[Funland] Khủng hoảng tuổi trung niên

coolpix8700

Xe ngựa
:)) đầu óc cũng chỉ ở mức tiền
Đúng vậy bác ạh!
Không phải chỉ cá nhân em, mà đất nước cũng vậy, cũng đang cần rất nhiều tiền.
Đất nước không chỉ cần mà đã đang làm ra tiền, đã dùng tiền làm ra để xây dựng 10 lần đẹp hơn cái năm 1969.
Tụi em và cả hàng triệu người khác cũng đang đóng góp để làm ra nhiều hơn nữa, để xây dựng cho đất nước đẹp hơn rất nhiều cái con số 10 lần ấy!

gis123

Xe điện
Em giống cụ ạ, dạo này cũng hay nghĩ về cái chết. Cũng lo lắng nhỡ mình chết thì con cái làm sao, chồng em rất yêu con nhưng đàn ông nên ko tinh tế lắm. Rồi em cũng bị ngộ sách nên sống hơi trên mây trong bao năm. Tuy làm cty nc ngoài nhưng làm kinh doanh nên có cơ hội kiếm tiền mà em toàn từ chối ạ. Tài sản em có là 100% đóng thuế và thu nhập từ lương thưởng thôi.
Mấy 2 năm gần đây em mới bắt đầu nghĩ tới kiếm tiền thì thấy mình đã lười hơn, sức khỏe kém đi, rồi cần nhiều thời gian cho con hơn, cần thăm bố mẹ nhiều hơn... Vậy là cảm thấy rối.
Em lại từng suy nghĩ nhiều về cái chết hồi em còn là trẻ con cơ (tầm 10 tuổi). Nhưng sau này lại không quan tâm nữa và coi nó là chuyện bình thường. Trước đây em nghĩ cái chết nó kinh khủng lắm, kiểu như chết là đau đớn, là hết nhưng hóa ra không phải vậy :)
Mà nhìn em lại trẻ so với tuổi dù suy nghĩ khá già.

Smile1102

Xe container
Nhà XM dạo này tâm tư thế 😁. Kệ đi bác ơi, cứ cố gắng và tiết kiệm thôi. Nhà em giống y nhà bác nhưng công nhận nhà bác tiêu cũng ác đấy.
Vâng bác, mọi khi không sao có tuổi lại lắm tâm tư ạ.
E đọc thớt mợ hơn chục trang, thấy điều lo lắng của mợ là đúng, nhưng có vẻ như mợ đang lo lắng quá, sự thật thì cả xh ai cũng có điều lo lắng giống như mợ thôi, đk về kinh tế của mợ còn hơn rất nhiều người, e nghĩ mợ nên thoải mái chút đi ah, coi như là động lực để tiếp tục pt thôi, đừng để nó thành áp lực thì mệt mỏi lắm, e nghĩ mợ nên tích cực hóa cuộc sống cho đời nó đơn giản thôi ah
Vâng, em cũng thấy lý ra em chả có gì phải lo quá, nhưng lại tự nhiên cứ hay lo lắng nghĩ ngợi. Mà chia sẻ lên thì giờ cũng thấy đỡ đỡ rồi đây ạ :).
Mợ chủ nói khủng hoảng tuổi 40 chỉ là 1 phần nó cộng hưởng tâm lý do tuổi tác thôi. Cái chính là tâm lý của mợ chính là tâm lý chung của nhóm cư dân trung lưu ở đô thị. Nhóm này thu nhập thuộc loại khá trong XH nhưng chưa thực sự giàu có(có tài sản và dòng tiền thụ động 1 cách bền vững), nhưng đẩy mức sống lên khá cao. Nên trong các giai đoạn mà XH có nhiều biến động(năm vừa rồi covid) thì nhóm cư dân này có nhiều biến động nhất, nhóm này phải cố rất nhiều để vươn lên được nhóm Giàu, nhưng lại rất dễ rớt xuống nhóm thu nhập thấp hơn(là vẫn phải lo các dòng tiền chi tiêu ngắn hạn trong vòng 1 năm trở lại). Chính ở cái vị thế này mà nhóm cư dân này rất dễ bất an khi XH nhiều biến động, vừa muốn duy trì mức sống nhưng lại cũng thấy rủi ro và khó khăn khi mà áp lực phải duy trì và tăng mức sống đó lên vài chục năm.

