồi ko nghe :D mà bảo từ khi em mới đi làm, cách đây 15 năm cơ ạ

myhan

Xe máy
Website
vattuxd.com
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Chuẩn, chuẩn răng kém đi, ăn không còn ngon như mấy năm trước :D

myhan

Xe máy
Website
vattuxd.com
Nay e về kê! Mưa hắt hiu nhưng em vẫn phải đội ô ra phố ăn cái bánh tráng nướng, ly kem bơ cho mát lòng mát dạ! Hy vọng mai trời nắng để e còn ra rẫy nhổ cỏ 😂
Mời các cụ mợ ăn bánh tráng nướng + kem bơ ☺
Báng tráng nướng , kem bơ. Có phải là ở Đà lạt ???

starsn

Xe điện
Đúng rồi mợ, dưới mức trung lưu thì ở đâu cũng chán.
Trc sếp em toàn bảo nhà em nên ra nc ngoài lviec, cả sếp ta lẫn sếp tây mà em với ck em cứ lười ấy mợ. Bọn em đều background IT, làm code hay Architect đều tốt nên em nghĩ nếu thực sự muốn chắc cũng sống tốt ở nc ngoài.
Em có chị sếp chơi thân thi thoảng lại bảo đã bảo rồi ko nghe :D mà bảo từ khi em mới đi làm, cách đây 15 năm cơ ạ
Vâng, nhưng đúng là có mợ gì hay nói ấy, ở VN kiểu mình là người quan trọng, ở những nơi phát triển thì mình chỉ là 1 trong hàng trăm nghìn người ^.^

Mà em không có nhu cầu quan trọng, em chỉ muốn sống cuộc đời êm đềm về tinh thần, thoải mái về vật chất thôi :">

Chỉnh sửa cuối:

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Các Sác Việt đúng là nên đọc thớt này :) Toàn người thật việc thật!

Smile1102

Xe container
Vâng, nhưng đúng là có mợ gì hay nói ấy, ở VN kiểu mình là người quan trọng, ở những nơi phát triển thì mình chỉ là 1 trong hàng trăm nghìn người ^.^

Mà em không có nhu cầu quan trọng, em chỉ muốn sống cuộc đời êm đềm về tinh thần, thoải mái về vật chất thôi :">
Em giống mợ, chỉ thích mình là một ng trong vạn người, low profile thôi, ko thích gì to tát cả. Em cũng thích làm kiểu Individual Contributor hơn là làm quản lý vì quản lý ng mệt lắm, mà em thì lười thích rảnh nợ. Có điều ở VN làm IC thì khó tìm đc lương cao, mà em cũng tham tiền nên đành chịu. E lười nên em hay quản lý nvien kiểu... tự quản ấy, nghĩa là chỉ quan tâm kqua cviec, các bạn có khó khăn gì cần hỗ trợ thì báo, đến ngày đến giờ xong việc là đc, trc khi giao việc thì chỉ cho vài gợi ý thôi, còn lại tự lo, em ko quản lý giờ giấc (vì em cũng chả quản đc mình), cùng ko thể quản kiểu micro management. Thế nên em chỉ thích lviec với bọn thiệt giỏi, nói 1 hiểu 10, và ý thức lại còn tốt :D

Batman

Xe container
Batman em lại vào xem Trung niên còn những gì gọi là khủng hoảng.
Tuổi này, đại bộ phận có xu hướng là chuẩn bị cho kế hoạch nghỉ hưu, nhưng em thì mới chỉ bắt đầu.

Smile1102

Xe container
Batman em lại vào xem Trung niên còn những gì gọi là khủng hoảng.
Tuổi này, đại bộ phận có xu hướng là chuẩn bị cho kế hoạch nghỉ hưu, nhưng em thì mới chỉ bắt đầu.
Em đang kế hoạch để cố gắng làm fulltime trong 5 năm tới thôi, sau đó có thể sống chậm hơn, làm parttime còn thời gian để đi chơi.

Batman

Xe container
Em đang kế hoạch để cố gắng làm fulltime trong 5 năm tới thôi, sau đó có thể sống chậm hơn, làm parttime còn thời gian để đi chơi.
Vâng mợ.
Hiện em có 2 job có thu nhập ổn định, và vẫn đang trong thời điểm nghiên cứu Job mới. Job mới là kế hoạch cho tuổi già, lúc đó, chỉ làm chuyên gia được thôi, không đủ sức mà bon chen được nữa.
Ai đó vẫn đặt ra câu hỏi, tại sao em gìà rồi mà vẫn còn đi học. ;)) Nhưng, để không muốn tụt lại phía sau thì buộc phải tự đào tạo mình. 5 năm tiếp theo là em phải có thêm 2 cái chứng chỉ thuộc loại khó nhằn khác. Hoặc master hoặc MBA.