Thường thì bài toán này khi còn trẻ thì họ không sợ và liều lĩnh hơn trong cviec, có thể liều ăn nhiều nhưng có thể lại quay về máng lợn. Còn người trung niên thì hay chọn giải pháp an toàn, có thể hạn chế lại mức chi tiêu(hay khống chế các mức sống thực) thì có phần yên tâm hơn.

Bạn bè mình kiểu này cũng có mấy gia đình, gần 50 tuổi rồi nhưng vì duy trì mức sống của GĐ quá cao mà thu nhập ngày càng giảm, lại không có phần backup phía sau nên thấy quay cuồng vì tiền suốt. 1 cái ngộ nhận là nhiều GĐ cứ nghĩ con cái càng lớn thì càng dễ thở, nhưng thực tế trẻ con càng lớn chi phí nó càng tăng trong khi tốc độ kiếm tiền của bố mẹ không thể theo kịp. Ví dụ đơn giản là vc 50 tuổi mà duy trì nuôi 2 đứa con 1 đứa sang Pháp học và 1 đứa học trường Tây ở SG thì thực sự quá áp lực khi không có 1 dòng tiền thụ động nào đó hỗ trợ nên chỉ cày cày cày :D
Vâng có khi cụ nói đúng, nhà em cũng dạng dễ tổn thương, lương cao tiêu nhiều tích lũy ít, thành ra cuộc sống dễ ảnh hưởng nếu có biến động lớn như thất nghiệp.
Em chưa tới mức bóc ngắn cắn dài hay tiêu quá mức, nhưng cũng có nguy cơ.Thành ra dạo này cũng triển khai một số kế hoạch back up làm cho mình lại lo thêm :).

BDS2019

Xe hơi
Cccm cho hỏi ngu tí là tích lũy tài chính bao nhiêu thì được coi là đủ ạ? Em cũng đang ở trong giai đoạn này mà đúng là cũng hơi có cảm giác như chủ threat đây

Smile1102

Xe container
Mặc dù tích lũy cũng còn xa mới đạt 1 triệu trump nhưng mà mệt quá nên em vừa chủ động thất nghiệp. Em tính tạm nghỉ một thời gian để cân bằng lại, ưu tiên sức khỏe, thời gian cho con cái. Em mới vào tuổi 40, tính ra cũng còn 20 năm nữa mới đến tuổi nghỉ hưu, nên cũng rất băn khoăn, ko hiểu có phải mình buông sớm quá không nữa :(
Em cũng nhiều lần do dự, có nên buông hay nên cố đây mợ ơi, nhiều khi ngủ sáng không buồn dậy đi làm nữa ạ. Mà em vẫn lo nên chưa dám buông việc đi làm thuê tạo thu nhập chính ra. Tất nhiên em sẽ không nghỉ hẳn nhưng em thích làm kiểu tự do ấy mà vẫn chưa dám.
Có con mới thấu cha mẹ. Em sắp 40, thu đủ ăn, nhà vẫn đi thuê nhưng em ko bận tâm lắm khoản phải giàu cho bằng ai, mình thấy đủ là đc. Em sợ mỗi con em nó lớn lên nó hư hỏng thôi, thời đại bây giờ toàn dạng cháu ở nhà ngoan lắm, nên là em lo. Hxom nhà em có ông ngoài 70, nhà 2 cái 1 cho thuê, suốt ngày mì tôm cho tiện, thời trẻ thì rượu ác, mới đi vì k dạ dày. Nên là tuổi nào thì sk vẫn số 1, gia đình số 2, ốm nằm đấy thành của nợ của bố mẹ với vợ con.
Con cái là nỗi lo lớn lớn ạ, có thể là lo nhất của em tại thời điểm này. Năm nay con em hết cấp 2 mà cũng lười lười nên có thể vì thế mà em stress đấy, còn cviec hay kinh tế chỉ là thêm cọng rơm lên lưng con lừa thôi :(.

Smile1102

Xe container
Cccm cho hỏi ngu tí là tích lũy tài chính bao nhiêu thì được coi là đủ ạ? Em cũng đang ở trong giai đoạn này mà đúng là cũng hơi có cảm giác như chủ threat đây
Tầm 25 năm chi tiêu tương lai cụ ơi, bọn Tây nó tính thế dựa trên tỉ lệ lãi đầu tư bình quân là 4% năm. Nếu cụ có 25 năm thì tiền lãi đầu tư đảm bảo được cuộc sống của cụ mà ko ăn vào gốc.
Vậy nôm na là cụ tạo đc đầu tư thu nhập thụ động vững chắc đủ sống mà ko ăn vào gốc.
Ở VN sẽ có bài toán là đảm bảo tài sản ko mất giá nữa ạ.

cuckhoai

Xe tăng
Mợ chủ nói khủng hoảng tuổi 40 chỉ là 1 phần nó cộng hưởng tâm lý do tuổi tác thôi. Cái chính là tâm lý của mợ chính là tâm lý chung của nhóm cư dân trung lưu ở đô thị. Nhóm này thu nhập thuộc loại khá trong XH nhưng chưa thực sự giàu có(có tài sản và dòng tiền thụ động 1 cách bền vững), nhưng đẩy mức sống lên khá cao. Nên trong các giai đoạn mà XH có nhiều biến động(năm vừa rồi covid) thì nhóm cư dân này có nhiều biến động nhất, nhóm này phải cố rất nhiều để vươn lên được nhóm Giàu, nhưng lại rất dễ rớt xuống nhóm thu nhập thấp hơn(là vẫn phải lo các dòng tiền chi tiêu ngắn hạn trong vòng 1 năm trở lại). Chính ở cái vị thế này mà nhóm cư dân này rất dễ bất an khi XH nhiều biến động, vừa muốn duy trì mức sống nhưng lại cũng thấy rủi ro và khó khăn khi mà áp lực phải duy trì và tăng mức sống đó lên vài chục năm.

Thường thì bài toán này khi còn trẻ thì họ không sợ và liều lĩnh hơn trong cviec, có thể liều ăn nhiều nhưng có thể lại quay về máng lợn. Còn người trung niên thì hay chọn giải pháp an toàn, có thể hạn chế lại mức chi tiêu(hay khống chế các mức sống thực) thì có phần yên tâm hơn.

Bạn bè mình kiểu này cũng có mấy gia đình, gần 50 tuổi rồi nhưng vì duy trì mức sống của GĐ quá cao mà thu nhập ngày càng giảm, lại không có phần backup phía sau nên thấy quay cuồng vì tiền suốt. 1 cái ngộ nhận là nhiều GĐ cứ nghĩ con cái càng lớn thì càng dễ thở, nhưng thực tế trẻ con càng lớn chi phí nó càng tăng trong khi tốc độ kiếm tiền của bố mẹ không thể theo kịp. Ví dụ đơn giản là vc 50 tuổi mà duy trì nuôi 2 đứa con 1 đứa sang Pháp học và 1 đứa học trường Tây ở SG thì thực sự quá áp lực khi không có 1 dòng tiền thụ động nào đó hỗ trợ nên chỉ cày cày cày :D
Em thấy cụ chém khá đúng với nhiều người có thu nhập khá trong xã hội hiện nay. Biết hưởng thụ cuộc sống, nâng cao các tiện ích trong cuộc sống. Nhưng không có kế hoạch tài chính lâu dài và bền vững. Chính vì vậy khi bước vào tuổi trung niên, có khó khăn hoặc biến động sẽ rất dễ khủng hoảng.