Smile1102

Xe container
Vâng mợ.
Hiện em có 2 job có thu nhập ổn định, và vẫn đang trong thời điểm nghiên cứu Job mới. Job mới là kế hoạch cho tuổi già, lúc đó, chỉ làm chuyên gia được thôi, không đủ sức mà bon chen được nữa.
Ai đó vẫn đặt ra câu hỏi, tại sao em gìà rồi mà vẫn còn đi học. ;)) Nhưng, để không muốn tụt lại phía sau thì buộc phải tự đào tạo mình. 5 năm tiếp theo là em phải có thêm 2 cái chứng chỉ thuộc loại khó nhằn khác. Hoặc master hoặc MBA.
Cụ thật là chịu khó ghê, em bảo sếp em là giờ em chỉ kiếm sống bằng vốn tự có (nghĩa là có gì trong đầu thì dùng đó, ko học nữa). Em học master ngay sau tốt nghiệp ĐH, học hành và chơi chán chê rồi em mới đi làm nên em già rồi mà mới làm đc 17 năm thôi. Giờ cố mấy năm đóng bảo hiểm để còn có lương hưu cụ ạ :)
Mục tiêu của em từ 40-50 là tối đa hóa cơ hội kiếm tiền. 18-30 là học, 30-40 là xây dựng nghề nghiệp, trải nghiệm trong cviec càng nhiều càng tốt. 50-60 là chơi càng nhiều càng tốt, sau 60 thì là bonus, làm đc gì thì làm ko thì về quê nuôi cá trồng rau :).

TorienT

Xe container
Vâng mợ.
Em toàn tâm toàn ý cho công việc được tổng cộng 12 năm. Cá nhân em thích học, đọc sách nên thấy vui khi học với đọc cho nó đỡ phẳng não (nhưng vừa vừa thôi chứ như thời đi làm thì chết). Chắc chơi chán ít nữa thì em vừa đi vừa viết sách.

TorienT

Xe container
Cụ thật là chịu khó ghê, em bảo sếp em là giờ em chỉ kiếm sống bằng vốn tự có (nghĩa là có gì trong đầu thì dùng đó, ko học nữa). Em học master ngay sau tốt nghiệp ĐH, học hành và chơi chán chê rồi em mới đi làm nên em già rồi mà mới làm đc 17 năm thôi. Giờ cố mấy năm đóng bảo hiểm để còn có lương hưu cụ ạ :)
Mục tiêu của em từ 40-50 là tối đa hóa cơ hội kiếm tiền. 18-30 là học, 30-40 là xây dựng nghề nghiệp, trải nghiệm trong cviec càng nhiều càng tốt. 50-60 là chơi càng nhiều càng tốt, sau 60 thì là bonus, làm đc gì thì làm ko thì về quê nuôi cá trồng rau :).
Một thời gian khá dài sau nghỉ em không vào đầu được cái gì (à toàn xuyên không, tiên hiệp với truyện tranh thì vẫn đều). Kiểu như não lúc đấy nó từ chối nạp thêm kiến thức mới vì quá tải. Phải mấy năm sau em mới có khả năng đọc lại.

Payroll

Xe điện
Em trung niên rồi, vào hóng để học hỏi các cụ các mợ
Giờ nhận ra sau gần 30 năm đi làm, mình có ít niềm vui, hỏi đam mê gì cũng chẳng rõ

xukthal

Xe lăn
Dì Ế thi đấu chỗ nào đấy để em qua cổ vũ? \:D/ \:D/ \:D/
Chúc mừng dì Ế đã ăn Set 1 nhá \:D/\:D/\:D/ Cố nhên :-bd:-bd:-bd
Qua lúc xem set1 thấy gay cấn quá, may cuối cùng cũng vượt qua và em dự là dE sẽ vào vòng sau nên có việc đi luôn.
Chúc dì ăn 2 HCV nhá \m/ \m/
Em cảm ơn các cụ mợ động viên. Em đã nhất bảng cả 2 nội dung, sáng mai đánh bán kết, cầm chắc 2 huy chương đồng rồi. Giờ em đang trên đường về.

TorienT

Xe container
Em cảm ơn các cụ mợ động viên. Em đã nhất bảng cả 2 nội dung, sáng mai đánh bán kết, cầm chắc 2 huy chương đồng rồi. Giờ em đang trên đường về.
Chúc mừng mợ, cầu lông cũng là một trong những môn em yêu thích. Mợ nhất cả 2 bảng thì giỏi quá.

Saas Fee

Xe hơi
Các Sác Việt đúng là nên đọc thớt này :) Toàn người thật việc thật!
Chém gió thôi cụ, cụ trừ bớt 50% đi :D em thấy ngoài mợ Rô-Ron là thật, còn lại thì đọc cho vui. Tiếc là mợ ấy bị gạch nick.

Chỉnh sửa cuối:

Saas Fee

Xe hơi
Hnay em đc đi tơi rồi các cụ mợ ạ, cảm thấy sảng khoái, ko phải làm việc nhẹ cả người.
Cơ mà đi đc có mấy ngày nên cũng chưa đã lắm. Ước gì năm nay or sang năm đc đi chơi 1 tháng :)
Sao mợ đi nghỉ giờ này :)) không phải hè, không phải lễ. Đi giờ này là vẫn lấn cấn tiền nong lắm ;))