Smile1102

Xe container
Em năm nay 46 tuổi. Trước đây em đã kể chuyện của em một lần rồi. Đó là năm 38 tuổi thì em bị thất nghiệp. Em đi xin việc mới, nhưng không ai nhận, hoặc có nhận thì họ đưa ra một mức lương chết đói. Em về nhà, hy vọng rằng chồng sẽ là cây tùng cây bách để mình dựa vào. Nhưng thực tế chứng minh hy vọng của mình là viển vông. Lúc đó, em đứng trong nhà tắm, khóc cả một tiếng đồng hồ rồi quyết định tự khởi nghiệp. Khởi nghiệp trong hoàn cảnh tiền ít, không có quan hệ, kinh nghiệm bằng không. Lúc đó, chỉ có một suy nghĩ là cố gắng không cho con mình sống nghèo được.
Thế mà gần 8 năm đã trôi qua, không đếm được bao nhiêu lần em đứng trong nhà tắm khóc vì thất vọng, vì nản chí, vì sai lầm của mình. Sở dĩ em khóc trong nhà tắm vì sau đó nếu con em có hỏi sao mắt mẹ đỏ thế, em đều trả lời là do dầu gội đầu vào mắt. Đến nỗi con em đã đi mua nhiều dầu gội đầu không cay mắt mà vẫn thắc mắc sao là tại sao đôi khi mắt mẹ vẫn đỏ thế. Giờ đây, khó khăn còn đầy ra trước mắt, nhưng hình như em đã can đảm lên nhiều. Có những việc trước kia khiến mình lo đến mất ăn mất ngủ thì giờ đây nó nhẹ nhàng như gió thoảng mây bay. Em cảm thấy hạnh phúc vì có một công việc tốt để làm, gia đình đã thoát nghèo và cũng đã giúp đỡ được nhiều người quanh mình.
Khâm phục mợ ạ, mợ là người vừa có năng lực lại nghị lực ít ai có. Em nghĩ câu chuyện của mợ thật là có thể động viên mọi người tin tưởng hơn vào tương lai.
Đúng là trong cái rủi có cái may, may hay rủi là do nỗ lực và khả năng thực sự của mình tới đâu.
Kiếm mảnh vườn mà làm đi mợ, xả stress tốt lắm. Ngoài ra, nếu ko may làm ăn khó khăn thì cùng lắm bỏ phố về vườn tự cung tự cấp ko lo đói 😁
Nhà em ông bà ngoại đất rộng, kiểu gì em cũng có Ít nhất 200-300m2 đất ngoại thành rồi cụ ạ.

văn Mười

Xe tải
Em 44 niên, hóng các cụ các mợ để đưa ra suy nghĩ & hành động cho chính mình ..... !

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Ít nhất còm của cụ sẽ giúp một số cụ mợ khác còn trẻ và vô lo vô nghĩ sẽ thận trọng hơn :)
Còn kinh nghiệm vượt qua khủng hoảng như này thì em chưa có, ủn giúp cụ.
Gặp em,em giúp mợ.

Anhhungjp

Xe tăng
Tầm 25 năm chi tiêu tương lai cụ ơi, bọn Tây nó tính thế dựa trên tỉ lệ lãi đầu tư bình quân là 4% năm. Nếu cụ có 25 năm thì tiền lãi đầu tư đảm bảo được cuộc sống của cụ mà ko ăn vào gốc.
Vậy nôm na là cụ tạo đc đầu tư thu nhập thụ động vững chắc đủ sống mà ko ăn vào gốc.
Ở VN sẽ có bài toán là đảm bảo tài sản ko mất giá nữa ạ.
Theo như cách mình hiểu thì gọi là chi phí để nghỉ hưu tức là chỉ chi phí sinh hoạt dành cho 2 người thôi (không tính phần lo cho con cái, coi như là con cái đã lớn và có thể tự lập). Như vậy ví dụ 2 người tiêu tháng 30tr, 1 năm 360tr, 25 năm là 9 tỉ. Nếu như 2 người có lương hưu thì ví dụ mỗi người chỉ cần 5tr, tháng đã được 10tr và như vậy thì 1 năm chỉ cần 240tr, 25 năm là 6 tỉ thôi. Đấy là em tính theo công thức tuyệt đối, tiền không bị mất giá.

Ở Nhật thì em thấy các gia đình saving rất ít, theo thống kê thì 1 gia đình thu nhập 150k$ (thuộc top 6% thu nhập cao của Nhật), mỗi năm chỉ saving khoảng 25k$ (không tính các khoản đầu tư), khoản này đủ dành cho con cái học hành, và sau này là sinh hoạt dưỡng già (tiền lương hưu trí của Nhật khá cao), tuy nhiên nếu muốn vào viện dưỡng lão thì hầu hết đều phải bán nhà thì mới có tiền để vào viện dưỡng lão tốt.

Smile1102

Xe container
Theo như cách mình hiểu thì gọi là chi phí để nghỉ hưu tức là chỉ chi phí sinh hoạt dành cho 2 người thôi (không tính phần lo cho con cái, coi như là con cái đã lớn và có thể tự lập). Như vậy ví dụ 2 người tiêu tháng 30tr, 1 năm 360tr, 25 năm là 9 tỉ. Nếu như 2 người có lương hưu thì ví dụ mỗi người chỉ cần 5tr, tháng đã được 10tr và như vậy thì 1 năm chỉ cần 240tr, 25 năm là 6 tỉ thôi. Đấy là em tính theo công thức tuyệt đối, tiền không bị mất giá.

Ở Nhật thì em thấy các gia đình saving rất ít, theo thống kê thì 1 gia đình thu nhập 150k$ (thuộc top 6% thu nhập cao của Nhật), mỗi năm chỉ saving khoảng 25k$ (không tính các khoản đầu tư), khoản này đủ dành cho con cái học hành, và sau này là sinh hoạt dưỡng già (tiền lương hưu trí của Nhật khá cao), tuy nhiên nếu muốn vào viện dưỡng lão thì hầu hết đều phải bán nhà thì mới có tiền để vào viện dưỡng lão tốt.
Cái này còn tùy vào kịch bản của riêng cụ, ví dụ thời điểm nào cụ muốn nghỉ, có lương hưu hay không, chi phí học hành con cái dự định như thế nào, chi tiêu có giảm hay không so với thời điểm nghỉ hưu, rồi vợ/chồng có nghỉ cùng thời điểm không, có hay không có trượt giá, lạm phát... nói chung càng chi tiết thì càng có kế hoạch chính xác. Nói xong tí nữa em mở excel ra tính cho em luôn đơi :D.

vo nho

Xe điện
Em năm nay hơn 40, công việc hiện tại vẫn ổn nhưng nhiều khi vẫn cảm thấy hoang mang lo lắng cho nhưng năm sắp tới. Em thấy mọi người nói nhiều về khủng hoảng tuổi trung niên nên em muốn lập topic này để mọi người cùng thảo luận. Lý do về khủng hoảng theo em là do:
1. Sức khỏe: Sức khỏe thấy đi xuống rõ rệt, ví dụ thời 30 tuổi em có thể làm việc tới 1-2h sáng khá thường xuyên nhưng giờ chỉ 1-2 ngày là mệt.
2. Công việc: Khó tìm việc hơn nếu chẳng may thất nghiệp. Chủ yếu việc tốt đều do giới thiệu.
3. Gia đình: Con cái vào tuổi dậy thì ương bướng khó bảo, bố mẹ già hay bệnh tật nên nhiều lo lắng.
4. Kinh tế: Con cái tuổi đi học nên tốn kém, bố mẹ già cũng cần chăm sóc nên nặng gánh hơn. Nếu ai đã tích lũy đủ để về hưu thì nhẹ nhàng, nếu không sẽ rất áp lực.

Em hiện tại thấy nếu được làm lại em sẽ bớt ăn tiêu và tích lũy nhiều hơn khi còn trẻ. Em thực là ng trước đây vô lo vô nghĩ, nhưng khi hơn 40 tự nhiên thấy lo lắng về tương lai quá, dù điều kiện của em không tệ. Vậy nên mong các cụ vào chia sẻ xem các cụ có trải qua giai đoạn khủng hoảng này không? Khi nào thì vượt qua và vượt qua như thế nào ạ?
Em cũng đồng cảm với cụ quá. Em 32 tuổi rùi cũng cảm nhận được cái điều cụ nói... Giờ lo học thêm nâng cao năng lực lực chứ cũng chả biết thế nào.
Có bao nhiêu tiền mua đất xây mấy cái nhà trọ cho thuê coi như phòng thân lúc gặp chuyện.

Ngocqlb

Xe tăng
Tiền mãn dục nam ?

Smile1102

Xe container
Em cũng đồng cảm với cụ quá. Em 32 tuổi rùi cũng cảm nhận được cái điều cụ nói... Giờ lo học thêm nâng cao năng lực lực chứ cũng chả biết thế nào.
Có bao nhiêu tiền mua đất xây mấy cái nhà trọ cho thuê coi như phòng thân lúc gặp chuyện.
Em 32 thì vẫn còn phơi phới cụ ạ. Em đi làm năm 27 tuổi, chuyển việc lần 1 năm 31 tuổi (cty VN sang cty nc ngoài, kỹ thuật sang kinh doanh), năm 37 tuổi em chuyển lần 2 (cty nc ngoài sang cty nhà nc, kinh doanh sang chiến lược, khác luôn lĩnh vực), 41 em chuyển lần 3 (lần này có suy nghĩ chút về tương lai đây, từ cty nhà nc lại sang nc ngoài, chuyển lại về kinh doanh), xong 42 em làm phát nữa cty nc ngoài, làm KD và quản lý và mở cty với bạn.
Tầm 40-41 em mới thấy lo lo, mệt mệt và muốn về hưu sớm. Vậy nên cụ cứ xông xênh đi, cứ tích lũy và trải nghiệm, tuổi cụ đã mua đc đất với xây nhà thì hơn đứt em rồi. Em tầm 32 làm nhiêu tiêu bấy nhiêu. Nhưng nếu được khuyên về cviec thì em khuyên cụ nên thay đổi cviec nếu thấy không thể
phát triển về vị trí hay kiến thức, đồng thời cố gắng tạo ấn tượng tốt và xây dựng network với đồng nghiệp, khách hàng. Em từ khi đi làm 100% cviec là do được giới thiệu ạ.

tungbeo

Xe tăng
Thật sự e cũng U40 thôi nhưng đọc qua gần chục trang thấy n cụ/mợ có tâm trạng và cảm xúc giống nhau quá, vì e cũng vậy. Thực sự cảm thấy chông chênh, lo lắng và bất an n thứ. Nhiều khi bộn bề loay hoay cơm áo gạo tiền trong cs này thấy đã hết ngày rồi. Đọc mà thấyn cụ mợ giỏi kiếm tiền và tích luỹ quá. Muốn làm thêm một cái gì đó nữa để backup cũng như tăng thu nhập mà ko ra đc việc gì cả, chắc do kém cỏi nên chấp nhận như vậy thôi. E thấy mợ cuộc sống như vậy so với e suy nghĩ là gấp nhiều lần lắm r mà mợ vẫn còn thấy “khủng hoảng” thì ko biết e còn thế nào nữa :(

tungbeo

Xe tăng
Em 32 thì vẫn còn phơi phới cụ ạ. Em đi làm năm 27 tuổi, chuyển việc lần 1 năm 31 tuổi (cty VN sang cty nc ngoài, kỹ thuật sang kinh doanh), năm 37 tuổi em chuyển lần 2 (cty nc ngoài sang cty nhà nc, kinh doanh sang chiến lược, khác luôn lĩnh vực), 41 em chuyển lần 3 (lần này có suy nghĩ chút về tương lai đây, từ cty nhà nc lại sang nc ngoài, chuyển lại về kinh doanh), xong 42 em làm phát nữa cty nc ngoài, làm KD và quản lý và mở cty với bạn.
Tầm 40-41 em mới thấy lo lo, mệt mệt và muốn về hưu sớm. Vậy nên cụ cứ xông xênh đi, cứ tích lũy và trải nghiệm, tuổi cụ đã mua đc đất với xây nhà thì hơn đứt em rồi. Em tầm 32 làm nhiêu tiêu bấy nhiêu. Nhưng nếu được khuyên về cviec thì em khuyên cụ nên thay đổi cviec nếu thấy không thể
phát triển về vị trí hay kiến thức, đồng thời cố gắng tạo ấn tượng tốt và xây dựng network với đồng nghiệp, khách hàng. Em từ khi đi làm 100% cviec là do được giới thiệu ạ.
Mợ giỏi thật, dám mạnh dạn bứt ra khỏi vòng an toàn rồi lại trải nghiệm tiếp. E cảm thấy mình kém cỏi quá, cứ mãi trong vòng an toàn và lẹt đẹt mãi thế này thấy mình kém quá